สนทนาธรรม ปรึกษา หารือกันนิ

Share

น้ำ เย็นใจ
    สมาชิกทั่วไป

Re: สนทนาธรรม ปรึกษา หารือกันนิ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Wed Jul 13, 2011 2:37 pm

สวัสดีค่ะลุงหมอ
    ลุงหมอคะ คำว่า นั่งสมาธิ Arrow นั่งกรรมฐาน Arrow นั่งพระกรรมฐาน Arrow นั่งวิปัสสนา Arrow นั่งวิปัสสนากรรมฐาน Question มีความหมายเหมือนหรือต่างกันอย่างไรคะ Question ใช้ในโอกาสเดียวกันหรือต่างวาระคะ Question scratch ... Idea Arrow Idea ขอบพระคุณค่ะ cheers cheers cheers queen sunny flower lol!
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: สนทนาธรรม ปรึกษา หารือกันนิ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Jul 13, 2011 9:53 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะลุงหมอ
    ลุงหมอคะ คำว่า นั่งสมาธิ Arrow นั่งกรรมฐาน Arrow นั่งพระกรรมฐาน Arrow นั่งวิปัสสนา Arrow นั่งวิปัสสนากรรมฐาน Question มีความหมายเหมือนหรือต่างกันอย่างไรคะ Question ใช้ในโอกาสเดียวกันหรือต่างวาระคะ Question scratch ... Idea Arrow Idea ขอบพระคุณค่ะ cheers cheers cheers queen sunny flower lol!

Very Happy Smile Laughing นั่งสมาธิ ฯลฯ เรียกว่าอะไรก็ตาม ความหมาย เดียวกันจ้า? sunny santa
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sun Jul 17, 2011 7:39 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะลุงหมอ
    Very Happy Smile Laughing Rolling Eyes สมาธิต้อง มีสะสม มากพอจ้า เมื่อเรา ไปด้วยตัวฝัน? คน... ที่เห็นเรา เขาจะต้องฝันจ้า? cherry santa
    cyclops cyclops cyclops อย่างนี้ที่เขาบอกว่านั่งสมาธิแล้ว ถอดจิตไปคุยกัน สนทนาธรรมกันก็จริงสิคะ. Rolling Eyes Shocked Rolling Eyes ....โอ้. Exclamation ...หนทางของน้ำอีกยาวววววววววไกลมากเลยค่ะ Question Arrow Arrow Arrow Question Idea Basketball drunken
    ขอทำเบื้องต้นให้ดีที่สุดก่อนค่ะ Razz cheers Laughing sunny queen

Very Happy Smile Mad ถูกต้องละจ้า น้ำ หนู้ขึ้นต้นให้ดี เหมือน ขึ้นถนนใหญ่ จะช้า ไว? เดินมั่ง นั่งมั่ง? เข้าร่มไม้ข้างทาง? ชมนก ชมไม้ แต่...ที่สุด? จะถึงปลายทาง เองจ้า จะราบรื่น ระขรุ ระขร่ะ เป็นไปตามรอยบุญ รอยกรรมจ้า ? santa

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Tue Jul 19, 2011 12:54 pm

สวัสดีค่ะลุงหมอRazz Razz

ตอนนี้น้ำรู้สึกว่า จะเกิดปัญญาบ้างแล้วค่ะ cheers การพิจารณาสังขารทำให้ได้คิดว่าขนาดสิ่งที่อยู่ในตัวเรายังไม่ใช่ของเรา ทุกสิ่งทุกอย่างไม่ใช่ของเรา แล้วเราจะยึดถือยึดติดทำไมWink rabbit
    การที่ลุงหมอสอนว่า " ชีวิต ไม่ใช่ข้าวห่อ ที่จะขอสั่งได้ดังใจ?" ถ้ายังทุกข์ใจไม่พอจะซ้ำเติมตัวเองอีกหรือ? โดยการมานั่งคิดถึงความผิดหวัง กรรม?เก็บทุกข์ไว้ทำไม? affraid ตอนอ่านก็เข้าใจค่ะ ทราบทุกอย่าง แต่ทำไม่ได้ค่ะ No แต่ตอนนี้เข้าใจลึกซึ้งและทำได้ด้วยค่ะWink cyclops ตอนนี้น้ำสงบและสบายใจมาก เมื่อเราปล่อยวางได้ทุกอย่างก็เบาค่ะdrunken แม้จะยังไม่เต็มร้อยก็ตามแต่ก็สามารถปล่อยได้เร็วขึ้นค่ะ น้ำจะพยายามฝึกต่อไปค่ะ แม้จะเป็นอย่างที่ลุงหมอบอกว่า"เดินมั่ง นั่งมั่ง? เข้าร่มไม้ข้างทาง? ชมนก ชมไม้" ก็ตามค่ะ ....ว่าแต่ทำไมลุงหมอทราบล่ะคะว่า มีเดินมั่ง นั่งบ้าง เข้าร่มชมนกชมไม้ลันล้าบ้าง ล่ะคะ...อิ..อิSleep bom albino sunny cherry king
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sun Jul 24, 2011 3:18 am

