ขอสอบถามการทำบุญ

Share
    p-lotus
    สมาชิกทั่วไป

ขอสอบถามการทำบุญ

ตั้งหัวข้อ  p-lotus on Tue May 22, 2012 10:26 am

เรียน คุณลุงหมอ
    ผมมีข้อสงสัยจะขอสอบถามคุณลุงหมอหลายข้อ ครับ
    1. มีผู้แนะนำว่า หากต้องการทำบุญกับวัดที่เราศรัทธา ตลอดปี ให้ส่งธนาณัติให้กับเจ้าอาวาสวัด 3650 บาท
    แล้วทำจดหมายแจ้งกับท่านเจ้าอาวาสว่า จะขอทำบุญวันละ 100 บาท ทุกวัน ผมเกรงว่าจะเป็นภาระให้กับ
    ท่านเจ้าอาวาสหรือปล่าวครับ คุณลุงหมอมีความเห็นอย่างไรครับ แล้วถ้าดี ผมจะฝากกับคุณลุงหมอ แบบนั้น
    บ้างน่ะครับ
    2. เท่าที่ผมหาดูในกระทู้ ไม่เจอเลขบัญชีธนาคารของคุณลุงหมอครับ จะโอนค่าหัวเชื้อกับเงินทำบุญ
    ไปให้ครับ ส่วนของโรงพยาบาลสงฆ์ฯ ที่คุณลุงหมอบอกบุญ มีการก่อสร้างถึงไหนแล้วครับผม แต่ยังคงรับ
    การบริจาคอยุ่ใช่ไหมครับ
    3. คุณลุงหมอ กับ "ลุงใจดี" ในห้องสนทนา ในเว็บวัดเกาะ เป็นท่านเดียวกันหรือปล่าวครับ
    ขอบคุณครับ
    p-lotus
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: ขอสอบถามการทำบุญ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue May 22, 2012 5:48 pm

p-lotus พิมพ์ว่า:เรียน คุณลุงหมอ
    ผมมีข้อสงสัยจะขอสอบถามคุณลุงหมอหลายข้อ ครับ
    1. มีผู้แนะนำว่า หากต้องการทำบุญกับวัดที่เราศรัทธา ตลอดปี ให้ส่งธนาณัติให้กับเจ้าอาวาสวัด 3650 บาท
    แล้วทำจดหมายแจ้งกับท่านเจ้าอาวาสว่า จะขอทำบุญวันละ 100 บาท ทุกวัน ผมเกรงว่าจะเป็นภาระให้กับ
    ท่านเจ้าอาวาสหรือปล่าวครับ คุณลุงหมอมีความเห็นอย่างไรครับ แล้วถ้าดี ผมจะฝากกับคุณลุงหมอ แบบนั้น
    บ้างน่ะครับ?
    farao ก็ต้อง โพสต์ กระทู้บอก รายละเอียด ด้วยนะครับ เจาะจง โอนเพื่อ ไปทำบุญที่ใหน เรื่องไร? จำนวน และ ธนาคาร จะได้ ตรวจเช็คได้ ละครับจะให้ดีที่สุด? บุญ ควร สำเร็จ ด้วยมือ เราเองครับ คือ ถวายทำเอง
    2. เท่าที่ผมหาดูในกระทู้ ไม่เจอเลขบัญชีธนาคารของคุณลุงหมอครับ จะโอนค่าหัวเชื้อกับเงินทำบุญ
    ไปให้ครับ ส่วนของโรงพยาบาลสงฆ์ฯ ที่คุณลุงหมอบอกบุญ มีการก่อสร้างถึงไหนแล้วครับผม แต่ยังคงรับ
    การบริจาคอยุ่ใช่ไหมครับ ?
    farao เบอรบัญชี
    ธนาคารกรุงเทพ 288-060505-6 นายพันศักดิ์ เสลาหอม สาขาตะพานหิน *
    ธนาคารทหารไทย 391-2-22389-2 พระพันศักดิ์ เสลาหอม สาขาเขาทราย
    ธนาคาร กสิกรไทย 237-2-05991-8 พระพันศักดิ์ กน.ตสีโล สาขาทับคล้อ
    โทร.ทรูมูฟ. 086 629 0416 ดีแทค . 0881 487 264
    ถ้าส่งน้ำหยดช้าเกิน 5 วันแสดงว่า ลืม หรือ มีเหตุจะเป็น บางประการต้องขออภัย? ยินดีให้ ทวงถาม นะครับ
    ก็ ขออณุโมทนา สาูธุกับ บุญทุกๆด้านและของทุกๆท่าน นะครับ ขอให้มีสุข ดังปราถนาในทุกๆด้าน ที่หวังจ้า santa ลุงหมอ 1199สวนโพธิ์ อ.ทับคล้อ จ.พ
    ิจิตร 66150

