จะเรียกว่าอย่างไรดี ?

Share
    อู๊ดดี้
    สมาชิกทั่วไป

จะเรียกว่าอย่างไรดี ?

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Mon Aug 01, 2011 4:21 pm

ลุงหมอ santa เจ้าขา คือว่า.. อู๊ดดี้มีเรื่องจะเรียนถามลุงหมอเจ้าค่ะ
    เพื่อนสมัยเรียนหนังสือบวช อู๊ดดี้จะเรียกท่านว่า " หลวงพี่ ,พระอาจารย์, หลวงพ่อ ( นี่คงไม่ได้เนอะ )ยิ่งหลวงเพื่อนนะก็ไม่ใช่แน่ ขี้กลากขึ้นปากเลย ขอตีปากตัวเองก่อน ตึบ ตึบ
    กรุณาขอความกระจ่างด้วยเจ้าค่ะ tongue pig queen flower

น้ำ เย็นใจ

Re: จะเรียกว่าอย่างไรดี ?

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Tue Aug 02, 2011 1:59 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:ลุงหมอ santa เจ้าขา คือว่า.. อู๊ดดี้มีเรื่องจะเรียนถามลุงหมอเจ้าค่ะ
    เพื่อนสมัยเรียนหนังสือบวช อู๊ดดี้จะเรียกท่านว่า " หลวงพี่ ,พระอาจารย์, หลวงพ่อ ( นี่คงไม่ได้เนอะ )ยิ่งหลวงเพื่อนนะก็ไม่ใช่แน่ ขี้กลากขึ้นปากเลย ขอตีปากตัวเองก่อน ตึบ ตึบ
    กรุณาขอความกระจ่างด้วยเจ้าค่ะ tongue pig queen flower

โหaffraid ตีปากดัง ตึบ ตึบ เลยหรือจ๊ะQuestion What a Facetongue ใช้อะไรตีเอ่ยEmbarassed Smile Rolling Eyes Laughing
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Aug 02, 2011 6:54 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:
    อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:ลุงหมอ santa เจ้าขา คือว่า.. อู๊ดดี้มีเรื่องจะเรียนถามลุงหมอเจ้าค่ะ

โหaffraid ตีปากดัง ตึบ ตึบ เลยหรือจ๊ะQuestion What a Facetongue ใช้อะไรตีเอ่ยEmbarassed Smile Rolling Eyes Laughing

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes อืม... แทนนามท่านว่าหลวงพี่ ก็ได้ ฐานะคุ้นเคย แต่ อาจจะขาดความเคารพ?
    Wink พระอาจารย์ ? ใช้ได้ครับ รวมๆ ใช้สำหรับ พระที่มีอายุ ความรู้ ประสพการณ์ มีคุณวุฒิสูง เป็นครู อาจารย์ได้ หรือ มีความรู้ บวช เรียนมานาน สอนพระ สอนคนได้?
    Wink หลวงพ่อ ? ไม่แปลกถ้า พระท่าน มีอายุเป็นพ่อคน มากพอ? อาจ เรียกนำ แทน เด็กๆ ให้เรียกตาม หรือพระ อาวุโส วัยวุฒิสูงพอ + คุณวุฒิ ก็ได้ affraid หลวงเพื่อน ?ไม่เคยเจอ 555+พระคุณเจ้า เรียกรวมๆ พระเลยละ อายุมากน้อย? ได้หมดจ้า Very Happy สรุป ? พระคุณเจ้า พระคุณท่าน เรียกรวมได้หมดจ้า Very Happy เว้น พระมียศ อย่าเผลอไป ลดยศท่านนะ?บางองค์ โกรธยันตายเลย? เช่น เจ้าพระคุณสมเด็จฯ ท่านพระครู? ท่านเจ้าคุณ? หลวงตานี่ หลวงลุง ได้ที่ สนิทๆ จ้า santa
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Tue Aug 02, 2011 7:51 pm

