ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

มือใหม่ ๆ ทำน้ำหมัก

k.p.s_68
    สมาชิกทั่วไป

มือใหม่ ๆ ทำน้ำหมัก Empty มือใหม่ ๆ ทำน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  k.p.s_68 Thu Nov 08, 2012 1:14 pm

เป็นสมาชิกใหม่นะค่ะ สวัสดีลุงหมอและสมาชิกทุกท่านนะค่ะ
    เมื่อว่านเพิ่งเริ่มหัดทำน้ำหมักเองที่บ้าน ทำได้ 5 ขวดมี
    กระเจี๊ยบหมัก
    กระเจี๊ยบปั่นหมัก
    แอบเปิ้ลเขียวกับฝรั่งหมัก
    แอบเปิ้ลกับแก้วมังกร
    ขวดสุดท้าย สมอ+ขมิ้นชัน+ข่า
    ทุกใช้สูตร ใช้น้ำตาล 1/2 น้ำ 5 ผลไม้ 1 โล 1/2 (สูตร 1:3:10)
    จะได้ผลไหมหนอ Smile
    อยากถามมากเลยค่ะ น้ำหมักลดน้ำหนักได้จริงเหรอค่ะ Very Happy
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม

มือใหม่ ๆ ทำน้ำหมัก Empty Re: มือใหม่ ๆ ทำน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Sat Nov 10, 2012 9:25 am

k.p.s_68 พิมพ์ว่า:เป็นสมาชิกใหม่นะค่ะ สวัสดีลุงหมอและสมาชิกทุกท่านนะค่ะ
    เมื่อว่านเพิ่งเริ่มหัดทำน้ำหมักเองที่บ้าน ทำได้ 5 ขวดมี
    ทุกใช้สูตร ใช้น้ำตาล 1/2 น้ำ 5 ผลไม้ 1 โล 1/2 (สูตร 1:3:10)
    อยากถามมากเลยค่ะ น้ำหมักลดน้ำหนักได้จริงเหรอค่ะ Very Happy
    Razz ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ค่ะ การหมักของ ลุงหมอใช้สูตร 1:3:5 ค่ะ Razz
    หนูแดง
    หนูแดง

มือใหม่ ๆ ทำน้ำหมัก Empty Re: มือใหม่ ๆ ทำน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Sat Nov 10, 2012 7:07 pm

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า:
    k.p.s_68 พิมพ์ว่า:เป็นสมาชิกใหม่นะค่ะ สวัสดีลุงหมอและสมาชิกทุกท่านนะค่ะ
    Razz ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ค่ะ การหมักของ ลุงหมอใช้สูตร 1:3:5 ค่ะ Razz

Very Happy คุณ k.p.s_68 สูตรการหมักสมุนไพรของสาวกลุงหมอใช้สูตรตามที่พี่ตุ๊กแนะนำค่ะ Smile
    ผลไม้ 3 กก. น้ำตาลทรายแดง 1 กก. น้ำบริสุทธิ์(ไม่มีคลอรีน) 5 ลิตร เพิ่มลดตามอัตราส่วนค่ะ santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Nov 11, 2012 11:11 am

Very Happy Laughing Smile พึ่งกลับจาก สงขลา ตอบช้านิด 1 ขออภัย ยินดีต้อนรับk.p.s_68 และ ทุกๆท่านนะครับ การใช้สูตร 1 * 3 * 10 เป็นสูตรทาง ยุโรป เขตหนาว และ สมาชิกคุณรสสุคณธ์เขา ใช้กันนะครับ? แต่เขตร้อน แบบเรา ใช้ 1 * 3 * 5 แบบป้าเช็ง ดีที่สุดครับ ใช้หมักใน เขตร้อนจะดีจ้า ไม่เกิดเชื้อราได้ ง่ายนัก

farao sunny ถ้าหมักมาแล้ว แก้ใขได้ โดย เติมน้ำตาล เพิ่ม 1 เท่าตัว สิ้นเปลืองเพิ่มนิด 1 แต่ มั่นใจว่า ได้ผลครับ และ หมักแล้ว 1 ปี รับรองได้ผล ลดน.น. ได้แน่นอนจ้า เลือกผลไม้ สีเข้มๆจะดีครับ แดง ดำ ส้ม เหลือง ต้าน อนุมูลอิสระ และ ทำลายเชื้อมะเร็ง บำรุงผิว แถม อีกด้วย cheers santa ลุงหมอ

