ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

มีไหม ที่คนดวงตก นานเป็นสิบปี

sirikorn army
    สมาชิกทั่วไป

มีไหม ที่คนดวงตก นานเป็นสิบปี Empty มีไหม ที่คนดวงตก นานเป็นสิบปี

ตั้งหัวข้อ  sirikorn army Wed Dec 21, 2011 6:45 pm

สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ

ได้ของดีไปแล้ว ขออนุญาตมาเล่าเรื่องราวร้ายให้บ้างคะ

เมื่อวานไปขึ้นศาลมาเรื่องรถชน เมื่อปีก่อน ประกันคู่กรณีฟ้องร้องหนู เงินเกือบแสน หนูตัดสินใจต่อสู้คดี ตามคำแนะนำของทนาย
    ปรากฎว่า ศาลไม่รับฟ้องแย้ง แถมดุที่ไปศาล ไม่มีทนายไปด้วย หากหนูแพ้ ก็คงต้องจ่ายเงินอ่วม เครียดมาก
    ไหนทนาย ก็อยู่ไกล หากต้องขึ้นศาล ต้องเสียค่าโสหุ้ยอีกเยอะ เค้าไม่เอาเงินค่าว่าความ แต่ค่ากินอยู่ ค่าเดินทางต้องจ่ายให้เขา
    จะเปลี่ยนทนาย เป็นทนายใกล้บ้าน ก็เกรงใจเค้าเหลือเกิน อุตส่าห์ทำคำร้องอะไรให้มาแต่ต้น เครียดๆๆๆ ค่ะ

แถมวันนี้ ตอนสาย ทะเลาะกับแฟน มันโมโหร้ายมากๆ ปิดประตูรถ จนกระจกรถแตกละเอียดเลยค่ะ หนูสุดเศร้าใจเลย ปกติก็ทะเลาะกันบ่อย โมโหร้าย ไร้สติแบบนี้บ่อยๆ จนหนูไม่อยากทนอยู่กับมันแล้วค่ะ

ตอนบ่าย ได้รับพระจากคุณลุง อันนี้ยังพอทำให้ใจดีขึ้นมาบ้าง

พอตอนเย็นๆ รถจอดอยู่ดี ๆ จอดในระยะที่ห่างจากคันหน้าเยอะเลย น้องที่ทำงาน ถอยมาชน บอกว่ามองไม่เห็นรถหนู กันชนหน้ายุบไปนิดนึง เค้ามีประกัน มาจ่ายค่าซ่อมให้หนู เลยเอารถไปอู่แล้วค่ะ

จิตตกมากมาย ๑๐ ปีมานี้ มีแต่เรื่องร้ายๆ มาตลอด ไม่ค่อยมีเรื่องให้สบายใจเลย ไม่ว่าเรื่องงาน ครอบครัว การเงิน ก็มักมีเหตุให้ต้องจ่าย
    ลูกหนี้ ที่ยืมเงินไป ก็เบี้ยว ไม่ยอมคืน ทำธุรกิจกับเพื่อนก็โดนโกง รถพังเมื่อปีก่อนที่ชน ก็ต้องซ่อมเองเกือบ ๔ หมื่นกว่า

แฟนก็อารมณ์ร้าย จนไม่กล้าอยู่ใกล้ ทุกวันนี้แยกกันอยู่ เมื่อไหร่ชีวิตจะเจอแบบ ฟ้าหลังฝน กับเค้าบ้างหนอ กรรมเก่าหนูคงเยอะมากๆ
    ได้แต่ทำใจ ทำบุญตลอด ท้อใจเหลือเกินค่ะวันนี้
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

มีไหม ที่คนดวงตก นานเป็นสิบปี Empty Re: มีไหม ที่คนดวงตก นานเป็นสิบปี

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Dec 21, 2011 10:13 pm

sirikorn army พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ

ได้ของดีไปแล้ว ขออนุญาตมาเล่าเรื่องราวร้ายให้บ้างคะ

เมื่อวานไปขึ้นศาลมาเรื่องรถชน เมื่อปีก่อน ประกันคู่กรณีฟ้องร้องหนู เงินเกือบแสน หนูตัดสินใจต่อสู้คดี ตามคำแนะนำของทนาย
    ปรากฎว่า ศาลไม่รับฟ้องแย้ง แถมดุที่ไปศาล ไม่มีทนายไปด้วย หากหนูแพ้ ก็คงต้องจ่ายเงินอ่วม เครียดมาก
    ไหนทนาย ก็อยู่ไกล หากต้องขึ้นศาล ต้องเสียค่าโสหุ้ยอีกเยอะ เค้าไม่เอาเงินค่าว่าความ แต่ค่ากินอยู่ ค่าเดินทางต้องจ่ายให้เขา
    จะเปลี่ยนทนาย เป็นทนายใกล้บ้าน ก็เกรงใจเค้าเหลือเกิน อุตส่าห์ทำคำร้องอะไรให้มาแต่ต้น เครียดๆๆๆ ค่ะ

