ขอสอบถามเกี่ยวกับพระประธาน

Share
    p-lotus
    สมาชิกทั่วไป

ขอสอบถามเกี่ยวกับพระประธาน

ตั้งหัวข้อ  p-lotus on Tue Dec 11, 2012 1:59 pm

ขอเรียนถาม คุณลุงหมอครับ
    คือ ผมไปพบวัดร้างแห่งหนึ่ง ในตจว. ที่วัดนี้มีพระพุทธรูปปูนทาสีทอง ปางสมาธิ องค์ใหญ่มาก น่าจะหน้าตัก เมตรกว่า
    10 กว่าองค์ ชาวบ้านคิดจะทำเจดีย์ครอบองค์พระไว้ทั้งหมด ซึ่งบางองค์ก็ชำรุด แตกหัก แต่ผมมีความคิดว่า น่าจะมีการซ่อม
    องค์พระให้สวยงาม แล้วถวายไปตามวัดที่เขาต้องการพระประธาน แบบนี้จะทำได้หรือไม่ครับ หรือว่า ไม่ควรทำ
    ผมไม่ทราบจะปรึกษาใครดีครับ ถ้าคุณลุงหมอว่าทำได้ ผมจะคุยกะชาวบ้านดูน่ะครับ
    ขอบคุณครับ
    p-lotus
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับพระประธาน

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Dec 11, 2012 9:37 pm

p-lotus พิมพ์ว่า:ขอเรียนถาม คุณลุงหมอครับ
    คือ ผมไปพบวัดร้างแห่งหนึ่ง ในตจว. ที่วัดนี้มีพระพุทธรูปปูนทาสีทอง ปางสมาธิ องค์ใหญ่มาก น่าจะหน้าตัก เมตรกว่า
    10 กว่าองค์ ชาวบ้านคิดจะทำเจดีย์ครอบองค์พระไว้ทั้งหมด ซึ่งบางองค์ก็ชำรุด แตกหัก แต่ผมมีความคิดว่า น่าจะมีการซ่อม
    องค์พระให้สวยงาม แล้วถวายไปตามวัดที่เขาต้องการพระประธาน แบบนี้จะทำได้หรือไม่ครับ หรือว่า ไม่ควรทำ
    ผมไม่ทราบจะปรึกษาใครดีครับ ถ้าคุณลุงหมอว่าทำได้ ผมจะคุยกะชาวบ้านดูน่ะครับ
    ขอบคุณครับ
    p-lotus

Very Happy Laughing Rolling Eyes วัดร้าง? Shocked แสดงว่า ไม่มีใครดูแล? ที่ใหน ไม่รู้? แต่บุญ เขาเกิดที่นั่น ?จึงมีการสร้างพระ เราไม่ควรย้ายครับ Rolling Eyes เว้นแต่ พระเป็นเจ้าอาวาส ที่ชาวบ้านบวชมา หรือ ชาวบ้านนิมนต์มา แต่งตั้งขึ้น เป็นเจ้าอาวาสดูแล? หรือพระ ผู้มีอำนาจดูแล จาก คณะสงฆ์ จะเห็น เป็นอย่างอื่น? ศัทธา ชาวบ้านช่วยกันก่อสร้าง และดูแล เท่านั้นครับ พระองค์ ให้อำนาจแก่ คณะสงค์ 4 รูปขึ้นไปละครับ cheers santa
    p-lotus

Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับพระประธาน

ตั้งหัวข้อ  p-lotus on Tue Dec 11, 2012 9:50 pm

อ่อครับ ดีนะครับ ที่ถามคุณลุงหมอก่อน ไม่งั้นคิดจะทำบุญ อาจจะได้บาป ไม่ทำละครับ แต่คงจะช่วยเขาสร้างเจดีย์ตามความประสงค์ของเขาละครับผม

ขอบคุณมากครับ
    p-lotus
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Dec 11, 2012 10:17 pm

p-lotus พิมพ์ว่า: อ่อครับ ดีนะครับ ที่ถามคุณลุงหมอก่อน ไม่งั้นคิดจะทำบุญ อาจจะได้บาป ไม่ทำละครับ แต่คงจะช่วยเขาสร้างเจดีย์ตามความประสงค์ของเขาละครับผม

p-lotus

Very Happy Laughing Smile ดีละครับ ผมก็ไม่ทราพที่ ไม่งั้น มีโอกาศจะได้ ร่วมบุญ ช่วยสร้าง ปฏิสังขร ละครับ cheers หรือแอบไปนอนเล่น เวลา อยากจะ สงบบ้าง ท่าจะดีนิ geek jocolor santa
    p-lotus

ตั้งหัวข้อ  p-lotus on Wed Dec 12, 2012 9:18 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    p-lotus พิมพ์ว่า: อ่อครับ ดีนะครับ ที่ถามคุณลุงหมอก่อน ไม่งั้นคิดจะทำบุญ อาจจะได้บาป ไม่ทำละครับ แต่คงจะช่วยเขาสร้างเจดีย์ตามความประสงค์ของเขาละครับผม

p-lotus

Very Happy Laughing Smile ดีละครับ ผมก็ไม่ทราพที่ ไม่งั้น มีโอกาศจะได้ ร่วมบุญ ช่วยสร้าง ปฏิสังขร ละครับ cheers หรือแอบไปนอนเล่น เวลา อยากจะ สงบบ้าง ท่าจะดีนิ geek jocolor santa

อยู่จ.สุพรรณ น่ะครับ คุณลุงหมอ ชื่อ วัดโลกาทิพยาราม อ.ศรีประจันต์ เป็นวัดเก่า สมัยสมเด็จพระตากหรือพระนเรศวร (ไม่แน่ใจครับ) ที่ยกทัพมาพักที่วัด ถ้าคุณลุงหมอจะเข้าไปพัก น่าจะสะดวก เพราะมีกุฏิเป็นหลัง ๆ หลายหลัง ตอนนี้มีพระ 1 รูป มาจากวัดอื่น ทราบจากท่านว่า หลังจากสร้างเจดีย์เสร็จ ท่านจะไปภาวนาที่กาญฯ ต่อครับ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Dec 12, 2012 10:41 am

p-lotus พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

p-lotus

อยู่จ.สุพรรณ น่ะครับ คุณลุงหมอ ชื่อ วัดโลกาทิพยาราม อ.ศรีประจันต์ เป็นวัดเก่า สมัยสมเด็จพระตากหรือพระนเรศวร (ไม่แน่ใจครับ) ที่ยกทัพมาพักที่วัด ถ้าคุณลุงหมอจะเข้าไปพัก น่าจะสะดวก เพราะมีกุฏิเป็นหลัง ๆ หลายหลัง ตอนนี้มีพระ 1 รูป มาจากวัดอื่น ทราบจากท่านว่า หลังจากสร้างเจดีย์เสร็จ ท่านจะไปภาวนาที่กาญฯ ต่อครับ

Laughing Very Happy Smile สุพรรณ ก็ดีครับผมผ่านลงไปบ่อยๆ มีพวกๆอยู่สุพรรณ จะลองๆถามเขาดู ชื่อวัด น่าฟัง โลกาทิพย์ ( โลกทิพย์ ) ที่มาของชื่อ น่าจะมีเหตุ คงวัดกรรมฐานเก่าละ แบบนี้ วัดโลกทิพย์ เปิดโลก cheers santa

เวลาขณะนี้ Sat Dec 15, 2018 1:50 am