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะลุงหมอRazz Razz

ตอนนี้น้ำรู้สึกว่า จะเกิดปัญญาบ้างแล้วค่ะ cheers การพิจารณาสังขารทำให้ได้คิดว่าขนาดสิ่งที่อยู่ในตัวเรายังไม่ใช่ของเรา ทุกสิ่งทุกอย่างไม่ใช่ของเรา แล้วเราจะยึดถือยึดติดทำไมWink rabbit
    การที่ลุงหมอสอนว่า " ชีวิต ไม่ใช่ข้าวห่อ ที่จะขอสั่งได้ดังใจ?" ถ้ายังทุกข์ใจไม่พอจะซ้ำเติมตัวเองอีกหรือ? โดยการมานั่งคิดถึงความผิดหวัง กรรม?เก็บทุกข์ไว้ทำไม? affraid ตอนอ่านก็เข้าใจค่ะ ทราบทุกอย่าง แต่ทำไม่ได้ค่ะ No แต่ตอนนี้เข้าใจลึกซึ้งและทำได้ด้วยค่ะWink cyclops ตอนนี้น้ำสงบและสบายใจมาก เมื่อเราปล่อยวางได้ทุกอย่างก็เบาค่ะdrunken แม้จะยังไม่เต็มร้อยก็ตามแต่ก็สามารถปล่อยได้เร็วขึ้นค่ะ น้ำจะพยายามฝึกต่อไปค่ะ แม้จะเป็นอย่างที่ลุงหมอบอกว่า"เดินมั่ง นั่งมั่ง? เข้าร่มไม้ข้างทาง? ชมนก ชมไม้" ก็ตามค่ะ ....ว่าแต่ทำไมลุงหมอทราบล่ะคะว่า มีเดินมั่ง นั่งบ้าง เข้าร่มชมนกชมไม้ลันล้าบ้าง ล่ะคะ...อิ..อิSleep bom albino sunny cherry king

Smile Very Happy Laughing Rolling Eyes เรื่องธรรมดา แค่นี้ไม่รู้ จะเป็น ลุงหมอ พ่อมดขาว ได้อย่างไร? น่าน แค่เรื่องธรรมดาจ้า ขยันมั่ง มาก น้อยมั่ง ทำได้ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง ไม่ได้แปลกจ้า น้ำ หนูยังไม่ได้เป็น พระอรหันต์ จะให้มี สติ รู้ตัว อยู่ ทุกเมื่อได้ไง? 4 เท้า ยังรู้พลาด นักปรชญ์ ยังรู้พลั้ง ไอ้ 2 เท้า โด่ เด่ มันก็ ต้องเซกันไปบ้าง? แต่...ที่แน่ๆ ช่วงหลังมานี้ เราสังเกตุ ปัญหา ความทุกข์ ที่เคยเป็น หรือ มีมา มันใช้ เวลาอยู่กะเรา น้อยลง ทุกที่ Rolling Eyes จากที่เคย ทุกข์ร้อน เป็นวันๆ ในเรื่องเดียวกัน ตอนนี้ จะเป็นก็ ไม่ถึงวัน และ ทุกข์ น้อยลงๆ ทุกที เหลือเพียง ชั่วโมง Smile ต่อไปก็ โกรธ โลภ หลง งมงาย เหลือ ไม่ถึง ชั่วโมงละ นับนาทีได้เลย แสดงว่า เรา ดีขึ้น ทุกๆวัน โดย ไม่รู้ตัวไง? Wink ผู้มีปัญญา พึง ระวังคุ้มครอง รักษาจิต Rolling Eyes ทำอย่างไร? จึง จะอยู่อย่าง สุขใจ และ ไร้ทุกข์ cheers ฉนั้น ต้องคอยดู จิตใจ ตัวเอง ว่า มีอารมย์ อะไร เข้ามา นั่งทับหัวใจ รู้ทัน แล้วดู มันเฉยๆ จ้องดูมัน แต่ อย่าทำตามอารมย์ พอ เรารู้ทัน มันจะอาย แล้ว หายออกไปเองจ้า? อย่าเอาขี้หมา มารองนั่งทับหัวใจ ตัวเอง? ดูอารมย์ ที่เข้ามาในใจ แล้วมันจะออกไปเอง อารมย์ใหม่จะเข้ามาแทนที่ จนกว่า ใจมันจะเฉยๆ ไม่เหลืออะไรในใจ? ไม่ต้องไปมีความเห็น ชอบ หรือ ไม่ชอบ? santa cheers

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Mon Jul 25, 2011 4:11 pm

กราบขอบพระคุณค่ะลุงหมอRazz น้ำจะพยายามต่อไปค่ะ ที่ลุงหมอพูดมาจริงทุกอย่างเลยค่ะVery Happy แล้วโดนใจหนูมากค่ะCool เรื่องที่เกิดล่าสุดของหายค่ะ คิดแล้วเป็นเรื่องขี้หมาอย่างลุงหมอบอกค่ะ ปกติใช้เวลานานหลายวันค่ะNeutral แต่วันนั้นใช้เวลาไม่ถึงครึ่งชม.ค่ะcheers แค่คิดถึงคำสอนของลุงหมอเท่านั้นค่ะหายเลยค่ะcheers ลืมไปเลยมานึกได้อีกที ถามว่าเสียดายมั้ย เสียดายค่ะแต่ไม่ยึดติดแล้ว ดีใจจังค่ะที่ทำได้พัฒนาได้ขนาดนี้ทำให้มีกำลังใจค่ะbom drunken albino cherry king
    "ผู้มีปัญญา พึง ระวังคุ้มครอง รักษาจิต Rolling Eyes ทำอย่างไร? จึง จะอยู่อย่าง สุขใจ และ ไร้ทุกข์ cheers ฉนั้น ต้องคอยดู จิตใจ ตัวเอง ว่า มีอารมย์ อะไร เข้ามา นั่งทับหัวใจ รู้ทัน แล้วดู มันเฉยๆ จ้องดูมัน แต่ อย่าทำตามอารมย์ พอ เรารู้ทัน มันจะอาย แล้ว หายออกไปเองจ้า? อย่าเอาขี้หมา มารองนั่งทับหัวใจ ตัวเอง?ดูอารมย์ ที่เข้ามาในใจ แล้วมันจะออกไปเอง อารมย์ใหม่จะเข้ามาแทนที่ จนกว่า ใจมันจะเฉยๆ ไม่เหลืออะไรในใจ? ไม่ต้องไปมีความเห็น ชอบ หรือ ไม่ชอบ?" santa cheers [b]....น้ำจะจดจำคำสอนของลุงหมอค่ะ และจะพยายามต่อไปค่ะ Laughing Idea Laughing

