ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

เผลอ กิน เพรนนิสซิโลน แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีครับ จะเป็นอะไรมั้ยครับ

rink
    สมาชิกทั่วไป

เผลอ กิน เพรนนิสซิโลน แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีครับ จะเป็นอะไรมั้ยครับ Empty เผลอ กิน เพรนนิสซิโลน แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีครับ จะเป็นอะไรมั้ยครับ

ตั้งหัวข้อ  rink Wed Oct 31, 2012 4:07 pm

คือผมเป็น HIV นะครับ(กลัวลุงหมอลืม) แล้ว ปีก่อนผมปอดอักเสบ ผมต้องทานยา ฆ่าเชื้อรา ปอดพร้อม กัน เพลนนิส เพื่อกดอาการแพ้ ยาฆ่าเชื้อรา(กินแล้วผื่นขึ้น) แต่อาการข้างเคียงตอนกิน เพลนนิส มันยิ่งกว่า ร้ายแรงสุดคือ นอนไม่หลับ ตาค้าง นอนวันละ 3 ชั่วโมง(เป็นเดือน)กินอะไรหวานหมดแต่พอกินของหวานจะเหมือนกินกระดาษ ผอม แห้ง คล้ำ ต่อมาผมทานน้ำหมัก ลุงหมอ ทานมาได้ 4 เดือน ครึ่งแล้ว ทุกอย่างปกติดี ผิวขาวสวยใส แต่ดันเป็นภูมิแพ้เรื้อรัง ขี้มูกเยอะมาก สั่งจนหูดับไปข้าง หรือหูอื้อ นั่นเอง เป็นมาหลายเดือน จนไม่ไหว ต้องคว้ายาแก้แพ้มากิน กินไปได้ช่วงนึง ก็ดีขึ้น จากอื้อ 2 ข้าง ก็เหลือ ข้างเดียว และก็ดีขึ้นเรื่อยๆนะ จนมาวันนึง ผมดันไปแคะหู ตอนแหย่เข้าไป รู้สึกเหมือนเจออะไรแข็งๆ ผมก็เลยแคะออกมา มันลักษณะเหมือน สะเก็ดแผลเลย..แล้วเลือดก็ไหลออกมา ผมเลยตกใจ คิดว่า ที่เราหูอื้อ เพราะสาเหตุนี้มั้ย ก็เลยตัดสินใจไปหาหมอ หมอก็ส่อง บอก ไม่มีอะไร มีแผลนิดเดียว หูอื้อน่าจะเกิดจากภูมิแพ้ ก็เลยให้ยาแก้ภูมิแพ้มาพร้อมกับ เพลนนิส!!! ผมตัดสินใจไม่ทานใน 3 วันแรก เพราะกลัวอาการของมัน แต่ไม่ไหว ยาแก้แพ้หมอ แทบไม่ได้ช่วยอะไรเลย ผมเลยตัดสินใจ เอาวะ กินก็กิน เชื่อมั้ยครับ กินไปวันเดียวน้ำมูกหายปลิดทิ้ง และหูก็หายอื้อเลย หูดังป๊อก ดังตอนตี4(ของวันที่2ที่กิน) ทำไมรู้ตัวว่าตี 4 น่ะเหรอครับ เพราะผม นอนไม่ได้อีกแล้วครับ ไม่หลับเลย ตาค้างตลอด(แต่หูหายอื้อ) ทานได้ 2 วัน อาการเก่าๆ เหล่านั้น เริ่มกลับมา คืนที่ สอง นอนได้ ตอนตี 5 และตื่นทุก ชั่วโมงจน 9 โมงเช้า เลยไม่ไหวละ ก็เลย หยุดเพลนนิสทันที เพราะหูดีขึ้นละ แต่ยาเพลนนิส เป็นยา ประหลาด หยุดเลยไม่ได้ ต้องค่อยๆ ทานน้อยลงเรื่อยๆ จนทานได้วันเว้นวัน ถึงจะหยุดได้ แต่ผม หยุดเลย เอาล่ะสิครับ วันที่ 3 ผมเลิกทานทั้งวันเลย พอคืนนั้น ก็หลับได้ปกติ ครับ แต่ปัญหามาเกิดตอนเช้าวันที่ 4 ครับ โอโหหหหหหหหห ผมร้อนมากกกกกกกก ปวดหัวสุดๆๆๆๆๆ ไม่รู้จะอธิบายยังไง ต้องรีบทานยาลดไข้ ถึงจะมาทำงานได้ และอาการที่ตามมาคือ ปวดใส้ ปวดกระเพาะ และ ปวดหลอดลม และปวดปอดมากๆ มากชนิด นอนตะแคงไม่ได้ ผมก้ทนมาเรื่อยๆ ตอนนี้ หยุดทานมาได้ 4 วันแล้ว แต่มีความรู้สึกว่า ร่างกายเรายังไม่เหมือนเดิม เหมือนคนอาการทรุดเลย แต่วันนี้ก็ดี กว่าเมื่อ 3 วันก่อนเยอะ 3 คืนที่ผ่านมา ผมจะตื่นบ่อย และ หนาวๆ ร้อนๆ เหมือนไข้ขึ้นตลอด ถ้าไม่ทานยาลดไข้ จะไม่สามารถอาบน้ำได้เลย เพราะ หนาวมากๆ เลยอยากจะถามลุงหมอว่า ผมทานไปทั้งหมด 13 เม็ด จะเป็นอะไรมั้ย หรือปล่อยไป มันจะดีขึ้นเอง อาการตอนนี้ เหมือนคนมีไข้ ตลอดเวลาเลย ท้องเริ่มหายปวด แต่ ปอดยังปวดอยู่ รบกวนลุงหมอด้วยนะครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

