ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

วิธีทำสบู่เหลวจากน้ำหมัก

มด
    มด
    สมาชิกทั่วไป

วิธีทำสบู่เหลวจากน้ำหมัก Empty วิธีทำสบู่เหลวจากน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  มด Fri Oct 14, 2011 11:06 pm

ช่วยกรุณาสอนวิธีทำสบู่เหลวใช้เอง จากน้ำหมัก ด้วยค่ะ อยากรู้ อยากทำ อยากใช้ มาก......ม้ากกกcat bounce Shocked sunny Laughing ขอบคุณคร้าาา
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

วิธีทำสบู่เหลวจากน้ำหมัก Empty Re: วิธีทำสบู่เหลวจากน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Oct 15, 2011 12:06 am

มด พิมพ์ว่า:ช่วยกรุณาสอนวิธีทำสบู่เหลวใช้เอง จากน้ำหมัก ด้วยค่ะ อยากรู้ อยากทำ อยากใช้ มาก......ม้ากกกcat bounce Shocked sunny Laughing ขอบคุณคร้าาา

Very Happy Laughing Smile ผมก็ลืมๆไปละนะ แต่เอาง่ายๆ 1 . ซื้อ สบู่เหลว ราคา ถูกๆ มาใช้ ? ผสม 1 / 1 เขย่า ให้เข้ากัน ใช้ ได้เลย?

Rolling Eyes 2. ผม ใข้แชมภู มาผสม 1/1 ทั้ง สระ และ อาบถูตัว affraid ก่อน จะลงแช่ในน้ำหมัก?

Wink 3. มีชุดทำแชมภู สำเร็จ ขาย จำชื่อไม่ได้ละ "กลุ่มแม่บ้าน" เขา นำมาทำ ขายกัน ก็ ทำผสม ใช้ 1/1 เช่นกันจ้า แบบนี้ ได้มากคิดแล้ว ถูกเงินดี นะครับ? Very Happy cheers santa ลุงหมอ
    หนูแดง
    หนูแดง

วิธีทำสบู่เหลวจากน้ำหมัก Empty Re: วิธีทำสบู่เหลวจากน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Sat Oct 15, 2011 8:05 am

มด พิมพ์ว่า:ช่วยกรุณาสอนวิธีทำสบู่เหลวใช้เอง จากน้ำหมัก ด้วยค่ะ อยากรู้ อยากทำ อยากใช้ มาก......ม้ากกกcat bounce Shocked sunny Laughing ขอบคุณคร้าาา

ที่พี่หนูแดงทำใช้ขณะนี้ เป็นสบู่ก้อน ตามสูตรนี้จร้า
    ส่วนผสมได้แก่
    1.เกล็ดสบู่แข็ง 1/2 กก. กลุ่มแม่บ้านเป็นคนทำเพราะเขาผสมน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นด้วยหอมดี
    2.เกลือแกง 1 ช้อนชา
    3.น้ำหมัก (ตามชอบ) 1/4 ถ้วยตวง
    4.น้ำผึ้ง 1/8 - 1/4 ถ้วยตวง

