ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

babe44
1000sunny
6 posters

อยู่ดีๆก็เป็นไขข้อเสื่อม ลำบากขึ้นเยอะเลย มีวิธีดีๆช่วยรักษามั้ยคะช่วยบอกที

1000sunny
    1000sunny
    สมาชิกทั่วไป

อยู่ดีๆก็เป็นไขข้อเสื่อม ลำบากขึ้นเยอะเลย มีวิธีดีๆช่วยรักษามั้ยคะช่วยบอกที Empty อยู่ดีๆก็เป็นไขข้อเสื่อม ลำบากขึ้นเยอะเลย มีวิธีดีๆช่วยรักษามั้ยคะช่วยบอกที

ตั้งหัวข้อ  1000sunny Mon May 09, 2016 4:43 pm

ตอนนี้อายุ 30 กว่าๆค่ะ เริ่มมีอาการปวดตามข้อ เข่า ไหล่ หลัง ไปหาหมอมาเค้าบอกไขข้อเสื่อม ก็ให้ยามากินปกติ ยาก็ค่อนข้างแรงนะ กินแรกๆก็ดีขึ้นอยู่แต่พอยาหมดซักพักก็กลับมาปวดอีกแล้วเวลานั่งนานๆหรือยกของหนักๆ ใครมีวิธีดีๆที่ช่วยรักษาได้มั่งมั้ยคะ ยาแผนโบราณ แผนปัจจุบัน สมุนไพรหรืออะไรก็ได้ค่ะ ขอบคุณมากๆ
    babe44
    babe44

อยู่ดีๆก็เป็นไขข้อเสื่อม ลำบากขึ้นเยอะเลย มีวิธีดีๆช่วยรักษามั้ยคะช่วยบอกที Empty Re: อยู่ดีๆก็เป็นไขข้อเสื่อม ลำบากขึ้นเยอะเลย มีวิธีดีๆช่วยรักษามั้ยคะช่วยบอกที

ตั้งหัวข้อ  babe44 Tue May 10, 2016 5:56 pm

เดี๋ยวนี้เป็นกันเยอะค่ะ ใช้ร่างกายไม่ถูกหลักก็เป็นได้ หลีกเลี่ยงการยกของหนักก่อนนะคะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

อยู่ดีๆก็เป็นไขข้อเสื่อม ลำบากขึ้นเยอะเลย มีวิธีดีๆช่วยรักษามั้ยคะช่วยบอกที Empty Re: อยู่ดีๆก็เป็นไขข้อเสื่อม ลำบากขึ้นเยอะเลย มีวิธีดีๆช่วยรักษามั้ยคะช่วยบอกที

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue May 10, 2016 8:47 pm

babe44 พิมพ์ว่า:  ตอนนี้อายุ 30 กว่าๆค่ะ เริ่มมีอาการปวดตามข้อ เข่า ไหล่ หลัง

ไปหาหมอมาเค้าบอกไขข้อเสื่อม ก็ให้ยามากินปกติ ยาก็ค่อนข้างแรงนะ กินแรกๆก็ดีขึ้นอยู่แต่พอยาหมดซักพักก็กลับมาปวดอีกแล้วเวลานั่งนานๆหรือยกของหนักๆ

ใครมีวิธีดีๆที่ช่วยรักษาได้มั่งมั้ยคะ ยาแผนโบราณ แผนปัจจุบัน สมุนไพรหรืออะไรก็ได้ค่ะ ขอบคุณมากๆ เดี๋ยวนี้เป็นกันเยอะค่ะ ใช้ร่างกายไม่ถูกหลักก็เป็นได้ หลีกเลี่ยงการยกของหนักก่อนนะคะ

Rolling Eyes Wink Very Happy โรคนี้มักจะพบในผู้หญิงมากกว่าผู้ชาย? ปัจจัยเสี่ยงที่คาดว่า จะทำให้เกิดข้อเสื่อมได้มาก กว่าคนทั่วไป เช่น น้ำหนักตัวมาก? เป็นผลให้ข้อต่อ ที่รับน้ำหนักบริเวณข้อเข่า สะโพก ข้อเท้าเสื่อมเร็วกว่าปกติ? รวมถึงการ ได้รับอุบัติเหตุมา? การใช้ยาหรือสารเคมีบางตัว การใช้ยาลูกกลอน ที่มีส่วนผสมของสเตียรอยด์?  *-* ที่หมอให้มา น่าจะเป็น สเตียรอยด์ จะรู้สึกดีขึ้นแต่ หมดยาก็ ปวดเช่นเดิม มีโทษมากๆครับ? ก็มีส่วนทำให้เกิดภาวะกระดูกพรุน และนำไปสู่การเป็นโรคข้อเสื่อม  รวมทั้งการดื่มแอลกอฮอล์ เครื่องดื่มที่มีกาเฟอีน เครื่องดื่มที่มีกรดคาร์บอนิก อย่างน้ำอัดลม ต่างๆ และการสูบบุหรี่