เผลอ กิน เพรนนิสซิโลน แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีครับ จะเป็นอะไรมั้ยครับ Empty Re: เผลอ กิน เพรนนิสซิโลน แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีครับ จะเป็นอะไรมั้ยครับ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Oct 31, 2012 8:48 pm

Shocked Rolling Eyes Wink หาเรื่องเอา เคมีใส่ตัวเอง? geek หูไม่ดีก็ น้ำหยด ใส่ลงไป หยอดทุกรู ที่มีปัญหา? หยดได้ทั้งนั้น? affraid ตับ ไต ไม่ดี กำลังฟื้นตัว ยาพวกนั้น มีผลเสีย กัด กระเพาะอีกตะหาก Shocked

Embarassed Razz ก็ถ้าหายสงสัย ก็หยุดทานได้ละจ้า กลับมาทานน้ำหมักดังเดิม ? Rolling Eyes ใช้ 1 ช้อนชา น้ำหยด 2-3หยดทาน 4 เวลาไปครับ ผมไม่มีความเห็นนะครับ cherry santa ลุงหมอ
    rink

เผลอ กิน เพรนนิสซิโลน แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีครับ จะเป็นอะไรมั้ยครับ Empty Re: เผลอ กิน เพรนนิสซิโลน แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีครับ จะเป็นอะไรมั้ยครับ

ตั้งหัวข้อ  rink Thu Nov 01, 2012 12:25 pm

ขอบคุณลุงหมอมากครับ ผมจะพยายามหลีก เลี่ยงเคมีให้ได้ครับ เมื่อวานลองเอาน้ำหยดหยอดจมูกดู โอโหหหหหหหหหหหห กลิ่นดีกว่าที่คิด แต่ แสบบบบบบบบบบบกว่าที่คิดมากกกกกก เลย นอนแทบไม่ได้แน่ะ เหมือนจมน้ำเลย แต่ ยิ่งกว่า ไม่รู้ว่าหยอดเยอะไปมั้ย เพราะผมยอดจนรู้สึกแสบที่คอ แล้วก้หยุด(ตอนหยอดจะมองไม่ค่อยเห็น ขวดเท่าไหร่) เลยไม่รู้มันลงไปกี่หยด แต่เช้ามาจมูกโล่งเลย ฮ่าๆ แต่ยังแสบอยู่ T_T
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Nov 01, 2012 2:24 pm

rink พิมพ์ว่า:ขอบคุณลุงหมอมากครับ ผมจะพยายามหลีก เลี่ยงเคมีให้ได้ครับ เมื่อวานลองเอาน้ำหยดหยอดจมูกดู โอโหหหหหหหหหหหห กลิ่นดีกว่าที่คิด แต่ แสบบบบบบบบบบบกว่าที่คิดมากกกกกก เลย นอนแทบไม่ได้แน่ะ เหมือนจมน้ำเลย แต่ ยิ่งกว่า ไม่รู้ว่าหยอดเยอะไปมั้ย เพราะผมยอดจนรู้สึกแสบที่คอ แล้วก้หยุด(ตอนหยอดจะมองไม่ค่อยเห็น ขวดเท่าไหร่) เลยไม่รู้มันลงไปกี่หยด แต่เช้ามาจมูกโล่งเลย ฮ่าๆ แต่ยังแสบอยู่ T_T

Shocked Rolling Eyes Wink เขาให้ใช้แค่ 1 - 2 หยดเท่านั้นเอง พ่อคู้ณ cheers geek santa
    rink

ตั้งหัวข้อ  rink Thu Nov 29, 2012 12:41 pm

ทรมานมากเลยครับลุงหมอ หลังจากหยุดทานเพลนนิส แบบเฉียบพลัน รู้สึกว่าระบบ ในร่างกายจะล่มเลย ร้อนในมากๆ มากขนาดโดนน้ำแทบไม่ได้ อาบน้ำอุ่นยังหนาว วัดอุณหภูมิตัวเองได้ 38.9 องศา(เป็นอาทิตย์เลย แต่ตอนนี้เริ่มดีขึ้นแล้ว แต่มันจะร้อนขึ้นเวลาทานน้ำผลไม้กับน้ำหยด ตอนเช้าตื่นมาร่างกายปกติ แต่พอทานน้ำผลไม้กับน้ำหยดไป ตกเย็น จะตัวร้อน) ตัวร้อนมาก แต่ฝ่ามือเย็นมาก ช่วงนี้ทานอะไรไม่ลง(ตอนนี้ผอมลงเยอะ จนคนทักว่าเป็นเอดส์...ก็เป็นจริงๆนะ) เพราะลิ้นเปลี่ยนรสชาติ กินอะไรก็เค็มไปหมด(เพราะร้อนในด้วยมั้ง) ช่วงแรกต้องใส่เสื้อแขนยาว เพราะ ทั้งตัวขึ้นเป็นจุดเล็กๆ ตามรู้ขุมขน เหมือนจ้ำเลือดทั้งตัวเลย แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว กลับมาขาวเหมือนเดิม แต่ยังผอมอยู่ ช่วงแรกๆ ท้องเสียทุกวัน เวลาถ่ายนี่่ถ่ายเหลวตลอด แต่ตอนนี้ กลับถ่ายไม่ออกแทนฮ่าๆ ตอนนี้ปัญหาใหญ่สุดที่ยังเป็นอยู่ตอนนี้คือ ต่อมน้ำเหลืองโต จนปวด ระหว่างขา ทั้ง2 ข้าง แทบเดินไม่ออก ตรงบริเวณคางอีก 1 เม็ด หลังคอ อีก 1 เม็ด โตบวม ปวด ไม่รู้จะทำยังไง น้ำมูกก็ยังถล่มผมอยู่ หยดน้ำหมักเข้าจมูกก็เหมือนเดิม(แต่น้ำมูกหลังจากหยดน้ำมัก จะเหนียวข้นเป็นพิเศษ ถ้าไม่หยด จะใสๆ) เสลดเยอะซะจนไอทั้งวัน จนคิดว่าตกลง เราเป็นวัณโรคมั้ยเนี่ย ไอตลอด หยอดน้ำหมักลง คอ ก็ช่วยได้ช่วงเดียว ก็กลับมาเยอะเหมือนเดิม จนตอนนี้ ต้อง ซื้อยาแก้แพ้ กับยาละลายเสมหะมาทาน ก็เอาทั้งสมุนไพร ทั้งยาฝรั่งช่วยๆกัน เพราะไม่ไหวแล้วจริงๆ ส่วนหูก็หายอื้อแล้ว ทรมานดี ไม่รู้จะดีขึ้นเมื่อไหร่ แต่ที่แปลกคือ หูดที่ทวาร กลับดีวันดีคืน ยุบลงเรื่อยๆ หายไปเยอะเลย(ของเดิมเยอะมากกกกก) เฮ้อๆๆๆๆ ไม่น่ากินเพลนนิสซิลิน เลยอ่ะ ฮือๆๆๆ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Nov 30, 2012 12:15 am

