ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

สมุนไพรลูกประคำดีควาย

หนูแดง
    หนูแดง
    สมาชิกทั่วไป

สมุนไพรลูกประคำดีควาย Empty สมุนไพรลูกประคำดีควาย

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Thu Jul 28, 2011 4:04 pm

Very Happy เมื่อวานได้หมักลูกประคำดีควายได้ 1 ถัง จ้า สำหรับสรรพคุณต้องขอคำแนะนำจากลุงหมอ ครูรูผู้รู้จ้า santa sunny flower lol!
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

สมุนไพรลูกประคำดีควาย Empty Re: สมุนไพรลูกประคำดีควาย

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jul 28, 2011 5:01 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า: Very Happy เมื่อวานได้หมักลูกประคำดีควายได้ 1 ถัง จ้า สำหรับสรรพคุณต้องขอคำแนะนำจากลุงหมอ ครูรูผู้รู้จ้า santa sunny flower lol!

Very Happy Laughing Smile ของดีเลย Rolling Eyes สรรพคุณ :

ผลแก่ - แก้ไข้ ดับพิษร้อนภายใน ดับพิษทุกอย่าง แก้ไข้แก้เลือด แก้หอบเนื่องจากปอดชื้น ปอดบวม แก้กาฬ แก้โรคผิวหนัง แก้พิษตานซาง แก้เสลดสุมฝีอันเปื่อยพัง แก้จุดกาฬ ผลผสมในตำรับยาร่วมกับสมุนไพรอื่นๆ รักษาโรคตัวร้อนนอนไม่หลับ นอนสะดุ้งผวา แก้สลบ แก้พิษ หัด สุกใส แก้ฝีเกลื่อน แก้ปากเปื่อย แก้สารพัดพิษ สรพัดกาฬ แก้ไข้จับเซื่องซึม แก้ร้อนในกระหายน้ำ แก้สารพัดไข้ทั้งปวง

ใบ - แก้พิษกาฬ ดับพิษกาฬ

ราก
    - แก้ริดสีดวงมองคร่อ แก้หืด
    - รากผสมในตำรับยาร่วมกับสมุนไพรอื่น ใช้แก้ฝีในท้อง

ต้น - แก้ลมคลื่นเหียน

เปลือกต้น
    - แก้กระษัย แก้พิษร้อน แก้พิษไข้
    - เปลือกต้นผสมในตำรับยากับสมุนไพรอื่นใช้แก้ฝีหัวคว่ำ ฝีอักเสบ

ดอก - แก้พิษ เม็ดผื่นคัน

เมล็ด - แก้โรคผิวหนัง

cheers sunny อีกคุณวิเศษคือ มีเมตตามหานิยม เป็น 1 ใน 3 ของของวิเศษนำมาขัดล้าง เงินและทองก็ได้อีกตะหาก
    santa
    หนูแดง
    หนูแดง

สมุนไพรลูกประคำดีควาย Empty Re: สมุนไพรลูกประคำดีควาย

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Thu Jul 28, 2011 7:30 pm

sunny อ้าวพวกเราชาวหมัก..หาลูกประคำดีควายมาหมักเพิ่มอีกสักอย่างนะจ้า
    สรรพคุณดีเหลือหลายนับประการ และมีคุณวิเศษด้วย santa farao flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Sep 19, 2012 1:12 pm

farao Laughing Very Happy ลูกประคำดีควาย เขาไม่ได้ใช้ล้าง นะครับ ต้มก่อนให้น้ำเดือด ยกลง รอให้เย็น แล้ว จึงใส่ ถังหมัก ถ้าปริมาณน้อย เพิ่ม ส่วนผสมได้มี ชะคลาม ตะใคร้ ขิง กล้วยน้ำว้า มะนาว วุ้นหางจระเข้ มะกรูด ทองพันชั่ง geek ยังมีสมุนไพรอีกหลายตัวที่มี ประโยชน์หาง่ายใช้ง่าย เช่น ฟ้าทะลายโจร ช่วยรักษาผมร่วง ใบขี้เหล็ก ช่วยขจัดรังแคและทำให้ผมเงางาม ผักบุ้งไทย แก้ผมร่วงช่วยให้ผมนิ่ม เปลือกต้นขี้หนอน(ทิ้งถ่อน) ขจัดรังแคแก้คันศีรษะ รักษาชันนะตุ ส้มป่อย ขจัดรังแค ผมนิ่มสลวย อัญชัน สระผมช่วยให้ผมดกดำ ชะอม แก้ผมแตกปลาย กะเบา ใช้เมล็ดหุงกับน้ำมันมะพร้าวกรองเอาน้ำมันใช้รักษาผมร่วง ได้เป็นอย่างดี ที่กล่าวมา หั่นซอย หมักโลด cheers

geek ผสม ทำแชมภุสระผม หรือทำ สบู่เหลว ดีจัง หนูแดงหรือใครๆ? มีก็ทำมานะ บรรจุ ทำเป็นสบูเหลว แชมภู ส่งไปให้ลุงหมอ ช่วยเผยแพร่ดีใหม? บรรจุ ทำสลาก สวยๆ ส่งไปให้ ลุงหมอทดสอบก่อน สบู่ แชมภู น้ำยาซักผ้า ล้างห้องน้ำ แต่งสี กลิ่น สักนิดถ้าดี ลุงหมอจะให้ใช้ตรา "ลุงหมอ สวนโพธิ์" ช่วยทำตลาดให้เลย ดีใหม?หรือ ตั้งชมรมสมุนไพรพลังสตรีไปเลยจ้า cheers cherry santa

เวลาขณะนี้ Fri Apr 19, 2024 12:36 pm