พุทธคุณ 108

Share
    อู๊ดดี้
    สมาชิกทั่วไป

Re: พุทธคุณ 108

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Sun Sep 11, 2011 11:00 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Rolling Eyes santa เราสวดในใจไม่เปล่งวาจาออกเสียงได้หรือเปล่าเจ้าค่ะ วู๊ย tongueถามแบบปกติของอู๊ดดี้ดีก่าเนอะ หากอู๊ดดี้จะสวดอิติปิโส 108 อ่ะจ๊ะ เอาแบบท่องสวดในใจได้รึป่าวเจ้าค่ะลุงหมอ เพราะทุกวันนี้อู๊ดดี้ก้อทั้งสองอย่างเลยจ๊ะ ทั้งสวดออกเสียงและในใจ แต่ไม่ได้สวดแบบเล่นๆนะเจ้าค่ะ ตั้งใจเจ้าค่ะ เวลาขับรถก็จะสวดด้วยเจ้าค่ะทุกสถานที่เวลาที่นึกได้ กรุณาแน่ะด้วยเจ้าค่ะ แต่ Exclamation Exclamation Arrow อู๊ดดี้ไม่ได้กรวดน้ำอย่างที่คุณน้ำปฎิบัติเลยหลังสวดอ่ะจ๊ะ Sleep flower

Very Happy Smile Laughing สวดในใจ ก็ได้นิ เจตนา เป็นใหย่จ้า แต่ ถ้าสวด ที่ริมฝีปากเรา จะ มีสติได้ สมาธิดี อีกด้วยจ้า ลองๆดู ไม่ต้องออกเสียง ยังได้ และ จะสวดได้ เร็ว ไว กว่าปกตินะครับ ไม่ตรวจน้ำก็ แผ่เมตตา สัพเพสัตตา ก็ได้นิ santa
    ต๊กลงตามนั้น flower อู๊ดดี้จะได้สบายใจเจตนาเป็นใหญ่เหมือนกะที่ลุงหมอว่าเจ้าค่ะ แต่เพลาเราสวดออกเสียงก็ได้มาทิดีก๊ะ santa บางตรั้งขับรถผ่านเห็นพวกสัตว์โดนรถทับตาย อู๊ดดี้ก็จะสัพเพสัตตาทันที จนเป็นนิสัยแล้วเจ้าค๋ะ และก็จะบอกให้เค้าไปสวรรค์ชั้นฟ้าเลยล่ะจ๊ะ flower lol!

char

ตั้งหัวข้อ  char on Sat Jan 07, 2012 7:44 pm

สงสัยครับลุงหมอ ในการสวด อิติปิโส 108 จบนั้น ผมสวดแต่ละว้นเวลาไม่แน่ยอนครับ อน่างเช่น วันแรกเริ่มสวดตอนค้สี่ครึ่ง วันที่สอง ตีห้า วันที่สาม สองโมงเช้า วันที่สี่หกโมงเช้า บางวันสิบโมงบ้าง อย่างนี้นับวันไม่ครบใช่ไหมครับ โดยเฉพาะเมื่อวานสวดตอนสองทุ่ม เมื่อเช้าตอนหนึ่งโมง จะเป็นว่าวันหนึ่งสวดสองครั้งใช่ไหมครับแบบนี้เพราะถ้านับอย่างลุงหมอว่า ผมสวดผิดแน่ๆเลย(เริ่มพระอาทิตย์ขึ้นถีงพระอาทิตย์ขึ้น)
    ถ้าผิดผมก็จะไดเริ่มนับใหม่ครับโดยเริ่มวันนี้เป็นวันแรก(แหมเสียดายจังอีกสองวันก็จะครบเดือนแล้ว)
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sun Jan 08, 2012 12:31 am

char พิมพ์ว่า:สงสัยครับลุงหมอ ในการสวด อิติปิโส 108 จบนั้น ผมสวดแต่ละว้นเวลาไม่แน่ยอนครับ อน่างเช่น วันแรกเริ่มสวดตอนค้สี่ครึ่ง วันที่สอง ตีห้า วันที่สาม สองโมงเช้า วันที่สี่หกโมงเช้า บางวันสิบโมงบ้าง อย่างนี้นับวันไม่ครบใช่ไหมครับ โดยเฉพาะเมื่อวานสวดตอนสองทุ่ม เมื่อเช้าตอนหนึ่งโมง จะเป็นว่าวันหนึ่งสวดสองครั้งใช่ไหมครับแบบนี้เพราะถ้านับอย่างลุงหมอว่า ผมสวดผิดแน่ๆเลย(เริ่มพระอาทิตย์ขึ้นถีงพระอาทิตย์ขึ้น)
    ถ้าผิดผมก็จะไดเริ่มนับใหม่ครับโดยเริ่มวันนี้เป็นวันแรก(แหมเสียดายจังอีกสองวันก็จะครบเดือนแล้ว)