[/b]
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Jul 26, 2011 2:17 am

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:กราบขอบพระคุณค่ะลุงหมอRazz น้ำจะพยายามต่อไปค่ะ ที่ลุงหมอพูดมาจริงทุกอย่างเลยค่ะVery Happy แล้วโดนใจหนูมากค่ะCool เรื่องที่เกิดล่าสุดของหายค่ะ คิดแล้วเป็นเรื่องขี้หมาอย่างลุงหมอบอกค่ะ ปกติใช้เวลานานหลายวันค่ะNeutral แต่วันนั้นใช้เวลาไม่ถึงครึ่งชม.ค่ะcheers แค่คิดถึงคำสอนของลุงหมอเท่านั้นค่ะหายเลยค่ะcheers ลืมไปเลยมานึกได้อีกที ถามว่าเสียดายมั้ย เสียดายค่ะแต่ไม่ยึดติดแล้ว ดีใจจังค่ะที่ทำได้พัฒนาได้ขนาดนี้ทำให้มีกำลังใจค่ะbom drunken albino cherry king
    "ผู้มีปัญญา พึง ระวังคุ้มครอง รักษาจิต Rolling Eyes ทำอย่างไร? จึง จะอยู่อย่าง สุขใจ และ ไร้ทุกข์ cheers ฉนั้น ต้องคอยดู จิตใจ ตัวเอง ว่า มีอารมย์ อะไร เข้ามา นั่งทับหัวใจ รู้ทัน แล้วดู มันเฉยๆ จ้องดูมัน แต่ อย่าทำตามอารมย์ พอ เรารู้ทัน มันจะอาย แล้ว หายออกไปเองจ้า? อย่าเอาขี้หมา มารองนั่งทับหัวใจ ตัวเอง?ดูอารมย์ ที่เข้ามาในใจ แล้วมันจะออกไปเอง อารมย์ใหม่จะเข้ามาแทนที่ จนกว่า ใจมันจะเฉยๆ ไม่เหลืออะไรในใจ? ไม่ต้องไปมีความเห็น ชอบ หรือ ไม่ชอบ?" santa cheers [b]....น้ำจะจดจำคำสอนของลุงหมอค่ะ และจะพยายามต่อไปค่ะ Laughing Idea Laughing

[/b]

Very Happy Laughing Smile จร้า ไม่มี ตำลง จำไว้ มีแต่ จะสูงขึ้น ดีขึ้นเองโดย ไม่รู้ตัว ของหาย ห้ามไม่ได้ มัน หายไปแล้ว ? ร้องให้ มัน ก็ไม่ย้อนกลับมาเองได้ นอกเสียจาก ..มันไม่หาย? มัน วนเวียน อยู่ในโลกนี้ละ? หายซะที่ใหน?555+ santa ลุงหมอ

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Tue Jul 26, 2011 12:41 pm

จร้า ไม่มี ตำลง จำไว้ มีแต่ จะสูงขึ้น ดีขึ้นเองโดย ไม่รู้ตัว ของหาย ห้ามไม่ได้ มัน หายไปแล้ว ? ร้องให้ มัน ก็ไม่ย้อนกลับมาเองได้ นอกเสียจาก ..มันไม่หาย? มัน วนเวียน อยู่ในโลกนี้ละ? หายซะที่ใหน?555+ santa ลุงหมอ

