ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ลุงหมอ
mimno
6 posters

วิธีทำน้ำปลา

mimno
    สมาชิกทั่วไป

วิธีทำน้ำปลา Empty วิธีทำน้ำปลา

ตั้งหัวข้อ  mimno Thu Aug 25, 2011 2:55 pm

หนูแดงเจ้าคะ น้ำปลาที่หนูแดงว่า ใช้สัปะรด 100 % กรุณาบอกวิธีทำด้วยสิจ๊ะ หนูแดง ขอบคุณเจ้าค่ะหนูแดง
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

วิธีทำน้ำปลา Empty Re: วิธีทำน้ำปลา

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Aug 25, 2011 3:53 pm

mimno พิมพ์ว่า:หนูแดงเจ้าคะ น้ำปลาที่หนูแดงว่า ใช้สัปะรด 100 % กรุณาบอกวิธีทำด้วยสิจ๊ะ หนูแดง ขอบคุณเจ้าค่ะหนูแดง

Rolling Eyes Very Happy Very Happy Very Happy พอดี ลุงหมอไม่นิยมเค็ม มันจะเป็นปัญหากับตับ ไต เลยไม่ได้สนใจ หนู๋แดง มาตอบจ้า santa
    หนูแดง
    หนูแดง

วิธีทำน้ำปลา Empty Re: วิธีทำน้ำปลา

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Thu Aug 25, 2011 9:29 pm

สูตรการทำน้ำปลาเจ้าค่ะ
    1.เกลือทะเล 10 กก.
    2.น้ำหมักผลไม้หรือพลอยเพชร 2 ลิตร (หมักอย่างน้อย 4 เดือนขึ้นไป)
    3.น้ำบริสุทธิ์เปล่า 3 ลิตร
    หมักไว้ 1 เดือน ก็จะได้น้ำปลา แล้วนำเกลือมาสลัด (คั้วให้แห้งจะได้เกลือสตุ)

สำหรับน้ำปลาหนูแดงเอาน้ำหมักสับปะรดมาทำค่ะ
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Sun Aug 28, 2011 7:20 pm

cherry หามาให้อีกสูตร-สูตรทำน้ำปลา

เกลือเม็ด 1 กก

น้ำสะอาด 4 กก

น้ำตาล 1 กก

น้ำหมัก 0.5 กก (คนที่เคยทำ บอกว่าใช้น้ำหมักสับปะรด จะมีกลิ่นหอม)

วิธีทำ

1 ละลายเกลือกับน้ำใหหมดแล้วต้มน้ำให้เดือด ทิ้งไว้ 1 คืน

2 รุ่งขึ้น ละลายน้ำตาลกับน้ำเกลือตาม 1 ต้มจนเดือด เดือดซัก 10 นาที

3 พอเริ่มเย็น ใส่น้ำหมักลงไป คนให้ทั่ว ทิ้งไว้ รอตกตะกอน ใช้ได้เลย

นำไปประยุกต์ใช้กัน บางคนก็ใช้ผ้ากรองตอนสุดท้าย

สูตรป้าเช็ง แกหมักทิ้งไว้ 1 เดือน จึงจะนำมาใช้ Very Happy

cherryสูตรคุณอู๊ดดี้บอกว่า อร่อยมากเลย ทำเกินสูตรนิดหนึ่งคือ เพิ่มน้ำตาลไปอีก 1.5 กิโล
    ( เกลือ 3 กิโล /น้ำตาล 4.5 กิโล / น้ำหมักสัปะรด 1.5 กิโล) ทำตามขั้นตอนเดะเลย cherry
    Very Happy ลองเลือกดูแล้วกัน อย่างไหนอร่อยสุดบอกด้วย ยังไม่เคยลองทำ เพราะไม่ชอบเค็มค่ะ cherry

manop201278

ตั้งหัวข้อ  manop201278 Sat Sep 01, 2012 8:44 pm

ลุงหมอให้งดเค็ม น้ำปลา แบบนี้ก็ไม่ใช้ไม่ได้ใช่ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Sat Sep 01, 2012 8:48 pm

manop201278 พิมพ์ว่า:ลุงหมอให้งดเค็ม น้ำปลา แบบนี้ก็ไม่ใช้ไม่ได้ใช่ไหมครับ
    cherry ใช่ เพราะเค็ม มีผลกับ ตับและไต จึงไม่เหมาะกับเราจ้า queen
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Sep 01, 2012 10:14 pm

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า:
    manop201278 พิมพ์ว่า:ลุงหมอให้งดเค็ม น้ำปลา แบบนี้ก็ไม่ใช้ไม่ได้ใช่ไหมครับ
    cherry ใช่ เพราะเค็ม มีผลกับ ตับและไต จึงไม่เหมาะกับเราจ้า queen

Shocked Rolling Eyes Wink พูดไม่ออก ระหว่างความชอบ และ ความ รู้สึกที่ต้องการเค็ม แรกๆผมก็ทานไม่ค่อยได้ เพราะ จืด? geek นึกถึงความเดือดร้อน ที่ จะ ติดตามมา? เลย ใช้ต้มยำเปรี้ยวๆแทน ก็ได้ผล ทานหมี่ลูกชิ้น ผมไม่เติมเครื่องใส่ พริกดองปั่นน้ำส้ม ออกเปรี้ยว ก็ ทานได้ดีละครับ ? ถ้ามี น้ำปลา ปนมา ผมจะแสบลิ้น ละครับ? ทานแทบไม่ได้? แต่ก็ไม่บ่น ให้แม่ค้า เสียใจ santa
    พรกมล
    พรกมล

ตั้งหัวข้อ  พรกมล Sat Sep 01, 2012 11:27 pm

(นึกถึงความเดือดร้อน ที่ จะ ติดตามมา? เลย ใช้ต้มยำเปรี้ยวๆแทน ก็ได้ผล )ดิฉันคงต้องปฎิบัติตามอย่างเคร่งครัดแล้วละค่ะ ลำบากเนอะ Crying or Very sad แต่ก็ต้องทำให้ได้สู้..สู้.... cheers cheers ...เฮ้อ! Sad ตามใจตัวเอง ตามใจปาก มาตั้งแต่เล็กแต่น้อยอ่ะนะ

แต่ก็จะขอก๊อบปี้ลิ้งค์นี้ไวเพื่อนำไปบอก ต่อกับเพื่อนๆที่เค้าสนใจอยู่นะคะ ขอขอบคุณ คุณลุงหมอ คุณตุ๊ก บึ่งกุ่ม และคุณหนูแดงด้วยนะคะ Smile

พรกมล cat cat pig pig Sleep

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 2:36 am