3. คุณลุงหมอ กับ "ลุงใจดี" ในห้องสนทนา ในเว็บวัดเกาะ เป็นท่านเดียวกันหรือปล่าวครับ
    ขอบคุณครับ?
    farao ลุงหมอ อยู่พิจิตร นะครับ เป็น คนละท่านกัน นะครับ? Shocked เวบวัดเกาะเขามีคนเก่งนะครับ? cheers santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    p-lotus
    p-lotus

ตั้งหัวข้อ  p-lotus on Wed Jun 06, 2012 7:29 pm

วันนี้ ผมโอนเงินเข้าบัญชี ธนาคารกรุงเทพฯ ของคุณลุงหมอให้ จำนวน 2,000 บาท เพื่อทำบุญสร้างรพ.สงฆ์ฯ
    และอีก 1,200 บาท สำหรับค่าน้ำหยดตามแต่คุณลุงหมอจะจัดให้ ที่มีเศษ 200 เป็นค่าจัดส่งด้วยนะครับ
    ที่อยู่คือ นายสุวิทย์ ปัญจอานนท์
    538 ซ.จรัญสนิทวงศ์ 65 ถ.จรัญสนิทงศ์
    แขวงบางบำหรุ เขตบางพลัด กทม. 10700
    ขอบคุณครับ
    p-lotus
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Jun 07, 2012 12:49 am

p-lotus พิมพ์ว่า:เรียน คุณลุงหมอ
    วันนี้ ผมโอนเงินเข้าบัญชี ธนาคารกรุงเทพฯ ของคุณลุงหมอให้ จำนวน 2,000 บาท เพื่อทำบุญสร้างรพ.สงฆ์ฯ
    และอีก 1,200 บาท สำหรับค่าน้ำหยดตามแต่คุณลุงหมอจะจัดให้ ที่มีเศษ 200 เป็นค่าจัดส่งด้วยนะครับ
    ที่อยู่คือ นายสุวิทย์ ปัญจอานนท์
    538 ซ.จรัญสนิทวงศ์ 65 ถ.จรัญสนิทงศ์
    แขวงบางบำหรุ เขตบางพลัด กทม. 10700
    ขอบคุณครับ
    p-lotus
    รับทราพครับ สาธุ ๆ ๆ 2 พันบาท เข้าสร้าง โรงพยาบาลครับ แล้วจะจัดส่งน้ำหยดไปให้ตามที่อยู่ นะครับ

sunny นายสุวิทย์ ปัญจอานนท์
    แขวงบางบำหรุ เขตบางพลัด กทม. 10700 รุ่งขึ้นจะจัดให้จ้า cherry santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    p-lotus

ตั้งหัวข้อ  p-lotus on Fri Jun 08, 2012 5:54 pm

ผมได้รับน้ำหยดแล้วครับ ผมมีเรื่องสงสัยมานานครับ คุณลุงหมอ คือ พระ หรือครับ
    ถ้าใช่ ผมจะได้ใช้คำพูดให้ถูกน่ะครับ
    ขอบคุณมากครับ
    p-lotus
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Jun 08, 2012 10:03 pm

