หนูอยากถามมากมายกับคุณลุงหมอคะ

Share

narin
    สมาชิกทั่วไป

หนูอยากถามมากมายกับคุณลุงหมอคะ

ตั้งหัวข้อ  narin on Thu Oct 18, 2012 10:29 am

คุณลุงหมอคะ ถ้าสิ่งที่หนูพิมพ์ไป อาจจะใช้คำพูดไม่สุภาพหรือใช้คำพูดผิด หนูขอโทษด้วยนะคะ

หนูอยากรู้และสงสัยจริงๆคะ หนูไม่ค่อยเข้าใจ ทำไมมันเป็นแบบนี้คะ

หนูขอเริ่มเลยนะคะ

ตั้งแต่เด็กๆแล้วคะ หนูเกิดจากครอบครัวที่พ่อและแม่เป็นคนธรรมะธรรโม
    ท่านทั้งสองจะสอนให้หนูทำดี และหนูดีใจคะที่หนูได้เกิดเป็นลูกของท่านทั้งสอง

พอเริ่มเข้าวัยรุ่น หนูเริ่มไม่เข้าใจคะ ทำไมสิ่งที่หนูปฏิบัติและยึดถือตามคำสอน มันไม่เห็นเป็นอย่างที่พ่อแม่บอกคะ

ยกตัวอย่างเช่น... พ่อแม่สอนให้เป็นคนคิดดีทำดี อย่าอาฆาตใคร ให้มีเมตตาแยะๆๆ

แต่สิ่งที่หนูเจอในชีวิตคือ สิ่งที่ไม่เหมือนที่พ่อแม่บอก หรือไม่เหมือนคนอื่นที่ได้รับ

1 เหตุการณ์ที่
    หนึ่ง

หนูเคยมีเพื่อนผู้หญิงชื่อ ส้ม เค้าหลอกพ่อแม่ว่าเรียนจบ ม 6 แต่จริงๆ เค้าใช้วุฒิ ม 6 เทอม 1 (ก่อนจะจบ รร จะมีใบรับรองและเอาใบนั้นไปสมัครเรียนก่อนได้คะ) ไปสมัครเรียนราชภัฏ ทางราชภัฏก็ไม่ได้เรียกขอวุฒิตัวจริงเพราะจ่ายค่าเทอมไปแล้ว

แต่ผลก็คือ ส้มไม่ผ่านวิชากิจกรรมในเทอมที่ 2 ของ ม 6 ส้มติด ร คะ แต่ส้มคิดว่าจะเรียนราชภัฏ ก็ไม่ได้สนใจไปแก้

จนกระทั่งผลการเรียนของราชภัฏตก ส้มจำเป็นต้องรีรหัสนักศึกษา ก็คือ ออกแล้วสอบเข้าใหม่

ใบที่ใช้สมัครครั้งแรกใช้ไม่ได้ เพราะหมดอายุ จำเป็นต้องกลับไปขอที่ รร เดิม

แต่ความที่ส้มไม่ยอมแก้ ร เมื่อ สองปีก่อน และ อจ จะจำหน่ายชื่อออกจาก รร แล้ว

หนูด้วยความรักเพื่อนและสงสาร มองเค้าเป็นคนดี หนูช่วยไปพูดและไปอ้อนวอนอจ เราไม่ได้ไปครั้งแรกแล้วได้นะคะ

เพราะส้มจะต่างกับหนูคือ คือ หนูจะไหว้หมดคะ ถ้าเป็นผู้ใหญ่ไหว้หมด เสร็จแล้วก็ขอบคุณไหว้อีก

พ่อแม่สอนคะ ตอนเด็กๆ ถ้ามือหนักไม่ยอมยกมือไหว้ พ่อจะตีคะ หนูเลยจำขึ้นใจว่า ไปมา ลาต้องไหว้

