ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

อาการป่วยแบบไม่ทราบสาเหตุ

นางฟ้าตัวน้อย
    สมาชิกทั่วไป

อาการป่วยแบบไม่ทราบสาเหตุ Empty อาการป่วยแบบไม่ทราบสาเหตุ

ตั้งหัวข้อ  นางฟ้าตัวน้อย Sun Sep 09, 2012 12:23 pm

[size=18][size=18]สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ
    อายุ25ค่ะ ก่อนหน้านี้เป็นคนแข็งแรงมาตลอดค่ะ ไม่เจ็บไข้ ชีวิตก็สดใสดี แต่หนึ่งปีผ่านมานี้ออกจากงานมาเพราะเริ่มรู้สึกว่าตัวเองต้องการหยุดเพราะเหนื่อยแบบบอกไม่ถูก ก้อ มาเป็นลูกจ้างขายของทำงานไกล้ๆก็พอมีเงินเก็บบ้างสามสี่หมื่นเพราะเพิ่งเริ่มเก็บหลังจากเรียนจบและได้งานมาไม่นาน ก้คิดว่ามีพอที่จะต่อยอดให้ชีวิตที่พอเพียงรวมทั้งส่องพ่อเดือนละหนึ่งพันบาท แต่สักพักก้อเกิดเป็นภุมิแพ้อย่างมากคือจมูกบวม หายใจไม่ออกอย่างแรงช้อคหมดสติ สรุปไปหาหมอไซนัส อาทิตละหนึ่งพันบาท เบิกก้อไม่ได้ด้วย พอต่อมาจมูกเริ่มยุบก้อรู้สึกว่าหายใจได้ แต่ทำไมแน่นที่ท้องหายใจไม่โลก เหมือนท้องอืดๆ บวมๆหายใจก้อไม่สะดวกทรมาน ตั้งแต่กินอิ่ม ยันนอนหลับเหมือนเดิมกลืนน้ำลายไม่ค่อยลง แน่นหน้าอกแบบจุกๆ ทั้งๆที่จมูกก้อเริ่มยุบแล้ว นึกแล้วว่าคราวนี้จะเป็นอะไรอีกหล่ะ จะต้องหาหมอไหน จะต้องเรียนผิดเรียนถูกกับน้ำเขา...สัตว์ราคาแพงแสนแพงแต่ก้อไม่ช่วยอะไร หรือน้ำสกัดนั่นนี่จากจีน ขวดแบบมินิแต่ราคาแสนโหดสำหรับผู้หญิงตัวเล็กๆคนนี้ ทั้งหมดก้อเป็นสาเหตุของการคิดไม่ออกและไม่อยากจะไปพบแพทย์แผนปัจจุบันที่โรงพยาบาลเพราะมีแต่บัตรทอง และคิดว่าหากแพทย์ใช้เวลาวินิจฉัยสองเดือนจนได้คำตอบว่าเป็นโรคร้ายแรงคงทรุดหนักกว่านี้แน่ๆ ต่อมาก็ได้ยิ่นคำว่าแพทย์ทางเลือกเกี่ยวกับน้ำหมักจากป้าตัวเองที่สนใจเริ่มหมัก ตัวเองก้อฟังจากเว็บบอร์ด อ่านจากประสบการณ์ของคนอื่นสนใจมาก รู้สึกว่ามีความหวังขึ้นมาเลย ตอนนี้ป้าอายุ58 แกก้บอกว่ารอแกหมักจะได้หาย แกดูจากช่องป้าเช็งแล้วมาทำ เราก้เลยคิดว่าจะรอของป้าตัวเองคงอีกนาน และตัวเองก้อไม่มีเวลาไปที่ร้านป้าเพราะทำงานทุกวัน อยากมีสุขภาพดีเหมือนเดิม จะได้สวดมนต์ภาวนาได้ดีเหมือนก่อนเคย เลยอยากรบกวนลุงหมอขอความอนุเคราะห์รับน้ำมหาบำบัด 2 ขวดมารับประทานเพราะเริ่มไม่มีแรงเดิน ทั้งนี้ทั้งนั้นจะขอร่วมทำบุญด้วย 1000 บาทค่ะ จะรีบโอนให้วันจันทร์ หรืออย่างช้าวันอังคารเพราะจะไปพบแพทย์ไซนัสประจำค่ะ และจะรีบมาแจ้งโอน-ที่อยู่ให้ค่ะ
    [/size][/size
    ]