แถมวันนี้ ตอนสาย ทะเลาะกับแฟน มันโมโหร้ายมากๆ ปิดประตูรถ จนกระจกรถแตกละเอียดเลยค่ะ หนูสุดเศร้าใจเลย ปกติก็ทะเลาะกันบ่อย โมโหร้าย ไร้สติแบบนี้บ่อยๆ จนหนูไม่อยากทนอยู่กับมันแล้วค่ะ

ตอนบ่าย ได้รับพระจากคุณลุง อันนี้ยังพอทำให้ใจดีขึ้นมาบ้าง

พอตอนเย็นๆ รถจอดอยู่ดี ๆ จอดในระยะที่ห่างจากคันหน้าเยอะเลย น้องที่ทำงาน ถอยมาชน บอกว่ามองไม่เห็นรถหนู กันชนหน้ายุบไปนิดนึง เค้ามีประกัน มาจ่ายค่าซ่อมให้หนู เลยเอารถไปอู่แล้วค่ะ

จิตตกมากมาย ๑๐ ปีมานี้ มีแต่เรื่องร้ายๆ มาตลอด ไม่ค่อยมีเรื่องให้สบายใจเลย ไม่ว่าเรื่องงาน ครอบครัว การเงิน ก็มักมีเหตุให้ต้องจ่าย
    ลูกหนี้ ที่ยืมเงินไป ก็เบี้ยว ไม่ยอมคืน ทำธุรกิจกับเพื่อนก็โดนโกง รถพังเมื่อปีก่อนที่ชน ก็ต้องซ่อมเองเกือบ ๔ หมื่นกว่า

แฟนก็อารมณ์ร้าย จนไม่กล้าอยู่ใกล้ ทุกวันนี้แยกกันอยู่ เมื่อไหร่ชีวิตจะเจอแบบ ฟ้าหลังฝน กับเค้าบ้างหนอ กรรมเก่าหนูคงเยอะมากๆ
    ได้แต่ทำใจ ทำบุญตลอด ท้อใจเหลือเกินค่ะวันนี้

Very Happy Laughing Smile มนุษย์ ทุกๆคน เกิดมา มีทั้งดี และ ไม่ดี ทั้งบุญ และกรรม จะว่า เราแย่ อย่างเดียวหรือ? Rolling Eyes ไม่มีอะไรดีเลยหรือ ในชีวิต? ที่กล่าวมา ว่ามี แต่เรื่อง ไม่ดี?

Shocked แล้ว คนหลายๆคน ที่เกิดมา ไม่เคยขึ้นรถเลย? บ้าง ไม่เคยมีรถ * แต่คุณมีรถ? ไม่มีบ้าน ไม่มีเงิน จะเช่าบ้าน ต้องนอน ใต้สพาน คุณมีบ้านอยู่ ไม่ต้องนอนใต้สพาน ? บ้างหากินเศษ อาหาร ที่เขาทิ้ง ตามถังขยะ คุณ มีอาหารกิน? เสื้อผ้ามีใส่ มีเปลี่ยน บางคน มีชุดหรือ 2 ชุด?เจ็บป่วย มีปัญญาหายา หาหมอ ? เด็ก ๆในค่ายลี้ภัย หรือ ที่เห็นในข่าว อัฟริกา หนีตาย รออาหารกิน หัวโต เห็นแต่ หนัง หุ้มกระดูก? affraid คุณ เคยลำบาก แบบ เขาใหม? สิ่งที่ มี ที่ได้กิจการงาน ฐานะ เราดีกว่าเขา ทุกๆอย่าง ไม่ใช่โชค หรือครับ santa เรา มีทั้งบุญ ทั้งกรรม? เกิดมาต้องได้รับผลนั้นๆ

Rolling Eyes สิ่งที่มี ถูกใจ นั่นละครับ บุญ ของคุณ I love you สิ่งที่ขัดใจ ไม่ถูกใจ นั่น คือกรรมที่ผูกพันธุ์ Shocked หมดกรรม เมื่อไรก็ ปล่อยทิ้งไปได้เอง แบบ แฟน มีกรรมผูกกันมา ขั่ว เลว เท่าไรก็ ละทิ้งกัน ไม่ได้หมดกรรมก็ เห็นทุกข์ โทษ ไร้ค่า จึงไม่รักษาเอาไว้ ต่างคน ต่างไป?

