ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

ดีใจ ได้เจอลุงหมออีกแล้วค่ะ

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ดีใจ ได้เจอลุงหมออีกแล้วค่ะ - Page 2 Empty Re: ดีใจ ได้เจอลุงหมออีกแล้วค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jul 18, 2012 12:03 am

Shocked Very Happy ดิฉันขอความกรุณาคุณลุงหมอ ช่วยจัดให้เพื่อนดิฉันอีกชุดได้มั้ยคะ พรุ่งนี้ดิฉันจะให้ลูกชายไปโอนเงินทำบุญให้กะคุณลุงนะคะ

กรุณาส่งไปตามที่อยู่นี้เลยนะคะ

คุณอุษา ภันธ์วิศวาส เลขที่1 ถ.ลาดพล้าว110แยก2 เขตวังทองหลาง แขวงพลับพลา กทม.10310

Very Happy Laughing Rolling Eyes ได้ครับ จะจัดให้ตามที่ คุณ ขอมาครับ Wink ส่วน การกรอง ใช้ผ้าไรก็ได้ครับ ที่ เนื้อละเอียด กรอง ช้าๆครับ จะได้ ใส น่าใช้ สักหน่อยนะครับ อาไว้ใช้ภายนอกดีละครับ cheers cherry santa
    พรกมล
    พรกมล
    สมาชิกทั่วไป

ดีใจ ได้เจอลุงหมออีกแล้วค่ะ - Page 2 Empty Re: ดีใจ ได้เจอลุงหมออีกแล้วค่ะ

ตั้งหัวข้อ  พรกมล Wed Jul 18, 2012 4:47 pm

กราบสวัสดีค่ะคุณลุงหมอ Smile

ลูกชายได้ไปโอนเงินร่วมทำบุญ ให้คุณลุงแล้วนะคะ ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ

วันนี้ดิฉันได้ทำการหมัก ดอกอัญชันอ่ะค่ะ flower เพิ่งเริ่มทำเป็นครั้งแรกเลยค่ะ คือที่บ้านปลูกไว้1ต้นอ่ะค่ะ ดิฉันใช้ถังขนาด5ลิตรน่ะค่ะ

เพราะมีดอกอัญชันประมาณ เกือบ500กรัมได้มังคะ ดิฉันก็ใส่น้ำ2.5ลิตร น้ำตาลทรายแดง1/2ก.ก.

โดยผสมน้ำตาลทรายแดงกับน้ำก่อนประมาณ1/2ช.ม. Smile จากนั้นก็นำดอกอัญชันมาล้าง และผึ่งให้สะเด็ดน้ำ(เอ๊ะ...ไม่ได้เอาขั้วดอกออกเป็นไรมั้ยคะ Question )

แล้วก็กดให้จมน้ำ จากนั้นก็นำฝาปิดไว้...เอ...ต้องเผยอฝามั้ยคะ ที่ทำมาผิดถูกอย่างไร กรุณาแนะนำด้วยนะคะ

ภาพข้างล่างนี่คือ น้ำหมักที่ได้มา และฝาสีชมพูคือที่หมักดอกอัญชัน และน้ำตาลทรายแดงที่ซื้อจากร้านสะดวกซื้ออ่ะค่ะ
    ดีใจ ได้เจอลุงหมออีกแล้วค่ะ - Page 2 12-1855014

และภาพข้างล่างคือ สลิปที่โอนที่ตู้ธนาคารอ่ะค่ะ Smile
    ดีใจ ได้เจอลุงหมออีกแล้วค่ะ - Page 2 12-1855005

อ้อ...อยากเรียนถามคุณลุงอีกข้อนะคะ คือดิฉันจะผสมน้ำหมักให้น้องเหมียว cat ที่บ้านทานจะได้มั้ยคะ โดยใช้น้ำหมักขวดใหญ่1ฝาต่อน้ำ5-6ลิตรน่ะค่ะ

ขอบพระคุณค่ะคุณลุง study Smile
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jul 18, 2012 8:57 pm

Very Happy Laughing Smile หมักดอกอัญชัญ ? ทำถูกต้องละครับ ถ้ามีหัวเชื้อ ก็แบ่ง นำมาเทใส่ สัก3 ช้อนก็ได้นะครับ จะช่วยได้มากขึ้น Rolling Eyes ขั้วดอก ไม่ได้ปลิดออกก็ ไม่เป็นไรครับ เขา ไม่มีพิษภัย ช่วยบำรุงเส้นผม

Shocked Wink น้องแมว ก็ น้ำที่เราผสมทาน นะครับ 1 ช้อนน้ำ1ลิตร ให้ทานจ้า cheers santa ลุงหมอ
    พรกมล
    พรกมล

ตั้งหัวข้อ  พรกมล Wed Jul 18, 2012 9:56 pm

"ถ้ามีหัวเชื้อ ก็แบ่ง นำมาเทใส่ สัก3 ช้อนก็ได้นะครับ"ขอประทานโทษจริงๆเลยค่ะคุณลุง ขวดไหนคะที่เป็นหัวเชื้ออ่ะค่ะ Embarassed

ที่คุณลุงให้มามีขวด350ซีซี 3ขวด กับน้ำหยดมหาบำบัด2ขวดอ่ะค่ะExclamation งงอ่ะค่ะ...

