สนทนาธรรม ปรึกษา หารือกันนิ

Share
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: สนทนาธรรม ปรึกษา หารือกันนิ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Sep 07, 2012 11:47 am

Shocked Rolling Eyes flower กราบสวัสดีค่ะลุงหมอ เมื่อว่างน้ำชอบเข้ามาอ่านทบทวนค่ะ เนื่องจากนานไปอาจจะหลงลืมคำสอนบางช่วงบางตอนค่ะ แล้วอีกอย่างค่ะ การอ่านซ้ำไปซ้ำมาทำให้เข้าใจยิ่งขึ้นค่ะ คำสอนของลุงหมออ่านแล้วไม่มีเบื่อเลยค่ะ กราบขอบพระคุณลุงหมออีกครั้งค่ะ queen

farao sunny geek ค ความเจริญ ในธรรม ไม่มีการลดน้อย หรือ ถอยลงนะ? Wink มีแต่จะ ละเอียด หรือ ลึกซึ้ง ยิ่งๆ ขึ้นไป cheers ความสงบ ละเอียดอ่อน แง่มุม ใน ธรรมที่เรา กลับมามอง คิด พิจาราณา ในเรื่องเดียวกัน ความเข้าใจ มีแต่ สูงขึ้น ละเอียดขึ้น? geek บางครัง รู้สึกว่า เรา คิดพิจาราณาธรรม ที่ผ่านมา ทำไม หยาบจัง?

jocolor แต่สิ่งที่เราคิดว่า ความทุขข์ ที่ผ่านมา เคยขจัดออกไปแล้วจาก หัวใจ ทำไม มันจึงพู ขึ้นมาให้เป็นทุกข์ ได้อีก? อนิจัง เอาไป ไว้ใหน ความ ไม่แน่นอน ทนอยู่อย่างเดิม ไม่ได้? เป็นกฏไตรลักษณ์ ย่อม เปลี่ยนแปลงไป geek น้ำหนัก ความทุกข์ ใหม่ เขา มีน้ำหนักมากกว่าเดิม หรือ รุนแรง " น้ำ โดนลมพัด ยังกระเพื่อม เป็นคลื่น? " แล้วจิต ที่อ่อนไหว ต่อการกระทบรู้ จะไม่ กระเพื่อมบ้าง เชียวหรือ? geek โถ ๆ ๆ ๆ แค่ อาการของจิต เขา กำลังกินอารมย์ ถูกอารมย์ ปรุงแต่ง? ก้อนหิน ก้อนดิน โดนแดดส่องนานๆ ร้อน เราไม่ไปจับต้อง ก็ ไม่ร้อน? อย่าไปยุ่งกะเขา นั่งดู เฉยๆ ดูธรรมชาติจิต ที่โดนกระทบ ร้อน เย็น ชอบ ไม่ชอบ ไม่ต้องไปช่วยคิด วิจารย์ นิ่งดูอย่างสงบ จะสยบความเครื่อนไหวของ จิตเอง เกิด ที่จิต ก็จะ ดับที่จิต? ร้อนเพราะอารมย์ปรุงแต่งจิต ที่สุด เขาสงบ เย็นเอง sunny มาได้ ก็ไปได้ ไม่เกิน 1 ช.ม. จิตจะเปลี่ยน ไปกินอารมย์อื่นต่อ ไปเอง? ธรรมชาติของเขา เรา ไปรู้ ไปยุ่งกะ เขาเอง? geek santa ลุงหมอ

น้ำ เย็นใจ
    สมาชิกทั่วไป

Re: สนทนาธรรม ปรึกษา หารือกันนิ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Fri Sep 07, 2012 2:19 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Shocked Rolling Eyes flower กราบสวัสดีค่ะลุงหมอ เมื่อว่างน้ำชอบเข้ามาอ่านทบทวนค่ะ เนื่องจากนานไปอาจจะหลงลืมคำสอนบางช่วงบางตอนค่ะ แล้วอีกอย่างค่ะ การอ่านซ้ำไปซ้ำมาทำให้เข้าใจยิ่งขึ้นค่ะ คำสอนของลุงหมออ่านแล้วไม่มีเบื่อเลยค่ะ กราบขอบพระคุณลุงหมออีกครั้งค่ะ queen

farao sunny geek ค ความเจริญ ในธรรม ไม่มีการลดน้อย หรือ ถอยลงนะ? Wink มีแต่จะ ละเอียด หรือ ลึกซึ้ง ยิ่งๆ ขึ้นไป cheers ความสงบ ละเอียดอ่อน แง่มุม ใน ธรรมที่เรา กลับมามอง คิด พิจาราณา ในเรื่องเดียวกัน ความเข้าใจ มีแต่ สูงขึ้น ละเอียดขึ้น? geek บางครัง รู้สึกว่า เรา คิดพิจาราณาธรรม ที่ผ่านมา ทำไม หยาบจัง?

jocolor แต่สิ่งที่เราคิดว่า ความทุขข์ ที่ผ่านมา เคยขจัดออกไปแล้วจาก หัวใจ ทำไม มันจึงพู ขึ้นมาให้เป็นทุกข์ ได้อีก? อนิจัง เอาไป ไว้ใหน ความ ไม่แน่นอน ทนอยู่อย่างเดิม ไม่ได้? เป็นกฏไตรลักษณ์ ย่อม เปลี่ยนแปลงไป geek น้ำหนัก ความทุกข์ ใหม่ เขา มีน้ำหนักมากกว่าเดิม หรือ รุนแรง " น้ำ โดนลมพัด ยังกระเพื่อม เป็นคลื่น? " แล้วจิต ที่อ่อนไหว ต่อการกระทบรู้ จะไม่ กระเพื่อมบ้าง เชียวหรือ? geek โถ ๆ ๆ ๆ แค่ อาการของจิต เขา กำลังกินอารมย์ ถูกอารมย์ ปรุงแต่ง? ก้อนหิน ก้อนดิน โดนแดดส่องนานๆ ร้อน เราไม่ไปจับต้อง ก็ ไม่ร้อน? อย่าไปยุ่งกะเขา นั่งดู เฉยๆ ดูธรรมชาติจิต ที่โดนกระทบ ร้อน เย็น ชอบ ไม่ชอบ ไม่ต้องไปช่วยคิด วิจารย์ นิ่งดูอย่างสงบ จะสยบความเครื่อนไหวของ จิตเอง เกิด ที่จิต ก็จะ ดับที่จิต? ร้อนเพราะอารมย์ปรุงแต่งจิต ที่สุด เขาสงบ เย็นเอง sunny มาได้ ก็ไปได้ ไม่เกิน 1 ช.ม. จิตจะเปลี่ยน ไปกินอารมย์อื่นต่อ ไปเอง? ธรรมชาติของเขา เรา ไปรู้ ไปยุ่งกะ เขาเอง? geek santa ลุงหมอ
    สาธุค่ะ Very Happy จริงๆด้วยค่ะ ที่ยุ่งเหยิงกันทุกวันนี้ เพราะเราไปยุ่ง ไปช่วยคิด วิจารณ์น่ะค่ะ Twisted Evil
    วันนีั น้ำได้วจีเด็ดอีกแล้วค่ะ cheers "นิ่งดูอย่างสงบ จะสยบความเคลื่อนไหวของ จิตเอง เกิด ที่จิต ก็จะ ดับที่จิต?" เอาไว้เตือนใจได้เป็นอย่างดีค่ะ กราบขอบพระคุณค่ะ sunny albino queen
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Fri Sep 07, 2012 2:47 pm

