ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

เผลอ กิน เพรนนิสซิโลน แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีครับ จะเป็นอะไรมั้ยครับ

rink
    สมาชิกทั่วไป

เผลอ กิน เพรนนิสซิโลน แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีครับ จะเป็นอะไรมั้ยครับ - Page 2 Empty Re: เผลอ กิน เพรนนิสซิโลน แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีครับ จะเป็นอะไรมั้ยครับ

ตั้งหัวข้อ  rink Mon Dec 03, 2012 11:20 pm

ลุงหมอครับ แบบนี้ ผมควรจะไปตรวจวัณโรค มั้ยครับ และถ้าเป็นจริงๆ น้ำหมักลุงหมอรักษาหายมั้ยครับ หรือควรรีบกินยาฝรั่งทันทีครับ รบกวนลุงหมอด้วยนครับ
    ok

เผลอ กิน เพรนนิสซิโลน แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีครับ จะเป็นอะไรมั้ยครับ - Page 2 Empty Re: เผลอ กิน เพรนนิสซิโลน แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีครับ จะเป็นอะไรมั้ยครับ

ตั้งหัวข้อ  ok Tue Dec 04, 2012 5:01 am

คุณ RINK ครับ วันนี้ 9.00 น.ผมจะเดินทางเข้า กทม.อยากได้ทิ้งถ่อนตามลุงหมอว่า ผมจะนำไปให้ฟรีๆครับ แต่ต้องมารับเองที่ แฟชั่นไอแลนด์ หรือไม่ก็วงเวียนหลักสี่ครับ แต่ต้องโทรบอกผมก่อน 9.00 น. นะครับก่อนผมเดินทาง จะได้นัดเวลากันถูก แลเตรียมของให้ ช่วงเย็น ผมจะไปสนามบินสุวรรณภูมิ โทร.0864627968
    อย่างลุงหมอเคยพุดไว้ ถ้าบุญมี ก็คงได้ละครับ เพราะผมตื่นตี 3 มาโพสต์ ตี 5
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Dec 04, 2012 7:31 am

rink พิมพ์ว่า:ลุงหมอครับ แบบนี้ ผมควรจะไปตรวจวัณโรค มั้ยครับ และถ้าเป็นจริงๆ น้ำหมักลุงหมอรักษาหายมั้ยครับ หรือควรรีบกินยาฝรั่งทันทีครับ รบกวนลุงหมอด้วยนครับ

Very Happy Laughing Smile ยาฝรั่ง รักษา หายใหมละครับ 5555 ก็ทิ้งถอนมันรักษาได้ jocolor santa
    rink

ตั้งหัวข้อ  rink Tue Dec 04, 2012 12:43 pm

ถ้างั้น ถ้าผมจะรบกวน คุณ OK แพ๊ค ทิ้งถ่อน ใส่กล่อง ซัก 1 โล แล้วส่งไปรษณีย์ มาให้ผมได้มั้ยครับ ครับ ส่วนเรื่อง ค่าใช้จ่าย ก็บอกมาได้เลยนะครับ เดี๋ยวผมโอน เงินไปให้ ถ้าแบบนี้ พอจะสะดวกมั้ยครับ ครับ ผมจนปัญญาจะไปหาที่อื่นจริงๆ
    ok

ตั้งหัวข้อ  ok Wed Dec 05, 2012 4:48 am

อ๋อ..ได้ครับ เพิ่งมาถึง ตี 4 อาบน้ำจะนอน เลยเข้าเน็ตตรวจงานนิดหนึง และก็ไม่ลืมเปิด http://lungmor.forumth.com/เดี๋ยวสายๆจดการให้
    ok

ตั้งหัวข้อ  ok Wed Dec 05, 2012 9:34 am

โทดทีพรุ่งนี้ละกัน วันนี้ไปรษณีย์ไม่ทำงาน
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Dec 05, 2012 11:57 am

ok พิมพ์ว่า:โทดทีพรุ่งนี้ละกัน วันนี้ไปรษณีย์ไม่ทำงาน

Very Happy Laughing Smile 5555 ถูกต้องละครับ ใครรอสั่งส่งของ ถ้าลุงหมอค้างลืมส่ง บอกได้จ้า santa
    rink

ตั้งหัวข้อ  rink Wed Dec 05, 2012 1:38 pm

ไม่เป็นไรครับ ขอบพระคุณมากๆ ครับ แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ กับที่อยู่ที่จัดส่ง เดี๋ยวโทรคุยกันอีกรอบละกันนะครับ ขอบพระคุณมากครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Dec 06, 2012 1:16 am

rink พิมพ์ว่า:ไม่เป็นไรครับ ขอบพระคุณมากๆ ครับ แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ กับที่อยู่ที่จัดส่ง เดี๋ยวโทรคุยกันอีกรอบละกันนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