วิธีทำก็ง่ายมากๆ ได้แก่
    1. เตรียมพิมพ์ โดยการทาพิมพ์ด้วยวาสลินเพื่อให้แคะสบู่ออกจากพิมพ์ได้ง่าย(อาจใช้พิมพ์วุ้นพลาสติกหรือกล่องพลาสติกก็ได้ เมื่อสบู่แข็งตัวแล้วจึงนำมาตัดเป็นก้อนตามขนาดที่ต้องการ)
    2. หั่นสบู่ก้อนใสให้เป็นชิ้นเล็กใส่ในภาชนะที่ทนความร้อน นำไปตุ๋นให้ละลายเป็นของเหลว เมื่อสบู่ละลายแล้ว นำลงจากเตา (การตุ๋นสบู่ คือการทำให้สบู่ร้อนด้วยไอจากน้ำเดือด โดยใช้หม้อ 2 ใบ ใบล่างใส่น้ำตั้งบนเตาไฟให้เดือด ใบบนใส่สบู่แล้ววางซ้อนไว้บนหม้อใบล่าง ที่ทำอย่างนี้เพื่อไม่ให้เนื้อสบู่ไหม้)
    3. เตรียมสมุนไพรโดยผสมน้ำหมัก เกลือแกง น้ำผึ้ง คนให้ละลายเข้ากันแยกไว้ในภาชนะต่างหาก(ฤดูร้อน ผิวไม่แห้งมาก ควรลดปริมาณน้ำผึ้ง อาจใส่เพียง 1/8 ถ้วยตวง สำหรับผู้ที่ผิวแห้งหรือใช้ในฤดูหนาว ให้ใส่น้ำผึ้ง 1/4 ถ้วยตวง ) ห้ามใส่สมุนไพรที่เป็นของเหลวเกินกว่าส่วนที่กำหนดเพราะสบู่จะไม่แข็งตัว
    4. เทน้ำสมุนไพรที่เตรียมไว้ในข้อ 3 ลงในสบู่ที่ละลายแล้ว คนเบาๆให้ส่วนผสมเข้ากัน แล้วหยอดสบู่เหลวลงในพิมพ์
    5. ปล่อยทิ้งไว้จนสบู่แข็งตัวดีจึงแคะออกจากพิมพ์ เก็บสบู่ไว้ในภาชนะที่ปิดสนิท เก็บภาชนะไว้ในที่ไม่ร้อนและแสงแดดส่องไม่ถึง

Very Happy น้องมดลองทำดูนะจร้า สำหรับน้ำหมักที่จะเอามาทำก็แล้วแต่ชอบ สำหรับของพี่หนูแดงใช้น้ำหมักขมิ้นผสมน้ำหมักมะเขือเทศจร้า santa flower farao
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Sat Oct 15, 2011 2:59 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

Very Happy Laughing Smile ผมก็ลืมๆไปละนะ แต่เอาง่ายๆ 1 . ซื้อ สบู่เหลว ราคา ถูกๆ มาใช้ ? ผสม 1 / 1 เขย่า ให้เข้ากัน ใช้ ได้เลย?

Rolling Eyes 2. ผม ใข้แชมภู มาผสม 1/1 ทั้ง สระ และ อาบถูตัว affraid ก่อน จะลงแช่ในน้ำหมัก?

Wink 3. มีชุดทำแชมภู สำเร็จ ขาย จำชื่อไม่ได้ละ "กลุ่มแม่บ้าน" เขา นำมาทำ ขายกัน ก็ ทำผสม ใช้ 1/1 เช่นกันจ้า แบบนี้ ได้มากคิดแล้ว ถูกเงินดี นะครับ? Very Happy cheers santa ลุงหมอ

santa ว๊าว ลุงหมอเจ้าขา ผิวคือจะเนียน farao จะมิได้เป็นเด็กหนุ่มวัยรุ่นกระเต๊าะ ทั้งแช่ ทั้งทา ฯลฯ แถมราคาย่อมเยากระเป๋าตุง santa ลุงหมอเจ้าขา? แล้วพวกสบู่นะไม่มีสารเคมีรึเจ้าค่ะ flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Oct 15, 2011 4:46 pm

Very Happy Shocked

ว๊าว ลุงหมอเจ้าขา ผิวคือจะเนียน จะมิได้เป็นเด็กหนุ่มวัยรุ่นกระเต๊าะ ทั้งแช่ ทั้งทา ฯลฯ แถมราคาย่อมเยากระเป๋าตุง ลุงหมอเจ้าขา? แล้วพวกสบู่นะไม่มีสารเคมีรึเจ้าค่ะ ?

santa cheers affraid แค่ใช้ ถูทา ฟอกตัว ล้างเหงื่อใคล ที่ติดตัว? แล้วลงแช่ อิอิ Smile ขอบอกตรงๆ หนุ่มเหลือน้อยแบบ ลุงหมอ วานนี้ เด็กๆ มัน แอบบ่น อิจฉาจา 60 ละ ผิวเนียน ไม่เหียว ยัง เต่งตึง ไม่มีรอยย่น? Smile santa
    มด
    มด