" น้ำ โดนลมพัด ยังกระเพื่อม เป็นคลื่น? " แล้วจิต ที่อ่อนไหว ต่อการกระทบรู้ จะไม่ กระเพื่อมบ้าง เชียวหรือ?
    เป๊ะเลย เจ้าค่ะ ทำไงเจ้าค่ะจะได้จิตใจเข็มแข็ง ไม่ใจอ่อนช่วยเหลือเขาง่ายๆ โดนหลอกบ่อยจังเลยเจ้าค่ะ เพราะจิตอ่อน ใจอ่อน นี้หล่ะเจ้าค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Sep 08, 2012 12:03 am

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: " น้ำ โดนลมพัด ยังกระเพื่อม เป็นคลื่น? " แล้วจิต ที่อ่อนไหว ต่อการกระทบรู้ จะไม่ กระเพื่อมบ้าง เชียวหรือ?
    เป๊ะเลย เจ้าค่ะ ทำไงเจ้าค่ะจะได้จิตใจเข็มแข็ง ไม่ใจอ่อนช่วยเหลือเขาง่ายๆ โดนหลอกบ่อยจังเลยเจ้าค่ะ เพราะจิตอ่อน ใจอ่อน นี้หล่ะเจ้าค่ะ

Shocked Rolling Eyes Wink คงกรรมเก่านะ หลอกเขามามาก กรรมเลยพาให้เรา หลงเชื่อเขาโดยง่าย? affraid แบบนี้ หลอกให้รวยซะ ให้เข็ด ไปปลูกมะนาวแป้นไป ปลูกในวงบ่อซีเมนต์ หรือ ใช้ถุงขยะดำๆใหญ่ๆ ทำถุงปลูกแทนกระถางบังคับน้ำ ให้ออกดอก เดิอนตุลา แก่ มีนา เมษา ใส่ปุ๋ยพลอยเพชร สัก1ไร่ ปีเดียว ได้เงินแสนคืน กลัวเดือดร้อน ก็ อย่าให้เงินใครยืมไปจ้า อย่าที่บอก ให้เขาไปเลย ไม่ต้องเอาคืนจะได้ไม่กล้า ให้ได้มากๆอีก? Rolling Eyes สงสัยรวยมาก Wink มีให้หลอก? geek ลุงหมอ
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Sat Sep 08, 2012 5:54 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: " น้ำ โดนลมพัด ยังกระเพื่อม เป็นคลื่น? " แล้วจิต ที่อ่อนไหว ต่อการกระทบรู้ จะไม่ กระเพื่อมบ้าง เชียวหรือ?

Shocked Rolling Eyes Wink คงกรรมเก่านะ หลอกเขามามาก กรรมเลยพาให้เรา หลงเชื่อเขาโดยง่าย? affraid แบบนี้ หลอกให้รวยซะ ให้เข็ด ไปปลูกมะนาวแป้นไป ปลูกในวงบ่อซีเมนต์ หรือ ใช้ถุงขยะดำๆใหญ่ๆ ทำถุงปลูกแทนกระถางบังคับน้ำ ให้ออกดอก เดิอนตุลา แก่ มีนา เมษา ใส่ปุ๋ยพลอยเพชร สัก1ไร่ ปีเดียว ได้เงินแสนคืน กลัวเดือดร้อน ก็ อย่าให้เงินใครยืมไปจ้า อย่าที่บอก ให้เขาไปเลย ไม่ต้องเอาคืนจะได้ไม่กล้า ให้ได้มากๆอีก? Rolling Eyes สงสัยรวยมาก Wink มีให้หลอก? geek ลุงหมอ
    flower cheers :อึมโดนเนบสะมั้ง Shocked Shocked คงสุขใจไปนานเนอะเรา ควจะเป็นกรรมเก่าจริงๆเจ้าค่ะเจ้ากรรมนายเวร อ่ะ ชาตินี้ขอใช้กรรมเก่าให้หมดล่ะกัน หากเกิดชาติหน้าฉันใดจะได้สุขกะเขาบ้าง แอบไปรักษาแผลใจและเตรียมดินปลูกมะนาวดีก่าเนอะเรา น้ำหมักไม่พอก็หมอบคลานไปหาลุงหมอละกัน อย่าลืมช่วยศิษย์ตัวน้อยนี่ด้วยนะเจ้าค่ะ albino
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sun Sep 09, 2012 1:18 am

Very Happy Rolling Eyes Wink ทำจริงๆ จะขน พลอยเพชร ไปให้เอ้า cheers tongue santa ลุงหมอ
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Sun Sep 09, 2012 5:35 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Rolling Eyes Wink ทำจริงๆ จะขน พลอยเพชร ไปให้เอ้า cheers tongue santa ลุงหมอ
    ลุงหมอ santa เจ้าขาอู๊ดดี้อยากลงมือทำ ผักหวานป่าเจ้าค่ะ อ่ะปลูกมะนาวด้วยก็ได้ อึม ดูแล้วหากทำได้คงมีความสุขเนอะ ที่มีแล้วก็ต้นมะขามเทศ มะม่วง พุทธา กล้วย เชอรี่ อย่างละนิดละหน่อยเจ้าค่ะเพราะดินยังไม่ดีสักเท่าไร อู๊ดดี้เอาพลอยเพชรที่มีปัญหานำไปผสมน้ำรดต้นไม้เจ้าค่ะ อีกสักหน่อยจะไปดูผลงานเจ้าค่ะ อย่างไรอาจรบกวนพลอยเพชรลุงหมอเจ้าค่ flower
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sun Sep 09, 2012 7:55 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Rolling Eyes Wink ทำจริงๆ จะขน พลอยเพชร ไปให้เอ้า cheers tongue santa ลุงหมอ
    ลุงหมอ santa เจ้าขาอู๊ดดี้อยากลงมือทำ ผักหวานป่าเจ้าค่ะ อ่ะปลูกมะนาวด้วยก็ได้ อึม ดูแล้วหากทำได้คงมีความสุขเนอะ ที่มีแล้วก็ต้นมะขามเทศ มะม่วง พุทธา กล้วย เชอรี่ อย่างละนิดละหน่อยเจ้าค่ะเพราะดินยังไม่ดีสักเท่าไร อู๊ดดี้เอาพลอยเพชรที่มีปัญหานำไปผสมน้ำรดต้นไม้เจ้าค่ะ อีกสักหน่อยจะไปดูผลงานเจ้าค่ะ อย่างไรอาจรบกวนพลอยเพชรลุงหมอเจ้าค่ flower