Very Happy Laughing Smile ดีละครับ ร่วมด้วย ช่วยกันนิ cheers farao santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    ok

ตั้งหัวข้อ  ok Thu Dec 06, 2012 12:45 pm

ขอที่อยู่ส่งของนะครับ ผมค้นกระทู้เก่าของคุณ rink ไม่มีครับ ไม่สะดวกทางเว็บลุงหมอ ก็ เมสเซส ไปที่เบอร์ผมละกัน หรือจะโทรไปก็ได้ เบอร์เดิมนั่นละครับ (จะส่งวันนี้ครับ)
    sokong1

เผลอ กิน เพรนนิสซิโลน แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีครับ จะเป็นอะไรมั้ยครับ - Page 2 Empty ดีครับ

ตั้งหัวข้อ  sokong1 Thu Dec 06, 2012 4:41 pm

นั่นจิ อย่างที่ลุงหมอว่า
    ผมกินยาโรงพยาบาลมา 6 เดือนและ ยังป้อแป้ อยู่เลย ทุกวันนี้กินนับ รวม 26 เม็ด
    แต่กินตอนแรกอาการดีขึ้นเลยหล่ะ แต่กินแล้วเกิดแพ้ยา ต้องปรับยาใหม่
    กินต่ออีกสักพัก เกิดอาการดื้อยาอีกซะงั้น

แต่ที่อยากให้ตรวจดูเพราะว่า ถ้าเป็นจริงจะได้ทำตัวถูก ไม่แพร่เชื้อให้คนอื่น
    บางทีต้องอุ้มเล่นเด็กเล็กแดง
    ok

ตั้งหัวข้อ  ok Thu Dec 06, 2012 5:24 pm

เอ..โพสต์ 2 รอบแล้วไม่ขึ้น อีกครั้งละกัน(โพสต์รูปไม่ได้) ของผมแพคเรียบร้อยแล้ว ว่าจะส่งรูปให้ดู โพสต์ไม่ได้
    ที่เหลือจากต้ม(น่าจะได้ไม่ต่ำกว่า 4 หม้อ) ควรเก็บแช่ด้วยน้ำหวานนะครับ จะได้ไม่ขึนรา รับของแล้วรีบแช่นะครับ ขึนราแล้วเสียของเลย
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Dec 06, 2012 7:24 pm

ok พิมพ์ว่า:เอ..โพสต์ 2 รอบแล้วไม่ขึ้น อีกครั้งละกัน(โพสต์รูปไม่ได้) ของผมแพคเรียบร้อยแล้ว ว่าจะส่งรูปให้ดู โพสต์ไม่ได้
    ที่เหลือจากต้ม(น่าจะได้ไม่ต่ำกว่า 4 หม้อ) ควรเก็บแช่ด้วยน้ำหวานนะครับ จะได้ไม่ขึนรา รับของแล้วรีบแช่นะครับ ขึนราแล้วเสียของเลย

Very Happy Laughing Rolling Eyes ได้มา หมักไว้ก่อน เนื้อมากก็ไม่เป็นไรจ้า ใสถัง แล้วเทน้ำหวานที่ผสม 1/5 แล้วละครับให้ท่วม เมื่อจะใช้ แบ่งออกมา ใช้ได้เลยละจ้าทะยอย ต้มทานได้ นานๆ และ ต่อเนื่อง cheers santa ลุงหมอ
    ok

ตั้งหัวข้อ  ok Fri Dec 07, 2012 9:45 am

ส่งแล้วครับเมื่อตะกี้นี้เอง
    เผลอ กิน เพรนนิสซิโลน แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีครับ จะเป็นอะไรมั้ยครับ - Page 2 S1305.beta.photobucket
    rink

ตั้งหัวข้อ  rink Fri Dec 07, 2012 1:31 pm

อ้อ โอเคครับ งั้นของน่าจะถึงพรุ่งนี้ พอได้รับของแล้ว ให้รีบหาที่ใส่แล้ว หมักด้วย น้ำ ที่ผสมน้ำเชื่อมอัตราส่วน 1 ต่อ 5 ใช่มั้ยครับ แล้วเอาเข้าตู้เย็นได้มั้ย หรือวางไว้ข้างนอก แล้วเวลาจะเอามาต้ม ต้องใช้ปริมาณ ประมานเท่าไหร่ ต่อน้ำ เท่าไหร่ ครับ และต้มเสร็จ ต้องทานให้หมดภายในวันนั้น หรือแช่เย็นเก็บเอาไว้ทานได้เรื่อยๆครับ หรือไม่ต้องแช่เย็นก็ได้ รบกวนลุงหมอกับคุณ OK ด้วยนะครับ