ทุกครั้้งที่ไปคุยกับ อจ ที่ รร เก่า ส้มจะไหว้รอบแรก แล้วยืนเฉยๆ หนูเห็นอจ นั่งเก้าอี้เตี้ยๆ หนูก็นั่งกับพื้น ไม่ได้ยืนคุยคะ

ไปหา อจ เกือบ อาทิตย์คะ จน อจ ยอมให้ส้มแก้ ร ด้วยกัน ทำความสะอาดเก็บขยะ 10วันคะ ตั้งแต่เช้ายันเย็น

หนูไม่ได้คิดจะทวงบุญคุณอะไรนะคะ เพียงแต่ว่า.... หนูก็แค่งงนิดหน่อย คือ ถ้าหนูไม่ได้ไปด้วย ส้มคงโดนคัดชื่อจำหน่ายคะ

แต่สิ่งที่ส้มทำกับหนูหลังจากนั้น 2 เดือนคือ ส้มแทงหลังหนู ส้มไปบอกเบิด คือ เบิดจีบหนู แต่ส้มชอบหนู แต่หนูไม่ชอบเบิด

ส้มไปโกหกเรื่องไม่ดีกับเบิดไว้แยะๆ และแม่ส้มจะรักหนูมากเพราะหนูจะชวนทำสิ่งดีๆๆ

หลังจากนั้น ส้มก็ไปใส่ร้ายหนูกับแม่ส้มว่า หนูมั่วผู้ชาย หนูติดยาเสพติด หนูเล่นยาเสพติด

แล้วแม่ส้มเป็นร่างทรงด้วย รู้วันเกิดปีเกิดหนู

เพื่อนอีกคนบอกว่า ส้มลักจำวิธีที่แม่ส้มทำ แล้วส้มมาทำไม่ดีใส่หนู

ทำไมหละคะ......... สอนหนูให้ทำดีได้ดี หนูทำดีแล้วทำไมไม่ได้ดี แล้วหนูโดนทำร้าย

โอเค ครั้งแรกไม่เป็นไร ช่างๆมันๆ หนูพยายามคิดว่าคราวเคราะห์คะ

แก้ไขล่าสุดโดย narin เมื่อ Thu Oct 18, 2012 10:49 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง

narin

Re: หนูอยากถามมากมายกับคุณลุงหมอคะ

ตั้งหัวข้อ  narin on Thu Oct 18, 2012 10:48 am

2 เหตุการณ์ที่สองที่หนูเจอก็คือ

หนูมีเพื่อนชื่อเมย์ และเมย์มีแฟน ชอบขับรถ กลางคืน เหมือนแก๊งเด็กแว้นซ์คะ

หนูคาดว่าน่าจะเหมือนในทีวี คือ แข่งรถ และแต่งรถ ขับรถเสียงดัง

ตัวเมย์เองมีพี่ชาย แต่พี่ชาย หายสาปสูป 3 ตัวไม่รู้ไปอยู่ที่ไหนติดต่อไม่ได้

วันหนึ่ง เมย์โทร บอกหนูว่า วันนี้ตกใจมากๆมีตำรวจมาที่บ้าน รถ 8 คัน และมาค้นหาของ

ในห้องเก็บอะไหล่รถมอเตอร์ไซด์ คือตั้งแต่พี่ชายของเมย์หายสาปสูป แฟนของเมย์อยู่บ้านเดียวกับเมย์ ก็ได้ใช้ห้องนั้นต่อคะ

เมย์บอกว่า ตำรวจมาพร้อมหมายค้น ถ้าตำรวจจะยึดของควรขนทั้งหมด ทำไมตำรวจเลือกแต่ของแพงๆๆ

เมย์เล่าว่า ตำรวจพูดเรื่องพี่ชายเมย์ คือ คนหายสาปสูป จะเกิดอะไร

ด้วยความรักเพื่อน หนูก็บอกเมย์ว่า ตำรวจจริงป่าวไม่รู้ วันก่อนเห็นข่าวช่อง3

มีคนอ้างเป็นตำรวจแบบนี้หละ แล้วเอาเจ้าของบ้านไปทิ้ง เอาของไปหมดหลายบ้าน

หนูก็คิดแบบเด็กๆๆ ก็บอกว่า เมย์ๆ ต่อไปถ้ามีใครมาอีก ก็บอกไปสิ พี่ชายหายไปหลายปี แล้วมาค้นแบบนี้ น่ากลัวนะ