Shocked Very Happy Smile ไม่ต้องคิดมากนะครับ เอาแค่ว่า วันนี้ตั้งแต่ พระอาทิตย์ขึ้นมา จนจะขึ้นใหม่อีกรอบ ได้สวดมนต์แล้ว หรือยัง? ตอบตัวเองได้นะครับ ? santa ลุงหมอ

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Thu Mar 01, 2012 12:14 pm

กราบสวัสดีค่ะลุงหมอ Very Happy น้ำมีเรื่องเรียนปรึกษาลุงหมอค่ะRolling Eyes

1.เวลาระหว่างเดินทางเมื่อน้ำสวดอิติปิโส108จบครบเสร็จแล้วไม่สามารถกรวดน้ำได้เลยค่ะ แต่อธิษฐานมอบผลบุญแก่เทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกพระองค์ที่คุ้มครองตัวเรา และเจ้ากรรมนายเวรของเรา อย่างนี้ได้มั้ยคะQuestion Shocked หรือว่าพอถึงบ้านให้กรวดน้ำจะดีกว่าคะQuestion

2.เวลาใส่บาตรเสร็จ ยังไม่มีโอกาสกรวดน้ำ บางครั้งงานยุ่งจนลืมข้ามวันเลยค่ะถึงจะได้กรวดน้ำ(ตกใจเลยค่ะ) ยังพอได้อยู่มั้ยคะQuestion Rolling Eyes แล้วถ้าเกิดเราลืมกรวดน้ำไปเลยผลจะเป็นอย่างไรคะQuestion (น้ำยังไม่เคยทำอย่างนั้นหรอกค่ะ อยากทราบเท่านั้นค่ะ)rabbit

กราบขอบพระคุณค่ะfarao queen

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Mar 02, 2012 1:20 am

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:กราบสวัสดีค่ะลุงหมอ Very Happy น้ำมีเรื่องเรียนปรึกษาลุงหมอค่ะRolling Eyes

1.เวลาระหว่างเดินทางเมื่อน้ำสวดอิติปิโส108จบครบเสร็จแล้วไม่สามารถกรวดน้ำได้เลยค่ะ แต่อธิษฐานมอบผลบุญแก่เทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกพระองค์ที่คุ้มครองตัวเรา และเจ้ากรรมนายเวรของเรา อย่างนี้ได้มั้ยคะQuestion Shocked หรือว่าพอถึงบ้านให้กรวดน้ำจะดีกว่าคะQuestion

2.เวลาใส่บาตรเสร็จ ยังไม่มีโอกาสกรวดน้ำ บางครั้งงานยุ่งจนลืมข้ามวันเลยค่ะถึงจะได้กรวดน้ำ(ตกใจเลยค่ะ) ยังพอได้อยู่มั้ยคะQuestion Rolling Eyes แล้วถ้าเกิดเราลืมกรวดน้ำไปเลยผลจะเป็นอย่างไรคะQuestion (น้ำยังไม่เคยทำอย่างนั้นหรอกค่ะ อยากทราบเท่านั้นค่ะ)rabbit

Very Happy Laughing Rolling Eyes แต่อธิษฐานมอบผลบุญแก่เทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกพระองค์ที่คุ้มครองตัวเรา และเจ้ากรรมนายเวรของเรา อย่างนี้ได้มั้ยคะQuestion santa ได้จ้า ถึงบ้านจะตรวจน้ำอีก หรือ หลังสวดใหม่อีกเรา ตรวจน้ำใหม่ก็ได้ครับ เปรียบเหมือนเรา มีเงินไม่ได้แจก เงินก็ ยังอยู่ครับ แจกไปเขาก็ได้ไม่ได้แจก เขาก็ ผิดหวังไง? แต่บุญแจกเท่าไร ไม่มียุบไม่มีการหมดจ้า มีแต่คนดีๆจะมารักเราเพิ่มขึ้น

