ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

ขอสอบถามประสบการณ์ปฏิบัติ

p-lotus
    p-lotus
    สมาชิกทั่วไป

ขอสอบถามประสบการณ์ปฏิบัติ Empty ขอสอบถามประสบการณ์ปฏิบัติ

ตั้งหัวข้อ  p-lotus Sat Jun 09, 2012 1:27 pm

ขอเรียนถามคุณลุงหมอ
    หลายปีมาแล้ว มีสภาวะหนึ่ง คือ ในจิตคล้าย ๆ จะเกิดความคิดอะไรขึ้นมา แต่ยังไม่รุ้ว่าคิดอะไร
    พอเราไปรู้ถึงตรงนั้น มันดับลงทันที บางทีก็เกิดความสงสัยว่า มันจะคิดอะไร บางทีก็ช่างมัน มันจะดับ
    ก็ไม่สนใจ
    ต่อมาผมมาคิดทบทวนสภาวะนี้ เดาว่า นี่หรือปล่าวที่ มีคำกล่าวของพระอรหันต์องค์หนึ่ง ที่ท่านว่า สิ่งใดสิ่งหนึ่ง
    เกิดขึ้น สิ่งใดสิ่งหนึ่ง ย่อมดับไปเป็นธรรมดา ใช่หรือป่าวครับ คุณลุงหมอ

ขอบคุณครับ
    p-lotus
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ขอสอบถามประสบการณ์ปฏิบัติ Empty Re: ขอสอบถามประสบการณ์ปฏิบัติ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jun 09, 2012 7:56 pm

p-lotus พิมพ์ว่า:ขอเรียนถามคุณลุงหมอ
    หลายปีมาแล้ว มีสภาวะหนึ่ง คือ ในจิตคล้าย ๆ จะเกิดความคิดอะไรขึ้นมา แต่ยังไม่รุ้ว่าคิดอะไร
    พอเราไปรู้ถึงตรงนั้น มันดับลงทันที บางทีก็เกิดความสงสัยว่า มันจะคิดอะไร บางทีก็ช่างมัน มันจะดับ
    ก็ไม่สนใจ
    ต่อมาผมมาคิดทบทวนสภาวะนี้ เดาว่า นี่หรือปล่าวที่ มีคำกล่าวของพระอรหันต์องค์หนึ่ง ที่ท่านว่า สิ่งใดสิ่งหนึ่ง
    เกิดขึ้น สิ่งใดสิ่งหนึ่ง ย่อมดับไปเป็นธรรมดา ใช่หรือป่าวครับ คุณลุงหมอ

ขอบคุณครับ
    p-lotus

cheers Smile เกิด ดับ เป็นเรื่อง ธรรมดา นึกถึง มันเกิดละ จะให้เกิด ตลอดไป ได้ใหม? Rolling Eyes บังคับ ได้ใหม? สรุป มาเอง ไปเอง ไม่ต้องบังคับ ธรรมดา หรือ ยังละครับ?แล้ว บังคับ ได้ใหม?เมื่อบังคับไม่ได้ แล้ว จะ บังคับ ทำไม? ไม่ว่า จะ ชอบ หรือ ไม่ชอบ Rolling Eyes มัน เป็น ธรรมดา ในตัวมันเองแล้วไงครับ? แต่ที ชอบ จะให้อยู่นานๆ เรื่องไม่ชอบ เห็นผี จะ ให้ไป ไวไว? Very Happy เราเอง เริ่ม จะเลย ธรรมดาไปละ ไม่ปล่อยไป ตาม ธรรมดาของโลก?

Wink " ผู้มีปัญญา พึงระวัง คุ้มครอง รักษาจิต " จงพยายาม ตั้งใจ รู้ เท่าทันอารมย์ ที่ เกิด ในจิต ใจ เราเอง อย่าสนใจ รู้ ของชาวบ้าน ? ว่าดี หรือ เลว? รู้ว่า เกิดอารมย์อะไร ในจิต? มันเกิดอะไรอยู่ อารมย์ อะไร? แค่รู้ว่า มันเริ่มเกิด หรือยัง เกิดแล้วกำลังเกิด เริ่ม ค่อยๆดับ หายไป และ เริ่มเกิด อีก เริ่มดับอีก? แต่ อย่าวิตกว่าเกิดแล้ว วิจารย์ ดี เลว ชอบ ไม่ชอบ ตัวรู้ เขา รู้เอง? แค่รู้ เป็นพอ? อย่าไปช่วย ขยาย แหกดูเขา ดีเลว เลือกไม่ได้ มาได้ ก็ ไปได้เองครับ นั่นคือ อารมย์ ในใจ จะมาปรุงแต่งจิต เรา รู้ทัน เลยทำอะไร เราไม่ได้ tongue สิ่งใดสิ่งหนึ่ง
    เกิดขึ้น สิ่งใดสิ่งหนึ่ง ย่อมดับไปเป็นธรรมดา ใช่หรือป่าวครับ คุณลุงหมอ farao sunny เป็นคำตอบ สุดท้ายแล้วจ้า cheers santa ลุงหมอ
    p-lotus
    p-lotus

ขอสอบถามประสบการณ์ปฏิบัติ Empty Re: ขอสอบถามประสบการณ์ปฏิบัติ

ตั้งหัวข้อ  p-lotus Sat Jun 09, 2012 9:06 pm

ขอบคุณครับ คุณลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jun 09, 2012 11:58 pm

p-lotus พิมพ์ว่า:ขอบคุณครับ คุณลุงหมอ

Very Happy Laughing Smile ยินดีครับผม cheers cherry santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Thu Mar 28, 2024 4:55 pm