ตั้งหัวข้อ  มด Sun Oct 16, 2011 4:46 pm

ขอบคุณคร๊า ลุงหมอ ขอบคุณคร๊า พี่หนูแดง Laughing cheers lol! sunny Very Happy
    มด
    มด

ตั้งหัวข้อ  มด Sun Oct 16, 2011 4:48 pm

เกล็ดสบู่แข็ง 1/2 กก. กลุ่มแม่บ้านเป็นคนทำเพราะเขาผสมน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นด้วยหอมดี

แล้วเกล็ดสบู่แข็งของกลุ่มแม่บ้าน หาซื้อได้ที่ไหนค่ะ อย่างที่ขอนแก่นพี่หนูแดงซื้อที่ไหนค่ะ
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Mon Oct 17, 2011 11:34 am

มด พิมพ์ว่า:เกล็ดสบู่แข็ง 1/2 กก. กลุ่มแม่บ้านเป็นคนทำเพราะเขาผสมน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นด้วยหอมดี

แล้วเกล็ดสบู่แข็งของกลุ่มแม่บ้าน หาซื้อได้ที่ไหนค่ะ อย่างที่ขอนแก่นพี่หนูแดงซื้อที่ไหนค่ะ

Very Happy ร้านที่ขายอยู่ใกล้ที่ทำงานของพี่หนูแดง ชื่อร้านวิทยาภัณฑ์ ตรงข้ามโรงพยาบาลเซนต์ปอนจร้า
    ถ้ากลัวหาไม่เจอมาหาพี่หนูแดง เดี่ยวจะพาไปซื้อจร้า santa flower sunny
    มด
    มด

ตั้งหัวข้อ  มด Mon Oct 17, 2011 9:09 pm

ขอบคุณค่ะพี่หนูแดง เด๊วมดลองไปหาดูก่อน ถ้าหาร้านไม่เจอ ขอรบกวนพี่หนูแดงด้วยนะค่ะLaughing

พี่หนูแดงค่ะต้นทิ้งถ่อนเอาส่วนไหน มาหมักค่ะ
    cvuf

ตั้งหัวข้อ  cvuf Tue Oct 18, 2011 3:24 pm

มด พิมพ์ว่า:ขอบคุณค่ะพี่หนูแดง เด๊วมดลองไปหาดูก่อน ถ้าหาร้านไม่เจอ ขอรบกวนพี่หนูแดงด้วยนะค่ะLaughing

พี่หนูแดงค่ะต้นทิ้งถ่อนเอาส่วนไหน มาหมักค่ะ

ขอโทษน๊ะค๊ะแอบอ่าน

ต้นทิ้งถ่อนเป็นอย่างไรค๊ะ มีสรรพคุณอะไร? จะได้หามาหมักบ้าง.
    cvuf

ตั้งหัวข้อ  cvuf Tue Oct 18, 2011 3:58 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า:

ที่พี่หนูแดงทำใช้ขณะนี้ เป็นสบู่ก้อน ตามสูตรนี้จร้า
    ส่วนผสมได้แก่
    1.เกล็ดสบู่แข็ง 1/2 กก. กลุ่มแม่บ้านเป็นคนทำเพราะเขาผสมน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นด้วยหอมดี
    2.เกลือแกง 1 ช้อนชา
    3.น้ำหมัก (ตามชอบ) 1/4 ถ้วยตวง
    4.น้ำผึ้ง 1/8 - 1/4 ถ้วยตวง