Evil or Very Mad Crying or Very sad โกรธ คือ โง่ โมโห คือ บ้า cyclops Arrow ไม่มีอะไรเจ้าค่ะ อู๊ดดี้กำลังบอกตัวเองจ๊ะ เพราะว่าเข้าอ่านกระทู้ไม่ได้ตามปกติ เลยบอกตัวเองว่า อย่าโมโหจ๊ะ ต้องใจเย็นๆ เป็นศิษย์ลุงหมอต้องสุขุมและมีสติจร้า ... สติมาปัญญาเกิด เนี๊ยะอู๊ดดี้ก็ประมาณว่า ใช้ความสามารถเดาเอาเด้อ คลิกดูตรงนั้นตรงนี้ จนอ่านตอบกระทู้ได้ แต่ขอบอกเจ้าค่ะ ไม่มีโอกาสได้เห็นความสวยงามของเว๊ปได้ เพราะว่าขาวดำเท่านั้น อิอิ Crying or Very sad Evil or Very Mad ไม่เป็งไร สีทนได้ ขอให้ได้เข้าเว๊ปได้ก็เป็นพอจ๊ะ cheers กราบขอบพระคุณที่ได้รับความรู้เจ้าค่ะ อู๊ดดี้ก็จะเรียก พระเพื่อนว่า พระอาจารย์ ล่ะกันเจ้าค่ะ Idea sunny
    *** ดูข่าวทีวี เห็นว่าน้ำท่วมพิจิตร ไม่ทราบเป็นอย่างไรบ้าง ?เจ้าค่ะ ก็เป็นห่วงเจ้าค่ะ พูดแล้วก็น่าสงสารผู้ที่โดนน้ำท่วม ไร่นา ข้าวยาก หมากแพง Crying or Very sad Rolling Eyes ที่ขอนแก่นไม่มีปัญหาเจ้าค่ะ ช่วงนี้ฝนตกปรอยๆทุกวันเลยจ๊ะ ธรรมชาติเริ่มลงโทษชาวโลกแหล่ะ affraid
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Aug 02, 2011 8:24 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Evil or Very Mad Crying or Very sad โกรธ คือ โง่ โมโห คือ บ้า cyclops Arrow ไม่มีอะไรเจ้าค่ะ อู๊ดดี้กำลังบอกตัวเองจ๊ะ เพราะว่าเข้าอ่านกระทู้ไม่ได้ตามปกติ เลยบอกตัวเองว่า อย่าโมโหจ๊ะ ต้องใจเย็นๆ เป็นศิษย์ลุงหมอต้องสุขุมและมีสติจร้า ... สติมาปัญญาเกิด เนี๊ยะอู๊ดดี้ก็ประมาณว่า ใช้ความสามารถเดาเอาเด้อ คลิกดูตรงนั้นตรงนี้ จนอ่านตอบกระทู้ได้ แต่ขอบอกเจ้าค่ะ ไม่มีโอกาสได้เห็นความสวยงามของเว๊ปได้ เพราะว่าขาวดำเท่านั้น อิอิ Crying or Very sad Evil or Very Mad ไม่เป็งไร สีทนได้ ขอให้ได้เข้าเว๊ปได้ก็เป็นพอจ๊ะ cheers กราบขอบพระคุณที่ได้รับความรู้เจ้าค่ะ อู๊ดดี้ก็จะเรียก พระเพื่อนว่า พระอาจารย์ ล่ะกันเจ้าค่ะ Idea sunny
    *** ดูข่าวทีวี เห็นว่าน้ำท่วมพิจิตร ไม่ทราบเป็นอย่างไรบ้าง ?เจ้าค่ะ ก็เป็นห่วงเจ้าค่ะ พูดแล้วก็น่าสงสารผู้ที่โดนน้ำท่วม ไร่นา ข้าวยาก หมากแพง Crying or Very sad Rolling Eyes ที่ขอนแก่นไม่มีปัญหาเจ้าค่ะ ช่วงนี้ฝนตกปรอยๆทุกวันเลยจ๊ะ ธรรมชาติเริ่มลงโทษชาวโลกแหล่ะ affraid

Very Happy Laughing Smile น่าสงสารเขา ข้าว ขึ้นราคา ไปรอละ น้ำ ดันมาท่วม? คงกรรมเก่า ไป ขวางบุญเขาไว้มั้ง ตนจะได้ม่าง เลยมี อุปสรรค เข้ามาขัดขวาง โดยธรรมชาติ? นี่ ต้องมองบุญ กรรมจ้า จึงจะสงบใจ ยอมรับได้สบายใจ cheers santa
    ajansirinapa