ค่ะลุงหมอ ก็แบ่งๆกันใช้เพราะของก็ยังใหม่อยู่ค่ะ..อิ..อิgeek tongue

ลุงหมอคะ น้ำลองนึกถึงเหตุการณ์ที่เคยทำให้ทุกข์ระทมนะคะSad เหมือนกับที่ลุงหมอบอกเลยค่ะ ใจมันจะเฉยๆ Neutral แต่ยังไม่ถึงขั้นไม่เหลืออะไรในใจค่ะแต่ก็เรียกว่าอยู่ลึกมากๆ น้ำจะไม่ไปขุดมันค่ะ เพราะแค่คิดถึงคำพูดลุงหมอว่า กรรม แค่นี้ยังทุกข์ไม่พอเหรอEmbarassed ทุกอย่างหยุดโดยอัตโนมัติค่ะWink เหมือนเราเป็นบุคคลที่3นั่งดูฉากนั้นอยู่แค่นั้นค่ะCool ผิดกับเมื่อก่อนที่จะฝึกปฎิบัติตามคำสอนของลุงหมอนะคะเราเข้าไปเล่นซ้ำไปซ้ำมาอย่างนั้นเป็นแผ่นเสียงตกร่องเลยค่ะpale กรรมอย่างที่ลุงหมอบอกจริงๆค่ะ Surprised ค่ะมีแต่สูงขึ้น ดีขึ้นcheers กราบขอบพระคุณลุงหมอที่คอยสั่งสอนและเป็นกำลังใจให้ค่ะSmile Very Happy
    Laughing Razz Wink drunken sunny albino cherry cheers king
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Tue Jul 26, 2011 2:27 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:จร้า ไม่มี ตำลง จำไว้ มีแต่ จะสูงขึ้น ดีขึ้นเองโดย ไม่รู้ตัว ของหาย ห้ามไม่ได้ มัน หายไปแล้ว ? ร้องให้ มัน ก็ไม่ย้อนกลับมาเองได้ นอกเสียจาก ..มันไม่หาย? มัน วนเวียน อยู่ในโลกนี้ละ? หายซะที่ใหน?555+ santa ลุงหมอ

ค่ะลุงหมอ ก็แบ่งๆกันใช้เพราะของก็ยังใหม่อยู่ค่ะ..อิ..อิgeek tongue

ลุงหมอคะ น้ำลองนึกถึงเหตุการณ์ที่เคยทำให้ทุกข์ระทมนะคะSad เหมือนกับที่ลุงหมอบอกเลยค่ะ ใจมันจะเฉยๆ Neutral แต่ยังไม่ถึงขั้นไม่เหลืออะไรในใจค่ะแต่ก็เรียกว่าอยู่ลึกมากๆ น้ำจะไม่ไปขุดมันค่ะ เพราะแค่คิดถึงคำพูดลุงหมอว่า กรรม แค่นี้ยังทุกข์ไม่พอเหรอEmbarassed ทุกอย่างหยุดโดยอัตโนมัติค่ะWink เหมือนเราเป็นบุคคลที่3นั่งดูฉากนั้นอยู่แค่นั้นค่ะCool ผิดกับเมื่อก่อนที่จะฝึกปฎิบัติตามคำสอนของลุงหมอนะคะเราเข้าไปเล่นซ้ำไปซ้ำมาอย่างนั้นเป็นแผ่นเสียงตกร่องเลยค่ะpale กรรมอย่างที่ลุงหมอบอกจริงๆค่ะ Surprised ค่ะมีแต่สูงขึ้น ดีขึ้นcheers กราบขอบพระคุณลุงหมอที่คอยสั่งสอนและเป็นกำลังใจให้ค่ะSmile Very Happy
    Laughing Razz Wink drunken sunny albino cherry cheers king
    Razz Laughing drunken sunny Sleep bom flower
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Jul 26, 2011 11:49 pm

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes อืม..? ใช้ได้เลยเรื่มแยกกาย ใจ และ แยกจิต ออกมาเป็นผู้ดูได้ละ เก่งจ้า ขึ้นชั้นได้ละเรา Very Happy คนเรา มักมองออกนอกตัว ธรรมมะ ของพระองค์ ให้มองเข้าหาตัว แบบมีสติ รู้อยู่ว่า ตนทำ และคิด อะไร? แบบใหน ควร ไม่ควร จะสุข ทุกข์ภายหลังหรือไม่? นี่ละ วิปัสนาเริ่มละ? ตัวจิต ที่ รู้อยู่ว่า ใจ คิด จะทำอะไร ดี เลว เรียกว่า มีสติ สัมปชัญญะ ละครับ คุณธรรม สุดท้าย ก็ อยู่ตรงนี้ นะครับ ของพระผู้มีคุณธรรมละจ้า ถ้า มีได้ทุกๆเมื่อ ก็ จะเป็น พระอรหันต์ นั่นเองจ้า sunny เรา จะ ร่วมเป็นผู้เล่นละครชีวิตร ต่อไป โดยให้โลกนี้ เขียนบทใ้ห้เล่น แบบอดีต? ที่แก้ใขไม่ได้ ไม่ต้องไปสนใจมัน เรื่องไร้ค่า กองทิ้งไปเลยแก้ใขไม่ได้ละชั่งมัน ชั่งไม่ได้ก็ ชั่งแม่งมัน 555+ หรือ จะเป็นผู้ดู เขียนบทเอง ก็ เลือกเอานิ แต่ อาจจะเผลอ เข้าไปเล่นละครกะเขาบ้าง ก็ ไม่ได้แปลกอะไร ก็ ในเมื่อเรา มิใช่ ปราชญ์ ผู้ลุโสดา อะระหันต์ ก็ ต้องมีพลาดบ้างงิ? เอาแค่ วันนี้ วินาทีนี้ ที่ทำได้ คิดได้ ทำของเรา ให้ดีที่สุด เท่านั้นพอจ้า " santa อย่าคำนึง ถึงอดีต ผ่านละแก้ใขไม่ได้ Smile อย่าดีดดิ้นกะ อณาคต ที่ยังมาไม่ถึงอาจ ไม่เป็นได้อย่างคิด Very Happy จงหมดจด ในแค่ ปัจจุบัน? " santa ลุงหมอ

