ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

น้ำผึ้งป่าแท้จ้าๆ

charma
    สมาชิกทั่วไป

น้ำผึ้งป่าแท้จ้าๆ Empty น้ำผึ้งป่าแท้จ้าๆ

ตั้งหัวข้อ  charma Tue Nov 20, 2012 5:34 pm

[Only admins are allowed to see this link]ให้ทาย..ทำไรเอ๋ย[Only admins are allowed to see this link]คั้นนำผึ้งจ้าๆ..ผึ้งป่า[Only admins are allowed to see this link]ดูชัดเลยจ้า[Only admins are allowed to see this link]รูปนี้..แฮะ ๆ ๆ ผมเองคับ แวะติมพลังน้ำนมข้าวโพด.. ลุงหมอมีสูครทำไหมเอ๋ย
    วันที่ 26 นี้ ใครอยากได้น้ำผึ้งป่าแท้ๆ ผมจะนำมาให้ครับแต่ต้องอยู่ใน้เส้นทางที่ผมโพสต์ไว้นะครับ ขวดละ 250 บาท ถ้า 10 ขวด 230 บาทครับ นำผึ้งเลี้ยงแท้ ก็มีครับ ขวดละ 100 บาท ราคานี้ผมซื้อให้เฉยๆครับ เพราะแม่ค้าขายริมทาง เป็นอำเภอทางผ่านผมนะครับ (อ.หนองกี่)ใครอยากได้ก็โพสต์มาละกัน ถ้ารวม ๆกันได้ 10 ขวดขึ้นไปก็จะได้ราคาถูกหน่อย..โพสต์ตั้งหลายครั้งไม่ยอมขึ้นสักที
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

น้ำผึ้งป่าแท้จ้าๆ Empty Re: น้ำผึ้งป่าแท้จ้าๆ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Nov 20, 2012 8:16 pm

charma พิมพ์ว่า:ให้ทาย..ทำไรเอ๋ยคั้นนำผึ้งจ้าๆ..ผึ้งป่าดูชัดเลยจ้ารูปนี้..แฮะ ๆ ๆ ผมเองคับ แวะติมพลังน้ำนมข้าวโพด.. ลุงหมอมีสูครทำไหมเอ๋ย
    วันที่ 26 นี้ ใครอยากได้น้ำผึ้งป่าแท้ๆ ผมจะนำมาให้ครับแต่ต้องอยู่ใน้เส้นทางที่ผมโพสต์ไว้นะครับ ขวดละ 250 บาท ถ้า 10 ขวด 230 บาทครับ นำผึ้งเลี้ยงแท้ ก็มีครับ ขวดละ 100 บาท ราคานี้ผมซื้อให้เฉยๆครับ เพราะแม่ค้าขายริมทาง เป็นอำเภอทางผ่านผมนะครับ (อ.หนองกี่)ใครอยากได้ก็โพสต์มาละกัน ถ้ารวม ๆกันได้ 10 ขวดขึ้นไปก็จะได้ราคาถูกหน่อย..โพสต์ตั้งหลายครั้งไม่ยอมขึ้นสักที

Shocked Rolling Eyes Wink ตกใจ นึกว่า ฝรั่ง มาโพสต์ ในเวบ ลุงหมอ? Laughing เรายิ่งเก่งซะด้วย? Very Happy ไม่ได้ใช้ภาษามา 40 ปีละ affraid นมข้าวโพด ทำไม่เป้น นะครับ tongue เอาของเขามา กระบวนการขั้นตอนการทำน้ำนมข้าวโพด ด้วยวิธีดังนี้ คือ

วัตถุดิบ

1.ข้าวโพดหวาน

2.น้ำต้มเดือด

3.น้ำเชื่อม

4.เกลือ
    ขั้นตอนการทำ

1.ทำการคัดข้าวโพดหวานฝักสดนำมาปลอกเปลือกทำความสะอาด
    2.หลังจากทำความสะอาดข้าวโพดหวานแล้วให้ทำการฝานเมล็ดด้วยมีดหรือถ้ามีปริมาณมากก็นำเข้าเครื่องฝานเมล็ด
    3.เมล็ดข้าวโพดที่ผ่านการฝานเมล็ดแล้ว ให้นำมาชั่งน้ำหนัก โดยอัตราการใช้เพื่อนำไปต้มจะใช้
    เมล็ดข้าวโพดที่ฝานแล้ว 15 กิโลกรัม เติมเกลือป่นลงไป 1 ช้อนโต๊ะ
    4.ต้มน้ำ 25 ลิตร ให้เดือดแล้วนำเมล็ดข้าวโพดที่ใส่เกลือเตรียมไว้เทลงไปต้มระยะเวลาในการต้ม 12-15 นาที
    5.พอต้มครบตามเวลาที่กำหนดแล้ว ให้นำไปเทลงที่เครื่องปั่นคัดแยกน้ำ และคัดแยกกากออก
    6.หลังจากคัดแยกแล้วก็จะทำการนำน้ำข้าวโพดไปกรองบนตะแกรงที่ละเอียดอีกครั้งและให้ทำการวัดระดับค่าความหวานของน้ำนมข้าวโพด (ซึ่งการนำมาวัดระดับความหวานน้ำนมข้าวโพดจะให้มีระดับความหวานอยู่ที่ 8 องศาบริก หรือถ้าทำทานในครอบครัวจะใช้ผ้าขาวบางกรองก็ได้ ความหวานอยู่ที่ความต้องการ)
    7. หลังจากเติมน้ำเชื่อมจนได้ค่าความหวานที่ 8 องศาบริกแล้วก็จะนำไปกรอกใส่ขวดพลาสติก ปิดฝาให้สนิทส่งไปน็อคด้วยความเย็น (ถังน้ำแข็งที่มีความเย็น 0 องศา) เพื่อช่วยยับยั้งการเติบโตของเชื้อ โดยไม่ใส่สารกันเสีย cheers