" น้ำที่เราผสมทาน นะครับ "ที่ดิฉันจะให้น้องเหมียวทานน่ะค่ะ...หมายถึงน้ำที่ดิฉันผสมไว้ทาน ขวด1500ซีซีช่ายมั้ยคะ คุณลุงหมออย่าเพิ่งรำคาญนะคะ Rolling Eyes

...อันนี้ถามแทนน้องป้อมอ่ะค่ะ..คนที่ว่าอ้วนๆที่ปวดหัวเข่าน่ะค่ะ เมื่อครู่น้องโทรมาปรึกษาว่า เธอทานแล้วรู้สึกคอแห้ง ตาแห้งมากอ่ะค่ะ แก้ไขอย่างไรดีคะ

ที่บ้านน้องป้อมเน็ตอืดมากอ่ะค่ะ เลยฝากถามมา...ถ้าน้องจะเรียนปรึกษาคุณลุงหมอทางโทรศัพ จะเป็นการรบกวนมั้ยคะ... flower cat pig พรกมล
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jul 19, 2012 12:02 am

พรกมล พิมพ์ว่า:"ถ้ามีหัวเชื้อ ก็แบ่ง นำมาเทใส่ สัก3 ช้อนก็ได้นะครับ"ขอประทานโทษจริงๆเลยค่ะคุณลุง ขวดไหนคะที่เป็นหัวเชื้ออ่ะค่ะ Embarassed

ที่คุณลุงให้มามีขวด350ซีซี 3ขวด กับน้ำหยดมหาบำบัด2ขวดอ่ะค่ะExclamation งงอ่ะค่ะ...

" น้ำที่เราผสมทาน นะครับ "ที่ดิฉันจะให้น้องเหมียวทานน่ะค่ะ...หมายถึงน้ำที่ดิฉันผสมไว้ทาน ขวด1500ซีซีช่ายมั้ยคะ คุณลุงหมออย่าเพิ่งรำคาญนะคะ Rolling Eyes

...อันนี้ถามแทนน้องป้อมอ่ะค่ะ..คนที่ว่าอ้วนๆที่ปวดหัวเข่าน่ะค่ะ เมื่อครู่น้องโทรมาปรึกษาว่า เธอทานแล้วรู้สึกคอแห้ง ตาแห้งมากอ่ะค่ะ แก้ไขอย่างไรดีคะ

ที่บ้านน้องป้อมเน็ตอืดมากอ่ะค่ะ เลยฝากถามมา...ถ้าน้องจะเรียนปรึกษาคุณลุงหมอทางโทรศัพ จะเป็นการรบกวนมั้ยคะ... flower cat pig พรกมล

Shocked Rolling Eyes Wink ขวดใหญ่ แบ่งเติมเป็นหัวเชื้อได้จ้า? Laughing โทรถามตรง ที่ลุงหมอได้นะครับ

Rolling Eyes น้ำที่เราผสมทาน นะครับ "[/color]ที่ดิฉันจะให้น้องเหมียวทานน่ะค่ะ...หมายถึงน้ำที่ดิฉันผสมไว้ทาน ขวด1500ซีซีช่ายมั้ยคะ ? cheers นั่นละครับ แบ่งให้น้องเหมียวทาน ได้เลยจ้า

Shocked Rolling Eyes ....อันนี้ถามแทนน้องป้อมอ่ะค่ะ..คนที่ว่าอ้วนๆที่ปวดหัวเข่าน่ะค่ะ เมื่อครู่น้องโทรมาปรึกษาว่า เธอทานแล้วรู้สึกคอแห้ง ตาแห้งมากอ่ะค่ะ แก้ไขอย่างไรดีคะ? Wink Smile ผมให้เริ่มทาน จากน้อยๆ เขาทานมากเดินกำหนด แน่นอน มหาบำบัติ ของแท้ อายุเกิน 10 ปี ขึ้นไป ทานแล้วจะ คอแห้ง หิวน้ำ ฉี่บ่อย? เขาจะดึงน้ำไปรวมมากๆก่อน ทำให้ขาดน้ำ จึงสั่ง ให้ทานน้ำมากๆ และ เริ่มจากน้อย ไปหามากครับ รอร่างกายปรับสภาพก่อน ลดน้ำหนัก ให้ทานหลังอาหาร นะครับ santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    พรกมล
    พรกมล

ตั้งหัวข้อ  พรกมล Thu Jul 19, 2012 8:02 am

สวัสดียามเช้าค่ะ... sunny
    ดีใจ ได้เจอลุงหมออีกแล้วค่ะ - Page 2 Picture153024a-1

เพิ่งกลับจากใส่บาตรค่ะ รับบุญด้วยนะคะคุณลุงหมอ กราบขอบพระคุณค่ะที่แนะนำ Smile เด๋วดิฉันจะรีบโทรไปบอกน้องป้อมเลยค่ะ pig Smile