ส่วนอาการตอนนี้ล่าสุด น้ำมูกเริ่มไม่มีมา 2วันแล้ว เลยแทบไม่ได้สั่งน้ำมูกเลย เลยพาลให้สเลดน้อยลงไปด้วยนิดนึง อย่างเมื่อคืน ก็ไม่ตื่นมาไอเลย(แต่ตื่นมาฉี่ตั้ง 2 รอบ มีคามรู้สึกว่า กินน้ำแล้ว ฉี่ช้าจัง ) แต่แปลกตรงที่ว่า เช้านี่ ตื่นมาผมก็ทำการ ขากสเลดตามวิธีตัวเอง นอนตะแคงเอาหมอนรองตรงใกล้ๆซี่โครงแล้วนอนทับ แล้วหายใจออก ให้ปอดบีบเอา เสลดออกมา ซึ่งออกมาได้เยอะ แต่วันนี้แปลกกว่าทุกวันคือ สีมันเขียวปั๊ดเลยอ่ะ ทุกวันจะใสๆ แต่วันนี้ เขียวตลอดเลย ก็คาก จนมันเหลืองใสๆ ก็หยุด เลยสงสัย ว่าติดเชื้ออะไรหรือเปล่า(แต่เจ็บหลอดลม) แต่กลางวันวันนี้ ก็ยังใสๆเหลืองๆ อยู่ แต่ก้น้อยลงเยอะเพราะเอาออกไปช่วงเช้าแล้ว ส่วนอาการร้อนใน(เมื่อวานนนี้ ผมวัดอุณหภูมิตัวเองได้ 39.5 องศา เลยทีเดียว ) แต่มันไม่ใช่ไข้ขึ้นแบบป่วยนะครับ แต่ตัวมันจะร้อนมากเลยส่งผลให้เราหนาวมากกกกกก แค่นั้น ต้องนอนให้เหงื่อแตก ถึงจะหาย แต่ตอนนี้ผมเริ่มรู้แล้วว่าเกิดจากอะไร(แต่ยังไม่ฟันธงนะครับ) พี่ตุ๊กบอกเกิดจาก น้ำทิ้งถ่อน เค้าบอกผมทานเยอะไป ให้ผมลดทิ้งถ่อน ปกติน้ำลิตรนึงผมจะใส่ทิ้งถ่อน 3 ช้อนโต๊ะแน่ะ ผมก็ลด เหลือลิตรละ ช้อนโต๊ะ แต่อาการไม่ดีขึ้นเลย แต่ลุงหมอบอกให้เพิ่มน้ำหยดเป็น 5 หยด ผมก็หยด 5 หยดมาตลอด อาการร้อนในก็ไม่หายซักที กลับยิ่งเพิ่มขึ้นทุกวัน จนบางวัน แทบไม่ได้ทานน้ำทิ้งถ่อนเลย กินแต่น้ำหยดทั้งวันเท่านั้น ก็ยังร้อนในอยู่ วันนี้ผมเลย ลองสลับ กลับไปทานทิ้งถ่อนเท่าเดิม แต่ลดน้ำหยดแทน เหลือ 2 หยด วันนี้ผมไม่มีอาการร้อนในเลยครับ ไม่หนาว ไม่เป็นอะไรเลย เลยสงสัยว่า ที่เราร้อนใน เพราะ ทานน้ำหยดเยอะไปหรือเปล่า เพราะผมหยด ทีละ 5 หยดทุกแก้ว ว่างๆก็ หบดลงคอ 5 หยด พยายาม จะทานน้ำหยดให้เยอะที่สุดเพราะพี่ตุ๊กบอกว่าตัวนี้สำคัญ ผมเลยล่อซะเยอะเลย ตอนนี้จะเริ่มปรับใหม่แล้ว ทานแก้วละ 2 หยด ไปก่อน ซักพัก ดูซิว่า อาการตัวร้อนจะกลับมามั้ย ถ้าไม่ ก้จะเพิ่ม เท่าที่เพิ่มได้ครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Dec 07, 2012 6:53 pm