jocolor cheers ใครอยากได้น้ำผึ้ง ก็ ติดต่อกันเอง นะครับ เราเป้นสื่อกลางให้จ้า ทุนน้อยก็ น้ำผึ้งเลี้ยงไปดีกว่าละครับ ได้คุณภาพ ไกล้เคียงกะ น้ำผึ้งแท้ละจ้า ลุงหมอก็ ใช้น้ำผึ้งเลี้ยง ตอนนี้ ทุนร่อยหรอ? เลยงดใช้ชั่วคราว? ถ้าฟาร์มเขาไว้ใจได้ ไว้มีทุน ลุงหมอจะสั่งสัก 10 ลังครับ cheers จะขยาย มหาบำบัติ ตอนนี้ ชักจะ แห้งละ ต้องเอาถีง 1.000 ลิตร ลงก่อน เงินใช้ไป ดีจริงๆ เวลาเรียกกลับ มัน เหนื่อยใจ พิลึก geek รอเดือนหน้าหรือ ปีใหม่ก่อนนิ จะต้องรีบขยาย มหาบำบัติละครับ กลัวจะ ไม่ทันใช้จ้า santa ลุงหมอ
    charma

น้ำผึ้งป่าแท้จ้าๆ Empty Re: น้ำผึ้งป่าแท้จ้าๆ

ตั้งหัวข้อ  charma Tue Nov 20, 2012 11:37 pm

ขอบพระคุณครับลุงหมอ พหูสุตรจริงๆ ถามอะไรตอบได้หมด ปกติไม่ทานหวานแต่เห็นคนเข้าคิวซื้อเลยลองแวะเข้าไปชิม เห็นว่าอร่อยดีไม่หวานนักเย็นชุ่มฉ่ำ เลยอยากลองทำเอง โยเกิตส์นี่ผมลองทำแล้ว ตอนนี้ทำทานประจำ ทั้งครอบครัวและเพื่อนบ้าน คนอื่นเขาจะชอบรสหวานหน่อยๆ แต่ผมรสธรรมชาติ ลุงหมอไปอิสานแวะมาทานละกัน..นะครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Nov 22, 2012 10:43 pm

charma พิมพ์ว่า:ขอบพระคุณครับลุงหมอ พหูสุตรจริงๆ ถามอะไรตอบได้หมด ปกติไม่ทานหวานแต่เห็นคนเข้าคิวซื้อเลยลองแวะเข้าไปชิม เห็นว่าอร่อยดีไม่หวานนักเย็นชุ่มฉ่ำ เลยอยากลองทำเอง โยเกิตส์นี่ผมลองทำแล้ว ตอนนี้ทำทานประจำ ทั้งครอบครัวและเพื่อนบ้าน คนอื่นเขาจะชอบรสหวานหน่อยๆ แต่ผมรสธรรมชาติ ลุงหมอไปอิสานแวะมาทานละกัน..นะครับ

Wink Very Happy Laughing ต้นเดือน ธ.ค. น่าจะ พอลงตัวละครับ ตะเวนอิสาน cheers santa
    sokong1

น้ำผึ้งป่าแท้จ้าๆ Empty ดีครับ

ตั้งหัวข้อ  sokong1 Fri Nov 23, 2012 3:57 pm

charma พิมพ์ว่า:ให้ทาย..ทำไรเอ๋ยคั้นนำผึ้งจ้าๆ..ผึ้งป่าดูชัดเลยจ้ารูปนี้..แฮะ ๆ ๆ ผมเองคับ แวะติมพลังน้ำนมข้าวโพด.. ลุงหมอมีสูครทำไหมเอ๋ย

คุณชา ไม่จัดหาพวก มะขามป้อม สมอ ลูกยอ บอระเพ็ด ฯลฯ ไว้ด้วยล่ะ อิอิ
    เผื่อคนที่ไม่รู้จะไปหาที่ไหน

