ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

ปรึกษาลุุงหมอเรื่องงานค่ะ

Pirasa
    สมาชิกทั่วไป

ปรึกษาลุุงหมอเรื่องงานค่ะ Empty ปรึกษาลุุงหมอเรื่องงานค่ะ

ตั้งหัวข้อ  Pirasa Fri Nov 08, 2013 1:48 pm

สวัสดีค่ะลุงหมอ หนูชื่อ ................... มีคำถามดังนี้ค่ะ
    1. หนูทำงานมาที่เดียวตั้งแต่เรียนจบมาได้ 11 ปี จนต้นเดือนกันยายนที่ผ่านมา บริษัทต้องเลิกจ้างเนื่องจากหุ้นส่วนขัดแย้งกัน จริงๆพอทราบเรื่องบ้างแต่มันก็เร็วค่ะ ทำใจไม่ได้ เพราะชีวิตกำลังจะลงตัว เงินเดือนก็ดีซะด้วย คิดไว้ว่าพอส่งน้องเรียนหมอแบบไม่ต้องกู้ได้สบาย ก็มีเรื่องซะก่อน อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรถึงเป็นแบบนี้คะ ทั้งๆที่เราก็เป็นเด็กดีตั้งใจเรียน ไม่ดื่มไม่เที่ยว ดูแลครอบครัวมาตลอด ทราบว่าเพราะกรรมเก่าแต่บุญที่เราทำในชาตินี้ไม่ช่วยเลยเหรอคะ
    2.กลางเดือนที่แล้วได้ใีโอกาสไปปฏิบัติธรรมถือศีลแปด ที่สถานธรรมในป่า ตามคำแนะนำของผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ก็จิตใจดีขึ้นนิ่งขึ้น ตอนนี้ก็ยังสมัครไปเรื่อยๆค่ะ อยากถามลุงหมอว่าเมื่ไหร่จะได้งานคะ และจะได้งานประเภทไหน ควรเปลี่ยนสายงานหรือไม่คะ
    3. หนูมีเกณฑ์จะได้แต่งงานกับเค้ามั่งไหมคะเนี่ย คือมีแฟนนะแต่ก็ยังไม่ลงตัวสักทีเลยค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดย Pirasa เมื่อ Fri Sep 12, 2014 1:10 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ปรึกษาลุุงหมอเรื่องงานค่ะ Empty Re: ปรึกษาลุุงหมอเรื่องงานค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Nov 08, 2013 4:11 pm

Pirasa พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะลุงหมอ หนูชื่อ ศิวาพร ขันด้วง เกิด วันอังคาร 26 มิถุนายน 2522 เวลา 22.55 น. ที่เชียงใหม่ มีคำถามดังนี้ค่ะ
    1. หนูทำงานมาที่เดียวตั้งแต่เรียนจบมาได้ 11 ปี จนต้นเดือนกันยายนที่ผ่านมา บริษัทต้องเลิกจ้างเนื่องจากหุ้นส่วนขัดแย้งกัน จริงๆพอทราบเรื่องบ้างแต่มันก็เร็วค่ะ ทำใจไม่ได้ เพราะชีวิตกำลังจะลงตัว เงินเดือนก็ดีซะด้วย คิดไว้ว่าพอส่งน้องเรียนหมอแบบไม่ต้องกู้ได้สบาย ก็มีเรื่องซะก่อน อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรถึงเป็นแบบนี้คะ ทั้งๆที่เราก็เป็นเด็กดีตั้งใจเรียน ไม่ดื่มไม่เที่ยว ดูแลครอบครัวมาตลอด ทราบว่าเพราะกรรมเก่าแต่บุญที่เราทำในชาตินี้ไม่ช่วยเลยเหรอคะ
    2.กลางเดือนที่แล้วได้ใีโอกาสไปปฏิบัติธรรมถือศีลแปด ที่สถานธรรมในป่า ตามคำแนะนำของผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ก็จิตใจดีขึ้นนิ่งขึ้น ตอนนี้ก็ยังสมัครไปเรื่อยๆค่ะ อยากถามลุงหมอว่าเมื่ไหร่จะได้งานคะ และจะได้งานประเภทไหน ควรเปลี่ยนสายงานหรือไม่คะ
    3. หนูมีเกณฑ์จะได้แต่งงานกับเค้ามั่งไหมคะเนี่ย คือมีแฟนนะแต่ก็ยังไม่ลงตัวสักทีเลยค่ะ
    :roll: Wink Smile  คนวันอังคาร ปี มะแม ก็ ดวงดีนะ มีศีลธรรม หน้าตาดี เทวีฤกษ์ ต่อไปจะเป็นที่พึ่ง เหนื่อยกะ ญาติๆ

Cool  1. เพราะอะไร? farao  พระพุทธเจ้า บุญ บารมี มากมาย ยังต้อง ออกไป อยู่ป่า ให้ ลำบากเลย? Rolling Eyes  แล้ว เรา ก็ต้องทีขึ้น มีลงมั่งจิ ยังไม่ได้ นอนหญ้า นั่งดินแบบ พระองค์เลย queen  มีผน ก็ ต้องมี แล้งบ้าง มีงานทำมา 10 ปี ชะงักบ้าง ก็ ธรรมดา ไม่นานจะดีเองจ้า

Cool 2. เรื่องงาน? farao เดือน พ.ย. นี้น่าจะได้งาน ละจ้า หรือ ไม่ก็ มกราคม ช่วงปลายเดือนจะได้งานละ

Shocked เรื่องแต่งงาน?
    farao ไม่เกิน ปี 58 ได้แต่งงาน แน่ๆจ้า คนหน้าตาดี หาไม่ยาก แต่จะดี เลวก็ เลือกเองนะ ดู เขาจะ ขี้โรค หรือ มีโรคประจำตัว? santa 
    Pirasa

ปรึกษาลุุงหมอเรื่องงานค่ะ Empty Re: ปรึกษาลุุงหมอเรื่องงานค่ะ

ตั้งหัวข้อ  Pirasa Fri Nov 08, 2013 9:45 pm

ขอบคุณมากค่ะ ช่วงนี้ท้อบ้าง กำลังใจดีขึ้น ยังไงก็จะสู้ๆค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Nov 09, 2013 1:45 am

Pirasa พิมพ์ว่า:ขอบคุณมากค่ะ ช่วงนี้ท้อบ้าง กำลังใจดีขึ้น ยังไงก็จะสู้ๆค่ะ

Rolling Eyes Wink Very Happy  ไม่ถูกใจ ไม่ได้ ดังใจ ก็ ท้อ เป็นธรรมดาจ้า เดียวก็หายfarao santa 

เวลาขณะนี้ Thu Mar 28, 2024 11:10 pm