ผมได้รับน้ำหยดแล้วครับ ผมมีเรื่องสงสัยมานานครับ คุณลุงหมอ คือ พระ หรือครับ
    ถ้าใช่ ผมจะได้ใช้คำพูดให้ถูกน่ะครับ
    ขอบคุณมากครับ
    p-lotus

Shocked Rolling Eyes Smile เหอะๆๆๆ กำลัง ทำใจ ให้เป็นพระแท้ละครับ? ยังผสม พระเพลิง อยู่เลย กระทบก็ ยัง หวั่่นไหว? ทำมา 30 กว่าปี ยังไม่ชนะใจ ตัวเองเลย แล้ว เราจะชนะใคร ได้วุ้ย? แค่ ดีกว่า ทายกวัด แต่ ยังไม่ถึง พระ แค่ สมมุติละครับ คุยกัน สบายๆ แบบนี้ ดีละครับ Very Happy ผมจะได้ใช้คำพูดให้ถูกน่ะครับ? Laughing คำพูดนั้น สำคัญ ใฉน ? แค่ มีความหวังดี เกรงใจ ที่กำลังมีอยู่นี่ ละครับดี จึงเกิด ความเคารพ เกรงใจ? พระองค์ตรัสว่า "เจตนาหัง ภิกขะเว" ภิกษุทั้งหลาย เจตนา เป็นใหญ่?... Smile อยู่ที่เจตนาครับ อ้อ ...ลืมบอกไปว่า เงินทำบุญ ผมถวาย ร่วมบุญ สร้าง โรงพยาบาลสงฆ์ ในวันรุ่งขึ้นให้แล้วนะครับ 2 พันบาท ตัวอาคาร กำลังก่อสร้าง 200 ห้อง สร้างไป ครึ่งละครับ( มุงหลังคา ได้ ประมา 100 กว่าห้องละครับ) หลวงพ่อเจ้าอาวาสดำหริ จะสร้าง 200 เตียงจ้า? สาธุ ๆ ๆ ครับ ถวายความสำเร็จ ขอให้ ทุกๆอย่าง สำเร็จ โดยเร็วพลัน พ้นอุประสรรค์นานาประการทั้งปวงครับ สาธุ sunny อย่าลืมผสมน้ำดื่ม ทานประจำ ให้ต่อเนื่อง นะครับ จะดีเองจ้า santa ลุงหมอ
    p-lotus

ตั้งหัวข้อ  p-lotus on Fri Jun 08, 2012 11:09 pm

ครับผม ต่อไปจะขออนุญาตเรียก ลุงหมอ เหมือนคนอื่น ๆ ครับ แต่จะระมัดระวังไม่ปรามาสครับผม
    ขอโมทนากับลุงหมอ เรื่องงานบุญนี้ด้วยครับ อยากจะช่วยให้สร้าง ร.พ. สำเร็จโดยเร็วน่ะครับ ช่วงนี้ การค้าผม
    ไม่ค่อยรุ่งเท่าไร จะแบ่งมาช่วยลุงหมอนะครับ

ขอบคุณครับ

p-lotus
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Jun 09, 2012 12:55 am

[quote="p-lotus"] ครับผม ต่อไปจะขออนุญาตเรียก ลุงหมอ เหมือนคนอื่น ๆ ครับ แต่จะระมัดระวังไม่ปรามาสครับผม
    ขอโมทนากับลุงหมอ เรื่องงานบุญนี้ด้วยครับ อยากจะช่วยให้สร้าง ร.พ. สำเร็จโดยเร็วน่ะครับ ช่วงนี้ การค้าผม
    ไม่ค่อยรุ่งเท่าไร จะแบ่งมาช่วยลุงหมอนะครับ

ขอบคุณครับ

p-lotus
    [/quote]

Very Happy Smile Wink สาธุจ้า สาธุ สวดมน์ ไหว้พระ ก่อนนอนประจำ นะครับ และ บูญจะ ช่วยเราให้ราบรื่นเองครับ santa

เวลาขณะนี้ Mon Jun 25, 2018 2:58 pm