ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

สาธยายพระไตรปิฎก

นราพิตรธีระภา
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

สาธยายพระไตรปิฎก Empty สาธยายพระไตรปิฎก

ตั้งหัวข้อ  นราพิตรธีระภา Wed Nov 19, 2014 5:18 pm

ลุงหมอคะ บทสวดสาธยายพระไตรปิฎกหมายถึงสวดธรรมจักรหรือคะ เริ่มต้นคืออาราธนาศีล5 ต่อด้วยไตรสรณคมณ์ เข้าใจถูกมั้ยคะ ขอความกรุณาลุงหมออธิบายการสาธยายพระไตรปิฎก อย่างละเอียดนะคะ สาธุ กราบอนุโมทนาขอบพระคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

สาธยายพระไตรปิฎก Empty Re: สาธยายพระไตรปิฎก

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Nov 20, 2014 7:52 pm

นราพิตรธีระภา พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ บทสวดสาธยายพระไตรปิฎกหมายถึงสวดธรรมจักรหรือคะ เริ่มต้นคืออาราธนาศีล5 ต่อด้วยไตรสรณคมณ์ เข้าใจถูกมั้ยคะ ขอความกรุณาลุงหมออธิบายการสาธยายพระไตรปิฎก อย่างละเอียดนะคะ สาธุ กราบอนุโมทนาขอบพระคุณค่ะ

Shocked Rolling Eyes Wink ลุงหมอคะ บทสวดสาธยายพระไตรปิฎกหมายถึงสวดธรรมจักรหรือคะ เริ่มต้นคืออาราธนาศีล5 ต่อด้วยไตรสรณคมณ์ เข้าใจถูกมั้ยคะ?
    farao ถูกละครับผม

Smile ขอความกรุณาลุงหมออธิบายการสาธยายพระไตรปิฎก อย่างละเอียดนะคะ สาธุ?
    farao ถ้าอย่างละเอียด มี 84.000 พระธรรมขันธ์ คือ พระองค์ตรัสสอนไว้ 84.000 เหตุพระพุทธพจน์ จำไม่ใหวละครับ เป็นบาลี 45 เล่ม แปลบาลี - ไทยได้ 100 เล่ม แยก 3 พระวินัย พระสูตร พระ อภิธรรม?

sunny ที่สวดกันนั้น เข้าใจว่าคุณกล่าวถึง สวด ยอดพระกันณ์ พระไตรปิฏก ละครับ มีแต่ หมวด หัวข้อจ้า ย่อๆว่า พระองค์สอน ศีล สมาธิ ปัญญา ด้วยมี อริยสัตว์๔ ทุกข์ สมุหทัย นิโรจน์ มรรค ขึ้นสู่ทางสายใหญ่ เห็น ธรรมชาติ เป็น ทุกขัง ทนไม่ได้ ต้องเปลี่ยนแปลง? อนิจัง ไม่แน่นอน จะเปลี่ยเมื่อไดเท่าได แต่เปลี่ยนแน่ๆ ช้า เรว อนัตตา บังคับ ไม่ให้ เปลี่ยนไป ไม่ได้ ไม่สามารถมี หาอะไรมา บังคับให้คงอยู่ อย่างเดิม? เช่น กาย จิต ดี ไม่ดี กลางๆ จิงไม่บังคับ เห็นเป็นแค่อารวมย์ กรทบ รู้ ตามธรรมชาติ แค่ อาการ ของ จิต? จึงไม่ยุกกับ ตัวรู้ ภายใน ภายนอก แค่ รู้ ตามธรรมชาติ จิตอยู่ ระหว่ากลางของอารมย์ทั้งหลาย วางจิต ระหว่าง ไตรลักษณ์ ระหว่างธาตุ ระหว่างอากาศ ระหว่าง ตัวรู้ กับตัว ถูกรู้ จิต จึงเหนือ อารมย์ สุข ทุกข์ ทั้งปวง ไม่สามาถ รก รุงรังใน จิตได้? ปล่อยทุกอย่าง เป็นไป ตาม สภาวะ? เอวังภันเต? *-*
    santa

เวลาขณะนี้ Fri Mar 29, 2024 12:35 pm