Very Happy Laughing Rolling Eyes ผักหวานก็ดี ถ้ามีเวลาดูแล และ ส่งตลาด ปลูกเรียง เป็นแถวๆ เดินท่อน้ำหยด มีรถพรวนดินน้อยๆ เครื่องเบนซีน ทำพ่วง 2 ล้อ แบบเบนเฮอร์ นั่งขับ ไม่ต้องเดินตาม จะได้ไม่ต้องทำหญ้า พรวน ไถ แหวก ยกร่อง?ทำได้ จะ เบาแรง ไกลตลาดก็ วิ่งส่งตลาดเช้าเลย? เท่ย์ ดีออก? ตลาด เรื่องสำคัญ ทำ ที่เขาอยากได้ ไม่ใช่ ที่เรา อยากจะทำ สวนมะละกอ ก็ได้ละ ง่ายๆ ถ้า น้ำไม่ท่วม ไถยกร่อง 6 เดือนได้ลูก ปลูกทิ้งๆ ต้นละ 30-40 ลูก ห่าง 3เมตร มีน้ำหมักฉีดพ่น สบาย ไม่มีโรครา รากเน่า ลูกละ 1 บาท เก็บได้ 3 ปี ปลูกใหม่ geek อยู่ได้ละ ? สงสัย ต้องตั้งหน้ากระทู้ใหม่ละ "หมวดทำมา หาไว้กิน?" 5555 cheers santa ลุงหมอ
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Sun Sep 09, 2012 8:43 pm

Very Happy Laughing Rolling Eyes ผักหวานก็ดี ถ้ามีเวลาดูแล และ ส่งตลาด ปลูกเรียง เป็นแถวๆ เดินท่อน้ำหยด มีรถพรวนดินน้อยๆ เครื่องเบนซีน ทำพ่วง 2 ล้อ แบบเบนเฮอร์ นั่งขับ ไม่ต้องเดินตาม จะได้ไม่ต้องทำหญ้า พรวน ไถ แหวก ยกร่อง?ทำได้ จะ เบาแรง ไกลตลาดก็ วิ่งส่งตลาดเช้าเลย? เท่ย์ ดีออก? ตลาด เรื่องสำคัญ ทำ ที่เขาอยากได้ ไม่ใช่ ที่เรา อยากจะทำ สวนมะละกอ ก็ได้ละ ง่ายๆ ถ้า น้ำไม่ท่วม ไถยกร่อง 6 เดือนได้ลูก ปลูกทิ้งๆ ต้นละ 30-40 ลูก ห่าง 3เมตร มีน้ำหมักฉีดพ่น สบาย ไม่มีโรครา รากเน่า ลูกละ 1 บาท เก็บได้ 3 ปี ปลูกใหม่ geek อยู่ได้ละ ? สงสัย ต้องตั้งหน้ากระทู้ใหม่ละ "หมวดทำมา หาไว้กิน?" 5555 cheers santa ลุงหมอ
    lol!
    เย้ cheers ก็เข้าท่านะเจ้าค่ะ เพราะเรามีน้ำหมักเป็นปุ๋ยธรรมชาติไม่มีสารเคมีเนอะ อึม]"หมวดทำมา หาไว้กิน?" cheers cheers แต่อึอ ฮือที่ลุงหมอบอกหลักการ การทำเครื่องมือทุ่นแรงอ่ะค่ะ ช่างเกินความสามารถเจ้าอู๊ดดี้มันจังเย้ Shocked หากทำได้ก็ อึม ชอบ ชอบ เจ้าค่ะ flower albino
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Sep 11, 2012 7:24 pm

lol!
    เย้ cheers ก็เข้าท่านะเจ้าค่ะ เพราะเรามีน้ำหมักเป็นปุ๋ยธรรมชาติไม่มีสารเคมีเนอะ อึม]"หมวดทำมา หาไว้กิน?" cheers cheers แต่อึอ ฮือที่ลุงหมอบอกหลักการ การทำเครื่องมือทุ่นแรงอ่ะค่ะ ช่างเกินความสามารถเจ้าอู๊ดดี้มันจังเย้ Shocked หากทำได้ก็ อึม ชอบ ชอบ เจ้าค่ะ flower albino

Very Happy Laughing Rolling Eyes เขามีรถไถ พรวนดิน ยกร่อง เดินตาม ขนาดเล็กเบนซิน ขายนะครับ มือ 2 ญี่ปุ่นก็ดี เบาแรงเด็ก ผู้หญิง ขับขี่ บังคับได้? เดินหน้า ถอยหลังได้ ลงทุน สัก 2 หมื่น ทำได้หมด พ่วง ลากจุงได้อีกนะ? ไม่ต้องรอ แรงงาน เดินตามร่อง ใส่ปุ๋ย พรวนดิน ทำหญ้า ยกร่อง ลากถังฉีดพ่นปุ๋ย cheers ค่อยๆทำ ค่อยใช้ สบายเล้ย? geek ญีปุน ค่าแรงแพง เขาจึง ใช้เครื่อง มากกว่า แรงงานคน เหลือแต่ ตอนเด็ดผลไม้ใช้คน Rolling Eyes Wink หรือเก็บ เกี่ยว ก็ ยังเครื่อง อยู่ดี ลองๆเข้า คูลเกิล ดู พิมพ์คำว่า "รถไถ พรวนดิน ยกร่อง เดินตาม" มีให้ดูจ้าcheers santa

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Tue Nov 13, 2012 3:55 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะลุงหมอRazz Razz