farao sunny  อาหารที่ทำให้เกิด ภาวะเป็นกรด ในร่างกายสูง เป็นปัจจัยเสริม ให้เกิดเโรคข้อเสื่อมได้มาก เช่น น้ำมัน ที่ได้จากอาหารทอด? ไขมันจากสัตว์? แป้งขัดขาว- น้ำตาล- เนื้อสัตว์ที่มีสีแดง- ผลิตภัณฑ์จากน้ำนม- ยีสต์ (จากขนมอบ และเบียร์) รวมไปถึงแอลกอฮอล์ น้ำอัดลม กาเฟอีน บุหรี่ ซึ่งเมื่อสารเหล่านี้ ถูกดูดซึมเข้าสู่ร่างกายแล้ว จะทำให้เกิด อาการปวดบวม ตามข้อรุนแรงมากขึ้น ? ลดเค็ม มัน หวาน เนื้อสัตว์ ละครับ

santa  Very Happy  Rolling Eyes สำหรับอาหารที่แนะนำเพื่อช่วยบรรเทาอาการของโรค ได้แก่ อาหารที่มีไขมันที่ดีต่อร่างกายทั้งหลาย เช่น ไขมันจากพืช คือน้ำมันงา น้ำมันมะพร้าว และ น้ำมันตับปลา ทะเลน้ำลึก ไขมันดีจะช่วยลดไขมันที่เป็นโทษซึ่งเป็นสาเหตุของอาการปวดบวม ?

และ อีกส่วนที่สามารถ รับประทานวิตามินซี หรือน้ำมะนาว มะกรูด เพราะมีสารต้านอนุมูลอิสระ ที่ช่วยซ่อมและสร้าง เสริมเนื้อเยื่อ บริเวณข้อต่อ ให้แข็งแรงขึ้น?

santa  jocolor  ในน้ำหมัก ผลไม้รวมต่างๆ จะมีวิตามินซี จากการหมักผลไม้ มะขามป้อม มี วิตามินซี สูงมากที่สุด น้ำมันมะพร้า ไพร ขิง ขมิ้น ย่านาง รางจืด ชะพลู เถาเอนอ่อน โด่ไม่รู้ล้ม ปลาใหลเผือก ฮ่อสะพายควาย แปะก้วย เจียวกู่หลาน เห็ดหลินจือ ลูกเดือย  กระชาย กระเทียม ฯลฯ จำไม่ไหวละครับ  cheers  santa
    litarn
    litarn

ตั้งหัวข้อ  litarn Wed May 11, 2016 11:39 am

เราก็เริ่มปวดข้อมือกับเข่าค่ะ ซื้อไฮเฟล็กซ์มากินได้กระปุกนึงแล้วตอนนี้ดีขึ้นเยอะเลยไม่ปวดแล้วค่ะ แต่ยังกินเรื่อยๆนะบำรุงไป
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu May 12, 2016 8:45 am

litarn พิมพ์ว่า:เราก็เริ่มปวดข้อมือกับเข่าค่ะ ซื้อไฮเฟล็กซ์มากินได้กระปุกนึงแล้วตอนนี้ดีขึ้นเยอะเลยไม่ปวดแล้วค่ะ แต่ยังกินเรื่อยๆนะบำรุงไป

Laughing Rolling Eyes Wink กลุ่มพืช ลงหัว ของ ข่า ตะใคร้ ขมิ้น หอม กระเทียม กระชาย ?เพิ่มความสมบูรณ์ ของข้อ กระดูก ไม่ต้อง เปลือง แพง แค่ทาน น้ำแกงส้ม ต้มยำ มากๆ 7 วัน หายละครับผม? cheers santa
    tearonly
    tearonly

ตั้งหัวข้อ  tearonly Thu May 12, 2016 10:24 am

santa
    mygrant
    mygrant

ตั้งหัวข้อ  mygrant Fri May 13, 2016 10:46 am

santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri May 20, 2016 9:01 pm

Very Happy Laughing Wink ลดหวาน มัน ทอด ผัด เค็ม แค่ทาน น้ำตะใคร้ + น้ำแกงส้ม ต้มยำ มากๆ 7 วัน หายละครับผม? santa

เวลาขณะนี้ Thu Mar 28, 2024 8:29 pm