[color=green]2.เวลาใส่บาตรเสร็จ ยังไม่มีโอกาสกรวดน้ำ บางครั้งงานยุ่งจนลืมข้ามวันเลยค่ะถึงจะได้กรวดน้ำ(ตกใจเลยค่ะ) ยังพอได้อยู่มั้ยคะQuestion Rolling Eyes แล้วถ้าเกิดเราลืมกรวดน้ำไปเลยผลจะเป็นอย่างไรคะ:? Razz ก็เช่นกัน เขาทั้งหลายที่มารอก็ จะผิดหวังนั่นเอง ก็ถ้าลืมคือ ลืม ให้ภายหลังก็ไม่เสียหาย การแบ่งตรวจน้ำ ให้เลย จะเป็นที่รักของ เทวดา และ มนุษย์ ทั้งหลายจ้า จะเจริญ รุ่งเรืองดี ต่อไปจะรวยไวจ้า santa ลุงหมอ

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Fri Mar 02, 2012 1:10 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:กราบสวัสดีค่ะลุงหมอ Very Happy น้ำมีเรื่องเรียนปรึกษาลุงหมอค่ะRolling Eyes

Very Happy Laughing Rolling Eyes แต่อธิษฐานมอบผลบุญแก่เทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกพระองค์ที่คุ้มครองตัวเรา และเจ้ากรรมนายเวรของเรา อย่างนี้ได้มั้ยคะQuestion santa ได้จ้า ถึงบ้านจะตรวจน้ำอีก หรือ หลังสวดใหม่อีกเรา ตรวจน้ำใหม่ก็ได้ครับ เปรียบเหมือนเรา มีเงินไม่ได้แจก เงินก็ ยังอยู่ครับ แจกไปเขาก็ได้ไม่ได้แจก เขาก็ ผิดหวังไง? แต่บุญแจกเท่าไร ไม่มียุบไม่มีการหมดจ้า มีแต่คนดีๆจะมารักเราเพิ่มขึ้น

[color=green]2.เวลาใส่บาตรเสร็จ ยังไม่มีโอกาสกรวดน้ำ บางครั้งงานยุ่งจนลืมข้ามวันเลยค่ะถึงจะได้กรวดน้ำ(ตกใจเลยค่ะ) ยังพอได้อยู่มั้ยคะQuestion Rolling Eyes แล้วถ้าเกิดเราลืมกรวดน้ำไปเลยผลจะเป็นอย่างไรคะ:? Razz ก็เช่นกัน เขาทั้งหลายที่มารอก็ จะผิดหวังนั่นเอง ก็ถ้าลืมคือ ลืม ให้ภายหลังก็ไม่เสียหาย การแบ่งตรวจน้ำ ให้เลย จะเป็นที่รักของ เทวดา และ มนุษย์ ทั้งหลายจ้า จะเจริญ รุ่งเรืองดี ต่อไปจะรวยไวจ้า santa ลุงหมอ

ลุงหมอคะ นอกจากการทำบุญใส่บาตรสวดมนต์นั่งสมาธิแล้ว การที่เราได้ทำความดีอื่นๆทุกอย่าง เราก็สามารถกรวดน้ำได้เลยVery Happy ไม่ว่าจะช่วงไหนเวลาไหนไม่จำกัด ใช่มั้ยคะ Question แล้วถ้าอยู่เฉยๆยังไม่ได้ปฎิบัติกิจอันใดแต่อยากจะกรวดน้ำให้ก็สามารถทำได้เช่นกันไม่ผิดกติกาใช่มั้ยคะQuestion Rolling Eyes cyclops Razz

ลุงหมอคะ มีอยู่ช่วงหนึ่งที่น้ำใส่บาตรแล้วกรวดน้ำตอนท้ายจะเรียกผีไม่มีญาติด้วยค่ะ Rolling Eyes ปรากฎว่าจะฝันเห็นศพ เห็นคนแบกโลงผ่าน สรุปคือฝันเห็นคนตายค่ะpale แรกๆเมื่อใส่บาตรกรวดน้ำก็จะพยายามเรียกตามที่ฝันเห็นค่ะ ปรากฏว่าจะฝันถี่ขึ้นไม่ซ้ำรายค่ะ What a Faceaffraid จนน้ำเริ่มกลัวทนไม่ไหวต้องหยุดให้ปรากฎว่าไม่ฝันอีกเลยsilent นานเป็นปีกลับมาเรียกใหม่ก็เหมือนเดิมอีกค่ะ pale น้ำเลยไม่กล้าเรียกอีกเลยค่ะNo ลุงหมอช่วยแนะนำด้วยค่ะLaughingEmbarassed