อย่าให้เข้าบ้าน ระวังนะ ที่บ้านมีแค่ เมย์ แม่ของเมย์ แฟนเมย์นานๆมาทีคะ

ผ่านไปสักอาทิตย์ หนูเป็นห่วงเมย์ โทไปถามว่าเป็นไงบ้าง

หนูงงมากๆๆคะ ทำไมหนูโดนแม่ของเมย์ด่า เอ้าๆ หนูไปทำอะไร หนูแค่ให้คำแนะนำและเป็นห่วง

หนูโดนด่าว่า " ไม่ต้องมาสอน ฉันอยู่จนปูนนี้แล้วรู้ว่าควรจะทำอย่างไรกับตำรวจ แล้วนี้ไปทำอะไรกันมา ก็ไม่รู้"

หนูตกใจมากๆคะ คือ เอ้าแล้วไอวันที่ตำรวจมา ก็แม่ของเมย์ บอกบทเป็นฉากๆๆให้เมย์ถามหนู เหมือนอยากปรึกษา

ส่วนไปทำอะไรกันมานี้ ตั้งแต่จบ ม 6 ไม่เจอกัน 4 ปี แม่ของเมย์ก็รู้

คือ4 ปีก่อน หนูเคยเจอแม่ของเมย์คะ แต่หนูเป็นเด็กช่างพูด ช่างถาม

มีครั้งหนึ่ง หนูได้ยินเพื่อนอีกคนบอกว่า แม่ของเมย์บอกคนข้างบ้านว่าไม่ถูกชะตา ไม่ชอบขี้หน้าหนูคะ

ตอนนั้นหนูก็คิดว่า เอ๊ะๆๆ หนูพูดไม่มีหางเสียงหรือ หรือหนูหัวเราะเสียงดังเวลาหนูไปหาเมย์

ด้วยความซื่อบื่อของหนู คราวนั้น หนูไปบ้านเมย์ ไปด้วยน้ำตานะคะ

หนูก็บอกว่า "แม่ของเมย์คะ คือ หนูมีเรื่องอยากปรึกษาคะ หนูไม่สบายใจคะ คือ หนูได้ยินมาว่าแม่ไม่ชอบขี้หน้าหนู

ถ้าก่อนหน้านี้หนูพูดอะไรไม่เหมาะสม หรือพูดโดยไม่คิด หรืออะไรก็ตาม อาจจะทำให้แม่ของเมย์เสียใจ เสียความรู้สึก

หนูต้องขอโทษมากๆนะคะ ที่ผ่านมาหนูก็เคารพเหมือนผู้ใหญ่ทุกคนคะ แต่หนูอาจจะพูดมากและพูดไม่คิด

หนูต้องขอโทษและขออภัยด้วยมากๆนะคะ หนูคงทำผิดไปโดยไม่รู้ตัวคะ ขอให้แม่ของเมย์ให้อภัยอย่าถือสาหนูนะคะ"

วันนั้นหนูยังจำได้เมื่อ 4ปีที่แล้ว มีป้าข้างบ้านเดินมาฟังด้วย

ป้าคนนั้นก็บอกว่า " ไอหนูอย่าคิดมาก ถ้าผิดแล้วรู้จักสำนึก ป้าแมวคนนี้เป็นเพื่อนกับป้าเป็นสิบๆปี เค้าไม่ถือสาหรอก "

ป้าคนนั้นยังลูบหัวหนูด้วยคะ

แต่สิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากหนูกลับไปแล้ว แม่ของเมย์ สั่งให้เมย์เลิกคบหนู หนูก็ตกใจเอ้า ก็เมื่อตอนเย็นไม่เห็นเป็นแบบนี้