มีตาแต่หามีแววไม่

ตั้งหัวข้อ  ajansirinapa on Tue Aug 21, 2012 1:00 am

กราบสวัสดีค่ะท่านพระอาจารย์

ดิฉันมีตาแต่ไร้แววจริงๆค่ะ คิดเองเออเอง
    ว่าท่านเป็นฆารวาสที่มีเมตตาและทรงปัญญา
    ขณะนั้นตัวเองใจจดจ่อ แต่องค์ความรู้เรื่องสมุนไพร
    ที่พระคุณเจ้าเมตตาสั่งสอน เพื่อจะได้นำมารักษาตัวเอง
    ไม่ได้เฉลียวใจเลยสักนิดว่าท่านเป็นสมณะ
    ได้เปลี่ยนรูปแนะนำตัวเอง แล้วค่ะ เพราะว่า
    เป็นรูปที่เพิ่งจะไปเที่ยวกับเพื่อนๆ มา ท่าทางเลยดูออกจะ
    ไม่ค่อยเหมาะสม
    น้องชายของดิฉัน ท่านก็เป็นพระจำพรรษา
    อยู่ที่วัดเสมียนนารี บวชมาได้ ๒๑ พรรษาแล้วค่ะ
    ยิ่งได้ทราบาภายหลังว่าพระอาจารย์เป็นสมณะ ดิฉัน
    เลยยิ่งมีความศรัทธาในตัวพระคุณเจ้ามากยิ่งขึ้นไปอีกค่ะ

สิรินภา
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Aug 21, 2012 1:55 am

ajansirinapa พิมพ์ว่า:กราบสวัสดีค่ะท่านพระอาจารย์

ดิฉันมีตาแต่ไร้แววจริงๆค่ะ คิดเองเออเอง
    ว่าท่านเป็นฆารวาสที่มีเมตตาและทรงปัญญา
    ขณะนั้นตัวเองใจจดจ่อ แต่องค์ความรู้เรื่องสมุนไพร
    ที่พระคุณเจ้าเมตตาสั่งสอน เพื่อจะได้นำมารักษาตัวเอง
    ไม่ได้เฉลียวใจเลยสักนิดว่าท่านเป็นสมณะ
    ได้เปลี่ยนรูปแนะนำตัวเอง แล้วค่ะ เพราะว่า
    เป็นรูปที่เพิ่งจะไปเที่ยวกับเพื่อนๆ มา ท่าทางเลยดูออกจะ
    ไม่ค่อยเหมาะสม
    น้องชายของดิฉัน ท่านก็เป็นพระจำพรรษา
    อยู่ที่วัดเสมียนนารี บวชมาได้ ๒๑ พรรษาแล้วค่ะ
    ยิ่งได้ทราบาภายหลังว่าพระอาจารย์เป็นสมณะ ดิฉัน
    เลยยิ่งมีความศรัทธาในตัวพระคุณเจ้ามากยิ่งขึ้นไปอีกค่ะ

สิรินภา

affraid Wink Rolling Eyes ตอนนี้ เป็น ลุงหมอ อยู่นะครับ ในเวบนี้ sunny อีกที่ เรียก ลุงหมอว่า พ่อมดขาว? เป็นมา 25 พรรษา ละครับ เป็นลุงหมอดีกว่า ใครจะพูดด้วย เขาก็ สดวกดีครับ สบายใจ ทั้ง 2 ฝ่าย เป็นอะไร ก็ อยู่ที่ใจนะครับมิใช่ รูปลักษ์ หน้าตา หรือ อาภรณ์ เครื่องนุ่งห่ม? ขอเพียง จิตใจดี หวังดีต่อ ทุกๆชีวิต ก็ ดีละจ้า cheers santa
    ajansirinapa

คุณลุงหมอคนเดิม

ตั้งหัวข้อ  ajansirinapa on Wed Aug 22, 2012 12:02 am

ถ้ายังงั้น...ดิฉันขออนุญาต
    เรียกว่าคุณลุงหมอเหมือนเดิมนะคะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Aug 22, 2012 7:20 pm

ajansirinapa พิมพ์ว่า:ถ้ายังงั้น...ดิฉันขออนุญาต
    เรียกว่าคุณลุงหมอเหมือนเดิมนะคะ

Very Happy Laughing Rolling Eyes Shocked Rolling Eyes farao farao farao farao ตามสบายจ้า cherry santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Sun Jun 24, 2018 9:58 am