Rolling Eyes เงินทอง หนี้สิน ถูกโกง ถ้า เราเคยโกงเขามา ในอดีต? มาชาตินี้ก็ ต้องถูกโกงครับ เราจึงยอมให้เงินเขายืมไป ถ้า ไม่มีกรรมต่อกัน ก็ ย่อมได้คืนจ้า? tongue เคยกล่าวคำ โกหก ก็ ต้องเจอคน โกหก ?ให้เราเดือดร้อน ฯลฯ

santa เอาว่า บุญนำ กรรมแต่ง? ของ ของเราทั้งนั้น จึง เกิดแก่เรา? โชค ยังดี ที่ ไม่ไปเกิด อดอยาก ใน อั๊ฟริกาไต้ไม่ลำบากกว่าที่เป็น ก็ดีละครับ Smile รอบครอบทำไปให้ดีที่สุดจ้า เท่าที่เราทำได้ แล้วสวดมนต์ อิติปิโส 108 ตามใบ ที่ให้ไปครับ ให้ครบจำนวน 108 วันอย่าให้ขาดนะครับ จะได้ เบาบาง คลี่คลาย โดยดีจ้า สวดตามสูตร นะครับ cheers santa
    sirikorn army

มีไหม ที่คนดวงตก นานเป็นสิบปี Empty Re: มีไหม ที่คนดวงตก นานเป็นสิบปี

ตั้งหัวข้อ  sirikorn army Thu Dec 22, 2011 10:01 pm

กราบขอบพระคุณค่ะ ที่ให้กำลังใจหนู ตอนนี้ได้แต่ทำใจอย่างมาก ขอหย่ามันไม่ยอมหย่า คงอยุ่กันไปแบบนี้

หมดกรรมเมื่อไหร่ คงไปจากกันเสียที หนูจะพยายามสวดมนต์นะคะ เมื่อก่อนสวดได้นาน หลายบท ช่วงหลังมา

เหนื่อยบ้าง ป่วยบ้าง ไม่มีเวลาบ้าง เลยเกเร ไม่ค่อยได้สวดอีก สวดปกติ ก็มี อิติปิโส เกินอายุ บทพาหุงมหากา

ชินบัญชร หลวงปู่ทวด เจ้าแม่กวนอิม เสด็จพ่อ ร.๕ พระพิฆเณศ คาถาเงินล้าน ครูบาเจ้าศรีวิชัย บางวันก็มี

พระไตรปิฏกด้วยค่ะ แต่สวด ๑๐๘ จบของคุณลุงหมอ นี่ดูสวดนานมากเหมือนกันนะคะ จะพยายามลองดูค่ะ

ส่วนเรื่องคดี ยังมืดแปดด้าน ไม่รู้จะชนะเค้าได้หรือเปล่า คิดว่าถ้าแพ้ ยอมให้ยึดทรัพย์ เป็นที่ดินเปล่า ขายทอดตลาด

ก็คิดเสียว่า ดีที่เรา ไม่ตาย หรือพิการ เพราะอุบัติเหตุครั้งนั้น ใช่ไหมคะ ยังมีชีวิต ต่อสู้ต่อไป

เวลาจิตตกนี่ มันมักจะมาพร้อมๆ กันหลายเรื่อง เหมือนทดสอบเราเลยนะคะคุณลุง

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Dec 23, 2011 7:46 am

sirikorn army พิมพ์ว่า:กราบขอบพระคุณค่ะ ที่ให้กำลังใจหนู ตอนนี้ได้แต่ทำใจอย่างมาก ขอหย่ามันไม่ยอมหย่า คงอยุ่กันไปแบบนี้

หมดกรรมเมื่อไหร่ คงไปจากกันเสียที หนูจะพยายามสวดมนต์นะคะ เมื่อก่อนสวดได้นาน หลายบท ช่วงหลังมา

เหนื่อยบ้าง ป่วยบ้าง ไม่มีเวลาบ้าง เลยเกเร ไม่ค่อยได้สวดอีก สวดปกติ ก็มี อิติปิโส เกินอายุ บทพาหุงมหากา

ชินบัญชร หลวงปู่ทวด เจ้าแม่กวนอิม เสด็จพ่อ ร.๕ พระพิฆเณศ คาถาเงินล้าน ครูบาเจ้าศรีวิชัย บางวันก็มี

พระไตรปิฏกด้วยค่ะ แต่สวด ๑๐๘ จบของคุณลุงหมอ นี่ดูสวดนานมากเหมือนกันนะคะ จะพยายามลองดูค่ะ

ส่วนเรื่องคดี ยังมืดแปดด้าน ไม่รู้จะชนะเค้าได้หรือเปล่า คิดว่าถ้าแพ้ ยอมให้ยึดทรัพย์ เป็นที่ดินเปล่า ขายทอดตลาด

ก็คิดเสียว่า ดีที่เรา ไม่ตาย หรือพิการ เพราะอุบัติเหตุครั้งนั้น ใช่ไหมคะ ยังมีชีวิต ต่อสู้ต่อไป

เวลาจิตตกนี่ มันมักจะมาพร้อมๆ กันหลายเรื่อง เหมือนทดสอบเราเลยนะคะคุณลุง

Shocked Rolling Eyes Very Happy เมื่อก่อนไม่เคยมา ยังหามาได้ ถ้า หมดจริงๆก็ สร้างใหม่ได้ครับ ถ้าเรา ยังมีชีวิต ที่มี ประสพการณ์ และ รอบครอบ? cheers sunny santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Thu Mar 28, 2024 7:03 pm