rink พิมพ์ว่า:ทรมานมากเลยครับลุงหมอ หลังจากหยุดทานเพลนนิส แบบเฉียบพลัน รู้สึกว่าระบบ ในร่างกายจะล่มเลย ร้อนในมากๆ มากขนาดโดนน้ำแทบไม่ได้ อาบน้ำอุ่นยังหนาว วัดอุณหภูมิตัวเองได้ 38.9 องศา(เป็นอาทิตย์เลย แต่ตอนนี้เริ่มดีขึ้นแล้ว แต่มันจะร้อนขึ้นเวลาทานน้ำผลไม้กับน้ำหยด ตอนเช้าตื่นมาร่างกายปกติ แต่พอทานน้ำผลไม้กับน้ำหยดไป ตกเย็น จะตัวร้อน) ตัวร้อนมาก แต่ฝ่ามือเย็นมาก ช่วงนี้ทานอะไรไม่ลง(ตอนนี้ผอมลงเยอะ จนคนทักว่าเป็นเอดส์...ก็เป็นจริงๆนะ) เพราะลิ้นเปลี่ยนรสชาติ กินอะไรก็เค็มไปหมด(เพราะร้อนในด้วยมั้ง) ช่วงแรกต้องใส่เสื้อแขนยาว เพราะ ทั้งตัวขึ้นเป็นจุดเล็กๆ ตามรู้ขุมขน เหมือนจ้ำเลือดทั้งตัวเลย แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว กลับมาขาวเหมือนเดิม แต่ยังผอมอยู่ ช่วงแรกๆ ท้องเสียทุกวัน เวลาถ่ายนี่่ถ่ายเหลวตลอด แต่ตอนนี้ กลับถ่ายไม่ออกแทนฮ่าๆ ตอนนี้ปัญหาใหญ่สุดที่ยังเป็นอยู่ตอนนี้คือ ต่อมน้ำเหลืองโต จนปวด ระหว่างขา ทั้ง2 ข้าง แทบเดินไม่ออก ตรงบริเวณคางอีก 1 เม็ด หลังคอ อีก 1 เม็ด โตบวม ปวด ไม่รู้จะทำยังไง น้ำมูกก็ยังถล่มผมอยู่ หยดน้ำหมักเข้าจมูกก็เหมือนเดิม(แต่น้ำมูกหลังจากหยดน้ำมัก จะเหนียวข้นเป็นพิเศษ ถ้าไม่หยด จะใสๆ) เสลดเยอะซะจนไอทั้งวัน จนคิดว่าตกลง เราเป็นวัณโรคมั้ยเนี่ย ไอตลอด หยอดน้ำหมักลง คอ ก็ช่วยได้ช่วงเดียว ก็กลับมาเยอะเหมือนเดิม จนตอนนี้ ต้อง ซื้อยาแก้แพ้ กับยาละลายเสมหะมาทาน ก็เอาทั้งสมุนไพร ทั้งยาฝรั่งช่วยๆกัน เพราะไม่ไหวแล้วจริงๆ ส่วนหูก็หายอื้อแล้ว ทรมานดี ไม่รู้จะดีขึ้นเมื่อไหร่ แต่ที่แปลกคือ หูดที่ทวาร กลับดีวันดีคืน ยุบลงเรื่อยๆ หายไปเยอะเลย(ของเดิมเยอะมากกกกก) เฮ้อๆๆๆๆ ไม่น่ากินเพลนนิสซิลิน เลยอ่ะ ฮือๆๆๆ

Rolling Eyes Wink Smile ร่างกายยังปรับตัว ไม่หยุด โรคมาก ตรงใหน เจ็บ ป่วยตรงนั้น ระวังปอดติดเชื้อ เท่านั้น affraid หาต้นขล่ หรือ หญ้าหนวดแมว มาทานมั่งจะดี เวลา อักเสบที่ขา ถ้าที่ปอด หู ตา คอ จมูกก็ ฟ้าทะลายโจรละครับ จะบันเทาได้จ้า cheers jocolor farao santa ลุงหมอ
    rink