ส่วนผมวันอาิทิตย์ที่แล้วไปเจอมะขามป้อม หน้า โรงพบาล ป้าขายถุงละ 20 บ. ซื้อมา 5 ถุง ได้ครึ่งกิโลเอง
    ยังไม่รู้จะเริ่มหมักยังไงเลย 5555

อยากจะได้เหมือนกันแต่ ใกล้สิ้นเดือนเหมือนจะสิ้นใจ ยังไงก็มะรู้
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Nov 24, 2012 12:21 am

charma พิมพ์ว่า:ขอบพระคุณครับลุงหมอ พหูสุตรจริงๆ ถามอะไรตอบได้หมด ปกติไม่ทานหวานแต่เห็นคนเข้าคิวซื้อเลยลองแวะเข้าไปชิม เห็นว่าอร่อยดีไม่หวานนักเย็นชุ่มฉ่ำ เลยอยากลองทำเอง โยเกิตส์นี่ผมลองทำแล้ว ตอนนี้ทำทานประจำ ทั้งครอบครัวและเพื่อนบ้าน คนอื่นเขาจะชอบรสหวานหน่อยๆ แต่ผมรสธรรมชาติ ลุงหมอไปอิสานแวะมาทานละกัน..นะครับ

Very Happy Laughing Smile กำหนดไป อิสานละครับ ว่าจะไปกลางเดือน ประมาณเสาร์-อาทิตย์ ที่ 15 - 16 ถ้าไม่มีอะไรเปลื่ยนแปลง 16 อยู่ จ. ร้อยเอด ละครับค้าง 101 สัก 1 คืน 15 อาจจะอยู่ สกล ไปอุดร หนองบัวลำภู หนองคายละครับ ละครับ santa
    pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy Sun Nov 25, 2012 8:14 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

Very Happy Laughing Smile กำหนดไป อิสานละค๋รับ ว่าจะไปกลางเดือน ประมาณเสาร์-อาทิตย์ ที่ 15 - 16 ถ้าไม่มีอะไรเปลื่ยนแปลง 16 อยู่ จ. ร้อยเอด ละครับค้าง 101 สัก 1 คืน 15 อาจจะอยู่ สกล ไปอุดร หนองบัวลำภู หนองคายละครับ ละครับ santa
    อุดรแวะสร้างคอมด้วยไหมเจ้าค่ะ เถียงนาน้อยยินดีต้อนรับลุงหมอและสมาชิกทุกท่าน ทำนา 15ไร่ ใช้ปุ๋ยประมาญกื่ลิตรเจ้าค่ะ จากเริ่มจนถึงสิ้นฤดูกาล อยากสั่งปุ๋ยลุงหมอค่าส่งและค่าปูยประมาญเท่าไหร่เจ้าค่ะ และขยายใช้ได้ไหมลุงหมอเจ้าค่ะ กราบ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Nov 27, 2012 5:58 pm

pimmy พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

Very Happy Laughing Smile กำหนดไป อิสานละค๋รับ ว่าจะไปกลางเดือน ประมาณเสาร์-อาทิตย์ ที่ 15 - 16 ถ้าไม่มีอะไรเปลื่ยนแปลง 16 อยู่ จ. ร้อยเอด ละครับค้าง 101 สัก 1 คืน 15 อาจจะอยู่ สกล ไปอุดร หนองบัวลำภู หนองคายละครับ ละครับ santa

Rolling Eyes อุดรแวะสร้างคอมด้วยไหมเจ้าค่ะ เถียงนาน้อยยินดีต้อนรับลุงหมอและสมาชิกทุกท่าน ทำนา 15ไร่ ใช้ปุ๋ยประมาญกื่ลิตรเจ้าค่ะ จากเริ่มจนถึงสิ้นฤดูกาล อยากสั่งปุ๋ยลุงหมอค่าส่งและค่าปูยประมาญเท่าไหร่เจ้าค่ะ และขยายใช้ได้ไหมลุงหมอเจ้าค่ะ กราบ

Wink Rolling Eyes Very Happy อุดร ทางผ่านอยู่ละครับ ? แวะได้จ้า ทำนา 15 ไร่ ถ้ามีพลอยเพชรอยู่ละก็ ใช้น้ำหมักลุงหมอ ไร่ละ 1 ถึง 2 ขวดลิตร ต่อไร่ ก็พอละครับ ? cheers ใช้ของลุงหมอผสมฉีด พ่นประจำ 1ขวดต่อไร่ ถ้าใช้ปรับดินผสมกับพลอยเพชรที่คุณมีก็ ได้จะประหยัด ใช้ผสมได้ 1 ต่อ 5 ครับ ค่าน้ำหมักไม่คิด แต่ คิดค่าส่ง ลิตรละ 100 ละกันนิ cheers santa

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 9:33 pm