ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

ขอถามลุงหมอเรื่องการหมักครับ

pieere
    สมาชิกทั่วไป

ขอถามลุงหมอเรื่องการหมักครับ Empty ขอถามลุงหมอเรื่องการหมักครับ

ตั้งหัวข้อ  pieere Thu Mar 07, 2013 11:40 pm

ผมหมัก ป้อม-ยอ-หมอ-เพ็ด-จี่-ไย ได้6เดือนตามสัดส่วน 1-3-5แล้วทำไมมันเปรี้ยวเฉพาะลิ้นจี่กับลำไยสีวน4ถังที่เหลือมันไม่เปรี้ยว ชิมดูก็จืดๆลองเติมน้ำตาลกับน้ำ 1ต่อ5จนเกือบเต็มถังแล้ว ทิ้งไว้ก็เหมือนเดิม แต่จมหมดแล้วนะครับยกเว้นลูกยอ เม็ดลอยเต็มเลยครับ(ผมหั่นเป็นแว่นๆเม็ดเลยออกมาเต็มเลย)ขอคำแนะนำควรทำไงต่อครับ ขอบคุณครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ขอถามลุงหมอเรื่องการหมักครับ Empty Re: ขอถามลุงหมอเรื่องการหมักครับ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Mar 08, 2013 12:04 pm

pieere พิมพ์ว่า:ผมหมัก ป้อม-ยอ-หมอ-เพ็ด-จี่-ไย ได้6เดือนตามสัดส่วน 1-3-5แล้วทำไมมันเปรี้ยวเฉพาะลิ้นจี่กับลำไยสีวน4ถังที่เหลือมันไม่เปรี้ยว ชิมดูก็จืดๆลองเติมน้ำตาลกับน้ำ 1ต่อ5จนเกือบเต็มถังแล้ว ทิ้งไว้ก็เหมือนเดิม แต่จมหมดแล้วนะครับยกเว้นลูกยอ เม็ดลอยเต็มเลยครับ(ผมหั่นเป็นแว่นๆเม็ดเลยออกมาเต็มเลย)ขอคำแนะนำควรทำไงต่อครับ ขอบคุณครับ

Rolling Eyes Wink Laughing เป็นเรื่องแปลก ของการหมักเอ็มไซน์ ที่ผล ออกมา ต่างกัน จากสูตร การหมัก น้ำตาล น้ำ จากจุดเดียวกัน affraid แอ๊ดมีน A ของลุงหมอ หมักออกมาก็ แบบเดียวกันนี้เลย Very Happy ที่เคยสังเกตุ อุณหภูมิ 30-40 องศา จะเดินดี แต่ ไม่โดนแดด โดยตรง ใช้แสลน คลุมกันแดด ให้เขานะ bounce หรือ หมักใต้ร่มไม้ เอ็มไซน์ เดินดี ตลอด เปรี้ยว ไม่มีกลิ่นเหม็น เป็นใช้ได้ครับผม ไม่ต้องกังวล มากนักจ้า แต่... Rolling Eyes ถ้าเหม็น Wink เททิ้งได้เลยครับ Smile ส่วน ลูกยอ เมล็ดลอยก็ ตักออกทิ้งไปครับ cherry jocolor santa ลุงหมอ
    pieere

ขอถามลุงหมอเรื่องการหมักครับ Empty Re: ขอถามลุงหมอเรื่องการหมักครับ

ตั้งหัวข้อ  pieere Fri Mar 08, 2013 11:42 pm

ถ้าเป็นอย่างนี้(ไม่เปรี้ยว-ไม่เหม็น)จากประสบการณืลุงหมอ ถ้าผมทิ้งไว้จนครบป๊แล้วเอามากรองดื่มได้มั๊ยครับ จะมีสรรพคุณเหมือนปกติมั๊ยคร้บ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Mar 09, 2013 1:48 am

pieere พิมพ์ว่า:ถ้าเป็นอย่างนี้(ไม่เปรี้ยว-ไม่เหม็น)จากประสบการณืลุงหมอ ถ้าผมทิ้งไว้จนครบป๊แล้วเอามากรองดื่มได้มั๊ยครับ จะมีสรรพคุณเหมือนปกติมั๊ยคร้บ

Very Happy Laughing Smile ได้เลยจ้า cheers sunny farao santa

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 2:35 pm