ตั้งหัวข้อ  rink Fri Nov 30, 2012 1:17 pm

ลุงหมอครับผมหาหญ้าหนวดแมวได้แล้ว เป็น แบบ ชงน้ำร้อน ทานเข้าไปแล้ว รู้สึกฉี่บ่อยขึ้น แต่ที่แปลกคือ ถ่ายท้องเป็นน้ำด้วยอ่ะครับ วันนี้ 3 รอบละ(ทานไปแล้ว 2 แก้ว)
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Nov 30, 2012 2:31 pm

rink พิมพ์ว่า:ลุงหมอครับผมหาหญ้าหนวดแมวได้แล้ว เป็น แบบ ชงน้ำร้อน ทานเข้าไปแล้ว รู้สึกฉี่บ่อยขึ้น แต่ที่แปลกคือ ถ่ายท้องเป็นน้ำด้วยอ่ะครับ วันนี้ 3 รอบละ(ทานไปแล้ว 2 แก้ว)

, Rolling Eyes Wink Laughing หนวดแมว 3 วันก็ พอก่อน ถ่ายของเสียออก

farao geek น้ำหยด น้ำหมัก ใช้ทานทั้งวัน น้ำเต็มๆแก้วร่างกายแต่ละคน ไม่เท่ากัน ปรับสภาพ ช้า เร็ว ไม่เท่ากันนะครับ? น้ำคั้นผลไม้ก็ดี นะครับ ผสมทานได้จะดีจ้า cheers santa
    rink

ตั้งหัวข้อ  rink Sat Dec 01, 2012 4:46 pm

ลุงหมอครับ ตอนนี้ผมเหนื่อยมากเลย สเลด เยอะมาก มากจริงๆ เหนียวข้น พันคอไปหมด ไอตลอดเวลา เพราะมันติดอยู่ที่คอ พูดไม่ได้ พูดก็จะไอออกมาทันที ต้องไอแรงให้ๆมันหลุด แล้วคากออกมา ไอจนปวดหลัง ตอนนี้ปวดหน้าอก ปวดหลอดลมกับปอด หายใจเข้าลึกๆจะปวดปอดมากๆเลย หนักสุดไอจนอ้วกออกมาเลยก็มี ผมไม่รู้มันมาจากไหน พอเวลานอนยิ่งแล้วใหญ่ หลับไปแล้ว อยู่ๆก็ไอออกมาไอไม่หยุด ต้องไอจนสเลดหลุด ถึงนอนต่อได้ไม่งั้นมันไม่หยุดไอ คืนนึงเป็นแบบนี้ 5-6 รอบ ตื่นบ่อย ตื่นมาทีก็ไอลั่นบ้านเลย เป็นแบบนี้ทุกคืนเลย ทรมานมาก หลับไม่สนิท พักผ่อนไม่เพียงพอ ตื่นมาตอนเช้าก็ปวดหัว ตอนนี้เหนื่อยมาก ไอจนผอม กินอะไรไม่ลง ไม่มีความรู้สึกอยากกินอะไรเลย ทานข้าวก็ได้น้อยลง(กินอะไรจะรู้สึกอยากอ้วกไปหมด) ผอมลงๆๆๆ ทุกวัน ไม่ทราบว่าพอจะมีสมุนไพรตัวไหน ช่วยเรื่อง สเลด มั้ยครับและช่วยเจริญอาหารด้วย ตอนนี้ ผมทานทั้งยาแก้ไอขับสเลด ที่เป็นสมุนไพร ทั้งมะขามป้อม ทั้งมะแว้ง ยาอมสารพัด กินยาแก้แพ้ก็แล้ว ยาละลายเสมหะ พวกไบโซวอน ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ตอนนี้ ทรมานจริงๆ รบกวนลุงหมอด้วยนะครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Dec 01, 2012 9:54 pm

rink พิมพ์ว่า:ลุงหมอครับ ตอนนี้ผมเหนื่อยมากเลย สเลด เยอะมาก มากจริงๆ เหนียวข้น พันคอไปหมด ไอตลอดเวลา เพราะมันติดอยู่ที่คอ พูดไม่ได้ พูดก็จะไอออกมาทันที ต้องไอแรงให้ๆมันหลุด แล้วคากออกมา ไอจนปวดหลัง ตอนนี้ปวดหน้าอก ปวดหลอดลมกับปอด หายใจเข้าลึกๆจะปวดปอดมากๆเลย หนักสุดไอจนอ้วกออกมาเลยก็มี ผมไม่รู้มันมาจากไหน พอเวลานอนยิ่งแล้วใหญ่ หลับไปแล้ว อยู่ๆก็ไอออกมาไอไม่หยุด ต้องไอจนสเลดหลุด ถึงนอนต่อได้ไม่งั้นมันไม่หยุดไอ คืนนึงเป็นแบบนี้ 5-6 รอบ ตื่นบ่อย ตื่นมาทีก็ไอลั่นบ้านเลย เป็นแบบนี้ทุกคืนเลย ทรมานมาก หลับไม่สนิท พักผ่อนไม่เพียงพอ ตื่นมาตอนเช้าก็ปวดหัว ตอนนี้เหนื่อยมาก ไอจนผอม กินอะไรไม่ลง ไม่มีความรู้สึกอยากกินอะไรเลย ทานข้าวก็ได้น้อยลง(กินอะไรจะรู้สึกอยากอ้วกไปหมด) ผอมลงๆๆๆ ทุกวัน ไม่ทราบว่าพอจะมีสมุนไพรตัวไหน ช่วยเรื่อง สเลด มั้ยครับและช่วยเจริญอาหารด้วย ตอนนี้ ผมทานทั้งยาแก้ไอขับสเลด ที่เป็นสมุนไพร ทั้งมะขามป้อม ทั้งมะแว้ง ยาอมสารพัด กินยาแก้แพ้ก็แล้ว ยาละลายเสมหะ พวกไบโซวอน ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ตอนนี้ ทรมานจริงๆ รบกวนลุงหมอด้วยนะครับ

