ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

ขอถามเร่ือประคำดีควาย

niyatorn
    สมาชิกทั่วไป

ขอถามเร่ือประคำดีควาย Empty ขอถามเร่ือประคำดีควาย

ตั้งหัวข้อ  niyatorn Tue Sep 18, 2012 11:42 pm

[right]
    • ชอถามลุงหมอหน่อยค่ะ พอดีได้ลูกประคำดีควายแห้'งมา3ก.ก เวลาหมักใช้นำ้10ลิตรน้ำตาลแดง2ก.กใช่ไหมค่ะ แต่เวลาล้างลูกประคำมันทำไมมีฟองมากค่ะล้า้งกี่หนก็ไม่
    หมดฟองค่ะ[/list][/list][/b][/i][/u]
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ขอถามเร่ือประคำดีควาย Empty Re: ขอถามเร่ือประคำดีควาย

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Sep 19, 2012 12:48 pm

niyatorn พิมพ์ว่า:[right]
    • ชอถามลุงหมอหน่อยค่ะ พอดีได้ลูกประคำดีควายแห้'งมา3ก.ก เวลาหมักใช้นำ้10ลิตรน้ำตาลแดง2ก.กใช่ไหมค่ะ แต่เวลาล้างลูกประคำมันทำไมมีฟองมากค่ะล้า้งกี่หนก็ไม่
    หมดฟองค่ะ[/list][/list][/b][/i][/u]

Shocked Rolling Eyes มะคำดีควาย ตามสรรพคุณยาไทยมีรสขม แก้กาฬภายใน แก้พิษไข้ ดับพิษร้อน ลูกต้มแล้วเกิดฟอง สุมหัวเด็กแก้หวัด แก้รังแค ใช้ซักผ้าและสระผมได้ ลูกมะคำดีควายมีสารสำคัญ คือ Saponin, Emarginatonede, Q-Methyl-Saponin เป็นต้น

ส่วนสรรพคุณแก้ชันนะตุ คาดว่าเกิดจากสาร Saponin ปัจจุบันนิยมนำมาทำแชมพูสระผมกันมากเพราะ ประสิทธิภาพดี และมีฤทธิ์ต้านเชื้อรา ในสมัยก่อนใช้ผลประมาณ 5 ผล ทุบพอแตกต้มกับน้ำประมาณ 1 ถ้วย ทาที่หนังศีรษะบริเวณที่เป็นชันนะตุ วันละ 2 ครั้ง เช้า-เย็น ใช้รักษาชันนะตุ หรือใช้ผลมะคำดีควายทุบพอแหลก ต้มในน้ำให้เดือด นำน้ำที่ได้สระผมสัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง จะทำให้หนังศีรษะสะอาด ป้องกันการเกิดรังแค

farao Laughing Very Happy ไม่ได้ใช้ล้าง นะครับ ต้มก่อนให้น้ำเดือด ยกลง รอให้เย็น แล้ว จึงใส่ ถังหมัก ถ้าปริมาณน้อย เพิ่ม ส่วนผสมได้มี ชะคลาม ตะใคร้ ขิง กล้วยน้ำว้า มะนาว วุ้นหางจระเข้ มะกรูด ทองพันชั่ง geek ยังมีสมุนไพรอีกหลายตัวที่มี ประโยชน์หาง่ายใช้ง่าย เช่น ฟ้าทะลายโจร ช่วยรักษาผมร่วง ใบขี้เหล็ก ช่วยขจัดรังแคและทำให้ผมเงางาม ผักบุ้งไทย แก้ผมร่วงช่วยให้ผมนิ่ม เปลือกต้นขี้หนอน(ทิ้งถ่อน) ขจัดรังแคแก้คันศีรษะ รักษาชันนะตุ ส้มป่อย ขจัดรังแค ผมนิ่มสลวย อัญชัน สระผมช่วยให้ผมดกดำ ชะอม แก้ผมแตกปลาย กะเบา ใช้เมล็ดหุงกับน้ำมันมะพร้าวกรองเอาน้ำมันใช้รักษาผมร่วง ได้เป็นอย่างดี cheers ที่กล่าวมา หั่นซอย หมักโลด cherry santa
    niyatorn

ขอถามเร่ือประคำดีควาย Empty Re: ขอถามเร่ือประคำดีควาย

ตั้งหัวข้อ  niyatorn Wed Sep 19, 2012 11:00 pm

[list][*] ขอบคุณค่ะลุงหมอที่ตอบเรื่องประคำดีควายแล้วถ้าเกิดหมักไปแล้วโดยไม่ได้ต้มแล้วจะเอามากินได้ไหมค่ะ

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Sep 19, 2012 11:04 pm

niyatorn พิมพ์ว่า:[list][*] ขอบคุณค่ะลุงหมอที่ตอบเรื่องประคำดีควายแล้วถ้าเกิดหมักไปแล้วโดยไม่ได้ต้มแล้วจะเอามากินได้ไหมค่ะ

Very Happy Laughing ได้จ้า Rolling Eyes Wink เขาจะให้มัน นิ่มก่อน ละครับ? หนุ่มรุ่นๆ เรียนหัถกรรม ตอกลายไทย ขันเงิน ผมเคยเอา ลูกประคำ ดีควาย ถู ขัดขันเงิน และ ขันลงหินดีจังเลยฟองเขา เงา สวย? geek santa

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 3:05 am