ทำไมหละคะ........... หนูยังไม่รู้ด้วยซ้ำ หนูทำอะไรผิด หนูไปขอโทษเพราะหนูไม่ได้หวังร้าย และหนูมั่นใจ

หนูเป็นคนคิดดีทำดี ไม่เคยทำร้ายและไม่เคยพาเมย์ไปทางที่เสียๆๆ แล้วทำไมหนูเจอแบบนี้

หนูก็เห็นว่า เรื่องนี้ผ่านมา 4ปีแล้ว และเมย์โทรมาปรึกษาเรื่องตำรวจบุกบ้าน

ทำไมแม่ของเมย์ ยังด่าหนูอีก ตกลงหนูทำอะไรผิดช่วงไหน ถ้าบอกก็จะดี คือถ้าไม่บอก แล้วหนูจะรู้ตัวไหมคะ

narin

Re: หนูอยากถามมากมายกับคุณลุงหมอคะ

ตั้งหัวข้อ  narin on Thu Oct 18, 2012 10:50 am

เฮ้อๆ หนูค่อยมาเล่าต่อดีกว่า

หนูร้องไห้อีกหละ คิดทีไรน้อยใจตัวเอง ทำไมทำดีแล้วไม่เห็นได้ดี แล้วก็ไม่ได้เจอครัุ้งเดียวด้วยคะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Oct 18, 2012 1:25 pm

narin พิมพ์ว่า:เฮ้อๆ หนูค่อยมาเล่าต่อดีกว่า

หนูร้องไห้อีกหละ คิดทีไรน้อยใจตัวเอง ทำไมทำดีแล้วไม่เห็นได้ดี แล้วก็ไม่ได้เจอครัุ้งเดียวด้วยคะ

Very Happy Rolling Eyes Wink บุญ กรรม ทำให้แต่ละคน เป็นไป ไม่หมือนกัน? เช่น ในเวลาบ่ายๆ ใครออกเดินกลางถนน? ออกเดินก็ต้อง โดนแสงแดด ร้อนแรง เผา ให้ร้อนกาย - ใจ ห้ามไม่ให้ร้อน ไม่ได้? Shocked ฉลาดก็ เลี่ยง หลบเข้าร่ม เงาไม้ ตรงใหนไม่ร้อนก็ เดิน ทางนั้น?

Shocked Rolling Eyes Wink พระท่านบอก "อเสวนา จะ พาลานัง?" ไม่คบคน พาล ให้คบแต่บัณฑิต คนดี เท่านั้น คนเห็นแก่ตัว คือ คนพาล ไม่มีเหตุผล ? เอาตัวเองถูก คนเดียว? ที่ใหนๆก็มี อดีต ผ่านไปแล้ว แก้ใขไม่ได้ เป็น ครูสอนเรา? อณาคต ขีดเขียนได้ แต่ ไม่แน่ว่าจะดีได้ อย่างที่คิด เลิกสนใจอดีตที่ผ่าน เลิกหวัง อณาคตที่ยังมาไม่ถึง ทำ ปัจจุบัน ให้ดีที่สุด เท่านั้น เช่น วันนี้ มีเงิน + ของแช่ตู้เย็นแล้ว มีข้าวสาร ในถังเก็บ ?จะมาก หรือน้อย? พรุ่งนี้ ถ้ายังตื่น ลืมตาได้ มีข้าว และ กับข้าว ทำกินแน่ๆ " ทำวันนี้ให้ดีที่สุดจ้า เลิกสนใจกะคน หรือ สิ่งรอบตัว อยู่ในที่อัน สมควร คบ แต่คนดี มีศีลธรรม ที่ไม่ชวนไปสู่อบายมุข (ทางแห่งความ ฉิบหาย) เท่านั้นพอ cheers geek jocolor santa

เวลาขณะนี้ Mon Jun 25, 2018 2:57 pm