ตอนนี้น้ำรู้สึกว่า จะเกิดปัญญาบ้างแล้วค่ะ cheers การพิจารณาสังขารทำให้ได้คิดว่าขนาดสิ่งที่อยู่ในตัวเรายังไม่ใช่ของเรา ทุกสิ่งทุกอย่างไม่ใช่ของเรา แล้วเราจะยึดถือยึดติดทำไมWink rabbit
    การที่ลุงหมอสอนว่า " ชีวิต ไม่ใช่ข้าวห่อ ที่จะขอสั่งได้ดังใจ?" ถ้ายังทุกข์ใจไม่พอจะซ้ำเติมตัวเองอีกหรือ? โดยการมานั่งคิดถึงความผิดหวัง กรรม?เก็บทุกข์ไว้ทำไม? affraid ตอนอ่านก็เข้าใจค่ะ ทราบทุกอย่าง แต่ทำไม่ได้ค่ะ No แต่ตอนนี้เข้าใจลึกซึ้งและทำได้ด้วยค่ะWink cyclops ตอนนี้น้ำสงบและสบายใจมาก เมื่อเราปล่อยวางได้ทุกอย่างก็เบาค่ะdrunken แม้จะยังไม่เต็มร้อยก็ตามแต่ก็สามารถปล่อยได้เร็วขึ้นค่ะ น้ำจะพยายามฝึกต่อไปค่ะ แม้จะเป็นอย่างที่ลุงหมอบอกว่า"เดินมั่ง นั่งมั่ง? เข้าร่มไม้ข้างทาง? ชมนก ชมไม้" ก็ตามค่ะ ....ว่าแต่ทำไมลุงหมอทราบล่ะคะว่า มีเดินมั่ง นั่งบ้าง เข้าร่มชมนกชมไม้ลันล้าบ้าง ล่ะคะ...อิ..อิSleep bom albino sunny cherry king

Smile Very Happy Laughing Rolling Eyes เรื่องธรรมดา แค่นี้ไม่รู้ จะเป็น ลุงหมอ พ่อมดขาว ได้อย่างไร? น่าน แค่เรื่องธรรมดาจ้า ขยันมั่ง มาก น้อยมั่ง ทำได้ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง ไม่ได้แปลกจ้า น้ำ หนูยังไม่ได้เป็น พระอรหันต์ จะให้มี สติ รู้ตัว อยู่ ทุกเมื่อได้ไง? 4 เท้า ยังรู้พลาด นักปรชญ์ ยังรู้พลั้ง ไอ้ 2 เท้า โด่ เด่ มันก็ ต้องเซกันไปบ้าง? แต่...ที่แน่ๆ ช่วงหลังมานี้ เราสังเกตุ ปัญหา ความทุกข์ ที่เคยเป็น หรือ มีมา มันใช้ เวลาอยู่กะเรา น้อยลง ทุกที่ Rolling Eyes จากที่เคย ทุกข์ร้อน เป็นวันๆ ในเรื่องเดียวกัน ตอนนี้ จะเป็นก็ ไม่ถึงวัน และ ทุกข์ น้อยลงๆ ทุกที เหลือเพียง ชั่วโมง Smile ต่อไปก็ โกรธ โลภ หลง งมงาย เหลือ ไม่ถึง ชั่วโมงละ นับนาทีได้เลย แสดงว่า เรา ดีขึ้น ทุกๆวัน โดย ไม่รู้ตัวไง? Wink ผู้มีปัญญา พึง ระวังคุ้มครอง รักษาจิต Rolling Eyes ทำอย่างไร? จึง จะอยู่อย่าง สุขใจ และ ไร้ทุกข์ cheers ฉนั้น ต้องคอยดู จิตใจ ตัวเอง ว่า มีอารมย์ อะไร เข้ามา นั่งทับหัวใจ รู้ทัน แล้วดู มันเฉยๆ จ้องดูมัน แต่ อย่าทำตามอารมย์ พอ เรารู้ทัน มันจะอาย แล้ว หายออกไปเองจ้า? อย่าเอาขี้หมา มารองนั่งทับหัวใจ ตัวเอง? ดูอารมย์ ที่เข้ามาในใจ แล้วมันจะออกไปเอง อารมย์ใหม่จะเข้ามาแทนที่ จนกว่า ใจมันจะเฉยๆ ไม่เหลืออะไรในใจ? ไม่ต้องไปมีความเห็น ชอบ หรือ ไม่ชอบ? santa cheers

กราบสวัสดีค่ะลุงหมอ
    วันนี้น้ำต้องเข้ามาทบทวนกระทู้นี้ใหม่ทั้งหมดค่ะ การที่เราขาดจากการฝึกปฎิบัติ เมื่อเกิดอาการจิตตก(มาก) Sad ไม่สามารถดึงขึ้นมาได้ภายในเวลาอันน้อยนิด เวลาผ่านไปหลายวันเหมือนจะดึงได้แล้วก็เหมือนเดิม เมื่อดึงได้แล้วก็ไม่สุดแล้วก็ค่อยๆหย่อนลงมาอีก แต่น้ำกำลังพยามยามอยู่ค่ะ แต่ก็ต้องขอบคุณเหตุการณ์ครั้งนี้ที่ทำให้เรารู้ตัวว่าเราหย่อนยานจากการฝึก หลงคิดว่ายังทำได้อยู่ ก่อนเผชิญเหตุการณ์ยังคิดว่าไม่กลัวหรอก เพราะคุ้มครองจิตได้อยู่แล้ว ..น้ำตั้งอยู่ในความประมาทจริงๆค่ะ Crying or Very sad ..ลุงหมอช่วยฉุดหนูขึ้นอีกแรงด้วยค่ะ Neutral กราบขอบพระคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Nov 13, 2012 4:27 pm

flower กราบสวัสดีค่ะลุงหมอ
    วันนี้น้ำต้องเข้ามาทบทวนกระทู้นี้ใหม่ทั้งหมดค่ะ การที่เราขาดจากการฝึกปฎิบัติ เมื่อเกิดอาการจิตตก(มาก) ไม่สามารถดึงขึ้นมาได้ภายในเวลาอันน้อยนิด เวลาผ่านไปหลายวันเหมือนจะดึงได้แล้วก็เหมือนเดิม เมื่อดึงได้แล้วก็ไม่สุดแล้วก็ค่อยๆหย่อนลงมาอีก แต่น้ำกำลังพยามยามอยู่ค่ะ แต่ก็ต้องขอบคุณเหตุการณ์ครั้งนี้ที่ทำให้เรารู้ตัวว่าเราหย่อนยานจากการฝึก หลงคิดว่ายังทำได้อยู่ ก่อนเผชิญเหตุการณ์ยังคิดว่าไม่กลัวหรอก เพราะคุ้มครองจิตได้อยู่แล้ว ..น้ำตั้งอยู่ในความประมาทจริงๆค่ะ ..ลุงหมอช่วยฉุดหนูขึ้นอีกแรงด้วยค่ะ กราบขอบพระคุณค่ะ? queen