อาการป่วยแบบไม่ทราบสาเหตุ Empty Re: อาการป่วยแบบไม่ทราบสาเหตุ

ตั้งหัวข้อ  นางฟ้าตัวน้อย Sun Sep 09, 2012 1:39 pm

ลุงหมอถามนิดนึงคะ น้ำหมักกับน้ำหยดต่างกันอย่างไร เหมือนกับน้ำมหาบำบัดหรือเปล่า และต้องรับประทานทั้งสองอย่างเลยไหมค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

อาการป่วยแบบไม่ทราบสาเหตุ Empty Re: อาการป่วยแบบไม่ทราบสาเหตุ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Sep 09, 2012 2:23 pm

Shocked Rolling Eyes Wink อยากรบกวนลุงหมอขอความอนุเคราะห์รับน้ำมหาบำบัด 2 ขวดมารับประทานเพราะเริ่มไม่มีแรงเดิน ทั้งนี้ทั้งนั้นจะขอร่วมทำบุญด้วย 1000 บาทค่ะ จะรีบโอนให้วันจันทร์ หรืออย่างช้าวันอังคารเพราะจะไปพบแพทย์ไซนัสประจำค่ะ และจะรีบมาแจ้งโอน-ที่อยู่ให้ค่ะ?

farao geek jocolor ร่างกายไม่ดี อยากได้น้ำหมัก? ลงที่อยู่ มาก่อนเลยนะครับ ยินดีจ้า Very Happy จันทร์นี้จะได้ รีบๆ ส่งให้เลยจ้า cheers และตอนนี้ ควบคุมอาหาร และงดเค็มทุกๆชนิด ใขมัน คาวจากเครื่องใน? ทานต้มยำ เปรี้ยวๆ และต้มจืดเท่านั้น น้ำเย็น ทุกๆชนิดเลย ถ้าอยากหาย? และจะรีบส่ง น้ำหยด น้ำหมักให้ นะครับ Rolling Eyes ถ้ามีอาการ ปวดกระดูก งดสัตว์ปีก ทุกชนิด นะครับ cherry santa ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Sep 09, 2012 2:51 pm

นางฟ้าตัวน้อย พิมพ์ว่า:ลุงหมอถามนิดนึงคะ น้ำหมักกับน้ำหยดต่างกันอย่างไร เหมือนกับน้ำมหาบำบัดหรือเปล่า และต้องรับประทานทั้งสองอย่างเลยไหมค่ะ

Very Happy Laughing Smile น้ำหมัก ผลไม้รวม+สมุนไพรที่ หมักไว้ ไม่ถึง 10 ปี เรียก น้ำหมักผลไม้รวม ทั้งหมดครับ ไม่ว่าสูตรมหาบำบัติ ก็ตาม ใช้ผสม น้ำ 1 ขวดลิตร น่ำหมักผลไม้รวม 1 ช้อน ทานทั้งวัน หมด ผสมใหม่?

Rolling Eyes Wink ส่วน น้ำหยด คือน้ำหมัก ที่ หมักมาเกินกว่า 10 ปีขึ้นไป เรียกว่า น้ำหยด "มหาบำบัติ นะครับ ใช้ เป็นหยด ครั้งละ 1 ถึง 2 หยด ต่อการดื่มน้ำที่ผสมผลไม้รวม 1 แก้ว? ควรเก็บไว้ในห้อง อุณภูมิ ธรรมดา ? ไม่ให้โดน แสงแดด โดยตรงจ้า ไม่ควรทานน้ำเย็นนะครับ ไม่ต้องแช่เย็น

Shocked ผู้ป่วย เป็นภูมิแพ้ ปวดไซนัส และ ทุกครั้งที่ น้ำมูกใหลหยดใส่จมูก 2 ข้าง ๆละ 1 หยด โดนการนอนหยด สูดหายใจ ยาวๆ จนกว่าจะถึงลำคอ ถึงจะ ลุกเดินได้ ทำประจำ + ผสมน้ำหมัก +มหาบำบัติทาน ไม่เกิน 3 เดือน หายจ้า คุมอาหารด้วยนะครับ cheers santa ลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  นางฟ้าตัวน้อย Sun Sep 09, 2012 9:40 pm

นางสาวชลธิชา
    ร้านภาสวัฒน์สังฆภัณฑ์ 58 หมู่ 5 ต.ระโสม อ.ภาชี จ.อยุธยา 18250
    ขอบคุณลุงหมอมากค่ะ