Shocked Rolling Eyes tongue เอาไงดีหว่า ที่ผมห่วงก็ ปอด นี่ละครับ affraid เกรงจะติดเชื้อคุณตุ๊ก ได้ให้ต้นทิ้งถ่อน ไปต้มน้ำ เพือมาผสม ทาน หรือเปล่า ไม่ทราพละครับ Laughing ทิ้งถ่อน เขารักษาโรคปอด โดยตรงได้ละครับ ถ้าไม่มี ไกล้สุดๆก็ แถวๆคลอง9 คลอง10 รังสิต ละครับ มีขึ้นตามริมคลองจ้า หรือสั่งซื้อจากคุณชาละครับ ไปใส่ถังน้ำหมัก แล้วค่อย ควานแบ่งมาต้มทานจะได้เก็บไว้ได้นาน ส่วนคุณที่ขายต้นไม้คงมีแต่ต้นน้อย Rolling Eyes อีกตัวก็ น้ำหมัก ฝักคูณ ละครับ

Rolling Eyes Wink Smile อีกแบบก็ ต้องร.พ.โรคปอด เขาน่าจะ ช่วยดูดเสลด ออกให้ได้ละ การขจัดเสมหะ
    ดังได้กล่าวแล้วว่าเสมหะมีแต่โทษ จึงควรขจัดทิ้งโดยเร็ว อย่าปล่อยไว้นาน การขจัดเสมหะง่ายๆ คือการไอให้เสมหะออก
    แต่เสมหะที่อยู่ในส่วนลึกของปอดจะขจัดออกมาได้ยากมาก จำเป็นต้องใช้วิธีการพิเศษทางกายภาพบำบัดช่วย โดยการจัดท่านั่งหรือนอนให้ทรวงอกหรือปอดเอียงในมุมที่พอดี ให้เสมหะในถุงลมตามตำแหน่งต่างๆในปอดได้ไหลระบายออกมายังหลอดลมใหญ่ แล้วไอเอาเสมหะออกทิ้ง
    ถ้าร่างกายได้รับน้ำน้อย เสมหะจะเหนียวข้น และจะไม่สามารถไหลระบายออกมาได้ จากการจัดท่าทางดังกล่าว จำเป็นต้องใช้เทคนิคอื่นร่วม เช่น การใช้อุ้งมือเคาะที่ทรวงอก หรือทำการสั่นทรวงอกหรือปอดด้วยมือหรือเครื่องที่ให้แรงสั่นสะเทือนที่พอเหมาะ เสมหะก็จะไหลลงมายังหลอดลมใหญ่ไปกระตุ้นให้เกิดการไอ
    การไอก็จะต้องไออย่างมีประสิทธิภาพ เพื่อขจัดเอาเสมหะออกจากหลอดลมให้ได้มากที่สุด
    วิธีการไออย่างมีประสิทธิภาพคือ คุณต้องหายใจเข้าทางจมูกให้มากที่สุด เพื่อให้ลมหายใจเข้าไปอยู่หลังเสมหะ สังเกตได้จากทรวงอกจะขยายโดยที่ไหล่ไม่ยก และคอไม่ยืด กลั้นหายใจไว้สักครู่แล้วไอให้แรงพอสมควร ซึ่งต้องคำนึงถึงว่าลมที่อยู่หลังเสมหะจะกระแทกเสมหะให้ขึ้นมาตามหลอดลม ไม่ใช่ไอเบาๆ เหมือนการไออย่างสุภาพเมื่ออยู่ในสังคม
    การหายใจเข้า-ออกลึกๆติดต่อกันชุดละ 5-7 ครั้ง ก็จะเป็นการทำให้ถุงลมขยายและแฟบสลับกัน โดยไม่เป็นอันตรายต่อการเปลี่ยนแปลงของระดับก๊าซออกซิเจนและคาร์บอนไดออกไซด์ในกระแสเลือด แต่มีผลดีคือทำให้ถุงลมที่มีเสมหะเกาะยึดอยู่ มีการพองและแฟบสลับกัน เสมหะจะล่อนตัวจากถุงลมได้ ซึ่งง่ายต่อการระบายสู่หลอดลมใหญ่
    ถ้าไม่บ้วนเสมหะทิ้ง เสมหะจะถูกกลืนเข้ากระเพาะอาหารในเด็กเล็กที่กระเพาะอาหารยังเล็กอยู่ เมื่อมีเสมหะเต็มกระเพาะอาหาร จะทำให้เด็กเบื่ออาหาร เมื่อให้อาหาร เด็กจะกินเข้าไปได้เล็กน้อยแล้วจะอาเจียนเอาเสมหะออกมามาก
    เสมหะเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา ถ้าเสมหะมากควรขจัดออกให้ได้วันละ 3 ครั้ง คือ เมื่อตื่นนอนตอนเช้า ตอนกลางวัน และก่อนนอนตอนกลางคืน การจัดท่าทาง เคาะหรือสั่นปอดควรทำก่อนกินอาหาร น้ำ นม หรือของขบเคี้ยวอื่นๆ หรือภายหลังกินไปแล้ว 2 ชั่วโมง มิเช่นนั้นจะเกิดการไอ และสำลักเอาเศษอาหารเข้าหลอดลมอุดตันทางเดินหายใจเป็นอันตรายต่อชีวิตได้