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Wed Jul 27, 2011 3:43 pm

" santa อย่าคำนึง ถึงอดีต ผ่านละแก้ใขไม่ได้ Smile อย่าดีดดิ้นกะ อณาคต ที่ยังมาไม่ถึงอาจ ไม่เป็นได้อย่างคิด Very Happy จงหมดจด ในแค่ ปัจจุบัน? " santa ลุงหมอ[/size]

ลุงหมอคะ ประโยคเด็ดโดนใจน้ำอีกแล้วค่ะ Wink นับเป็นบุญของหนูโดยแท้ที่ได้รู้จักกับลุงหมอค่ะ Very Happy กรุณารักษาทั้งสุขภาพกาย - สุขภาพใจ Laughing ขอกราบขอบพระคุณลุงหมองามๆอีกครั้งค่ะRazz cheers sunny flower
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Jul 27, 2011 7:08 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:" santa อย่าคำนึง ถึงอดีต ผ่านละแก้ใขไม่ได้ Smile อย่าดีดดิ้นกะ อณาคต ที่ยังมาไม่ถึงอาจ ไม่เป็นได้อย่างคิด Very Happy จงหมดจด ในแค่ ปัจจุบัน? " santa ลุงหมอ[/size]

ลุงหมอคะ ประโยคเด็ดโดนใจน้ำอีกแล้วค่ะ Wink นับเป็นบุญของหนูโดยแท้ที่ได้รู้จักกับลุงหมอค่ะ Very Happy กรุณารักษาทั้งสุขภาพกาย - สุขภาพใจ Laughing ขอกราบขอบพระคุณลุงหมองามๆอีกครั้งค่ะRazz cheers sunny flower

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes เหอะๆๆ แล้ว มันจริงปะ? ทำปัจจุบันให้ ดีที่สุด มัน จะหยุดอดีต ขีดเส้น อณาคต จ้า santa

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Thu Jul 28, 2011 10:46 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:" santa อย่าคำนึง ถึงอดีต ผ่านละแก้ใขไม่ได้ Smile อย่าดีดดิ้นกะ อณาคต ที่ยังมาไม่ถึงอาจ ไม่เป็นได้อย่างคิด Very Happy จงหมดจด ในแค่ ปัจจุบัน? " santa ลุงหมอ[/size]

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes เหอะๆๆ แล้ว มันจริงปะ? ทำปัจจุบันให้ ดีที่สุด มัน จะหยุดอดีต ขีดเส้น อณาคต จ้า santa

สาธุค่ะRazz cheers Razz sunny sunny

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Wed Aug 10, 2011 1:58 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:

สาธุค่ะRazz cheers Razz sunny sunny

ลุงหมอคะsanta ทั้งหมดนี้คือที่เขาพูดกันว่า เป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน ใช่มั้ยคะsunny sunny sunny
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Aug 10, 2011 6:04 pm

Very Happy Laughing Smile ลุงหมอคะ ทั้งหมดนี้คือที่เขาพูดกันว่า เป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน ใช่มั้ยคะ ?

cheers Rolling Eyes Smile ใช่ละจ้า "ผู้มีปัญญา พึง ระวัง คุ้มครอง รักษาจิต" คือ มีสติ สัมปชัญญะ ให้ได้ทุกๆเมื่อนั่นเอง?
    santa

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Tue Aug 16, 2011 12:02 pm

ลุงหมอคะsanta ที่ลุงหมอบอกว่า "เมื่อ นั่งๆไป เมื่อย ชา? ไม่ต้องฝืนนั่งต่อ ค่อยๆคลายสมาธิให้ทั่วกาย เปลี่ยนอริยาบท เป็นยืน เดิน ก็ยังได้นะครับ แต่จะ ยังกำหนดรู้สมาธิต่อไป จนกว่าจะคลาย พักผ่อน ไม่มีการบังคับ ฝืน "Idea

น้ำลองทำแล้ว2ครั้งคะVery Happy เมื่อลืมตาแล้วยืน เดิน สมาธิจะไม่เหมือนตอนหลับตาค่ะคือจะมีสมาธิน้อยลงค่ะdrunken แล้วตอนเดินไม่ทราบว่าต้องกำหนดรับรู้ว่าก้าวเท้าไหนหรือเปล่าคะ น้ำกำหนดไม่ได้ค่ะเพราะสมาธิน้ำอยู่ที่พิจารณาสังขารค่ะ Rolling Eyes ตอนนี้น้ำไม่ได้พิจารณาแค่ 5 อย่างแล้วค่ะ แต่จะเป็นทุกอย่างในร่างกาย ทุกอย่างในโลกในจักรวาล ทุกอย่างมีเกิดมีดับจริงๆค่ะsunny ...ลุงหมอกรุณาเพิ่มเติมด้วยค่ะLaughing albino bom queen

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Aug 16, 2011 12:41 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะsanta ที่ลุงหมอบอกว่า "เมื่อ นั่งๆไป เมื่อย ชา? ไม่ต้องฝืนนั่งต่อ ค่อยๆคลายสมาธิให้ทั่วกาย เปลี่ยนอริยาบท เป็นยืน เดิน ก็ยังได้นะครับ แต่จะ ยังกำหนดรู้สมาธิต่อไป จนกว่าจะคลาย พักผ่อน ไม่มีการบังคับ ฝืน "Idea

