ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

รักษาหูน้ำหนวก ยาขับปัสสาวะ ขับนิ่ว

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

รักษาหูน้ำหนวก ยาขับปัสสาวะ ขับนิ่ว Empty รักษาหูน้ำหนวก ยาขับปัสสาวะ ขับนิ่ว

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Mar 16, 2013 1:34 am

Very Happy Laughing Smile เอื้องหมายนา cheers มีดอกสีขาวทรวดทรงสวยงาม เราเป็นเพื่อนเล่นกันในสมัยเด็กๆ เพราะมีกอหนึ่งมันขึ้นเองที่ริมรั้วบ้าน กลีบดอกนุ่มละมุน หอมอ่อนๆ ลำต้นของเอื้องหมายนาจะไม่ขึ้นตรงๆ เหมือนต้นอื่นๆ แต่จะเวียนเหมือนบันไดวนสวยดี ก็สมควรที่ปัจจุบันเอื้องหมายนากลายเป็นพืชเศรษฐกิจ ปลูกเป็นไม้ประดับ นิยมตัดดอกมาประดับแจกันโดยจะตัดทั้งต้นที่มีช่อดอก บ้านเรามีเอื้องหมายนาหลายสายพันธุ์ นอกจากจะใช้เป็นไม้ประดับแล้วหลายพื้นที่กินหน่ออ่อนและดอกอ่อนของเอื้องหมายนาเป็นผัก เช่นเดียวกับในมาเลเซีย อินเดียและฟิลิปปินส์ โดยต้มกินกับน้ำพริก ใส่แกงส้ม ใส่แกงเลียงช่วยให้เจริญอาหาร ชาวม้งนิยมใช้ต้มกินกับไก่ เพื่อบำรุงกำลัง แก้ตัวเหลือง อ่อนเพลียไม่มีแรง แต่ห้ามกินเอื้องหมายนาสดๆ ทั้งการใช้เป็นยาและเป็นอาหารเพราะมีพิษทำให้อาเจียนและท้องร่วง

เอื้องหมายนา…รักษาหูน้ำหนวก
    หมอยาทุกภาคจะเรียกชื่อเอื้องหมายนาคล้ายๆ กัน สามารถเข้าใจกันได้หมดและมีการใช้เอื้องหมายนาเป็นยารักษาหูน้ำหนวกเหมือนๆ กันทุกภาค และไม่ว่าจะเป็นหมอยาไทยใหญ่ หมอยาไทยเลย หมอยาไทยพวน ต่างก็ใช้ก้านเอื้องลนไฟ แล้วบิดเอาน้ำหยอดหู เพื่อรักษาหูเป็นน้ำหนวก ซึ่งชาวไทยใหญ่มีเคล็ดต่างจากหมอยาภาคอื่นๆ คือนอกจากเอาน้ำหยอดหูแล้ว จะมีการตัดลำของเอื้องหมายนาขนาดยาวเท่ากับขาของเจ้าของแล้วเอาไปอังเหนือเตาไฟ ถ้าก้านมันแห้งหูน้ำหนวกก็จะแห้งด้วย ซึ่งคงทำให้ผู้ป่วยไม่ต้องคอยกังวลว่าเมื่อใดจึงจะหายเสียที

เอื้องหมายนา…ยาขับปัสสาวะ ขับนิ่ว
    สรรพคุณเด่นของเอื้องหมายนาที่หมอยาทุกภาคใช้เหมือนๆ กันอีกอย่างคือ การใช้เป็นยาขับปัสสาวะ นิยมใช้ในรายที่อยากปัสสาวะแล้วปัสสาวะไม่ออก โดยจะใช้เหง้าของเอื้องหมายนาต้มน้ำกิน หรือหมอบางท่านใช้ลำของเอื้องหมายนาลนไฟแล้วบิดน้ำกินก็ได้ นอกจากนี้ยังนิยมใช้แก้นิ่ว จะกินน้ำต้มเหง้าเดี่ยวๆ หรือเติมมะเฟืองและข้าวเจ้าหยิบมือหนึ่งลงไปต้มด้วยก็ได้