jocolor Rolling Eyes ถ้ามีเสลดมากๆนี่ แสดงว่า กินอาหารพวก ทอด มันเยอะ และก็ขนมถุงที่มีสารเคมีเยอะ
    รวมทั้งไม่ค่อยทานผักผลไม้ ดื่มน้ำน้อย
    อาหารพวกเค๊ก ไอติม ของหวานกะทิสดที่กินแล้วหวานติดคอ
    จะทำให้มีเสลดติดคอได้เยอะมากๆค่า
    รวมทั้งน้ำอัดลม และชอคโกแลต หรือ กาแฟค่ะ
    ทางที่ดี ควรดื่มน้ำเปล่า ที่ไม่เย็นนะคะ
    เพราะน้ำเย็นก็ทำให้เสลดข้น ค่ะ
    เสลดเป็นแหล่งรวมเชื้อโรค และยังสังเกตได้อีกว่า ช่วงนี้ น้ำลายของคนที่มีเสลดเยอะ
    จะเหนียวเป็นเส้นใยแมงมุม คือไม่ขาดง่ายๆ
    เวลาคุณอ้าปากจะเห็นน้ำลายยืดเหนียวเป็นเส้นจากล่างขึ้นบนเหมือนเส้นใย
    แสดงว่า เชื้อโรคในปากคุณมีเยอะมาก และในลำคอด้วยค่ะ
    ทางแก้คือกินของที่ไม่ร้อนใน เช่น น้ำใบบัวบก ฟ้าทะลายโจร มะระ ขิง ข่า มะนาว
    หรือไม่ก็ผลไม้ที่ไม่ร้อนใน เช่น ส้ม สัปปะรด มังคุด
    ไม่ควรทานอาหารพวกปีกไก่ทอด น่องไก่ทอด อาหารฟ้าสฟูด
    (คัดลอกเขามาจ้า) geek

farao เป็นสัญญาณเตือนให้เรารู้ว่ามีอะไรผิดปกติในทางเดินหายใจได้บ้าง ถ้ามีเสมหะในโพรงจมูกก็ทำให้เกิดอาการคัดจมูก หายใจไม่สะดวก ถ้าเสมหะในโพรงจมูกไหลลงมาที่คอก็จะเกิดการไอ ไอทุกครั้งที่ขยับปากพูด หรือพูดไปไอไปน่ารำคาญทั้งตัวเองและคู่สนทนา ถ้าเสมหะมีอยู่ในปอด พอล้มตัวลงนอนก็จะไอ หรือดึกๆก็จะตื่นขึ้นมาไอสักพักใหญ่จึงจะหายไอและนอนหลับได้
    เสมหะถ้าขังอยู่ในปอดก็จะทำให้อากาศไม่สามารถผ่านเข้าไปถึงผนังถุงลมและมีการแลกเปลี่ยนก๊าซได้ ร่างกายและสมองจะมีภาวะออกซิเจนต่ำและคาร์บอนไดออกไซด์สูง เกิดอาการเหนื่อยง่าย หน้ามืด ตัวเขียว และถ้าเสมหะขังอยู่นานผนังถุงลมจะเสื่อมสภาพ
    นอกจากนั้นเสมหะถือว่าเป็นอาหารชั้นดีของเชื้อโรค ถ้าเสมหะมีการติดเชื้อก็จะเปลี่ยนจากของเหลวใสเป็นข้นขุ่นสีเหลืองหรือเขียว และอาจมีไข้ได้ santa ลุงหมอ
    rink

ตั้งหัวข้อ  rink Sun Dec 02, 2012 1:16 pm

ยังไม่เคยได้รับต้นทิ้งถ่อนเลยครับ จะได้แต่น้ำผผลไม้กับ น้ำหยดครับ ส่วนพวกของทอดผมไม่ได้ทานเลย ตอนนี้แค่ได้กลิ่นก็จะอ๊วกแล้ว ขนม นมเนยยิ่งแล้วใหญ่ แต่ก่อนกินบ่อย ตอนนี้ มองก็เลี่ยนทันที ไม่รู้เป็นอะไร ไม่มีความอยากอาหารเลย กินได้แต่ ข้าวต้มอุ่นๆ กับผัดผักบุ้ง(มีคนบอกว่าเป็นโรคนี้ห้ามกินผักบุ้ง แต่มันไม่รู้จะกินอะไรแล้ว) ทานแบบนี้ทุกวัน ตอนนี้เริ่มพยายามจะออกกำลังกายเพื่อจะดีขึ้น(แต่ก่อนเล่นทุกวัน สุขภาพแข็งแรง แต่เวลาไปเล่น จะต้องทิ้งแม่ขายของคนเดียว คุณแม่จะทำหน้าหงิกทุกครั้งที่ไปเล่น เวลาเล่นก็จะโทรตาม ผมเลยขี้เกียจจะไปเล่นเลย เลยไม่ได้เล่นมานานมากแล้ว)ตอนนี้เลยหันกลับมาเล่นที่บ้านตอนกลางคืนแทนก่อนนอนแทน ก็จะพยายามออกกำลังกายให้เยอะที่สด ขอบพระคุณลุงหมอมากๆ ครับ จะพยายามดูแลตัวเองให้มากที่สุด อ้อ ผมลืมถามไปอีกข้อ ผมนอนห้องแอร์ แต่เลี้ยงปลาไว้บนหัวเตียง มันจะเกี่ยวมั้ยครับ เลี้ยงมาหลายเดือนละ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Dec 02, 2012 10:15 pm