และเด๋วจะรีบเอาน้ำหัวเชื้อไปเติมเลยละค่ะ และเติมดอกอัญชันเพิ่มได้มั้ยคะ เติมแล้วก็กดให้จมอย่างที่เห็นในคลิปvdoช่ายมั้ยคะ Razz

วันนี้ให้แม่บ้านช่วยทำแกงไข่น้ำใส่บาตรอ่ะค่ะ เช้านี้คุณลุงทานข้าวยังคะ รักษาสุขภาพนะคะ flower cat pig พรกมล
    พรกมล
    พรกมล

ตั้งหัวข้อ  พรกมล Thu Jul 19, 2012 8:07 am

อ้อ... รบกวนคุณลุงหมอช่วยเช็คดวงชะตาให้ ดิฉันด้วยนะคะ ในกระทู้เช็คดวงน่ะค่ะ กราบขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ sunny flower Very Happy พรกมล
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jul 19, 2012 10:14 pm

พรกมล พิมพ์ว่า:อ้อ... รบกวนคุณลุงหมอช่วยเช็คดวงชะตาให้ ดิฉันด้วยนะคะ ในกระทู้เช็คดวงน่ะค่ะ กราบขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ sunny flower Very Happy พรกมล

Very Happy Laughing Smile ตอบให้ละจ้า cheers santa ลุงหมอ
    พรกมล
    พรกมล

ตั้งหัวข้อ  พรกมล Tue Jul 24, 2012 4:26 pm

สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ...

ลูกชายที่น่ารัก เพิ่งไปโอนให้เมื่อวานนี้เองค่ะ ช้าไปหน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ
    ดีใจ ได้เจอลุงหมออีกแล้วค่ะ - Page 2 12-2455002
    อยากจะเรียนถามอีกนิดนะคะ คือดอกอัญชันที่หมักไว้ เมื่อวันที่18กค.นี้น่ะค่ะ ต้องเปิดและคนทุกวันมั้ยคะ เมื่อสักครู่ไปเปิดฝาดู Smile

ที่ฝาเค้ามีน้ำหยดด้วยค่ะ Surprised แต่ดอกอัญชันยังไม่จมเลยค่ะ ถ้าจะเติมดอกอัญชันอีกจะได้มั้ยคะ Question

cat pig rabbit พรกมลค่ะ...
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jul 24, 2012 4:51 pm

พรกมล พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ...

ลูกชายที่น่ารัก เพิ่งไปโอนให้เมื่อวานนี้เองค่ะ ช้าไปหน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ
    ดีใจ ได้เจอลุงหมออีกแล้วค่ะ - Page 2 12-2455002
    อยากจะเรียนถามอีกนิดนะคะ คือดอกอัญชันที่หมักไว้ เมื่อวันที่18กค.นี้น่ะค่ะ ต้องเปิดและคนทุกวันมั้ยคะ เมื่อสักครู่ไปเปิดฝาดู Smile

ที่ฝาเค้ามีน้ำหยดด้วยค่ะ Surprised แต่ดอกอัญชันยังไม่จมเลยค่ะ ถ้าจะเติมดอกอัญชันอีกจะได้มั้ยคะ Question

cat pig rabbit พรกมลค่ะ...

Laughing Rolling Eyes Wink เติมได้ครับ ดอกอัญชัญ เขาบางๆ น.น.ไม่มีมาก เท่าไร ต้องกด ให้จมทุกๆวันครับ tongue ซอยมะเขือเทศใส่ได้ จะดีนะครับบำรุงผิวดีจัง เวลาใช้กับเส้นผม หรือผิวหนัง จะเสริมวิตมินบำรุงครับ ต้านอนุมูลอิสระอีกตะหาก มะแว้งถ้ามีลูกหมักได้จะดี คันคอ ไอแห้งๆ เด็ดทานได้เลยจ้า santa ลุงหมอ
    พรกมล
    พรกมล

ตั้งหัวข้อ  พรกมล Tue Jul 24, 2012 5:25 pm

"มะแว้งถ้ามีลูกหมักได้จะดี คันคอ ไอแห้งๆ เด็ดทานได้เลยจ้า ลุงหมอ" ...หมายความว่า หมักรวมกับดอกอัญชันเหรอคะ Question

cat cat pig pig พรกมลเองค่ะ...
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jul 25, 2012 12:55 am

พรกมล พิมพ์ว่า: "มะแว้งถ้ามีลูกหมักได้จะดี คันคอ ไอแห้งๆ เด็ดทานได้เลยจ้า ลุงหมอ" ...หมายความว่า หมักรวมกับดอกอัญชันเหรอคะ Question

cat cat pig pig พรกมลเองค่ะ...