แก้ไขล่าสุดโดย ลุงหมอ เมื่อ Mon Nov 12, 2012 11:17 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    k.p.s_68

ตั้งหัวข้อ  k.p.s_68 Mon Nov 12, 2012 10:09 pm

ขอขอบคุณลุงหมอ , พี่ตุ๊กบึงกุ่ม ,หมูแดงนะค่ะ
    สามารถเติมตอนนี้ได้เลยใช่ไหมค่ะ...
    และตอนขยายน่ะค่ะขยายได้ตอน 2 หรือ 3 เดือนค่ะ
    อีกนึดนะค่ะ..ขวดสมอ+ขมิ้นชัน+ข่า และ น้ำกระเจี๊บยไม่ปั่นเหมือนมีสีขาวขึ้นจะเป็นไรไหมค่ะและต้องทำไงค่ะ
    รบกวนหน่อยค่ะ Smile
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Nov 12, 2012 11:18 pm

k.p.s_68 พิมพ์ว่า:ขอขอบคุณลุงหมอ , พี่ตุ๊กบึงกุ่ม ,หมูแดงนะค่ะ
    สามารถเติมตอนนี้ได้เลยใช่ไหมค่ะ...
    และตอนขยายน่ะค่ะขยายได้ตอน 2 หรือ 3 เดือนค่ะ
    อีกนึดนะค่ะ..ขวดสมอ+ขมิ้นชัน+ข่า และ น้ำกระเจี๊บยไม่ปั่นเหมือนมีสีขาวขึ้นจะเป็นไรไหมค่ะและต้องทำไงค่ะ
    รบกวนหน่อยค่ะ Smile

Very Happy Laughing Wink สามารถเติมตอนนี้ได้เลยใช่ไหมค่ะ..? geek ได้เลย ละครับ cheers

Rolling Eyes และตอนขยายน่ะค่ะขยายได้ตอน 2 หรือ 3 เดือนค่ะ farao อย่างน้อย 6 เดือน จะให้ดี 1 ปี นะครับค่อยขยาย ตัวยายสมุนไพรยัง ละลายออกมา ไม่มากพอเลย ละครับ geek จะรีบร้อน ไปใหน?

Shocked อีกนึดนะค่ะ..ขวดสมอ+ขมิ้นชัน+ข่า และ น้ำกระเจี๊บยไม่ปั่นเหมือนมีสีขาวขึ้นจะเป็นไรไหมค่ะและต้องทำไงค่ะ? farao geek น้ำตาล น้อยไปครับ อากาศร้อนเลย ทำท่าจะไม่ดี ? jocolor รีบๆ เติมน้ำตาลเลยจ้า cheers ถ้าทำได้ ก่อนหมัก หั่น ผ่าได้ จะดีครับ ใช้น้ำตาลละลายน้ำร้อน น้ำตาล 1 น้ำ 3 ก่อนก็ได้รอ หายร้อนแล้วเทลงถัง ก็ได้ครับ santa

แก้ไขล่าสุดโดย ลุงหมอ เมื่อ Tue Nov 13, 2012 10:42 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    k.p.s_68

ตั้งหัวข้อ  k.p.s_68 Tue Nov 13, 2012 8:16 pm

ขอบคุณนะค่ะลุงหมอ Very Happy
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Nov 14, 2012 1:19 pm

k.p.s_68 พิมพ์ว่า:ขอบคุณนะค่ะลุงหมอ Very Happy

Very Happy Laughing Smile ลองๆดูครับ ไม่ลอง ไม่รู้ geek jocolor santa

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 5:20 pm