ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

น้ำหมักปรุงอาหาร และแทนน้ำส้มสายชู

่jira
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

น้ำหมักปรุงอาหาร และแทนน้ำส้มสายชู Empty น้ำหมักปรุงอาหาร และแทนน้ำส้มสายชู

ตั้งหัวข้อ  ่jira Sat Mar 09, 2013 12:07 pm

สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ จิ.ขอรบกวนคุณลุงหมอ
    1.น้ำหมัก.. นำมาปรุงอาหารขณะตั้งเตาไฟ ทำแกง.. ต้มจืน หรือผัด ได้หรือค่ะ เพราะต้องผ่านความร้อน คุณประโยชน์ยังอยู่ครบหรือค่ะ
    2. น้ำหมัก..นำมาแทน น้ำส้มสายชูได้หรือค่ะ มันไม่แรงเกินไปหรือค่ะ เห็นบางคนบอก นำไปใส่ในก๋วยเตี๋ยว เพราะเวลาจะดื่มน้ำหมัก 1ช้อนชา/1ช้อนโต๊ะยังต้องผสมน้ำ 1แก้ว
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

น้ำหมักปรุงอาหาร และแทนน้ำส้มสายชู Empty Re: น้ำหมักปรุงอาหาร และแทนน้ำส้มสายชู

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Mar 09, 2013 11:41 pm

่jira พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ จิ.ขอรบกวนคุณลุงหมอ
    1.น้ำหมัก.. นำมาปรุงอาหารขณะตั้งเตาไฟ ทำแกง.. ต้มจืน หรือผัด ได้หรือค่ะ เพราะต้องผ่านความร้อน คุณประโยชน์ยังอยู่ครบหรือค่ะ
    2. น้ำหมัก..นำมาแทน น้ำส้มสายชูได้หรือค่ะ มันไม่แรงเกินไปหรือค่ะ เห็นบางคนบอก นำไปใส่ในก๋วยเตี๋ยว เพราะเวลาจะดื่มน้ำหมัก 1ช้อนชา/1ช้อนโต๊ะยังต้องผสมน้ำ 1แก้ว

Rolling Eyes Wink Smile 1. ก็ เหลือ เท่าที่มีละครับ สารอาหาร อยู่ครบแต่ เอ็มไซน์ หยุดทำงานนะครับ

farao ใช้แทนได้ครับ ได้คุณประโยช์ มากกว่า ใช้น้ำส้มสายชูอีกละครับ กรองให้ดีซะก่อนนะครับ น้ำ 1 แก้วน้อยกว่า ก๋วยเตียว 1 ชาม ไม่เข้มเกินแน่นอนจ้า jocolor santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 12:18 pm