farao geek Smile ผู้มีปัญญา พึง ระวังคุ้มครอง รักษาจิต? สมาธิน้อย ก็ สั่นไหวไปกับอารมย์ ที่กระทบ มันมาแรง เราก็ สะเทือนแรงตาม ไม่ได้แปลก อะไรเลย? ดูจิตมัน แสดงอาการ ที่ถูกอารมย์กระทบซิ แล้วอย่าไปยุ่งกะมัน แค่รู้ว่า มันสั่นไหว? เพราะรองรับตัวรู้ แผ่นดินสะเทือน แล้วนิ่ง? Rolling Eyes น้ำในสระ พริ้ว สั่นไหวแต่ผิวน้ำ แต่ น้ำในสระ ยังนิ่งกระเพื่อมเป็นปกติ Wink ไม่ได้ใหลตาม ลมที่กระทบ? ทนและนิ่ง ไม่ใหลตามลม หรือ อารมย์ อนิจัง ทุกขัง อนัตตา เอาไปไว้ใหนละ จะให้นิ่ง แบบเดิม ได้ไง ย่อมต้อง เปลื่ยนแปลงไป? แค่ กระทบรู้เองนิ ก็ แค่รู้ เราเลยตัวรู้ไปละ ไป ชอบ ไม่ชอบ? ก็ วุ่นกันใหญ่แค่รู้ ชอบไม่ชอบ พอละอย่าเลยรู้จ้า? cheers geek santa ลุงหมอ

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Wed Nov 14, 2012 1:04 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: flower กราบสวัสดีค่ะลุงหมอ
    วันนี้น้ำต้องเข้ามาทบทวนกระทู้นี้ใหม่ทั้งหมดค่ะ การที่เราขาดจากการฝึกปฎิบัติ เมื่อเกิดอาการจิตตก(มาก) ไม่สามารถดึงขึ้นมาได้ภายในเวลาอันน้อยนิด เวลาผ่านไปหลายวันเหมือนจะดึงได้แล้วก็เหมือนเดิม เมื่อดึงได้แล้วก็ไม่สุดแล้วก็ค่อยๆหย่อนลงมาอีก แต่น้ำกำลังพยามยามอยู่ค่ะ แต่ก็ต้องขอบคุณเหตุการณ์ครั้งนี้ที่ทำให้เรารู้ตัวว่าเราหย่อนยานจากการฝึก หลงคิดว่ายังทำได้อยู่ ก่อนเผชิญเหตุการณ์ยังคิดว่าไม่กลัวหรอก เพราะคุ้มครองจิตได้อยู่แล้ว ..น้ำตั้งอยู่ในความประมาทจริงๆค่ะ ..ลุงหมอช่วยฉุดหนูขึ้นอีกแรงด้วยค่ะ กราบขอบพระคุณค่ะ? queen

farao geek Smile ผู้มีปัญญา พึง ระวังคุ้มครอง รักษาจิต? สมาธิน้อย ก็ สั่นไหวไปกับอารมย์ ที่กระทบ มันมาแรง เราก็ สะเทือนแรงตาม ไม่ได้แปลก อะไรเลย? ดูจิตมัน แสดงอาการ ที่ถูกอารมย์กระทบซิ แล้วอย่าไปยุ่งกะมัน แค่รู้ว่า มันสั่นไหว? เพราะรองรับตัวรู้ แผ่นดินสะเทือน แล้วนิ่ง? Rolling Eyes น้ำในสระ พริ้ว สั่นไหวแต่ผิวน้ำ แต่ น้ำในสระ ยังนิ่งกระเพื่อมเป็นปกติ Wink ไม่ได้ใหลตาม ลมที่กระทบ? ทนและนิ่ง ไม่ใหลตามลม หรือ อารมย์ อนิจัง ทุกขัง อนัตตา เอาไปไว้ใหนละ จะให้นิ่ง แบบเดิม ได้ไง ย่อมต้อง เปลื่ยนแปลงไป? แค่ กระทบรู้เองนิ ก็ แค่รู้ เราเลยตัวรู้ไปละ ไป ชอบ ไม่ชอบ? ก็ วุ่นกันใหญ่แค่รู้ ชอบไม่ชอบ พอละอย่าเลยรู้จ้า? cheers geek santa ลุงหมอ

เป็นจริงอย่างลุงหมอบอกค่ะ Rolling Eyes มันมาแรงหนูกลิ้งไปตามแรงสะเทือน สมาธิเตลิดไปตามอารมณ์แล้วหนูก็ไปเพิ่มความแรงเข้าไปอีก เลยรู้ไปไกลลิบเลยค่ะ Sad อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา หนูก็คิดถึงแต่ได้แต่ท่องเป็นนกแก้วนกขุนทองแต่ไม่สามารถนำมาใช้ได้อย่างเช่นเคยค่ะ มีความรู้สึกเหมือนคนกำลังจะจมน้ำค่ะpale ครั้งนี้ยากจริงๆค่ะ แต่หนูกำลังพยายามค่ะ Neutral
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Nov 14, 2012 1:16 pm

Very Happy Shocked เป็นจริงอย่างลุงหมอบอกค่ะ มันมาแรงหนูกลิ้งไปตามแรงสะเทือน สมาธิเตลิดไปตามอารมณ์แล้วหนูก็ไปเพิ่มความแรงเข้าไปอีก เลยรู้ไปไกลลิบเลยค่ะ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา หนูก็คิดถึงแต่ได้แต่ท่องเป็นนกแก้วนกขุนทองแต่ไม่สามารถนำมาใช้ได้อย่างเช่นเคยค่ะ มีความรู้สึกเหมือนคนกำลังจะจมน้ำค่ะ ครั้งนี้ยากจริงๆค่ะ แต่หนูกำลังพยายามค่ะ

farao geek ความไม่แน่นอน เคย อดทนได้ แล้ว มัน ทนไม่ใหว นี่ละ ไม่แน่นอน?