น้ำลองทำแล้ว2ครั้งคะVery Happy เมื่อลืมตาแล้วยืน เดิน สมาธิจะไม่เหมือนตอนหลับตาค่ะคือจะมีสมาธิน้อยลงค่ะdrunken แล้วตอนเดินไม่ทราบว่าต้องกำหนดรับรู้ว่าก้าวเท้าไหนหรือเปล่าคะ น้ำกำหนดไม่ได้ค่ะเพราะสมาธิน้ำอยู่ที่พิจารณาสังขารค่ะ Rolling Eyes ตอนนี้น้ำไม่ได้พิจารณาแค่ 5 อย่างแล้วค่ะ แต่จะเป็นทุกอย่างในร่างกาย ทุกอย่างในโลกในจักรวาล ทุกอย่างมีเกิดมีดับจริงๆค่ะsunny ...ลุงหมอกรุณาเพิ่มเติมด้วยค่ะLaughing albino bom queen

Very Happy Laughing Smile เหอะๆๆๆ มนุษย์ ทุกๆ รูป นาม ? มักจะรู้ มอง ออกนอกตัว ตามธรรมชาติจิค Rolling Eyes จริงๆแล้ว พระองค์ สั่ง- สอน ให้ มองเข้าตัว กลับจากธรรมชาติมนุษย์ ที่รู้นอกตัว ? Mad กลับด้าน รู้ในตัว เปรียบเทียบ นอกตัว เช่น ปวด เมื่อย ที่กายที่เราอาศัย ไม่ใช่ กายเรา? affraid ถ้า กายเรา ทำไม่ ไม่ห้ามได้ดังใจ ? ไม่อยากปวด ห้ามปวด ห้ามไม่ได้? ทำไม ไม่ได้? ก็ ใหนว่า กายเรา ?ของเราต้องห้ามปวด เจ็บ ตาย ได้ซินะ เห็นรู้ ธรรมดาในกาย ก็จะรู้เห็น ธรรมดาโลก และ จักวารฬจ้า แต่ เป็น อจินไตร ( ไม่ควร คิด ไร้ค่า) มันเสียเวลาเปล่า santa ลุงหมอ

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Tue Aug 16, 2011 2:22 pm

สาธุค่ะ จริงด้วยค่ะ ลุงหมอก็เคยบอกให้มองเข้าตัว บางครั้งน้ำก็เหมือนจะคิดได้บางครั้งก็คิดไม่ได้ค่ะ แล้วทำไมลุงหมอบอกว่า"แต่ เป็น อจินไตร ( ไม่ควร คิด ไร้ค่า) มันเสียเวลาเปล่า santa ลุงหมอ " ล่ะคะ สำหรับบัวใต้น้ำอย่างน้ำยังคิดไม่ได้เลยค่ะ ถ้าตอนนี้น้ำคิดได้ก็ไม่น่าเสียเวลาค่ะ เพราะบัวน่าจะแตะพื้นน้ำแล้วนะคะแต่นี่ยังคิดไม่ได้ก็เลยน่าจะถือว่ายังอยู่ใต้น้ำอยู่เลยค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Aug 16, 2011 6:49 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:สาธุค่ะ จริงด้วยค่ะ ลุงหมอก็เคยบอกให้มองเข้าตัว บางครั้งน้ำก็เหมือนจะคิดได้บางครั้งก็คิดไม่ได้ค่ะ แล้วทำไมลุงหมอบอกว่า"แต่ เป็น อจินไตร ( ไม่ควร คิด ไร้ค่า) มันเสียเวลาเปล่า santa ลุงหมอ " ล่ะคะ สำหรับบัวใต้น้ำอย่างน้ำยังคิดไม่ได้เลยค่ะ ถ้าตอนนี้น้ำคิดได้ก็ไม่น่าเสียเวลาค่ะ เพราะบัวน่าจะแตะพื้นน้ำแล้วนะคะแต่นี่ยังคิดไม่ได้ก็เลยน่าจะถือว่ายังอยู่ใต้น้ำอยู่เลยค่ะ

Rolling Eyes Very Happy Smile santa อะจินไตร?... อะ *แปลว่าไม่ เป็นอุปสรรค จิน * จิ *จิตตัวรุ้ - เจตนา นะ *นาๆ ไตร * อันว่า 3 หมายถึง 3 โลกในจักวาฬเช่น มีดาว เท่าไร? โลกกะพระจันทร์ ห่างเท่าไร? เกิด มาอย่างไร ดับเมื่อไร?ฯลฯ รู้ไปไม่มีประโยชน์นั่นเอง? ไร้ค่า Smile ส่วน ความเห็น ว่าเป็บบัวเหนือน้ำ - ใต้น้ำ ก็ เป็น ทิฐิ สูง ต่ำ หนือ เสมอ กว่าเขา ก็ ไม่มีประโยชน์จ้า ? sunny พระองค์ให้รู้แค่ว่า คิดดี หรือเลว * ในธรรม หรือ นอกศีลธรรม* มีสติ หรือไม่* สมาธิ มีใหม ฟุ้งซ่าน รำคาญ * ไม่สงบ ก็ ทำให้รู้ให้สงบ* สมาธิไม่มีก็ ทำให้เกิด * มีน้อยก็ ทำให้มาก * รู้รอบในกองสังขาร ? ว่า ตวามปรุงแต่เกิดจาก วิตก วิจารย์ จาก ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ ?วิตกจาก สิ่งที่เกิดมาใน อดีต กระทบ ปัจจุบัน วิจารย์สิ่งที่ ยังไม่มีมาใน อณาคต เป็นต้น แค่นี้ก็ เอาให้ดีก่อนจ้า บังคับได้ใหม? เอาอะไร มาบังคับ อยากให้เป็น อย่างเดิมได้ใหม? santa