Shocked Wink Smile ได้เลยจ้ารวมก็ได้ครับ cheers santa ลุงหมอ
    พรกมล
    พรกมล

ตั้งหัวข้อ  พรกมล Tue Aug 07, 2012 10:40 am

สวัสดีวันอังคารค่ะ คุณลุงหมอ

ดิฉันหายไปซะนานเลย วันนี้พอมีเวลา และคอมไม่มีคนแย่งเลยเข้ามารายงานตัวค่ะ และรายงานผลการทานน้ำหมักด้วยค่ะ

เมื่อวันพฤหัสที่แล้วดิฉันได้นัดทานข้าวกับเพื่อนๆ และลูกๆของพวกเรา....ได้เรื่องเลยค่ะ (ทั้งดี และไม่ดีเลย) Rolling Eyes

เรานัดกันที่ร้านทำผมของน้องสาวที่ประตูน้ำค่ะ ที่ดีคือเพื่อนๆทักว่าหน้าดูสดใส ดูผิวหน้าบางขึ้น ดิฉันดีใจมากเลยค่ะ Very Happy

ระหว่างที่รอเพื่อนๆทำสวยอยู่ ดิแันก็เหลือบไปเห็น รถเข็นขายถั่วต้ม(ของโปรด)ขึ้น...ดิฉันไม่รอช้าเลยค่ะ รีบออกไปซื้อทันที

มีทั้งถั่วต้ม มีทั้งกล้วยปิ้ง จัดเต็มเลยค่ะ เผื่อเพื่อนๆด้วย Laughing กล้วยปิ้งนิ่มหวานอร่อยเชียวค่ะ จัดไป2อีกลูก พอจะหยิบอีก ลูกชายเพื่อนท้วงเลยค่ะ "น้าหู้...น้าเป็นเบาหวาน กินกล้วยมากๆน้ำตาลจะขึ้นนะน้า..."

แป่ววว...ลืมตัวครั้งที่1 Exclamation ระหว่างที่นั่งคุยกันไป มือก็ว่างไปเหลือบไปเห็นถั่วที่ซื้อมา ก็เลยนั่งแกะกินจนเพลินนน หมดไปครึ่งถุงได้มังคะ...

พอหลานชายตัดผมเสร็จ ก็ถึงคิวตัวเอง...พอลุกไปนั่งแทนหลาน เจ้าหลานก็ทักเลย..."น้า...น้าตาตุ่มปวมแล้วนะ ตาก็บวมด้วยอ่ะน้า"...เออ! จริงด้วยค่ะ เพราะรู้สึกว่าทำไม ตาตัวเองมันหนักๆเหมือนง่วง...

และเป็นการลืมตัวครั้งที่2 พอเสร็จจากร้านทำผม เราก็มาต่อกันที่บ้านเพื่อน ทีแรกก็จะไม่ไป แต่นึกได้ว่าจะต้องไปเอาของที่บ้านเพื่อนด้วย ก็เลยต้องไป ตอนนี้การลืมตัวก็เลยหายไป แต่เป็นการรู้ตัว (แต่ในใจนึกว่า"มะเป็งไร แค่วันเดียว Exclamation ")

เพราะอาหารการกินเพียบบบ... Laughing Laughing Laughing

555ได้เรื่องเลยค่ะ ตอนกลับถึงบ้าน ความที่รถเอาเข้าบ้านไม่ได้ ต้องเดินจากโรงรถถึงบ้าน ก็ประมาณ2เสาไฟฟ้าอ่ะค่ะ ...เกือบแย่ เพราะตอนนั้นน่ะเท้าบวมเป่งเลยค่ะ เหนื่อยยยมากกกก... Crying or Very sad Evil or Very Mad

วันนั้นเครียดมากเลยค่ะ เพราะตั้งใจว่าจะไปหาหมอ เช็กน้ำตาลวันจันทร์ แล้วอย่างนี้จะไหวเหรอคะ กำลังจงกำลังใจหดหายหมดเลย

ต้องกลับมาเข้มงวดกับตัวเองอีกครั้ง...ตอนนี้ดิฉันจะผสมน้ำหมักผลไม้20ml ต่อ น้ำหยอด15หยด ต่อ น้ำดื่ม1500ml จะมากไปหรือป่าวคะ Question

โอ้โห...พิมพ์มาซะเยอะแยะ เด๋วคุณลุงจะเบื่อ เสียเวลาทำงานทำการของคุณลุงหมอ ขอถามอีกข้อสำหรับวันนี้นะคะ

คือน้ำหมักดอกอัญชัน ที่ดิฉันหมักไว้น่ะค่ะ ดิฉันต้องคนทุกวันมั้ยคะ ไม่เห็นดอกมันจะจมไปก้นถังเลยค่ะ มันจะเสียมั้ย จะต้องเททิ้งทำใหม่ป่าวคะ Question

อ้ออีกนิดค่ะ มะเฟืองหมักได้ ทั้งผลสีเขียวสีเหลืองเลยช่ายมั้ยคะ เพื่อนให้มาน่ะค่ะ ดิฉันดูว่ามันยังไม่สุกอ่ะค่ะ

วันนี้ดิฉันขอกวนใจคุณลุงหมอเท่านี้แหละค่ะ กราบขอบพระคุณค่ะ พรกมล cat pig pig
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Aug 07, 2012 2:13 pm

พรกมล พิมพ์ว่า:สวัสดีวันอังคารค่ะ คุณลุงหมอ

ดิฉันหายไปซะนานเลย วันนี้พอมีเวลา และคอมไม่มีคนแย่งเลยเข้ามารายงานตัวค่ะ และรายงานผลการทานน้ำหมักด้วยค่ะ