วิธีทำก็ง่ายมากๆ ได้แก่
    1. เตรียมพิมพ์ โดยการทาพิมพ์ด้วยวาสลินเพื่อให้แคะสบู่ออกจากพิมพ์ได้ง่าย(อาจใช้พิมพ์วุ้นพลาสติกหรือกล่องพลาสติกก็ได้ เมื่อสบู่แข็งตัวแล้วจึงนำมาตัดเป็นก้อนตามขนาดที่ต้องการ)
    2. หั่นสบู่ก้อนใสให้เป็นชิ้นเล็กใส่ในภาชนะที่ทนความร้อน นำไปตุ๋นให้ละลายเป็นของเหลว เมื่อสบู่ละลายแล้ว นำลงจากเตา (การตุ๋นสบู่ คือการทำให้สบู่ร้อนด้วยไอจากน้ำเดือด โดยใช้หม้อ 2 ใบ ใบล่างใส่น้ำตั้งบนเตาไฟให้เดือด ใบบนใส่สบู่แล้ววางซ้อนไว้บนหม้อใบล่าง ที่ทำอย่างนี้เพื่อไม่ให้เนื้อสบู่ไหม้)
    3. เตรียมสมุนไพรโดยผสมน้ำหมัก เกลือแกง น้ำผึ้ง คนให้ละลายเข้ากันแยกไว้ในภาชนะต่างหาก(ฤดูร้อน ผิวไม่แห้งมาก ควรลดปริมาณน้ำผึ้ง อาจใส่เพียง 1/8 ถ้วยตวง สำหรับผู้ที่ผิวแห้งหรือใช้ในฤดูหนาว ให้ใส่น้ำผึ้ง 1/4 ถ้วยตวง ) ห้ามใส่สมุนไพรที่เป็นของเหลวเกินกว่าส่วนที่กำหนดเพราะสบู่จะไม่แข็งตัว
    4. เทน้ำสมุนไพรที่เตรียมไว้ในข้อ 3 ลงในสบู่ที่ละลายแล้ว คนเบาๆให้ส่วนผสมเข้ากัน แล้วหยอดสบู่เหลวลงในพิมพ์
    5. ปล่อยทิ้งไว้จนสบู่แข็งตัวดีจึงแคะออกจากพิมพ์ เก็บสบู่ไว้ในภาชนะที่ปิดสนิท เก็บภาชนะไว้ในที่ไม่ร้อนและแสงแดดส่องไม่ถึง

Very Happy น้องมดลองทำดูนะจร้า สำหรับน้ำหมักที่จะเอามาทำก็แล้วแต่ชอบ สำหรับของพี่หนูแดงใช้น้ำหมักขมิ้นผสมน้ำหมักมะเขือเทศจร้า santa flower farao

ขอบคุณ คุณหนูแดงมากๆค่ะ หาร้านที่ขายเคมีภัณฑ์ เจอแล้ว ลองทำน้ำยาเอนกประสงค์ตามที่คุณหนูแดงแนะนำแล้ว เดี๋ยวจะลองทำสบู่บ้าง
    มด
    มด

ตั้งหัวข้อ  มด Tue Oct 18, 2011 8:12 pm

ขอบคุณ คุณหนูแดงมากๆค่ะ หาร้านที่ขายเคมีภัณฑ์ เจอแล้ว ลองทำน้ำยาเอนกประสงค์ตามที่คุณหนูแดงแนะนำแล้ว เดี๋ยวจะลองทำสบู่บ้าง

แล้วน้ำยาอเนกประสงค์ ทำยังไงค่ะพี่
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Wed Oct 19, 2011 4:13 pm

มด พิมพ์ว่า:ขอบคุณค่ะพี่หนูแดง เด๊วมดลองไปหาดูก่อน ถ้าหาร้านไม่เจอ ขอรบกวนพี่หนูแดงด้วยนะค่ะLaughing

Very Happy Very Happy ใช้ได้ทุกส่วนจ้า หมักรวมกันได้เลยจ้า santa flower
    มด
    มด

ตั้งหัวข้อ  มด Wed Oct 19, 2011 11:52 pm

ใบด้วยเหรอค่ะพี่ (หมักทิ้งถ่อน)
    cvuf

ตั้งหัวข้อ  cvuf Thu Oct 20, 2011 1:25 pm

มด พิมพ์ว่า:ขอบคุณ คุณหนูแดงมากๆค่ะ หาร้านที่ขายเคมีภัณฑ์ เจอแล้ว ลองทำน้ำยาเอนกประสงค์ตามที่คุณหนูแดงแนะนำแล้ว เดี๋ยวจะลองทำสบู่บ้าง