กราบขอบพระคุณค่ะ

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Mar 02, 2012 9:27 pm

Very Happy Laughing Smile ก็ เราคน มีบุญแจก ? Shocked แล้ว มีผู้จะมารับแจกบุญ มีการ เลือกซะอีก affraid ดันกลัวเขา แล้วถามจริงๆ ตั้งแต่ ให้สวดทำบุญ แผ่กุศลมา มันตกต่ำลง หรือ รุ่งเรืองขึ้นจ๊ะ แม่คู้ณ? sunny ใบสวดมนต์ 108 ที่ เคยมีไปให้? จะมีตรวจน้ำเปล ภาษาไทย อยู่อีกด้าน ใช้ แค่นั้นพอ ให้ทั่งถึง ไม่ได้เจาะจงให้ใครเป็น พิเศษ ก็พอละจ้า

Shocked Wink สรรพวิญญาณ สัมภเวสี ทั้ง 15 ชั้นดินมากมาย แผ่ให้ได้ไม่ต้องเจาจง และอย่าไปนบอกกำหนด ว่าจะให้เมื่อไรอีก แต่ส่วนใหญ่ เขา จะกินเครื่องเซ่นไหว้ ที่วางตามทาง 3 แพร่ง โดยต้องเรียกให้กิน Wink santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Mon Mar 05, 2012 2:02 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Smile ก็ เราคน มีบุญแจก ? Shocked แล้ว มีผู้จะมารับแจกบุญ มีการ เลือกซะอีก affraid ดันกลัวเขา แล้วถามจริงๆ ตั้งแต่ ให้สวดทำบุญ แผ่กุศลมา มันตกต่ำลง หรือ รุ่งเรืองขึ้นจ๊ะ แม่คู้ณ? sunny ใบสวดมนต์ 108 ที่ เคยมีไปให้? จะมีตรวจน้ำเปล ภาษาไทย อยู่อีกด้าน ใช้ แค่นั้นพอ ให้ทั่งถึง ไม่ได้เจาะจงให้ใครเป็น พิเศษ ก็พอละจ้า

Shocked Wink สรรพวิญญาณ สัมภเวสี ทั้ง 15 ชั้นดินมากมาย แผ่ให้ได้ไม่ต้องเจาจง และอย่าไปนบอกกำหนด ว่าจะให้เมื่อไรอีก แต่ส่วนใหญ่ เขา จะกินเครื่องเซ่นไหว้ ที่วางตามทาง 3 แพร่ง โดยต้องเรียกให้กิน Wink santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

[size=16]ถามจริงๆ ตั้งแต่ ให้สวดทำบุญ แผ่กุศลมา มันตกต่ำลง หรือ รุ่งเรืองขึ้นจ๊ะ แม่คู้ณ?...ตอบแบบไม่ลังเลว่า รุ่งเรืองขึ้นค่ะcheers น้ำเข้าใจแล้วค่ะ sunny

แต่มีอีกข้อที่สงสัยค่ะ ลุงหมอให้สวดมนต์ แล้วใส่บาตรด้วยทุกเช้ายิ่งดี ถ้าเราทำอาหารเองได้จะยิ่งดี แต่ถ้าไปซื้อที่ทำสำเร็จก็ได้ใช่มั้ยคะ (ขอสารภาพตรงๆค่ะว่าทำได้ไม่กี่อย่างค่ะ แล้วทำเองไม่ค่อยอร่อยค่ะ)Rolling Eyes Embarassed clown Laughing แล้วเวลาใส่บาตรจะใส่ให้พระกี่รูปก็ได้แล้วแต่กำลังใช่มั้ยคะVery Happy
    [/size]
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon Mar 05, 2012 9:34 pm

Shocked Very Happy Laughing ใส่บาตรจะใส่ให้พระกี่รูปก็ได้แล้วแต่กำลังใช่มั้ยค่ะ ? ถูกต้องละจ้า อยากรวย ใส่บาตรไปจ้า เท่าที่ทำได้ ไม่ได้ใส่บาตรเอาหน้า เรา ใส่บาตร เอาบุญจ้า บารมี จึงจะเกิด ละครับผม santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Wed Dec 12, 2018 11:15 am