ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

ต้นทิ้งถ่อน

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ต้นทิ้งถ่อน - Page 2 Empty Re: ต้นทิ้งถ่อน

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Nov 28, 2012 10:31 pm

cutecake11 พิมพ์ว่า:ไม้ตัดมาจะครบ7วันแล้วค่ะลุงหมอแต่ยังไม่แน่ใจว่าใช่ทิ้งถ่อนรึป่าว เพราะแถวนี้ไม่มีใครรู้จัก วันนี้ล้างออกบางท่อนเปลือกออกสีเขียวอ่อนอยู่เลยค่ะ

Smile Very Happy Laughing ล้างผิว แล้วเปลือกเขียวก็ใช่จ้า ถ้าเป็น ต้นอีซึก ก็ไม้ตระกูลเดียวกันจ้า ยอดกินได้ใหม? กินได้ cheers ก็หมักได้ครับ จะไกล้เคียง ทิ้งถ่อน คุณภาพเขาก็ดีพอๆกะมะรุม นะครับ santa
    cutecake11
    สมาชิกทั่วไป

ต้นทิ้งถ่อน - Page 2 Empty Re: ต้นทิ้งถ่อน

ตั้งหัวข้อ  cutecake11 Wed Nov 28, 2012 10:43 pm

ถ้าแม่จะตัดแบ่งไปต้มดื่มแล้วใส่ทิ้งถ่อนมากเพื่อให้เข้มข้นจะมีผลเสียหรือไม่คะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Nov 29, 2012 1:26 am

cutecake11 พิมพ์ว่า:ถ้าแม่จะตัดแบ่งไปต้มดื่มแล้วใส่ทิ้งถ่อนมากเพื่อให้เข้มข้นจะมีผลเสียหรือไม่คะ

Shocked Rolling Eyes Wink ต้มทิ้งถ่อนครั้งละ 1 กำมือครับ ไม่มีพิษภัยครับ จืดทิ้งไปทานได้ทั้งวันแทนน้ำครับ santa
    cutecake11

ตั้งหัวข้อ  cutecake11 Thu Nov 29, 2012 11:43 am

เอารูปไม้ทิ้งถ่อนมาฝากสมาชิกดูกันใกล้ๆ ค่ะ
    ก่อนล้างน้ำ
    ต้นทิ้งถ่อน - Page 2 2uN9ai

ต้นทิ้งถ่อน - Page 2 RpEaci

หลังล้างน้ำ มีรอยราคำจุดๆ ที่เนื้อไม้สีขาวเห็นจางๆค่ะ

ต้นทิ้งถ่อน - Page 2 OWuwjy

ต้นทิ้งถ่อน - Page 2 XQcY0M

ต้นทิ้งถ่อน - Page 2 UCzz3L

แถมรูปหมักสมุนไพร3เดือนแล้ว มีราขาวขึ้นที่ผิวหน้าด้วยค่ะ (ใบกะเพรายังเห็นเป็นใบอยู่เลย)
    ต้นทิ้งถ่อน - Page 2 Qc7glp

ต้นทิ้งถ่อน - Page 2 IaOkIq
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Nov 29, 2012 11:48 pm

Very Happy Laughing Smile ล้างก่อนหมักดีละครับ สมุนไพร เวลาหมักควร มีผลไม้หวาน และเปรี้ยวพวกสัปปะรส ปนด้วย จะดีครับ ควรคนบ่อยๆ ไปทางเดียวกันจ้า แล้วจะไม่มีราขาว santa
    cutecake11

ตั้งหัวข้อ  cutecake11 Fri Nov 30, 2012 10:37 am

ตอนแรกก็ดูเหมือนจะจมหมดแล้วค่ะ เลยไม่ได้เปิดกวน แค่เปิดดู เห็นสีขาวนึกว่าผิวหน้าจะเริ่มจับตัวเป็นวุ้น ที่เห็นหยดน้ำบนแผ่นสีขาวคือน้ำหยดฝาถังค่ะ เม็ดใหญ่มาก

หมักผลไม้ พืชผักสมุนไพร นานไปเค้าจะสลายเปื่อยยุ่ย แล้วทิ้งถ่อนเป็นไม้แข็ง ถ้าเค้าไม่สลายง่ายๆ เราต้องเปลี่ยนไม้ใหม่เติมแทนอันเดิมรึป่าวคะ นานไปคุณภาพของไม้ทิ้งถ่อนจะยังเหมือนเดิมรึป่าวคะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Nov 30, 2012 12:37 pm

cutecake11 พิมพ์ว่า:ตอนแรกก็ดูเหมือนจะจมหมดแล้วค่ะ เลยไม่ได้เปิดกวน แค่เปิดดู เห็นสีขาวนึกว่าผิวหน้าจะเริ่มจับตัวเป็นวุ้น ที่เห็นหยดน้ำบนแผ่นสีขาวคือน้ำหยดฝาถังค่ะ เม็ดใหญ่มาก

หมักผลไม้ พืชผักสมุนไพร นานไปเค้าจะสลายเปื่อยยุ่ย แล้วทิ้งถ่อนเป็นไม้แข็ง ถ้าเค้าไม่สลายง่ายๆ เราต้องเปลี่ยนไม้ใหม่เติมแทนอันเดิมรึป่าวคะ นานไปคุณภาพของไม้ทิ้งถ่อนจะยังเหมือนเดิมรึป่าวคะ

affraid farao geek ไม่ต้องเปลี่ยนจ้า หมักต่อไป ใช้วัสดุเดิม แต่จะ เพิ่มเติมสมุนไพรอีก ย่อมได้ครับ santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Nov 30, 2012 12:38 pm

cutecake11 พิมพ์ว่า:ตอนแรกก็ดูเหมือนจะจมหมดแล้วค่ะ เลยไม่ได้เปิดกวน แค่เปิดดู เห็นสีขาวนึกว่าผิวหน้าจะเริ่มจับตัวเป็นวุ้น ที่เห็นหยดน้ำบนแผ่นสีขาวคือน้ำหยดฝาถังค่ะ เม็ดใหญ่มาก

affraid farao geek ไม่ต้องเปลี่ยนจ้า หมักต่อไป ใช้วัสดุเดิม แต่จะ เพิ่มเติมสมุนไพรอีก ย่อมได้ครับ santa

เวลาขณะนี้ Sat May 11, 2024 2:21 pm