ควรดับเทียนที่ไหว้พระตอนไหน

Share

cutecake11
    สมาชิกทั่วไป

ควรดับเทียนที่ไหว้พระตอนไหน

ตั้งหัวข้อ  cutecake11 on Mon Sep 17, 2012 11:45 am

กราบลุงหมอค่ะ
    ปกติที่บ้านตอนเช้าแม่จะไหว้พระ สวดมนต์ โดยจุดธูป เทียนและถวายผลไม้บนหิ้งพระ เมื่อไหว้เสร็จแล้ว แม่จะรอจนธูปไหม้หมด หรือลาผลไม้ที่ถวายจึงจะดับเทียน แต่หนูกลัวถ้าวันไหนแม่ลืม หรือเกิดเทียนล้มไฟจะไหม้ได้ จึงอยากรบกวนถามลุงหมอค่ะ ว่าเมื่อไหว้พระแล้วควรจะดับเทียนได้ตอนไหน แล้วเทียนที่จุดแล้ววันต่อไปจะต้องเปลี่ยนใหม่ทุกครั้งเลยรึป่าวคะ

Very Happy Laughing Rolling Eyes จุด ธูป เทียนแล้ว ถ้า ในห้องควันธูป ไฟเทียน อาจเกิดปัญหา จุด ถวาย เรียบร้อยก็ ขออณุญาติ ย้าย เชิงเทียน กระถางธูปออกนอกห้อง วางในที่ ปรอดภัย ได้จ้า ไม่เป็นไรครับ ที่วัดครูอาจารย์ผม แพ้ควันธูปก็ สั่งทำแบบนี้ครับ

Shocked เทียนที่จุดแล้ววันต่อไปจะต้องเปลี่ยนใหม่ทุกครั้งเลยรึ? ก็ตัด แต่งให้เรียบร้อย แล้วจุดบูชาใหม่ก็ได้ครับ เหลือน้อย ปลี่ยนก็ดีครับ ไม่จำเป็น ไม่ต้องไปดับ ให้เขาดับเอง นะครับ santa ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: ควรดับเทียนที่ไหว้พระตอนไหน

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon Sep 17, 2012 5:37 pm

cutecake11 พิมพ์ว่า:กราบลุงหมอค่ะ
    ปกติที่บ้านตอนเช้าแม่จะไหว้พระ สวดมนต์ โดยจุดธูป เทียนและถวายผลไม้บนหิ้งพระ เมื่อไหว้เสร็จแล้ว แม่จะรอจนธูปไหม้หมด หรือลาผลไม้ที่ถวายจึงจะดับเทียน แต่หนูกลัวถ้าวันไหนแม่ลืม หรือเกิดเทียนล้มไฟจะไหม้ได้ จึงอยากรบกวนถามลุงหมอค่ะ ว่าเมื่อไหว้พระแล้วควรจะดับเทียนได้ตอนไหน แล้วเทียนที่จุดแล้ววันต่อไปจะต้องเปลี่ยนใหม่ทุกครั้งเลยรึป่าวคะ

Very Happy Laughing Rolling Eyes จุด ธูป เทียนแล้ว ถ้า ในห้องควันธูป ไฟเทียน อาจเกิดปัญหา จุด ถวาย เรียบร้อยก็ ขออณุญาติ ย้าย เชิงเทียน กระถางธูปออกนอกห้อง วางในที่ ปรอดภัย ได้จ้า ไม่เป็นไรครับ ที่วัดครูอาจารย์ผม แพ้ควันธูปก็ สั่งทำแบบนี้ครับ

Shocked เทียนที่จุดแล้ววันต่อไปจะต้องเปลี่ยนใหม่ทุกครั้งเลยรึ? ก็ตัด แต่งให้เรียบร้อย แล้วจุดบูชาใหม่ก็ได้ครับ เหลือน้อย ปลี่ยนก็ดีครับ ไม่จำเป็น ไม่ต้องไปดับ ให้เขาดับเอง นะครับ santa ลุงหมอ

farao sunny อย่างที่บอก เกรงมีปัญหา ก็ จุดบูชา ปักธูป กราบเสร็จ ย้ายออกไปตั้งนอกบ้าน หรือ โคนไม้ ตรงที่ ปรอดภัย ได้เลยจ้า แล้ว ปล่อยให้ดับเองครับไม่ผิด อะไร ทำ ด้วยความเคารพจ้า santa

cutecake11

Re: ควรดับเทียนที่ไหว้พระตอนไหน

ตั้งหัวข้อ  cutecake11 on Tue Sep 18, 2012 10:51 am

Shocked เทียนที่จุดแล้ววันต่อไปจะต้องเปลี่ยนใหม่ทุกครั้งเลยรึ? ก็ตัด แต่งให้เรียบร้อย แล้วจุดบูชาใหม่ก็ได้ครับ เหลือน้อย ปลี่ยนก็ดีครับ ไม่จำเป็น ไม่ต้องไปดับ ให้เขาดับเอง นะครับ santa ลุงหมอ[/size][/quote]

กราบขอบพระคุณค่ะ จะได้บอกคนที่เตือนแม่ให้ทราบ เพราะเค้ากลัวจะลืมดับเทียน จนจะเป็นเหตุให้เคืองกันเปล่าๆ เดี๋ยวจะเป็นบาปค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Sep 18, 2012 11:03 am

cutecake11 พิมพ์ว่า: Shocked เทียนที่จุดแล้ววันต่อไปจะต้องเปลี่ยนใหม่ทุกครั้งเลยรึ? ก็ตัด แต่งให้เรียบร้อย แล้วจุดบูชาใหม่ก็ได้ครับ เหลือน้อย ปลี่ยนก็ดีครับ ไม่จำเป็น ไม่ต้องไปดับ ให้เขาดับเอง นะครับ santa ลุงหมอ[/size]

กราบขอบพระคุณค่ะ จะได้บอกคนที่เตือนแม่ให้ทราบ เพราะเค้ากลัวจะลืมดับเทียน จนจะเป็นเหตุให้เคืองกันเปล่าๆ เดี๋ยวจะเป็นบาปค่ะ[/quote]

Very Happy Laughing Rolling Eyes ก็คนดูแล เขา ห่วงใย ? ก็พูดเตือนได้ จ้า ด้วยความรักและ ห่วงใย? ทนเอานิด แล้ว ค่อยๆพูดให้ฟัง แม่จะได้เข้าใจนิ ว่า ย้ายได้ ควันธูป เทียนจะได้ลอยไปถึงเทวดาบนสวรรค์ง่ายๆไง? geek santa

เวลาขณะนี้ Sat Sep 22, 2018 12:09 pm