ตั้งหัวข้อ  นางฟ้าตัวน้อย Sun Sep 09, 2012 9:53 pm

[size=12]ลุงหมอถ้าเอาน้ำหมักผลไม้ผสมน้ำ1ลิตร ดื่มทั้งวันจนหมด มาผสมกับน้ำหมักมหาบำบัด1-2หยดแล้วทานแทนการผสมกับน้ำผลไม้ต่อหนึ่งแก้วได้ไหมค่ะ แล้วถ้าได้น้ำมหาบำบัดทานวันละกี่แก้วกี่เวลาค่ะ ถ้าได้จะขอรับน้ำหมักมาทานคู่กันด้วยหนึ่งขวดได้ไหมค่ะ
    ขอบคุณลุงหมอล่วงหน้าค่ะหนูจะปฎิบัติตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัดค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Sep 10, 2012 1:44 am

นางฟ้าตัวน้อย พิมพ์ว่า:ลุงหมอถ้าเอาน้ำหมักผลไม้ผสมน้ำ1ลิตร ดื่มทั้งวันจนหมด มาผสมกับน้ำหมักมหาบำบัด1-2หยดแล้วทานแทนการผสมกับน้ำผลไม้ต่อหนึ่งแก้วได้ไหมค่ะ แล้วถ้าได้น้ำมหาบำบัดทานวันละกี่แก้วกี่เวลาค่ะ ถ้าได้จะขอรับน้ำหมักมาทานคู่กันด้วยหนึ่งขวดได้ไหมค่ะ
    ขอบคุณลุงหมอล่วงหน้าค่ะหนูจะปฎิบัติตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัดค่ะ

[size=18] Rolling Eyes นางสาวชลธิชา
    ร้านภาสวัฒน์สังฆภัณฑ์
    58 หมู่ 5 ต.ระโสม
    อ.ภาชี
    จ.อยุธยา 18250
    ขอบคุณลุงหมอมากค่ะ

Very Happy Laughing Smile รับทราพครับ จะ ส่ง มหาบำบัติ ให้ 2 ขวด น้ำผลไม้รวมอีก 2 ละกันนะครับ farao น้ำผลไม้รวม 1 ช้อนชา ใช้ ผสมน้ำสะอาด 1 ลิตร ใช้ดื่มได้ ทั้งวัน? jocolor เวลาเทใส่แก้ว เพื่อจะดื่ม ให้เติม มหาบำบัต ขวดเล็ก หยดลงไป 1 ถึง 2 หยด ครับ และ ปวดไซนัส น้ำมูกใหล ก็นอน หยดใส่ จมูกข้างละ 1 หยด ลุงหมอ เป็นไซนัสมา 30 ปีก็ หายด้ายวิธีนี้ละครับ ตอนนี้ นั่งดูฝนตก สบายๆ cheers geek santa ลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  นางฟ้าตัวน้อย Wed Sep 12, 2012 9:00 am

[โอนเงินทำบุญให้แล้วนะคะลุง มะวาน ประมาณ 6 โมงครึ่งเย็น เข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ

ตั้งหัวข้อ  นางฟ้าตัวน้อย Wed Sep 12, 2012 9:07 am

ลุงหมอมะวานไปหาหมอดูดน้ำมูกน้ำมูกมีกลิ่นเน่าๆด้วย แถมเป้นเหนียวดูดก้อไม่ค่อยออกด้วย ลุงหมอเคยเป็นไหมค่ะ อาการแบบนี้
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Sep 12, 2012 2:44 pm

นางฟ้าตัวน้อย พิมพ์ว่า:ลุงหมอมะวานไปหาหมอดูดน้ำมูกน้ำมูกมีกลิ่นเน่าๆด้วย แถมเป้นเหนียวดูดก้อไม่ค่อยออกด้วย ลุงหมอเคยเป็นไหมค่ะ อาการแบบนี้

Very Happy Laughing Smile ไซนัส คือ โพลงจมูกอักเสบ มี 3 คู่เป็นโพลง ข้างจมูมก ข้าง ละ 3 เท่ากับ 6 ช่อง อักเสบคือ อาจติดเชื้อเน่า อยู่ภายใน จึงเหม็นเน่า? น้ำมูก เหลืองๆ ปนเขียว ที่ออกมา ก็คือ แผลมีหนอง ปน น้ำมูกไงครับ?