เมื่อวันพฤหัสที่แล้วดิฉันได้นัดทานข้าวกับเพื่อนๆ และลูกๆของพวกเรา....ได้เรื่องเลยค่ะ (ทั้งดี และไม่ดีเลย) Rolling Eyes

เรานัดกันที่ร้านทำผมของน้องสาวที่ประตูน้ำค่ะ ที่ดีคือเพื่อนๆทักว่าหน้าดูสดใส ดูผิวหน้าบางขึ้น ดิฉันดีใจมากเลยค่ะ Very Happy

ระหว่างที่รอเพื่อนๆทำสวยอยู่ ดิแันก็เหลือบไปเห็น รถเข็นขายถั่วต้ม(ของโปรด)ขึ้น...ดิฉันไม่รอช้าเลยค่ะ รีบออกไปซื้อทันที

มีทั้งถั่วต้ม มีทั้งกล้วยปิ้ง จัดเต็มเลยค่ะ เผื่อเพื่อนๆด้วย Laughing กล้วยปิ้งนิ่มหวานอร่อยเชียวค่ะ จัดไป2อีกลูก พอจะหยิบอีก ลูกชายเพื่อนท้วงเลยค่ะ "น้าหู้...น้าเป็นเบาหวาน กินกล้วยมากๆน้ำตาลจะขึ้นนะน้า..."

แป่ววว...ลืมตัวครั้งที่1 Exclamation ระหว่างที่นั่งคุยกันไป มือก็ว่างไปเหลือบไปเห็นถั่วที่ซื้อมา ก็เลยนั่งแกะกินจนเพลินนน หมดไปครึ่งถุงได้มังคะ...

พอหลานชายตัดผมเสร็จ ก็ถึงคิวตัวเอง...พอลุกไปนั่งแทนหลาน เจ้าหลานก็ทักเลย..."น้า...น้าตาตุ่มปวมแล้วนะ ตาก็บวมด้วยอ่ะน้า"...เออ! จริงด้วยค่ะ เพราะรู้สึกว่าทำไม ตาตัวเองมันหนักๆเหมือนง่วง...

และเป็นการลืมตัวครั้งที่2 พอเสร็จจากร้านทำผม เราก็มาต่อกันที่บ้านเพื่อน ทีแรกก็จะไม่ไป แต่นึกได้ว่าจะต้องไปเอาของที่บ้านเพื่อนด้วย ก็เลยต้องไป ตอนนี้การลืมตัวก็เลยหายไป แต่เป็นการรู้ตัว (แต่ในใจนึกว่า"มะเป็งไร แค่วันเดียว Exclamation ")

เพราะอาหารการกินเพียบบบ... Laughing Laughing Laughing

555ได้เรื่องเลยค่ะ ตอนกลับถึงบ้าน ความที่รถเอาเข้าบ้านไม่ได้ ต้องเดินจากโรงรถถึงบ้าน ก็ประมาณ2เสาไฟฟ้าอ่ะค่ะ ...เกือบแย่ เพราะตอนนั้นน่ะเท้าบวมเป่งเลยค่ะ เหนื่อยยยมากกกก... Crying or Very sad Evil or Very Mad

วันนั้นเครียดมากเลยค่ะ เพราะตั้งใจว่าจะไปหาหมอ เช็กน้ำตาลวันจันทร์ แล้วอย่างนี้จะไหวเหรอคะ กำลังจงกำลังใจหดหายหมดเลย

ต้องกลับมาเข้มงวดกับตัวเองอีกครั้ง...ตอนนี้ดิฉันจะผสมน้ำหมักผลไม้20ml ต่อ น้ำหยอด15หยด ต่อ น้ำดื่ม1500ml จะมากไปหรือป่าวคะ Question

โอ้โห...พิมพ์มาซะเยอะแยะ เด๋วคุณลุงจะเบื่อ เสียเวลาทำงานทำการของคุณลุงหมอ ขอถามอีกข้อสำหรับวันนี้นะคะ

คือน้ำหมักดอกอัญชัน ที่ดิฉันหมักไว้น่ะค่ะ ดิฉันต้องคนทุกวันมั้ยคะ ไม่เห็นดอกมันจะจมไปก้นถังเลยค่ะ มันจะเสียมั้ย จะต้องเททิ้งทำใหม่ป่าวคะ Question

อ้ออีกนิดค่ะ มะเฟืองหมักได้ ทั้งผลสีเขียวสีเหลืองเลยช่ายมั้ยคะ เพื่อนให้มาน่ะค่ะ ดิฉันดูว่ามันยังไม่สุกอ่ะค่ะ