rink พิมพ์ว่า:ยังไม่เคยได้รับต้นทิ้งถ่อนเลยครับ จะได้แต่น้ำผผลไม้กับ น้ำหยดครับ ส่วนพวกของทอดผมไม่ได้ทานเลย ตอนนี้แค่ได้กลิ่นก็จะอ๊วกแล้ว ขนม นมเนยยิ่งแล้วใหญ่ แต่ก่อนกินบ่อย ตอนนี้ มองก็เลี่ยนทันที ไม่รู้เป็นอะไร ไม่มีความอยากอาหารเลย กินได้แต่ ข้าวต้มอุ่นๆ กับผัดผักบุ้ง(มีคนบอกว่าเป็นโรคนี้ห้ามกินผักบุ้ง แต่มันไม่รู้จะกินอะไรแล้ว) ทานแบบนี้ทุกวัน ตอนนี้เริ่มพยายามจะออกกำลังกายเพื่อจะดีขึ้น(แต่ก่อนเล่นทุกวัน สุขภาพแข็งแรง แต่เวลาไปเล่น จะต้องทิ้งแม่ขายของคนเดียว คุณแม่จะทำหน้าหงิกทุกครั้งที่ไปเล่น เวลาเล่นก็จะโทรตาม ผมเลยขี้เกียจจะไปเล่นเลย เลยไม่ได้เล่นมานานมากแล้ว)ตอนนี้เลยหันกลับมาเล่นที่บ้านตอนกลางคืนแทนก่อนนอนแทน ก็จะพยายามออกกำลังกายให้เยอะที่สด ขอบพระคุณลุงหมอมากๆ ครับ จะพยายามดูแลตัวเองให้มากที่สุด อ้อ ผมลืมถามไปอีกข้อ ผมนอนห้องแอร์ แต่เลี้ยงปลาไว้บนหัวเตียง มันจะเกี่ยวมั้ยครับ เลี้ยงมาหลายเดือนละ

Very Happy Laughing Rolling Eyes ทิ้งถ่อนไม่มีก็ สังซื้อคุณชาซิครับ หรือไปหาถากเปลือกเอาเองได้ฟรีๆ แถว ริมคลอง9 ถึง 15 ละครับ

Rolling Eyes Wink geek ห้องแอร์? ลุงหมอไม่รู้ไม่สู้ค่าไฟฟ้าครับ ใช้แต่พัดลม? ก็คง ไม่น่ามีปัญหา ปลา ถั้าจะเลี้ยงก็ ไว้ทางตะวันออก ของบ้านจะดีครับ หรือ ตะวันออก ของเรา?

Rolling Eyes Wink น้ำหยดมหาบำบัติ ผมใช้ักับ HIV มีแต่เขา ดีขึ้น หายกันนับ 100 ราย ละครับ cheers แต่กะคุณ ฟังดูแล้ว ปัญหามาก affraid หรือจะเป็นรายแรกที่เป็นปัญหา? Wink ไม่เป็นไรครับลองๆ เพิ่มปริมาณ น้ำหมักผลไม้รวม 1 ช้อนชา น้ำ 1 แก้วเลย ละครับ ชีวิตที่ ไม่ยอมแพ้ อย่างพวกเรา geek ชาวหมัก อย่างลุงหมอ ยังสนับสนุนอยู่ละครับ farao แล้วอย่าหาเรื่อง ทาน เรียราดอีกละ? อยู่เป็นเพื่อนลุงหมอก่อนนิ ว่างๆ รวมกลุ่ม สัมนากันซะทีนะ พวกเรา สนทนา คุยกัน ที่ก.ท.ม. นะครับ หาที่ เหมาะๆก่อน ละครับ jocolor santa
    sokong1

เผลอ กิน เพรนนิสซิโลน แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีครับ จะเป็นอะไรมั้ยครับ Empty ดีครับ

ตั้งหัวข้อ  sokong1 Mon Dec 03, 2012 4:23 pm

อาการเหมือนมีโรคแทรกซ้อน (วัณโรค) ต้องลอง x-ray ปอดดู

เอาใจช่วยนะครับ สู้ๆ
    rink

ตั้งหัวข้อ  rink Mon Dec 03, 2012 5:59 pm

ตอนนี้ พยามยามแก้เรื่องภูมิแพ้ก่อน ให้น้ำมูกน้อยที่สุด ถ้ามีก็จะสั่งออกมาเลย เพื่อที่มันจะได้ไม่ไหลลงมาที่คอ พันคอได้ ก็เริ่มรู้สึกดีขึ้น ไอน้อยลง สเลดน้อยลง ผมเริ่มปั่นจักรยานตั้งแต่เมื่อวานละ ตอนปั่นก้รุ้สึกดี ไม่มีไอเลย เหนื่อยดี ได้ออกแรง ให้เหงื่อออก กะว่า จะทำแบบนี้ทุกวัน ผมคิดว่า ถ้าแก้ปัญหาภูมิแพ้จบ อาการไอก็คงลดลงตามไปด้วย ขอกำลังใจจากลุงหมอด้วยนะครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Dec 03, 2012 10:20 pm

rink พิมพ์ว่า:ตอนนี้ พยามยามแก้เรื่องภูมิแพ้ก่อน ให้น้ำมูกน้อยที่สุด ถ้ามีก็จะสั่งออกมาเลย เพื่อที่มันจะได้ไม่ไหลลงมาที่คอ พันคอได้ ก็เริ่มรู้สึกดีขึ้น ไอน้อยลง สเลดน้อยลง ผมเริ่มปั่นจักรยานตั้งแต่เมื่อวานละ ตอนปั่นก้รุ้สึกดี ไม่มีไอเลย เหนื่อยดี ได้ออกแรง ให้เหงื่อออก กะว่า จะทำแบบนี้ทุกวัน ผมคิดว่า ถ้าแก้ปัญหาภูมิแพ้จบ อาการไอก็คงลดลงตามไปด้วย ขอกำลังใจจากลุงหมอด้วยนะครับ