Rolling Eyes Wink Laughing มีอีกวิธีคือ ให้มองกลับเข้าตัวเรา เหมือนเช่น เรามองตัวเรา ใน กระจกเงา ตลอดเวลา ที่ ทำได้ ? Very Happy ออกไปยืน จ้อง มองไว้ว่า เรามอง จ้องที่ตัวเรา กำลังคิด จะพูด จะทำ อะไร Smile ดีหรือ ไม่ดี เราจะนิ่งได้ มากกว่าเดิม รู้ที่เรา Rolling Eyes อย่า รู้ มอง สนใจ ที่คน สัตว์ หรือ สิ่งของ อื่นๆ นอกตัว Wink เท่านี้ก็ อยู่สบายละจ้า? ถึ้ารูสึก ไม่ดี จะทน ไม่ได้ รีบๆ สุดลมหายใจ ให้เต็มอก แล้ว กลั้นไว้ ระบายออก ช้าๆ ก็ จะเป็นการรวม สมาธิ อย่างหนึ่ง เอาจิตขึ้นณาญเลย tongue santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Thu Nov 15, 2012 11:45 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Shocked เป็นจริงอย่างลุงหมอบอกค่ะ มันมาแรงหนูกลิ้งไปตามแรงสะเทือน สมาธิเตลิดไปตามอารมณ์แล้วหนูก็ไปเพิ่มความแรงเข้าไปอีก เลยรู้ไปไกลลิบเลยค่ะ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา หนูก็คิดถึงแต่ได้แต่ท่องเป็นนกแก้วนกขุนทองแต่ไม่สามารถนำมาใช้ได้อย่างเช่นเคยค่ะ มีความรู้สึกเหมือนคนกำลังจะจมน้ำค่ะ ครั้งนี้ยากจริงๆค่ะ แต่หนูกำลังพยายามค่ะ

farao geek ความไม่แน่นอน เคย อดทนได้ แล้ว มัน ทนไม่ใหว นี่ละ ไม่แน่นอน?

Rolling Eyes Wink Laughing มีอีกวิธีคือ ให้มองกลับเข้าตัวเรา เหมือนเช่น เรามองตัวเรา ใน กระจกเงา ตลอดเวลา ที่ ทำได้ ? Very Happy ออกไปยืน จ้อง มองไว้ว่า เรามอง จ้องที่ตัวเรา กำลังคิด จะพูด จะทำ อะไร Smile ดีหรือ ไม่ดี เราจะนิ่งได้ มากกว่าเดิม รู้ที่เรา Rolling Eyes อย่า รู้ มอง สนใจ ที่คน สัตว์ หรือ สิ่งของ อื่นๆ นอกตัว Wink เท่านี้ก็ อยู่สบายละจ้า? ถึ้ารูสึก ไม่ดี จะทน ไม่ได้ รีบๆ สุดลมหายใจ ให้เต็มอก แล้ว กลั้นไว้ ระบายออก ช้าๆ ก็ จะเป็นการรวม สมาธิ อย่างหนึ่ง เอาจิตขึ้นณาญเลย tongue santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

ลุงหมอคะ หนูลองมองกลับเข้าตัวเราแล้วจ้องไปที่จิตตามที่ลุงหมอบอกค่ะ จิตให้หาเหตุผลมาหักล้าง หนูไม่สามารถทำได้ทั้งทำตามจิตต่อ Crying or Very sad ต่อมาหนูจ้องอีกจิตทำเหมือนเคยหนูเริ่มเฉย แล้วสวดพุทธคุณ108 ให้จิตฟังพร้อมกรวดน้ำทำอยู่หลายรอบที่มีโอกาส จิตเริ่มนิ่งแต่ลึกๆยังไม่ยอม Neutral สมาธิหนูเริ่มมาแล้วค่ะ หนูเชื่อว่าถ้าปฎิบัติเช่นนี้ไปเรื่อย จิตที่ตก คงปกติได้ในไม่ช้าค่ะ กราบขอบพระคุณลุงหมอค่ะที่เมตตาชี้ทางให้หนูค่ะ Idea
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Nov 15, 2012 2:20 pm

Very Happy Laughing Rolling Eyes ลุงหมอคะ หนูลองมองกลับเข้าตัวเราแล้วจ้องไปที่จิตตามที่ลุงหมอบอกค่ะ จิตให้หาเหตุผลมาหักล้าง หนูไม่สามารถทำได้ทั้งทำตามจิตต่อ ต่อมาหนูจ้องอีกจิตทำเหมือนเคยหนูเริ่มเฉย แล้วสวดพุทธคุณ108 ให้จิตฟังพร้อมกรวดน้ำทำอยู่หลายรอบที่มีโอกาส จิตเริ่มนิ่งแต่ลึกๆยังไม่ยอม สมาธิหนูเริ่มมาแล้วค่ะ หนูเชื่อว่าถ้าปฎิบัติเช่นนี้ไปเรื่อย จิตที่ตก คงปกติได้ในไม่ช้าค่ะ กราบขอบพระคุณลุงหมอค่ะที่เมตตาชี้ทางให้หนูค่ะ M?

Rolling Eyes Laughing Very Happy มองที่รูปกายเรา ? farao แค่เห็นรูปแบบในกระจกเงา แล้ว รู้ทัน เขาคิดอะไร ดี หรือเลว? ให้คุณ หรือโทษ ภายหลังหรือไม่? geek แค่รู้ทัน มันจะยอม หรือ ไม่ยอม ไม่เกี่ยว?ใจ มันจะคิด จะทำ ปล่อย นั่งดูเฉยๆ ไม่ต้องช่วยคิด ไม่ต้องหาเหตุ - ผล ว่า ถูก หรือผิด jocolor แต่...? เราไม่ไปช่วยคิด ช่วยทำกับมัน ละกัน cheers นั่นละ จิตมาร รู้ทันมันก็พอ ดี เป็นบุญ กุศลเอาด้วย ไม่ดี บอกมัน มึง ไปทำเอง กู ไม่ไป?