วันนี้ดิฉันขอกวนใจคุณลุงหมอเท่านี้แหละค่ะ กราบขอบพระคุณค่ะ พรกมล cat pig pig

Shocked Rolling Eyes Rolling Eyes Wink ตามใจตัวเอง ขาด สติ สมาธิสั้น พาลำบากเลย? ต้องเตือนตนเองนิดว่า "กลัวจะลำบาก " แล้วจะไม่กล้าประมาทครับ affraid ได้เรื่องเลยค่ะ ตอนกลับถึงบ้าน ความที่รถเอาเข้าบ้านไม่ได้ ต้องเดินจากโรงรถถึงบ้าน ก็ประมาณ2เสาไฟฟ้าอ่ะค่ะ ...เกือบแย่ เพราะตอนนั้นน่ะเท้าบวมเป่งเลยค่ะ เหนื่อยยยมากกกก..? farao Smile ถ้ามี น้ำหมัก หรือ น้ำหยด เมื่อเกิด อาการผิดปกติ แบบที่เป้น Rolling Eyes Wink ต้องรีบ เทใส่ปาก อมไว้ทันทีครับ มากน้อย แล้วแต่? อมไว้ในปาก เขาจะซีมผ่านผิวหนันในลำคอ เข้าเส้นเลือด เส้นประสาท โดยตรง เข้าไป จัดการ ทำการแก้ใข ความสมดุลย์ ให้ได้โดยเร้ว ประมาณ 15 นาที ก็บรรเทา สบายตัว ละจ้า cheers

sunny ต้องกลับมาเข้มงวดกับตัวเองอีกครั้ง...ตอนนี้ดิฉันจะผสมน้ำหมักผลไม้20ml ต่อ น้ำหยอด15หยด ต่อ น้ำดื่ม1500ml จะมากไปหรือป่าวคะ Question farao sunny ไม่เป้นไรครับ มีปัญหา ทาน เข้มนิด เรา ตัวใหญ่ และ คุ้นเคย ปรับสภาพ ร่างกายมาแล้ว รองรับได้ นะครับ? พยายามทาน ไห้บ่อยๆครั้งละ 1 แก้ว ให้ได้วันละ 1-2 ขวด ยิ่งดีครับ เดี๋ยวดีเองจ้า cheers santa ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Aug 07, 2012 2:58 pm

Very Happy Laughing Smile ลืมตอบไป Embarassed อ้ออีกนิดค่ะ มะเฟืองหมักได้ ทั้งผลสีเขียวสีเหลืองเลยช่ายมั้ยคะ เพื่อนให้มาน่ะค่ะ ดิฉันดูว่ามันยังไม่สุกอ่ะค่ะ

วันนี้ดิฉันขอกวนใจคุณลุงหมอเท่านี้แหละค่ะ กราบขอบพระคุณค่ะ พรกมล

Very Happy Laughing Rolling Eyes มะเเพือง ได้มา ก็ คัดสุกๆนิ่มๆ หั่นขวางรูปดาว ใส่ถังหมัก ไปก่อนนะครับ ที่เหลือใส่ถุงพลาสติก บ่มไว้ มัดปาก ป้องกันแมลง วางไข่นะครับ รุ่งขึ้น ดูลูกใหนสุกก็ ใส่หมัก จนกว่าจะหมดถุงจ้า santa ลุงหมอ
    พรกมล
    พรกมล

ตั้งหัวข้อ  พรกมล Tue Aug 07, 2012 9:28 pm

สวัสดีตอน3ทุ่ม15 อีกซักครั้งค่ะคุณลุง

กราบขอบพระคุณค่ะ รับทราบค่ะ จะปฎิบัติตามที่คุณลุงแนะนำ อย่างเคร่งครัดค่ะ

คุณลุงลืมตอบดิฉันไปอีก1ข้ออ่ะค่ะ คือน้ำหมักดอกอัญชัน ที่ดิฉันหมักไว้น่ะค่ะ ดิฉันต้องคนทุกวันมั้ยคะ

ไม่เห็นดอกมันจะจมไปก้นถังเลยค่ะ มันจะเสียมั้ย จะต้องเททิ้งทำใหม่ป่าวคะ

ขอความกรุณาชี้แนะด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ พรกมล cat cat pig pig
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Aug 07, 2012 9:42 pm

พรกมล พิมพ์ว่า:สวัสดีตอน3ทุ่ม15 อีกซักครั้งค่ะคุณลุง

กราบขอบพระคุณค่ะ รับทราบค่ะ จะปฎิบัติตามที่คุณลุงแนะนำ อย่างเคร่งครัดค่ะ

คุณลุงลืมตอบดิฉันไปอีก1ข้ออ่ะค่ะ คือน้ำหมักดอกอัญชัน ที่ดิฉันหมักไว้น่ะค่ะ ดิฉันต้องคนทุกวันมั้ยคะ

ไม่เห็นดอกมันจะจมไปก้นถังเลยค่ะ มันจะเสียมั้ย จะต้องเททิ้งทำใหม่ป่าวคะ

ขอความกรุณาชี้แนะด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ พรกมล cat cat pig pig

Very Happy Laughing Smile ถ้า น้ำผึ้ง น้ำตาลที่ผสมไว้ ตามสูตร ปกติ จะไม่เสีย? ใช้ตะเกียบ คนดีนะครับ เพิ่ม อ๊อกซิเจน ให้เขา แล้ว หั่นซอย สัปปะรส ใส่ไป บ้างหรือเปล่า ละครับ? Rolling Eyes เขาช่วยเพิ่มเอ็มไซน์ การ ย่อยสลาย จะ เดินได้ดี นะครับ cheers santa ลุงหมอ
    พรกมล
    พรกมล

ตั้งหัวข้อ  พรกมล Wed Aug 08, 2012 4:40 pm

สวัสดีตอน4โมง30...เวลาเย็นค่ะ คุณลุงหมอ

ขอบพระคุณค่ะ จะรีบไปปฎิบัติเดี๋ยวนี้เลยค่ะ...