rink พิมพ์ว่า:อ้อ โอเคครับ งั้นของน่าจะถึงพรุ่งนี้ พอได้รับของแล้ว ให้รีบหาที่ใส่แล้ว หมักด้วย น้ำ ที่ผสมน้ำเชื่อมอัตราส่วน 1 ต่อ 5 ใช่มั้ยครับ แล้วเอาเข้าตู้เย็นได้มั้ย หรือวางไว้ข้างนอก แล้วเวลาจะเอามาต้ม ต้องใช้ปริมาณ ประมานเท่าไหร่ ต่อน้ำ เท่าไหร่ ครับ และต้มเสร็จ ต้องทานให้หมดภายในวันนั้น หรือแช่เย็นเก็บเอาไว้ทานได้เรื่อยๆครับ หรือไม่ต้องแช่เย็นก็ได้ รบกวนลุงหมอกับคุณ OK ด้วยนะครับ

ส่วนอาการตอนนี้ล่าสุด น้ำมูกเริ่มไม่มีมา 2วันแล้ว เลยแทบไม่ได้สั่งน้ำมูกเลย เลยพาลให้สเลดน้อยลงไปด้วยนิดนึง อย่างเมื่อคืน ก็ไม่ตื่นมาไอเลย(แต่ตื่นมาฉี่ตั้ง 2 รอบ มีคามรู้สึกว่า กินน้ำแล้ว ฉี่ช้าจัง ) แต่แปลกตรงที่ว่า เช้านี่ ตื่นมาผมก็ทำการ ขากสเลดตามวิธีตัวเอง นอนตะแคงเอาหมอนรองตรงใกล้ๆซี่โครงแล้วนอนทับ แล้วหายใจออก ให้ปอดบีบเอา เสลดออกมา ซึ่งออกมาได้เยอะ แต่วันนี้แปลกกว่าทุกวันคือ สีมันเขียวปั๊ดเลยอ่ะ ทุกวันจะใสๆ แต่วันนี้ เขียวตลอดเลย ก็คาก จนมันเหลืองใสๆ ก็หยุด เลยสงสัย ว่าติดเชื้ออะไรหรือเปล่า(แต่เจ็บหลอดลม) แต่กลางวันวันนี้ ก็ยังใสๆเหลืองๆ อยู่ แต่ก้น้อยลงเยอะเพราะเอาออกไปช่วงเช้าแล้ว ส่วนอาการร้อนใน(เมื่อวานนนี้ ผมวัดอุณหภูมิตัวเองได้ 39.5 องศา เลยทีเดียว ) แต่มันไม่ใช่ไข้ขึ้นแบบป่วยนะครับ แต่ตัวมันจะร้อนมากเลยส่งผลให้เราหนาวมากกกกกก แค่นั้น ต้องนอนให้เหงื่อแตก ถึงจะหาย แต่ตอนนี้ผมเริ่มรู้แล้วว่าเกิดจากอะไร(แต่ยังไม่ฟันธงนะครับ) พี่ตุ๊กบอกเกิดจาก น้ำทิ้งถ่อน เค้าบอกผมทานเยอะไป ให้ผมลดทิ้งถ่อน ปกติน้ำลิตรนึงผมจะใส่ทิ้งถ่อน 3 ช้อนโต๊ะแน่ะ ผมก็ลด เหลือลิตรละ ช้อนโต๊ะ แต่อาการไม่ดีขึ้นเลย แต่ลุงหมอบอกให้เพิ่มน้ำหยดเป็น 5 หยด ผมก็หยด 5 หยดมาตลอด อาการร้อนในก็ไม่หายซักที กลับยิ่งเพิ่มขึ้นทุกวัน จนบางวัน แทบไม่ได้ทานน้ำทิ้งถ่อนเลย กินแต่น้ำหยดทั้งวันเท่านั้น ก็ยังร้อนในอยู่ วันนี้ผมเลย ลองสลับ กลับไปทานทิ้งถ่อนเท่าเดิม แต่ลดน้ำหยดแทน เหลือ 2 หยด วันนี้ผมไม่มีอาการร้อนในเลยครับ ไม่หนาว ไม่เป็นอะไรเลย เลยสงสัยว่า ที่เราร้อนใน เพราะ ทานน้ำหยดเยอะไปหรือเปล่า เพราะผมหยด ทีละ 5 หยดทุกแก้ว ว่างๆก็ หบดลงคอ 5 หยด พยายาม จะทานน้ำหยดให้เยอะที่สุดเพราะพี่ตุ๊กบอกว่าตัวนี้สำคัญ ผมเลยล่อซะเยอะเลย ตอนนี้จะเริ่มปรับใหม่แล้ว ทานแก้วละ 2 หยด ไปก่อน ซักพัก ดูซิว่า อาการตัวร้อนจะกลับมามั้ย ถ้าไม่ ก้จะเพิ่ม เท่าที่เพิ่มได้ครับ