Rolling Eyes Wink Smile เพราะเราคิดว่า เป็นเรา โดนกระทำ? จึงไม่พอใจ? ดี เลว - สูง ต่ำก็แค่ จิตวิญญาณ 1 ที่ มาเกิด มีรูปกาย จน รวย - ขี้ข้า - ราชามหากษัตริย์ ก็ แค่จิตวิญญาณ 1 มาเกิด กินบุญ ใช้กรรม ธรรมชาติเกิด - เพื่อรอดับ ไม่ว่าคน หรือ สัตว์ เกิดมารอตายดับ ทั้งนั้น ต่างที่บุญ กรรม แค่ เกิดมาใช้กรรมเก่า สร้าง บุญใหม่? แล้วรอวันตาย? มด ตัวเล็กๆ หรือเรา เขา เกิดเท่าไร ตายเท่านั้น?ไม่มมีอะไร ไม่มีเรา มีแต่ ธรรมชาติเกิดแล้ว ดับ? Rolling Eyes เรา ที่เห็นในกระจกก็ เป็นธรรมชาติ ที่เกิดมารอดับเช่นกัน affraid " แค่ยืมธรรมชาติ เขามาใช้ แล้วก็ จะรอคืนกลับไปให้แผ่นดิน " เปลือกกายนี้ ยืมของ พ่อ - แม่ ของแผ่นดิน ของธรรมชาติมาใชชั่วคราว จะเอาไรกัน นักหนา จะเป็นพระจ้าวเลยหรือไง? จะเอาแต่ดีๆที่ถูกใจ? ไม่ถูกใจ ไม่ยอม เวรของกรรม ? ความรู้สึกนึกคิด ที่รู้ผ่าน เปลือกกาย ดิน น้ำ ลม ไฟ อาหารเก่าใหม่ในท้อง ยังหายใจได้ ยังบังคับได้ ได้ยิน รู้ เห็น กระทบ ดีก็เข้าไกล้ ไม่ดีก็ห่างซิ อย่าไปสนใจ ต้องมีอาชีพ มีอาหาร มีสังคม ทำให้ดีที่เรา ก็พอละ เขาไม่ดี เรื่องของเขา เดี๋ยวก็ไปเกิดใหม่กันหมดแล้วจ้า จะเอาอะไร นักหนา ที่ใหนๆ มีคนดี อย่างเดียวไม่ได้ละ มีคนชั่วๆปนกันไป เหมือนกันหมดละครับดี - เลว มากน้อย เอาเปรียบกัน ไม่ใช่เรื่องแปลกละครับ คน ไม่เอาเปรียบก็มี แต่.... ไปนิพาน หมดละจ้า? santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Fri Nov 16, 2012 3:50 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Rolling Eyes ลุงหมอคะ หนูลองมองกลับเข้าตัวเราแล้วจ้องไปที่จิตตามที่ลุงหมอบอกค่ะ จิตให้หาเหตุผลมาหักล้าง หนูไม่สามารถทำได้ทั้งทำตามจิตต่อ ต่อมาหนูจ้องอีกจิตทำเหมือนเคยหนูเริ่มเฉย แล้วสวดพุทธคุณ108 ให้จิตฟังพร้อมกรวดน้ำทำอยู่หลายรอบที่มีโอกาส จิตเริ่มนิ่งแต่ลึกๆยังไม่ยอม สมาธิหนูเริ่มมาแล้วค่ะ หนูเชื่อว่าถ้าปฎิบัติเช่นนี้ไปเรื่อย จิตที่ตก คงปกติได้ในไม่ช้าค่ะ กราบขอบพระคุณลุงหมอค่ะที่เมตตาชี้ทางให้หนูค่ะ M?

Rolling Eyes Laughing Very Happy มองที่รูปกายเรา ? farao แค่เห็นรูปแบบในกระจกเงา แล้ว รู้ทัน เขาคิดอะไร ดี หรือเลว? ให้คุณ หรือโทษ ภายหลังหรือไม่? geek แค่รู้ทัน มันจะยอม หรือ ไม่ยอม ไม่เกี่ยว?ใจ มันจะคิด จะทำ ปล่อย นั่งดูเฉยๆ ไม่ต้องช่วยคิด ไม่ต้องหาเหตุ - ผล ว่า ถูก หรือผิด jocolor แต่...? เราไม่ไปช่วยคิด ช่วยทำกับมัน ละกัน cheers นั่นละ จิตมาร รู้ทันมันก็พอ ดี เป็นบุญ กุศลเอาด้วย ไม่ดี บอกมัน มึง ไปทำเอง กู ไม่ไป?

Rolling Eyes Wink Smile เพราะเราคิดว่า เป็นเรา โดนกระทำ? จึงไม่พอใจ? ดี เลว - สูง ต่ำก็แค่ จิตวิญญาณ 1 ที่ มาเกิด มีรูปกาย จน รวย - ขี้ข้า - ราชามหากษัตริย์ ก็ แค่จิตวิญญาณ 1 มาเกิด กินบุญ ใช้กรรม ธรรมชาติเกิด - เพื่อรอดับ ไม่ว่าคน หรือ สัตว์ เกิดมารอตายดับ ทั้งนั้น ต่างที่บุญ กรรม แค่ เกิดมาใช้กรรมเก่า สร้าง บุญใหม่? แล้วรอวันตาย? มด ตัวเล็กๆ หรือเรา เขา เกิดเท่าไร ตายเท่านั้น?ไม่มมีอะไร ไม่มีเรา มีแต่ ธรรมชาติเกิดแล้ว ดับ? Rolling Eyes เรา ที่เห็นในกระจกก็ เป็นธรรมชาติ ที่เกิดมารอดับเช่นกัน affraid " แค่ยืมธรรมชาติ เขามาใช้ แล้วก็ จะรอคืนกลับไปให้แผ่นดิน " เปลือกกายนี้ ยืมของ พ่อ - แม่ ของแผ่นดิน ของธรรมชาติมาใชชั่วคราว จะเอาไรกัน นักหนา จะเป็นพระจ้าวเลยหรือไง? จะเอาแต่ดีๆที่ถูกใจ? ไม่ถูกใจ ไม่ยอม เวรของกรรม ? ความรู้สึกนึกคิด ที่รู้ผ่าน เปลือกกาย ดิน น้ำ ลม ไฟ อาหารเก่าใหม่ในท้อง ยังหายใจได้ ยังบังคับได้ ได้ยิน รู้ เห็น กระทบ ดีก็เข้าไกล้ ไม่ดีก็ห่างซิ อย่าไปสนใจ ต้องมีอาชีพ มีอาหาร มีสังคม ทำให้ดีที่เรา ก็พอละ เขาไม่ดี เรื่องของเขา เดี๋ยวก็ไปเกิดใหม่กันหมดแล้วจ้า จะเอาอะไร นักหนา ที่ใหนๆ มีคนดี อย่างเดียวไม่ได้ละ มีคนชั่วๆปนกันไป เหมือนกันหมดละครับดี - เลว มากน้อย เอาเปรียบกัน ไม่ใช่เรื่องแปลกละครับ คน ไม่เอาเปรียบก็มี แต่.... ไปนิพาน หมดละจ้า? santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

