ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

ขอให้ลุงหมอตอบข้อสงสัยหน่อยครับ

theerapol
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

ขอให้ลุงหมอตอบข้อสงสัยหน่อยครับ Empty ขอให้ลุงหมอตอบข้อสงสัยหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ  theerapol Tue Sep 18, 2012 4:48 pm

คำถาม
    1.การเลี่ยมพระสมเด็จควรจะเลี่ยมพลาสติกกั้นน้ำหรือไม่ต้องเลี่ยมเอาใส่กรอบครับ(ถ้าเลี่ยมพลาสติกั้นน้ำแล้ว เนื้อพระสมเด็จจะไม่ได้สัมผัสอากาศ ไอน้ำ อาจจะทำให้เนื้อพระสมเด็จแห้งและเสียหายได้จริงหรือไม่ครับ
    2.การเก็บรักษาพระสมเด็จควรทำอย่างไรครับ
    3.มีวิธีล้างคราบกรุพระอย่างไรที่ไม่ทำให้เนื้อพระเสียหายครับ
    4.ถ้าเรามีพระสมเด็จของพุฒจารย์โตแล้ว ลุงหมอคิดว่าเราควรทำอย่างไรดีครับ (เก็บไว้เพื่อเป็นศิริมงคลหรือขายครับ)
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ขอให้ลุงหมอตอบข้อสงสัยหน่อยครับ Empty Re: ขอให้ลุงหมอตอบข้อสงสัยหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Sep 18, 2012 9:50 pm

theerapol พิมพ์ว่า:คำถาม
    1.การเลี่ยมพระสมเด็จควรจะเลี่ยมพลาสติกกั้นน้ำหรือไม่ต้องเลี่ยมเอาใส่กรอบครับ(ถ้าเลี่ยมพลาสติกั้นน้ำแล้ว เนื้อพระสมเด็จจะไม่ได้สัมผัสอากาศ ไอน้ำ อาจจะทำให้เนื้อพระสมเด็จแห้งและเสียหายได้จริงหรือไม่ครับ
    2.การเก็บรักษาพระสมเด็จควรทำอย่างไรครับ
    3.มีวิธีล้างคราบกรุพระอย่างไรที่ไม่ทำให้เนื้อพระเสียหายครับ
    4.ถ้าเรามีพระสมเด็จของพุฒจารย์โตแล้ว ลุงหมอคิดว่าเราควรทำอย่างไรดีครับ (เก็บไว้เพื่อเป็นศิริมงคลหรือขายครับ)
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

Shocked Rolling Eyes Laughing มาอีกละ ถามดี ถามง่ายๆ แต่ .... ตอบยากจัง? geek 1.การเลี่ยมพระสมเด็จควรจะเลี่ยมพลาสติกกั้นน้ำหรือไม่ต้องเลี่ยมเอาใส่กรอบครับ(ถ้าเลี่ยมพลาสติกั้นน้ำแล้ว เนื้อพระสมเด็จจะไม่ได้สัมผัสอากาศ ไอน้ำ อาจจะทำให้เนื้อพระสมเด็จแห้งและเสียหายได้จริงหรือไม่ครับ?
    farao เลี่ยมเปิดหน้า? แขวนนานๆ โดนเหงือ ตังอิ้วจะขึ้น สวยครับ เนื้อจัด แต่พระจะช้ำ
    Laughing ถ้าไม่เลี่ยม เปิดหน้า พระจะ ผิว คงที่ คนตาไม่ถึง ก็ ติเตียน นานาจิตตังครับ ตามแต่ใจ

jocolor 2.การเก็บรักษาพระสมเด็จควรทำอย่างไรครับ กล่อง ตลับครับ tongue

rendeer Crying or Very sad 3.มีวิธีล้างคราบกรุพระอย่างไรที่ไม่ทำให้เนื้อพระเสียหายครับ ล้างด้วยน้ำอุ่นๆ ภู่กันอ่อนๆ ของ สง่ามะระยะ ลูบเบาๆ เอา เหงื่อใคล ออก ละครับ แล้วซับ ด้วยผ้าขนหนู ห่อทิชชู่สักพัก เพื่อ ดูดน้ำออก แล้ว รอแห้ง ปัด เบาๆ ด้วยภูกัน อย่าใช้ แปลง นะครับ Rolling Eyes อีกวิธี ใช้อบ ความชื้น บนก้อนอิฐ ที่เปียกน้ำ ใส่ ใน ทั๊ปเปอรแวร์ 10 วัน เปิดฝาดู ความชื้น จะดัน ความแห้ง ของรงค์ หรือ น้ำยางไม้ ที่ถูก เคลือบผิว ตั้งแต่ พิมพ์พระ ใหม่ๆ ติดมาจนพระ เป็นมัน แบบ ทา ชะแล๊ค หรือ รัก ชาด ให้หลุด ออกมา ค่อยๆลอง นะครับ king

Rolling Eyes 4.ถ้าเรามีพระสมเด็จของพุฒจารย์โตแล้ว ลุงหมอคิดว่าเราควรทำอย่างไรดีครับ (เก็บไว้เพื่อเป็นศิริมงคลหรือขายครับ) ? affraid ผมไม่มีความเห็น ละครับ แล้วแต่ บุคล? เดิมผมเก็บ รักษา บูชา ภายหลัง ออกให้เช่า บูชา เพื่อเอาเงิน ทำบุญ ต่อบุญบารมี ถวายบุญ ท่านเจ้าพระคุณ สมเด็จโต?และ ผู้มีบุญที่ ช่วยกันสร้างพระสมเด็จ(คน ที่มีส่วนร่วมสร้าง) คนหา มวลสาร ตำ พิมพ์ฯลฯ ก็แล้วแต่จ้า geek santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 6:51 am