ดีใจ ได้เจอลุงหมออีกแล้วค่ะ - Page 2 001-3

มาทานก๋วยเตี๋ยวเพื่อสุขภาพกันค่ะ...คุณลุงหมอ santa

พรกมล cat cat pig pig
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Aug 08, 2012 5:48 pm

พรกมล พิมพ์ว่า:สวัสดีตอน4โมง30...เวลาเย็นค่ะ คุณลุงหมอ

ขอบพระคุณค่ะ จะรีบไปปฎิบัติเดี๋ยวนี้เลยค่ะ...

ดีใจ ได้เจอลุงหมออีกแล้วค่ะ - Page 2 001-3

มาทานก๋วยเตี๋ยวเพื่อสุขภาพกันค่ะ...คุณลุงหมอ santa

พรกมล cat cat pig pig

Very Happy Smile Rolling Eyes สวัสดี ยามเย็นจ้า Wink ได้เวลาเลย เสียดาย อยู่ไกล? 5555+ cheers santa
    พรกมล
    พรกมล

ตั้งหัวข้อ  พรกมล Fri Aug 24, 2012 9:48 pm

มีเรื่องเรียนถามอีกแล้วค่ะ คือน้ำหมักและวุ้นปั่นที่ดิฉันได้มานั้น ตอนนี้ดิฉันได้จับเค้าเทรวมกัน

และกรอง ด้วยผ้าที่มีเนื้อหนา ถึงสองครั้งน้ำใสเชียวค่ะ ทีนี้กากวุ้นที่ปั่นที่เหลือ ดิฉันจะทำอย่างไรต่อไปดีคะ

ตอนนี้ดิฉันได้ตักเค้าเก็บไว้ในกล่องปิดฝา ยังไม่รู้จะทำอย่างไรดี ...

อ้อ...ตอนที่เทวุ้นปั่นไปในผ้ากรอง ปรากฏว่ามีวุ้นที่เป็นแผ่น หนาสักเกือบเซ็นต์นึงได้ค่ะ

ดิฉันก็เลยตักใส่ในโหลอีกใบ และก็เอาน้ำเติม และเอาน้ำตาลทรายแดงเติมลงไป ด้วยน่ะค่ะ

ไม่ทราบว่าที่ดิฉันทำทั้งหมดนี้ ใช้ได้หรือป่าวคะ ถูกหรือผิดประการใด ขอความกรุณาลุงหมอช่วยตอบด้วยนะคะ

ขออย่างไวเลยนะคะ อิ..อิ..กลัวว่า เจ้ากากวุ้นที่ตักพักไว้จะเสียใจอ่ะค่ะ..แหะ...แหะ... Laughing

กราบขอบพระคุณค่ะ พรกมล cat pig cat pig Smile

ดีใจ ได้เจอลุงหมออีกแล้วค่ะ - Page 2 12-1855014

เจ้า3ขวดทางซ้ายมือน่ะค่ะ...

พรกมล
    พรกมล

ตั้งหัวข้อ  พรกมล Sat Aug 25, 2012 8:21 pm

คุณลุงยังมะมาเยย...งั้นถามเพิ่มละกานน้าคร้า Smile

น้องกากวุ้นที่ตัดไว้ใส่ในถัง พลอยเพชรได้มั้ยคะ Question หรือเอาน้ำและน้ำตาลเติมลงไปดีคะ

ตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไรเลย เค้าจะตายมั้ยคะเนียะ Sad วุ้นเค้ามีชีวิตมั้ยคะลุงหมอ scratch

เปลือกหอนแครงต้องล้างขัดให้ขาวหรือป่าวคะ ดิฉันล้างน้ำป่าว2ครั้ง และล้างด้วยน้ำที่ผสมน้ำหมักพลอยเพชร1ครั้ง

ใช้ได้ไหมคะ Question วันนี้ถามแค่นี้ก่อนนะคะเด๋วลุงหมอจะงง เอ่อออ...เกรงใจจังค่ะ ลุงหมอยุ่งอยู่ช่ายมั้ยคะ?

ขอบพระคุณค่ะ พรกมล pig pig cat cat Rolling Eyes
    พรกมล
    พรกมล

ตั้งหัวข้อ  พรกมล Sat Aug 25, 2012 8:25 pm

ลุงหมออย่าลืมตอบคำถามดิฉันหน้า3ด้วยนะคะ...

กราบขอบพระคุณค่ะ... cat cat pig pig Wink

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Aug 25, 2012 11:20 pm

พรกมล พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ...