Very Happy jocolor น้ำหยด มหาบำบัตขวดเล็กๆ ที่ให้ไป ป้าเช็ง ขายขวดละ 1.000 บาทอายุหมักเกิน 16 ปี ให้นอน หยดใสจมูก หรือให้คนอื่นๆ หยดให้ นะครับ ข้างละ 1 หยด พอละครับ แล้วส฿ดลมหายใจลึกๆ จนกว่า จะรู้สึกว่า ใหลถึงลำคอ ถึงจะลุกขึ้น นะครับ ทำ ทุกๆครั้ง ที่มีอาการไซนัสใหล เขาจะ ค่อยๆ หายอักเสบเอง และ สงบไปในที่สุด ละครับ? ลองๆดูก่อนนะครับ ไม่ถึง 10 วันก็ สบายตัวขึ้นละ? santa ลุงหมอ

ป้าเพ็ญ

ตั้งหัวข้อ  ป้าเพ็ญ Wed Sep 12, 2012 3:05 pm

ป้าก็เป็นไซนัสมานานแล้วค่ะ พอเป็นหวัดทีไซนัสขึ้นก็หลายเดือนทีเดียว ได้รับความกรุณาจากลุงหมอ ได้น้ำมหาบำบัติหยดเข้าที่จมูก ตอนแรกแสบมากเลย หยอดประมาณ 7 วันอาการไซนัสหายเลยค่ะ หยอดครั้งแรกน้ำมูกออกมามากเลย ทั้งเหลืองทั้งใส หลายวันเข้าก็ค่อย ๆ ดีขึ้นและไม่มีน้ำมูกอีกเลยค่ะ ขอให้หายเร็วๆนะค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Sep 12, 2012 3:21 pm

ป้าเพ็ญ พิมพ์ว่า:ป้าก็เป็นไซนัสมานานแล้วค่ะ พอเป็นหวัดทีไซนัสขึ้นก็หลายเดือนทีเดียว ได้รับความกรุณาจากลุงหมอ ได้น้ำมหาบำบัติหยดเข้าที่จมูก ตอนแรกแสบมากเลย หยอดประมาณ 7 วันอาการไซนัสหายเลยค่ะ หยอดครั้งแรกน้ำมูกออกมามากเลย ทั้งเหลืองทั้งใส หลายวันเข้าก็ค่อย ๆ ดีขึ้นและไม่มีน้ำมูกอีกเลยค่ะ ขอให้หายเร็วๆนะค่ะ

Very Happy Laughing cheers ขอบคุณป้าเพ็ญที่ แบ่งปั่น ประสพการณ์ เป็นกำลังใจ ซึ่งกัน และกันจ้า santa ลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  นางฟ้าตัวน้อย Wed Sep 12, 2012 4:09 pm

ขอบคุณป้าเพ็ญมากสำหรับกำลังใจมีกำลังใจขึ้นมาก และลุงหมอที่ให้ความเมตตาค่ะ วันนี้ได้รับน้ำหมักแล้ว จะปฎิบัติตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัดค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Sep 12, 2012 4:49 pm

นางฟ้าตัวน้อย พิมพ์ว่า:ขอบคุณป้าเพ็ญมากสำหรับกำลังใจมีกำลังใจขึ้นมาก และลุงหมอที่ให้ความเมตตาค่ะ วันนี้ได้รับน้ำหมักแล้ว จะปฎิบัติตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัดค่ะ

Rolling Eyes Very Happy Smile เริ่มจากน้อย ไปหามาก นะครับใช้ให้ต่อเนื่อง? ละดีเอง10 วันแรก ถ้า ผ่านได้ ก็ มีหวัง สบายตัว หายได้ แน่นอน นะครับ cheers santa ลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  นางฟ้าตัวน้อย Wed Sep 12, 2012 9:43 pm

มาตอนดึกคะ ก้ออาบน้ำหยดน้ำลงในจมูกข้างหนึ่งปรากฏว่าแสบมากเคืองไปนัยตา ก้อเลยลุกขึ้นไม่ทันรอยาไหล ตกใจด้วยก้อเลยกลัว ค่ะ ลุงหมอหยดลงไปแสบมากเหมือนหนูหรือเปล่า แล้วตาแสบจะมีผลอะไรไหมค่ะ รบกวนหมอตอบอีกแล้วค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Sep 12, 2012 10:35 pm