Very Happy Laughing Smile ก็ลองๆเป็นหมอกันเองละครับ ถ้าร้อนในก็ ซื้อฟ้าทะลายโจร ชนิดเม็ด จากร้านยา มาทานนะครับ cheers เรื่องตู้เย็น แช่เย็นผมไม่เคยพูดถึง เลิกคุยกันละครับ ทิ้งถ่อน ใช้ครั้งละ 1 กำมือ ต้มใน กระติกต้มกาแฟ แบบ ตัดเอง กดมารอให้เย็น ดื่มแทนน้ำ ได้ทั้งวันละครับ อย่าแช่เย็น มันจะน๊อค เอ็มไซน์ ไม่ให้ทำงานได้?

Rolling Eyes Wink หรือแช่เย็นทานประจำ จึง ไม่ค่อยได้ผล? geek jocolor santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    rink

ตั้งหัวข้อ  rink Sat Dec 08, 2012 10:54 am

ผมไม่เคยแช่เย็นอะไรเลยครับลุงหมอ แต่ที่ถาม เพราะผมไม่รู้ต้มทีนึงมันเยอะแค่ไหนผมยังไม่ทราบปริมานการต้มและวิธีต้มเลยครับ ผมคิดว่าต้มเป็นหม้อ น่าจะได้น้ำเยอะอยู่ เลยไม่รู้วิธีเก็บน่ะครับ ที่ถามเพราะไม่รู้ ไม่ใช่เคยทำมาแล้วนะครับ ผมไม่เคยต้ม ไม่ทราบวิธีต้ม ไม่ทราบอัตราส่วนการต้ม ผมถึงได้รบกวนถามลุงหมอ แต่ถ้าทำให้ลุงหมอไม่พอใจผมขอโทษด้วยนะครับ ผมไม่เคยแช่เย็นอะไรเลย ไม่ว่าน้ำหมักหรือน้ำหยด ผสมก็น้ำปกติ ตลอด สรุปตอนนี้ อาการ ภูมิแพ้ผมดีขึ้นแล้ว สเลดตอนนี้น้อยลงเยอะ หายปวดปอดแล้ว ต่อมน้ำเหลืองที่โตก็ยุบหมดละ ทุกอย่างดีขึ้นตามลำดับ หลังจากเมื่อวานลองลดน้ำหยดดู อาการร้อนในหายไป ต่อไปผมคงทาน 2-3 หยดเหมือนเดิมไปก่อน ขอโทษลุงหมออีกครั้งนะครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Dec 08, 2012 6:18 pm

rink พิมพ์ว่า:ผมไม่เคยแช่เย็นอะไรเลยครับลุงหมอ แต่ที่ถาม เพราะผมไม่รู้ต้มทีนึงมันเยอะแค่ไหนผมยังไม่ทราบปริมานการต้มและวิธีต้มเลยครับ ผมคิดว่าต้มเป็นหม้อ น่าจะได้น้ำเยอะอยู่ เลยไม่รู้วิธีเก็บน่ะครับ ที่ถามเพราะไม่รู้ ไม่ใช่เคยทำมาแล้วนะครับ ผมไม่เคยต้ม ไม่ทราบวิธีต้ม ไม่ทราบอัตราส่วนการต้ม ผมถึงได้รบกวนถามลุงหมอ แต่ถ้าทำให้ลุงหมอไม่พอใจผมขอโทษด้วยนะครับ ผมไม่เคยแช่เย็นอะไรเลย ไม่ว่าน้ำหมักหรือน้ำหยด ผสมก็น้ำปกติ ตลอด สรุปตอนนี้ อาการ ภูมิแพ้ผมดีขึ้นแล้ว สเลดตอนนี้น้อยลงเยอะ หายปวดปอดแล้ว ต่อมน้ำเหลืองที่โตก็ยุบหมดละ ทุกอย่างดีขึ้นตามลำดับ หลังจากเมื่อวานลองลดน้ำหยดดู อาการร้อนในหายไป ต่อไปผมคงทาน 2-3 หยดเหมือนเดิมไปก่อน ขอโทษลุงหมออีกครั้งนะครับ

Very Happy Laughing Smile ดีละจ้า ต้มแค่พอประมาณ จืดทิ้ง ต้มใหม่ ทานมาก อาการไม่ดีก็ ลดลงปรับตาม สภาพร่างกายเรานิ? cheers santa

เวลาขณะนี้ Fri Mar 29, 2024 12:54 am