แล้วน้ำยาอเนกประสงค์ ทำยังไงค่ะพี่

ขออนุญาติน๊ะค๊ะคุณหนูแดง ที่เปิดเผยสูตรลับ 5555 ไม่ว่ากันน๊ะ

น้ำยาเอนกประสงค์ จากน้ำหมักมะกรูด
    ส่วนประกอบ
    1. N70 1 ส่วน
    2. เกลือ 1 กิโลกรัมต่อน้ำ 2.5 ลิตร
    (นำมาทำน้ำเกลือ โดยต้มน้ำเกลือ 1 ก.ก.ต่อน้ำ 2.5 ลิตร พอเกลือละลายกรองเอาแต่น้ำสะอาด)
    3. น้ำหมักมะกรูด 1 ลิต ร+ น้ำ 6 ลิตร
    วิธีทำ
    1. นำ N70 มาใส่ภาชนะ ใช้ไม้พายคนให้ละลายโดยคนไปทางเดียวกัน
    2. คอยใส่น้ำเกลือทีละน้อย ๆ พร้อมกับคนไปเรื่อย ๆ จนหมด
    3. เติมน้ำหมักมะกรูดเช่นเดียวกับเติมน้ำเกลือ พร้อมกับคนไปเรื่อยๆ จนหมด แล้วตั้งทิ้งไว้ 1 คืน เพื่อให้ฟองหมดจึงบรรจุใส่ขวด
    ประโยชน์ ใช้ล้างจาน , ใช้ซักผ้า , ใช้ชะล้างอื่น ๆ

หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Thu Oct 20, 2011 7:21 pm

มด พิมพ์ว่า:ใบด้วยเหรอค่ะพี่ (หมักทิ้งถ่อน)

santa จร้าใช้ได้ทุกส่วน สับ สับ แล้วก็หมักได้เลยจร้า :ของพี่หนูแดงกำลังจับตัวเป็นฝ้าแล้ว พึ่งหมักได้
    2 อาทิตย์เอง flower lol! [/size]
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Aug 02, 2014 12:45 am

cvuf พิมพ์ว่า:
    มด พิมพ์ว่า:ขอบคุณ คุณหนูแดงมากๆค่ะ หาร้านที่ขายเคมีภัณฑ์ เจอแล้ว ลองทำน้ำยาเอนกประสงค์ตามที่คุณหนูแดงแนะนำแล้ว เดี๋ยวจะลองทำสบู่บ้าง

ขออนุญาติน๊ะค๊ะคุณหนูแดง  ที่เปิดเผยสูตรลับ 5555  ไม่ว่ากันน๊ะ

น้ำยาเอนกประสงค์ จากน้ำหมักมะกรูด
    ส่วนประกอบ
    1. N70 1 ส่วน
    2. เกลือ 1 กิโลกรัมต่อน้ำ 2.5 ลิตร
    (นำมาทำน้ำเกลือ โดยต้มน้ำเกลือ 1 ก.ก.ต่อน้ำ 2.5 ลิตร พอเกลือละลายกรองเอาแต่น้ำสะอาด)
    3. น้ำหมักมะกรูด 1 ลิต ร+ น้ำ 6 ลิตร
    วิธีทำ
    1. นำ N70 มาใส่ภาชนะ ใช้ไม้พายคนให้ละลายโดยคนไปทางเดียวกัน
    2. คอยใส่น้ำเกลือทีละน้อย ๆ พร้อมกับคนไปเรื่อย ๆ จนหมด
    3. เติมน้ำหมักมะกรูดเช่นเดียวกับเติมน้ำเกลือ พร้อมกับคนไปเรื่อยๆ จนหมด แล้วตั้งทิ้งไว้ 1 คืน เพื่อให้ฟองหมดจึงบรรจุใส่ขวด
    ประโยชน์ ใช้ล้างจาน , ใช้ซักผ้า , ใช้ชะล้างอื่น ๆ

farao Very Happy Smile  สูตรนี้ ลุงหมอเอามาทำ สบู่เหลว ฟอกตัวละครับผม เติมกลิ่นมะนาวซะนิดหอม  cheers santa 

เวลาขณะนี้ Fri Mar 29, 2024 12:31 am