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Wed Aug 17, 2011 12:06 pm

[size=16]"พระองค์ให้รู้แค่ว่า คิดดี หรือเลว * ในธรรม หรือ นอกศีลธรรม* มีสติ หรือไม่* สมาธิ มีใหม ฟุ้งซ่าน รำคาญ * ไม่สงบ ก็ ทำให้รู้ให้สงบ* สมาธิไม่มีก็ ทำให้เกิด * มีน้อยก็ ทำให้มาก * รู้รอบในกองสังขาร ? ว่า ตวามปรุงแต่เกิดจาก วิตก วิจารย์ จาก ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ ?วิตกจาก สิ่งที่เกิดมาใน อดีต กระทบ ปัจจุบัน วิจารย์สิ่งที่ ยังไม่มีมาใน อณาคต เป็นต้น แค่นี้ก็ เอาให้ดีก่อนจ้า บังคับได้ใหม? เอาอะไร มาบังคับ อยากให้เป็น อย่างเดิมได้ใหม? "santa สาธุค่ะ น้ำหลงประเด็นเตลิดไปกันใหญ่ค่ะ ขอบพระคุณลุงหมอที่ดึงกลับมาค่ะ Laughing

"อย่าคำนึง ถึงอดีต ผ่านละแก้ใขไม่ได้ อย่าดีดดิ้นกะ อณาคต ที่ยังมาไม่ถึงอาจ ไม่เป็นได้อย่างคิด จงหมดจด ในแค่ ปัจจุบัน?"

[size=16]"ผู้มีปัญญา พึง ระวัง คุ้มครอง รักษาจิต" คือ มีสติ สัมปชัญญะ ให้ได้ทุกๆเมื่อนั่นเอง?" santa

Rolling Eyes Wink ที่จริงที่น้ำยึดถือปฎิบัติตามที่ลุงหมอสอนก็ถูกแล้วนะคะ ไม่กอดอดีต แต่ที่ผิดเอามาเป็นครูไม่ทำอีกแก้ไขให้ดี ทำปัจจุบันให้ดี มีสติ แล้วที่สำคัญไม่ดีดดิ้นกับอนาคต สามารถปล่อยวางได้โดยใช้เวลาไม่นานน้อยลงไปทุกทีเป็นแบบที่ลุงหมอบอกเลยค่ะ ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน มีแต่ความดีกับความเลวเท่านั้นที่ประดับไว้ในโลกาอย่างที่เค้าว่าไว้..ลาลุงหมอก่อนดีกว่าเจ้าค่า..(กลัวลุงหมอว่าเจ้าน้ำชักจะไปกันใหญ่แล้วค่า)[/size][/size]drunken sunny
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Aug 17, 2011 4:40 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:[size=16]"พระองค์ให้รู้แค่ว่า คิดดี หรือเลว * ในธรรม หรือ นอกศีลธรรม* มีสติ หรือไม่* สมาธิ มีใหม ฟุ้งซ่าน รำคาญ * ไม่สงบ ก็ ทำให้รู้ให้สงบ* สมาธิไม่มีก็ ทำให้เกิด * มีน้อยก็ ทำให้มาก * รู้รอบในกองสังขาร ? ว่า ตวามปรุงแต่เกิดจาก วิตก วิจารย์ จาก ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ ?วิตกจาก สิ่งที่เกิดมาใน อดีต กระทบ ปัจจุบัน วิจารย์สิ่งที่ ยังไม่มีมาใน อณาคต เป็นต้น แค่นี้ก็ เอาให้ดีก่อนจ้า บังคับได้ใหม? เอาอะไร มาบังคับ อยากให้เป็น อย่างเดิมได้ใหม? "santa สาธุค่ะ น้ำหลงประเด็นเตลิดไปกันใหญ่ค่ะ ขอบพระคุณลุงหมอที่ดึงกลับมาค่ะ Laughing

"อย่าคำนึง ถึงอดีต ผ่านละแก้ใขไม่ได้ อย่าดีดดิ้นกะ อณาคต ที่ยังมาไม่ถึงอาจ ไม่เป็นได้อย่างคิด จงหมดจด ในแค่ ปัจจุบัน?"

[size=16]"ผู้มีปัญญา พึง ระวัง คุ้มครอง รักษาจิต" คือ มีสติ สัมปชัญญะ ให้ได้ทุกๆเมื่อนั่นเอง?" santa

Rolling Eyes Wink ที่จริงที่น้ำยึดถือปฎิบัติตามที่ลุงหมอสอนก็ถูกแล้วนะคะ ไม่กอดอดีต แต่ที่ผิดเอามาเป็นครูไม่ทำอีกแก้ไขให้ดี ทำปัจจุบันให้ดี มีสติ แล้วที่สำคัญไม่ดีดดิ้นกับอนาคต สามารถปล่อยวางได้โดยใช้เวลาไม่นานน้อยลงไปทุกทีเป็นแบบที่ลุงหมอบอกเลยค่ะ ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน มีแต่ความดีกับความเลวเท่านั้นที่ประดับไว้ในโลกาอย่างที่เค้าว่าไว้..ลาลุงหมอก่อนดีกว่าเจ้าค่า..(กลัวลุงหมอว่าเจ้าน้ำชักจะไปกันใหญ่แล้วค่า)[/size][/size]drunken sunny