Very Happy Laughing Rolling Eyes ออกกำลังมั่ง ก็ดีละครับ เบาๆก็พอ อย่า ฝืนใจ นะครับ? ร่างกายเรา ไม่เต็ม 100 แบบเขา Rolling Eyes Wink ส่วน ภูมิแพ้ และปอด ต้องอาศัย ต้มน้ำทิ้งถ่อนทานประจำ ติดต่อ 3 เดือนครับ ปอด ภูมิแพ้ จึงจะ บรรเทา farao santa
    rink

ตั้งหัวข้อ  rink Mon Dec 03, 2012 11:20 pm

ลุงหมอครับ แบบนี้ ผมควรจะไปตรวจวัณโรค มั้ยครับ และถ้าเป็นจริงๆ น้ำหมักลุงหมอรักษาหายมั้ยครับ หรือควรรีบกินยาฝรั่งทันทีครับ รบกวนลุงหมอด้วยนครับ
    ok

ตั้งหัวข้อ  ok Tue Dec 04, 2012 5:01 am

คุณ RINK ครับ วันนี้ 9.00 น.ผมจะเดินทางเข้า กทม.อยากได้ทิ้งถ่อนตามลุงหมอว่า ผมจะนำไปให้ฟรีๆครับ แต่ต้องมารับเองที่ แฟชั่นไอแลนด์ หรือไม่ก็วงเวียนหลักสี่ครับ แต่ต้องโทรบอกผมก่อน 9.00 น. นะครับก่อนผมเดินทาง จะได้นัดเวลากันถูก แลเตรียมของให้ ช่วงเย็น ผมจะไปสนามบินสุวรรณภูมิ โทร.0864627968
    อย่างลุงหมอเคยพุดไว้ ถ้าบุญมี ก็คงได้ละครับ เพราะผมตื่นตี 3 มาโพสต์ ตี 5
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Dec 04, 2012 7:31 am

rink พิมพ์ว่า:ลุงหมอครับ แบบนี้ ผมควรจะไปตรวจวัณโรค มั้ยครับ และถ้าเป็นจริงๆ น้ำหมักลุงหมอรักษาหายมั้ยครับ หรือควรรีบกินยาฝรั่งทันทีครับ รบกวนลุงหมอด้วยนครับ

Very Happy Laughing Smile ยาฝรั่ง รักษา หายใหมละครับ 5555 ก็ทิ้งถอนมันรักษาได้ jocolor santa
    rink

ตั้งหัวข้อ  rink Tue Dec 04, 2012 12:43 pm

ถ้างั้น ถ้าผมจะรบกวน คุณ OK แพ๊ค ทิ้งถ่อน ใส่กล่อง ซัก 1 โล แล้วส่งไปรษณีย์ มาให้ผมได้มั้ยครับ ครับ ส่วนเรื่อง ค่าใช้จ่าย ก็บอกมาได้เลยนะครับ เดี๋ยวผมโอน เงินไปให้ ถ้าแบบนี้ พอจะสะดวกมั้ยครับ ครับ ผมจนปัญญาจะไปหาที่อื่นจริงๆ
    ok

ตั้งหัวข้อ  ok Wed Dec 05, 2012 4:48 am

อ๋อ..ได้ครับ เพิ่งมาถึง ตี 4 อาบน้ำจะนอน เลยเข้าเน็ตตรวจงานนิดหนึง และก็ไม่ลืมเปิด http://lungmor.forumth.com/เดี๋ยวสายๆจดการให้
    ok

ตั้งหัวข้อ  ok Wed Dec 05, 2012 9:34 am

โทดทีพรุ่งนี้ละกัน วันนี้ไปรษณีย์ไม่ทำงาน
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Dec 05, 2012 11:57 am

ok พิมพ์ว่า:โทดทีพรุ่งนี้ละกัน วันนี้ไปรษณีย์ไม่ทำงาน

Very Happy Laughing Smile 5555 ถูกต้องละครับ ใครรอสั่งส่งของ ถ้าลุงหมอค้างลืมส่ง บอกได้จ้า santa
    rink

ตั้งหัวข้อ  rink Wed Dec 05, 2012 1:38 pm

ไม่เป็นไรครับ ขอบพระคุณมากๆ ครับ แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ กับที่อยู่ที่จัดส่ง เดี๋ยวโทรคุยกันอีกรอบละกันนะครับ ขอบพระคุณมากครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Dec 06, 2012 1:16 am

rink พิมพ์ว่า:ไม่เป็นไรครับ ขอบพระคุณมากๆ ครับ แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ กับที่อยู่ที่จัดส่ง เดี๋ยวโทรคุยกันอีกรอบละกันนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

Very Happy Laughing Smile ดีละครับ ร่วมด้วย ช่วยกันนิ cheers farao santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    ok

ตั้งหัวข้อ  ok Thu Dec 06, 2012 12:45 pm

ขอที่อยู่ส่งของนะครับ ผมค้นกระทู้เก่าของคุณ rink ไม่มีครับ ไม่สะดวกทางเว็บลุงหมอ ก็ เมสเซส ไปที่เบอร์ผมละกัน หรือจะโทรไปก็ได้ เบอร์เดิมนั่นละครับ (จะส่งวันนี้ครับ)

เวลาขณะนี้ Thu May 09, 2024 8:01 am