ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ

theerapol
    สมาชิกทั่วไป

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ Empty รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ

ตั้งหัวข้อ  theerapol Wed Sep 19, 2012 8:47 pm

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ 6kMxPK
    theerapol

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ Empty ด้านหลัง

ตั้งหัวข้อ  theerapol Wed Sep 19, 2012 8:48 pm

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ SFmL8G
    theerapol

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ Empty 2.องค์ที่2

ตั้งหัวข้อ  theerapol Wed Sep 19, 2012 8:55 pm

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ DMxLJf
    theerapol

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ Empty 2.ด้านหลัง

ตั้งหัวข้อ  theerapol Wed Sep 19, 2012 8:57 pm

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ SFmL8G
    theerapol

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ Empty 3.องค์ที่3

ตั้งหัวข้อ  theerapol Wed Sep 19, 2012 9:00 pm

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ 3tHmTr
    theerapol

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ Empty 3.ด้านหลัง

ตั้งหัวข้อ  theerapol Wed Sep 19, 2012 9:01 pm

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ MJQOMu
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ Empty Re: รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Sep 19, 2012 9:53 pm

Very Happy Laughing Rolling Eyes องค์ที่1 . สมเด็จนอกพิมพ์ (พิมพ์นิยม) คือไม่มีกรอบกระจก ดูๆ น่าจะยุคแรกของสมเด็จโต นะครับ

2. พระสมเด็จ 7 ชั้น พิมพ์วัดเกศดูดี นะครับ

3. พระพิจิตร ป้อม จะมีทั้งเนื้อดิน และ เนื้อชินตะกัว นะครับ santa ลุงหมอ
    theerapol

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ Empty คำถาม

ตั้งหัวข้อ  theerapol Thu Sep 20, 2012 10:14 am

รบกวนลุงหมออีกครั้งเพื่อคลายข้อสงสัย (มานานมาก)
    1.องค์ที่1 พิมพ์อะไร นอกพิมพ์ (นิยม)ไม่มีกรอบกระจกหมายความอย่างไรครับ ใครเป็นผู้สร้างครับ (หลายเซียนดูมาแล้วบอกว่าเนื้อจัด พิมพ์ไม่ถูก ทำให้ผมงงไปอีก)
    2.องค์ที่2 สมเด็จเกศไชโย ของสมเด็จหรือป่าวครับ พิมพ์อะไร ใครเป็นผู้สร้าง (แนบภาพมาด้วยด้านล่าง)
    ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้

แก้ไขล่าสุดโดย theerapol เมื่อ Thu Sep 20, 2012 10:26 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    theerapol

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ Empty ด้านหลังวัดเกศไขโย

ตั้งหัวข้อ  theerapol Thu Sep 20, 2012 10:18 am

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ FqVilY

แก้ไขล่าสุดโดย theerapol เมื่อ Thu Sep 20, 2012 10:22 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    theerapol

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ Empty ด้านหน้าวัดเกศไชโย

ตั้งหัวข้อ  theerapol Thu Sep 20, 2012 10:21 am

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ VzLtwT
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ Empty Re: รบกวนลุงหมอช่วยดูสมเด็จให้หน่อยครับ มี 3 องค์ครับ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Sep 20, 2012 11:51 am

theerapol พิมพ์ว่า:รบกวนลุงหมออีกครั้งเพื่อคลายข้อสงสัย (มานานมาก)
    1.องค์ที่1 พิมพ์อะไร นอกพิมพ์ (นิยม)ไม่มีกรอบกระจกหมายความอย่างไรครับ ใครเป็นผู้สร้างครับ (หลายเซียนดูมาแล้วบอกว่าเนื้อจัด พิมพ์ไม่ถูก ทำให้ผมงงไปอีก)
    2.องค์ที่2 สมเด็จเกศไชโย ของสมเด็จหรือป่าวครับ พิมพ์อะไร ใครเป็นผู้สร้าง (แนบภาพมาด้วยด้านล่าง)
    ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้

Very Happy Rolling Eyes Wink เข้าไปศึกษาดูนะครับ คลิ๊ก
    http://lungmor.forumth.com/t1033-topic

Shocked 1. เส้นกรอบนอก เรียกกรอบกระจกหรือ แนว ที่มีไว้ ให้ตัดพิมพ์พระ ตามแนวนั้น ก็ จะเจออีกคำว่า ตัดชิด (แนวเส้น ) ตัดห่าง จะเหลือเส้น ให้เห็น นะครับ? ใครสร้างไม่รูครับ เกิดไม่ทัน? ตามตำนานว่า ลูกศษย์ แถวๆพรานนก หลายๆท่าน ช่วยกัน แกะพิมพ์ ถวาย ?ช่างชาวบ้าน แต่พิมพ์ที่เห็นนี้ ช่าง ในวังละครับ เพราะสวย ไม่มีกรอบกระจก ก็จะเป็นหลวงสิทธิ์ ละครับ แต่ทันยุคสมเด็จโตท่าน นะครับผม ดีใจด้วยจ้า cheers

Rolling Eyes 2. วัดเกศ พิมพ์ คมชัด ดูดี พระมีวัด แน่นอน? เนื้อ ความเก่า ไม่แน่ใจครับ ไปให้เซียนดูแล้ว เขาว่าไง ? สรุป ไม่ฟันธงจ้า geek santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Fri Mar 29, 2024 3:24 am