ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

มะเฟืองของใครเกิดวุ้นแล้วบ้างค่ะ

มด
    มด
    สมาชิกทั่วไป

มะเฟืองของใครเกิดวุ้นแล้วบ้างค่ะ Empty มะเฟืองของใครเกิดวุ้นแล้วบ้างค่ะ

ตั้งหัวข้อ  มด Mon Oct 17, 2011 9:19 pm

มะเฟืองหมักได้กี่เดือนถึงเกิดวุ้น แล้วมะเฟืองใส่ไปทั้งลูกหรือหั่นเป็นชิ้นเล็กๆค่ะ มีใครหั่นมะเฟืองเป็นชิ้นเล็กๆ แล้วของใครเกิดวุ้นแล้วบ้างค่ะ
    chuti

มะเฟืองของใครเกิดวุ้นแล้วบ้างค่ะ Empty Re: มะเฟืองของใครเกิดวุ้นแล้วบ้างค่ะ

ตั้งหัวข้อ  chuti Mon Oct 17, 2011 10:34 pm

ควรหั่นให้เล็กค่ะ เพื่อที่สารอาหารจะได้ออกมาไว จะเ้กิดวุ้นไวค่ะ
    cutecake11

มะเฟืองของใครเกิดวุ้นแล้วบ้างค่ะ Empty Re: มะเฟืองของใครเกิดวุ้นแล้วบ้างค่ะ

ตั้งหัวข้อ  cutecake11 Fri Dec 13, 2013 2:43 pm

หมักมะเฟืองหวานมาได้เป็นปีแล้ว ยังไม่เกิดวุ้นเลยค่ะ รสชาติก็ไม่เปรี้ยวด้วย แต่มีกลิ่นหอมและน้ำใสมากค่ะ
    ok

ตั้งหัวข้อ  ok Fri Dec 13, 2013 7:43 pm

ลุงหมอคงไม่ว่าง ..ผมช่วยแชรประสบการณ์ละกัน
    1.สาเหตุไม่เปรี้ยวก็จุลินทรีย์เขากินน้ำตาลหมดแล้ว เพียงผสมน้ำหวาน 1:3 หรือ 1:5 (น้ำหมักในถังนะครับง่ายดีตักผสมแล้วเทลงไปใหม่) 2 อาทิตย์เปรี้ยวจึ๊ดจับใจเชียวละ
    2. ถ้าอยากเกิดวุ้นไว ๆก็เอาน้หมักที่อยู่ในถังเก็บไว้ต่างหาก (จะเก็บแบบข้อหนึ่งก็ได้) ส่วนกากนั้นเตรียมหมักใหม่ครับ ผสมนำหวานใหม่สูตรลุงหมอนี่แหละ 1:5 (น้ำตาล 1 น้ำ 5) แล้วผสมหัวเชื้อลงไปด้วย 30 ซีซี ก็จะเป็น 1:5:หัวเชื้อ 30 ซีซี แล้วใส่ส้มเขียวหวานหั่นชิ้นเล็กๆ สัก 2 ผล ผสมทิ้งไว้ 1 - 3 คืน คืนที่สอง ก็เกิดวุ้นแล้วละ แล้วนำไปเทใส่กากถังเก่า ให้ท่วมสัก 1 เท่าครึ่ง อย่าเกืนนี้ (1.3 กำลังดี) 1 เดือนก็จะเป็นวุ้นแล้วละ 3 เดือนนี่เป็นแผ่นหนาใสสวยงาม เมื่อก่อนของผมเป็นแบบคุณเปี๊ยบ และก็ทำอย่างที่เล่านี่ละครับ ถ้ายังงๆอยู่ก็โทรถามได้ครับ 0864627968 ครับผม
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Dec 14, 2013 11:15 am

ok พิมพ์ว่า:ลุงหมอคงไม่ว่าง ..ผมช่วยแชรประสบการณ์ละกัน
       1.สาเหตุไม่เปรี้ยวก็จุลินทรีย์เขากินน้ำตาลหมดแล้ว เพียงผสมน้ำหวาน 1:3 หรือ 1:5  (น้ำหมักในถังนะครับง่ายดีตักผสมแล้วเทลงไปใหม่) 2 อาทิตย์เปรี้ยวจึ๊ดจับใจเชียวละ
       2. ถ้าอยากเกิดวุ้นไว ๆก็เอาน้หมักที่อยู่ในถังเก็บไว้ต่างหาก (จะเก็บแบบข้อหนึ่งก็ได้) ส่วนกากนั้นเตรียมหมักใหม่ครับ ผสมนำหวานใหม่สูตรลุงหมอนี่แหละ 1:5 (น้ำตาล 1 น้ำ 5) แล้วผสมหัวเชื้อลงไปด้วย 30 ซีซี ก็จะเป็น 1:5:หัวเชื้อ 30 ซีซี แล้วใส่ส้มเขียวหวานหั่นชิ้นเล็กๆ สัก 2 ผล ผสมทิ้งไว้ 1 - 3 คืน คืนที่สอง ก็เกิดวุ้นแล้วละ แล้วนำไปเทใส่กากถังเก่า ให้ท่วมสัก 1 เท่าครึ่ง อย่าเกืนนี้ (1.3 กำลังดี) 1 เดือนก็จะเป็นวุ้นแล้วละ 3 เดือนนี่เป็นแผ่นหนาใสสวยงาม เมื่อก่อนของผมเป็นแบบคุณเปี๊ยบ และก็ทำอย่างที่เล่านี่ละครับ ถ้ายังงๆอยู่ก็โทรถามได้ครับ 0864627968 ครับผม

farao Rolling Eyes Very Happy  ถูกต้องละครับ น้ำตาล 1 น้ำ 5 ลิตร ละลาย เติมลงไป ให้เกือบถึงปากถัง คนให้ ทั่วๆ 3 วัน พักเดียว เปรี้ยวละ

farao geek  อีกแบบ อยากมีวุ้น ไปขอแบ่งวุ้น จาก ถังอื่นมา 1 ถวย ปั่นๆๆ แล้วเติมลงไป พักเดียว วุ้น บาน  sunny cheers farao santa 

เวลาขณะนี้ Thu Mar 28, 2024 11:05 pm