มีเรื่องเรียนถามอีกแล้วค่ะ คือน้ำหมักและวุ้นปั่นที่ดิฉันได้มานั้น ตอนนี้ดิฉันได้จับเค้าเทรวมกัน

และกรอง ด้วยผ้าที่มีเนื้อหนา ถึงสองครั้งน้ำใสเชียวค่ะ ทีนี้กากวุ้นที่ปั่นที่เหลือ ดิฉันจะทำอย่างไรต่อไปดีคะ

ตอนนี้ดิฉันได้ตักเค้าเก็บไว้ในกล่องปิดฝา ยังไม่รู้จะทำอย่างไรดี ...

อ้อ...ตอนที่เทวุ้นปั่นไปในผ้ากรอง ปรากฏว่ามีวุ้นที่เป็นแผ่น หนาสักเกือบเซ็นต์นึงได้ค่ะ

ดิฉันก็เลยตักใส่ในโหลอีกใบ และก็เอาน้ำเติม และเอาน้ำตาลทรายแดงเติมลงไป ด้วยน่ะค่ะ

ไม่ทราบว่าที่ดิฉันทำทั้งหมดนี้ ใช้ได้หรือป่าวคะ ถูกหรือผิดประการใด ขอความกรุณาลุงหมอช่วยตอบด้วยนะคะ

ขออย่างไวเลยนะคะ อิ..อิ..กลัวว่า เจ้ากากวุ้นที่ตักพักไว้จะเสียใจอ่ะค่ะ..แหะ...แหะ... Laughing

กราบขอบพระคุณค่ะ พรกมล cat pig cat pig Smile

เจ้า3ขวดทางซ้ายมือน่ะค่ะ...

farao Very Happy Rolling Eyes วุ้นแผ่น หรือปั่นแล้ว เทรวมกันได้เลยจ้า จะให้ดี Shocked ลุงหมอว่า เทใส่ถังหมัก ดีกว่าละครับ จะได้ ดูด สรรพคุณสมุนไพร เข้าไปไว้ ในตัววุ้นนิ กินเมื่อไรก็ มีประโยชน์ เพิ่มขึ้นนะครับ? santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Aug 25, 2012 11:33 pm

คุณลุงยังมะมาเยย...งั้นถามเพิ่มละกานน้าคร้า Smile

น้องกากวุ้นที่ตัดไว้ใส่ในถัง พลอยเพชรได้มั้ยคะ Question หรือเอาน้ำและน้ำตาลเติมลงไปดีคะ

ตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไรเลย เค้าจะตายมั้ยคะเนียะ Sad วุ้นเค้ามีชีวิตมั้ยคะลุงหมอ scratch

เปลือกหอนแครงต้องล้างขัดให้ขาวหรือป่าวคะ ดิฉันล้างน้ำป่าว2ครั้ง และล้างด้วยน้ำที่ผสมน้ำหมักพลอยเพชร1ครั้ง

ใช้ได้ไหมคะ Question วันนี้ถามแค่นี้ก่อนนะคะเด๋วลุงหมอจะงง เอ่อออ...เกรงใจจังค่ะ ลุงหมอยุ่งอยู่ช่ายมั้ยคะ?

ขอบพระคุณค่ะ พรกมล pig pig cat cat Rolling Eyes

farao sunny มาแว้วววว ใส่ถังหมักใหนที่ชอบก็ได้จ้า หรือ ที่เขาไม่มีวุ้น ใช้เรียกวุ้น ให้เกิดได้ นะครับ แล้ว เติมน้ำหวานตามลงไปด้วยครับ 2 เท่าของวุ้นจ้า เช่น วุ้น 1 ถ้วย ก็ น้ำหวาน 2 ถ้วยนะครับ วุ้นไม่โดนแสงแดด อยู่ในอับ ไม่มีปัญหาจ้า
    sunny เปลือกหอนแครงต้องล้างขัดให้ขาวหรือป่าวคะ ดิฉันล้างน้ำป่าว2ครั้ง และล้างด้วยน้ำที่ผสมน้ำหมักพลอยเพชร1ครั้ง ใช้ได้ไหมคะ Question farao sunny ได้ครับ แล้วผึ่งลมให้แห้งในร่ม ใช้ค้อนทุบให้แตก ละเอียดได้ ยิ่งดี ละครับ ละลาย ไวดีครับ cheers santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    พรกมล
    พรกมล

ตั้งหัวข้อ  พรกมล Sun Aug 26, 2012 8:51 am

สวัสดีค่ะ...คุณลุงหมอ king cheers sunny

cheers cheers cheers โย้ว...โย้ว...โย้ว...ลุงหมอมาแว้ววว... ดีใจจังเลย ขอบคุณค่ะคุณลุง Very Happy

จะรีบจัดการเลยค่ะ... Smile เอ scratch ดอกแก้วนี่หมักได้มั้ยคะ แล้วเค้ามีสรรพคุณอะไรบ้างค้าเนียะ

รบกวนลุงหมอช่วยตอบทีนะคะ...วันนี้รบกวนถามเท่านี้แหละค่ะ...พรกมล pig pig cat cat study

เวลาขณะนี้ Thu Mar 28, 2024 11:17 pm