Very Happy Laughing Smile แค่ รู้ทัน ผิด ถูก ควร ไม่ควร แก้ใขให้ดีขึ้น สุดท้าย " ไม่ปล่อยความทุกข์ มานั่ง อยู่ในหัวใจ นานๆ เกินไป "โดยการทำงานทางกาย ทาง จิต ให้มากๆ ? cheers เค่นี้ก็ บัวปริ่มน้ำ ละจ้า กำลังจะพ้นน้ำ ตรงที่ "รู้จัก ทำความทุกข์ ให้หมดไปจากหัวใจ" จะทำไง ทุกข์ร้อนมากๆก็ หางานทำให้มากๆ ให้เหนื่อย เพลีย ไม่ยอม ดิ้นรนไปตามความทุกข์ ในหัวใจ มันเกิดได้ ก็ ดับได้เองครับ? santa

แก้ไขล่าสุดโดย ลุงหมอ เมื่อ Wed Aug 22, 2012 7:21 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Thu Aug 18, 2011 1:30 pm

กราบขอบพระคุณค่ะSmile นิวน้ำทุกข์ร้อนมาเดี๋ยวเดียวประเดี๋ยวก็ไปค่ะRazz ไม่มีที่ให้อยู่แล้วค่ะ สบายใจค่ะcheers
    ajansirinapa

กำลังศึกษาค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ajansirinapa on Wed Aug 22, 2012 12:39 am

กำลังศึกษาค่ะ
    เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง
    คงต้องพยายามอ่าน บ่อยๆ
    ในทุกๆคำตอบของคุณลุงหมอ
    รับรู้ได้ถึงความเมตตา
    ที่มีแทรกอยู่ในทุกประโยคของคำสอน
    ถึงอย่างไรก็ตาม
    ที่ทราบแน่ๆ คือ อ่านแล้วอิ่มใจค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Aug 22, 2012 7:29 pm

ajansirinapa พิมพ์ว่า:กำลังศึกษาค่ะ
    เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง
    คงต้องพยายามอ่าน บ่อยๆ
    ในทุกๆคำตอบของคุณลุงหมอ
    รับรู้ได้ถึงความเมตตา
    ที่มีแทรกอยู่ในทุกประโยคของคำสอน
    ถึงอย่างไรก็ตาม
    ที่ทราบแน่ๆ คือ อ่านแล้วอิ่มใจค่ะ

Laughing Very Happy Smile cheers Rolling Eyes Wink Wink Wink geek cherry santa ลุงหมอ

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Wed Sep 05, 2012 3:37 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:[size=16]"พระองค์ให้รู้แค่ว่า คิดดี หรือเลว * ในธรรม หรือ นอกศีลธรรม* มีสติ หรือไม่* สมาธิ มีใหม ฟุ้งซ่าน รำคาญ * ไม่สงบ ก็ ทำให้รู้ให้สงบ* สมาธิไม่มีก็ ทำให้เกิด * มีน้อยก็ ทำให้มาก * รู้รอบในกองสังขาร ? ว่า ตวามปรุงแต่เกิดจาก วิตก วิจารย์ จาก ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ ?วิตกจาก สิ่งที่เกิดมาใน อดีต กระทบ ปัจจุบัน วิจารย์สิ่งที่ ยังไม่มีมาใน อณาคต เป็นต้น แค่นี้ก็ เอาให้ดีก่อนจ้า บังคับได้ใหม? เอาอะไร มาบังคับ อยากให้เป็น อย่างเดิมได้ใหม? "santa สาธุค่ะ น้ำหลงประเด็นเตลิดไปกันใหญ่ค่ะ ขอบพระคุณลุงหมอที่ดึงกลับมาค่ะ Laughing

Very Happy Laughing Smile แค่ รู้ทัน ผิด ถูก ควร ไม่ควร แก้ใขให้ดีขึ้น สุดท้าย " ไม่ปล่อยความทุกข์ มานั่ง อยู่ในหัวใจ นานๆ เกินไป "โดยการทำงานทางกาย ทาง จิต ให้มากๆ ? cheers เค่นี้ก็ บัวปริ่มน้ำ ละจ้า กำลังจะพ้นน้ำ ตรงที่ "รู้จัก ทำความทุกข์ ให้หมดไปจากหัวใจ" จะทำไง ทุกข์ร้อนมากๆก็ หางานทำให้มากๆ ให้เหนื่อย เพลีย ไม่ยอม ดิ้นรนไปตามความทุกข์ ในหัวใจ มันเกิดได้ ก็ ดับได้เองครับ? santa

กราบสวัสดีค่ะลุงหมอ เมื่อว่างน้ำชอบเข้ามาอ่านทบทวนค่ะ เนื่องจากนานไปอาจจะหลงลืมคำสอนบางช่วงบางตอนค่ะ แล้วอีกอย่างค่ะ การอ่านซ้ำไปซ้ำมาทำให้เข้าใจยิ่งขึ้นค่ะ คำสอนของลุงหมออ่านแล้วไม่มีเบื่อเลยค่ะ กราบขอบพระคุณลุงหมออีกครั้งค่ะ

เวลาขณะนี้ Sat Sep 22, 2018 12:08 pm