นางฟ้าตัวน้อย พิมพ์ว่า:มาตอนดึกคะ ก้ออาบน้ำหยดน้ำลงในจมูกข้างหนึ่งปรากฏว่าแสบมากเคืองไปนัยตา ก้อเลยลุกขึ้นไม่ทันรอยาไหล ตกใจด้วยก้อเลยกลัว ค่ะ ลุงหมอหยดลงไปแสบมากเหมือนหนูหรือเปล่า แล้วตาแสบจะมีผลอะไรไหมค่ะ รบกวนหมอตอบอีกแล้วค่ะ

Laughing Laughing Laughing ก็แสบจิ ข้างในเป็นแผล ให้ใช้แค่ หยดเดียวนะครับ ต่อ 1 ข้าง ไม่มีแผล ไม่อักเสบ จะแสบได้ไง? หรือจะรอให้เขา เน่า ออกมาข้างนอก? แสดงว่า เป็น มากๆเลย ถึงกับมีกลิ่นออกมา แถมให้คน ข้างๆช่วยดม? Rolling Eyes หยอดได้สัก 2-3 วันก็ เบาแสบ แสดงว่า หายอักเสบ ดีขึ้นละ เวลาปวดมากๆ จะร้าว ไปทั่วศรีษะเลย ตาอยู่ไกล้ๆจะปวดตาม? ทนทรมาน กะเขามาตั้งนานละ โถๆๆๆ ทนนิด 1 นะครับ ไม่เป็นไรหลอกจ้า เราเจ็บ เพื่อจะได้ หายเจ็บนะครับ Smile

Shocked Rolling Eyes geek ลุงหมอก็ หายโดยวิธี หยอดใส่ ข้างละ 1 หยดเป็นมากๆ ถึง แสบตา เหมือนกัน ไม่เห็นตายเลย? แล้ว มานั่งตอบปัญหา ตั้งแต่เทียงวัน จนตี 1 ตี 2 ได้ทุกๆคืน ก็เพราะ มหาบำบัติ นี่ละครับ jocolor ตอนนี้ ฝน ตกหนักมาตั้งแต่ หัวค่ำ จนเวลานี้ จะ 5 ทุ่มอยู่ละ ยังหายใจสบาย ?เหมือนร้องเพลงเลยจ้า geek หลายปีมานี้ ไม่เคย กินยาเคมีเลย ร.พ.ก็ ไม่ต้องไป? ร.ง.ยาเคมี กะ หมอ ขาดรายได้เลย? cherry santa
    ป้าเพ็ญ

ตั้งหัวข้อ  ป้าเพ็ญ Thu Sep 13, 2012 8:36 am

เป็นกำลังใจให้ค่ะน้องนางฟ้า ตอนแรกป้าก็ตกใจเหมือนกันหยอดไปน้ำตาไหลออกมาเลยแต่ก็อดทนซักพัก ไซนัสเกิดการอักเสบที่โพรงแก้มเป็นมากจะมีหนองขังอยู่ ถ้าหาหมอๆก็จะทำการดูดออก ถ้าเราไม่รักษาดีๆหนองที่อยู่ในโพรงก็จะมากขึ้นเรื่อยๆถ้าท่วมสูงขึ้นถึงตาอาจทำให้ตามีปัญหาได้ (ตอนป้ารักษากับหมอๆอธิบายให้ฟัง)เราหยอดมหาบำบัติเข้าไปก็เลยทำให้เราแสบมากน้ำตาไหลเป็นทางเลย
    มหาบำบัติเป็นเอ็นไซม์ตัวดี พอเข้าไปก็จะไปทำลายเชื้อโรคตัวร้าย เกิดการสู้รบกันเกิดขึ้นทำให้เรารู้สึกแสบมากอดทนอีกนิดค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Sep 13, 2012 10:26 am

ป้าเพ็ญ พิมพ์ว่า:เป็นกำลังใจให้ค่ะน้องนางฟ้า ตอนแรกป้าก็ตกใจเหมือนกันหยอดไปน้ำตาไหลออกมาเลยแต่ก็อดทนซักพัก ไซนัสเกิดการอักเสบที่โพรงแก้มเป็นมากจะมีหนองขังอยู่ ถ้าหาหมอๆก็จะทำการดูดออก ถ้าเราไม่รักษาดีๆหนองที่อยู่ในโพรงก็จะมากขึ้นเรื่อยๆถ้าท่วมสูงขึ้นถึงตาอาจทำให้ตามีปัญหาได้ (ตอนป้ารักษากับหมอๆอธิบายให้ฟัง)เราหยอดมหาบำบัติเข้าไปก็เลยทำให้เราแสบมากน้ำตาไหลเป็นทางเลย
    มหาบำบัติเป็นเอ็นไซม์ตัวดี พอเข้าไปก็จะไปทำลายเชื้อโรคตัวร้าย เกิดการสู้รบกันเกิดขึ้นทำให้เรารู้สึกแสบมากอดทนอีกนิดค่ะ