สาธุค่ะ กราบขอบพระคุณลุงหมอค่ะที่กรุณาชี้แนะหนู Idea ตอนนี้ทั้งหนูและจิตต่างสงบ จิตคิดหนูมองแล้วก็เมิน(แต่บางทีก็เผลอปลอบ บางทีก็เกือบตามใจค่ะ แต่นึกถึงคำสอนของลุงหมอได้ซะก่อน เลยเบรคตัวโก่งเลยค่ะ) หนูคิดว่าหนูจะปกติแล้วค่ะ แต่ยังไม่หมดจดค่ะ คงอีกไม่นานค่ะ ดูแล้วพัฒนาการดีขึ้นเรื่อยๆเร็วขึ้นค่ะ กราบขอบพระคุณค่ะ Surprised
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sun Nov 18, 2012 5:07 pm

Very Happy Laughing Rolling Eyes คนทั้งโลก มองออกสนใจนอกตัวเอง? เราถ้า มองเข้าหาตัว สนใจความรู้สึก นึกคิดของตน ก็จะรู้ เท่าทัน คุ้มครอง รักษาจิต ได้? จึงจะเหนือ คนทั้งโลกได้? cheers santa ลุงหมอ

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Fri Nov 23, 2012 4:22 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Rolling Eyes คนทั้งโลก มองออกสนใจนอกตัวเอง? เราถ้า มองเข้าหาตัว สนใจความรู้สึก นึกคิดของตน ก็จะรู้ เท่าทัน คุ้มครอง รักษาจิต ได้? จึงจะเหนือ คนทั้งโลกได้? cheers santa ลุงหมอ

ค่ะลุงหมอ หนูจะพยายามค่ะ ตอนนี้หนูเหมือนคนเพิ่งเริ่มต้นหัดใหม่เลยค่ะ Rolling Eyes

ลุงหมอคะ ที่ท่านพุทธทาสกล่าวเรื่องตัวกูของกูว่า เพราะมีตัวกูของกู ทำให้เกิดโลภ โกรธ หลง จนลืมอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา หนูอ่านก็พอรู้แต่ไม่ลึกซึ้ง และไม่ทราบว่าที่ว่ารู้นั้นจะถูกต้องหรือไม่ ลุงหมอกรุณาอธิบายให้หนูด้วยค่ะ กราบขอบพระคุณค่ะ Smile
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Nov 24, 2012 1:10 am

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Rolling Eyes คนทั้งโลก มองออกสนใจนอกตัวเอง? เราถ้า มองเข้าหาตัว สนใจความรู้สึก นึกคิดของตน ก็จะรู้ เท่าทัน คุ้มครอง รักษาจิต ได้? จึงจะเหนือ คนทั้งโลกได้? cheers santa ลุงหมอ

ค่ะลุงหมอ หนูจะพยายามค่ะ ตอนนี้หนูเหมือนคนเพิ่งเริ่มต้นหัดใหม่เลยค่ะ Rolling Eyes

ลุงหมอคะ ที่ท่านพุทธทาสกล่าวเรื่องตัวกูของกูว่า เพราะมีตัวกูของกู ทำให้เกิดโลภ โกรธ หลง จนลืมอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา หนูอ่านก็พอรู้แต่ไม่ลึกซึ้ง และไม่ทราบว่าที่ว่ารู้นั้นจะถูกต้องหรือไม่ ลุงหมอกรุณาอธิบายให้หนูด้วยค่ะ กราบขอบพระคุณค่ะ Smile

Shocked Rolling Eyes Wink เพราะมีตัวกูของกู ทำให้เกิดโลภ โกรธ หลง จนลืมอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา หนูอ่านก็พอรู้แต่ไม่ลึกซึ้ง?

Rolling Eyes farao geek คำว่า หนูอ่าน? หนู...?หมายถึงน้ำใช่ใหม? ลุงหมอถามนิด 1 หนูน้ำ อยู่ตรงใหน? มีตรงใหน ในร่างกาย เป็นของน้ำบ้าง ตั้งแต่ ศรีษะ จรด ปลายเท้า? เท้าถึงศรีษะ มีแต่ ดิน น้ำ ลม ไป ธาตุ ทั้ง 4ของธรรมชาติ บนหัวก็ ผมของธรรมชาติที่ รอการแตก ดับ เสื่อม?ใต้เส้นผมก็ ผิวหนัง ในใต่ผิวก็ เลือก เนื้อ กระดูก จนถึงปลายเท้า? แล้ว ตรงใหน เป็นคุณน้ำ แค่รูปร่างนี้ ที่ได้มาจากธรรมชาติ แค่ความรู้สึก นึก คิด ที่เกิดจากรู้ทางตา หู จมูก ลิ้น กายสัมผัส cheers Rolling Eyes ใจเลยคิด เรื่องอดีต ปัจจุบัน อณาคต จากความชอบเกิดโลภ ไม่ชอบ โกรธ หลงไปว่าดีหรือ ไม่ดี ( ดังใจ) แค่ กากอารมย์ ที่รูสึก จดจำมา เท่านั้นเอง? แล้วตรงใหนที่ เป็นยัยน้ำบ้า คนนี้?หาให้เจอซิ? geek santa

sokong1

ดี

ตั้งหัวข้อ  sokong1 on Thu Jul 11, 2013 7:21 pm

ผมสวด อิติปิโส 108 จำไม่ได้ว่าครบหรือยังอะ แต่ใกล้เีีคียงล่ะ
    ให้สวดต่อเลยปะครับ ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Jul 11, 2013 7:57 pm

sokong1 พิมพ์ว่า:ผมสวด อิติปิโส 108 จำไม่ได้ว่าครบหรือยังอะ แต่ใกล้เีีคียงล่ะ

Shocked Rolling Eyes Wink  ถ้า สวดครบ พึ่งจะได้ ทุนเอง? แลัถ้า สวดต่อไป เป็น กำไร ชีวิต รามรื่น มีความสุขละครับ จาสวดต่อ ดีใหมเอ่ย?farao santa 

sokong1

อิอิ

ตั้งหัวข้อ  sokong1 on Thu Jul 11, 2013 8:14 pm

sokong1 พิมพ์ว่า:ผมสวด อิติปิโส 108 จำไม่ได้ว่าครบหรือยังอะ แต่ใกล้เีีคียงล่ะ

Shocked Rolling Eyes Wink  ถ้า สวดครบ พึ่งจะได้ ทุนเอง? แลัถ้า สวดต่อไป เป็น กำไร ชีวิต รามรื่น มีความสุขละครับ จาสวดต่อ ดีใหมเอ่ย?farao santa 

อิอิ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Jul 17, 2013 2:41 am

sokong1 พิมพ์ว่า:

อิอิ

Rolling Eyes Wink Laughing Very Happy Smile farao geek jocolor santa 

เวลาขณะนี้ Mon Jun 25, 2018 2:55 pm