Shocked Rolling Eyes Wink ถูกต้องครับ โรคร้ายอื่น ที่อยู่ในกาย หยดยาใส่โดยตรงไม่ได้ จะเสียง อันตรายกว่า มากๆ เขาต้องผ่าตัด แต่นี่ เราสามารถ หยอดเอ็มไซน์ ใส่ได้โดยตรง จึงจะได้ผลไวกว่า ทนเจ็บป่วยมา นับ10 ปี ถ้า จะทน สัก 10 วัน เพื่อตนเองและ คนที่เรารักก็ น่าจะนะครับ เจ็บ แสบ แค่ อึดใจ ก็ จางหายไป ละครับ santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

ตั้งหัวข้อ  นางฟ้าตัวน้อย Thu Sep 13, 2012 7:04 pm

มาแล้วค่ะ มือไม้และหัวใจหายสั่นแล้วค่ะตอนนี้หยอดไปได้ครึ่งชั่วโมงแล้ว คือ ไม่รู้ว่าไหลลงคอหรือเปล่า แต่มีรสขมที่ลำคอก้อลุกพรวดเลย ค่ะ น้ำยาลงถึงไหม หัวใจเต้นแรงมาก ก็ลืมบอกไปว่าเป็นเด็กขี้กลัว ก้อกลืนน้ำลายใหญ่เลยพอขม แสบสุดๆ แต่ทำได้แล้ววันแรกค่ะ (ถ้าป้าเพ็ญมาอ่านหนูทำได้แล้วนะค่ะ) แต่หมอให้น้ำเกลือแบบพ่นล้างจมูกและที่พ่นจมูกมาด้วย แล้วหนูจะพ่นเข้าไปเอ็นไซม์จะหายไปไหมค่ะ
    ป้าเพ็ญ

ตั้งหัวข้อ  ป้าเพ็ญ Thu Sep 13, 2012 7:26 pm

ให้ใช้น้ำเกลือขวดที่หมอให้มาล้างถูกแล้วค่ะถ้าเป็นมากๆล้างเช้า-เย็น ตอนเย็นล้างเพราะเราหายใจเอาเชื้อโรค ฝุ่นเข้าไปก็ควรจะล้างจะได้ไม่สะสมเชื้อโรค พอล้างเสร็จเวลาจะนอนค่อยหยอดน้ำมหาบำบัติ หายแน่นอนใจเย็นนิดค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Sep 13, 2012 7:30 pm

นางฟ้าตัวน้อย พิมพ์ว่า:มาแล้วค่ะ มือไม้และหัวใจหายสั่นแล้วค่ะตอนนี้หยอดไปได้ครึ่งชั่วโมงแล้ว คือ ไม่รู้ว่าไหลลงคอหรือเปล่า แต่มีรสขมที่ลำคอก้อลุกพรวดเลย ค่ะ น้ำยาลงถึงไหม หัวใจเต้นแรงมาก ก็ลืมบอกไปว่าเป็นเด็กขี้กลัว ก้อกลืนน้ำลายใหญ่เลยพอขม แสบสุดๆ แต่ทำได้แล้ววันแรกค่ะ (ถ้าป้าเพ็ญมาอ่านหนูทำได้แล้วนะค่ะ) แต่หมอให้น้ำเกลือแบบพ่นล้างจมูกและที่พ่นจมูกมาด้วย แล้วหนูจะพ่นเข้าไปเอ็นไซม์จะหายไปไหมค่ะ

Very Happy Laughing Wink อยากพ่นก็ ตามใจครับ ขยายโพลงจมูก แต่ ถ้าหยดได้ ละก็ จมูกจะโลง่เอง " หวานเป็นลง ขมเป็นยาวิเศษ นะครับ สุ้ๆๆๆ จ้า cheers ป้าเพ็ญมาอ่าน คง ชอบใจนะ geek jocolor santa

เวลาขณะนี้ Thu Mar 28, 2024 6:12 pm