เอื้องหมายนา…ยาแก้ผื่นคัน แก้คันจากพิษหมามุ่ย
    เอื้องหมายนายังมีสรรพคุณในการใช้เป็นยารักษาอาการผิวหนังเป็นผื่น อาการคันตามผิวหนัง รวมทั้งอาการคันจากพิษหมามุ่ย คนไทยใหญ่นิยมตัดลำเอื้องหมายนายาวประมาณ ๑ นิ้ว พกใส่กระเป๋าเวลาที่ต้องเข้าป่า หรือไปถางไร่เพื่อป้องกันไม่ให้ขนหมามุ่ยติด กล่าวคือ เชื่อว่าถ้ามีก้านเอื้องหมายนาติดตัวไว้จะไม่คันเวลาถูกหมามุ่ย (เป็นความเชื่อร่วมกันของชาวบ้านไทยใหญ่ทั้งในฝั่งรัฐฉานและในประเทศไทย)

เอื้องหมายนา…ยาสูบแก้ริดสีดวงจมูก
    หมอยาบางพื้นที่ใช้ใบเอื้องหมายนากับใบเปล้าใหญ่ ซอยตากแห้งอย่างละเท่าๆ กัน นำมามวนสูบคล้ายบุหรี่เพื่อรักษาริดสีดวงจมูก
    Wink bounce Basketball ภาพเอื้งหมายนา http://www.google.com/search?q=%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%B2&hl=th&sa=X&tbm=isch&tbo=u&source=univ&ei=22JDUf3aF4mJrAfR5YHICg&ved=0CDYQsAQ&biw=1024&bih=653

ข้อควรระวัง
    เหง้าสด หน่อสด ลำสด มีความเป็นพิษถ้าใช้ปริมาณมากจะทำให้ท้องร่วงและอาเจียนอย่างแรง จึงต้องทำให้สุกก่อน ทั้งการใช้เป็นผักและเป็นยา

ในคนท้องไม่ควรใช้เพราะอาจทำให้แท้งจากการที่มีฤทธิ์ต้านการฝังตัวของตัวอ่อนที่ผนังมดลูก เมื่อรับประทานเอื้องหมายนาอาจรบกวนรอบประจำเดือน

farao ราก เหง้า ทำให้สุก ก่อนหมักหรือ รับประทาน อื้องหมายนา ในเหง้ามีสารชื่อ Diosgenin ซึ่งมีฤทธิ์คล้ายฮอร์โมนเพศหญิงและเป็นสารตั้งต้นในการสังเคราะห์สเตียรอยด์ ใช้ได้ดีกับคน วัยทอง

geek ทั้งต้น ปลูกไว้ตามคันนา หรือหัวมุมที่นา ขับไล่แมลง และศัตรูพืชในน้ำคือหอยเชอรี่ ช่วยกำจัด คือ การใช้เอื้องหมายนา กำจัดหอยเชอรี่ซึ่งเป็นพืชสมุนไพรที่นำเอาส่วนของดอก ใบและเหง้ามาบดให้ละเอียด ผสมน้ำแล้วนำไปลาดเทลงแปลงนา ที่มีการระบาดของหอยเชอรี่ หรือฉีดพ่น จะได้ผลดี เช่นเดียวกับกากชาที่มีสาร ซาโปนิน ที่มีผลต่อระบบการหายใจของสัตว์เลือดเย็นทุกชนิดจึงควรระมัดระวังมิให้น้ำในแปลงนาไหลซึมเข้าบ่อปลา และบ่อกุ้งด้วย santa
    sokong1
    สมาชิกทั่วไป

รักษาหูน้ำหนวก ยาขับปัสสาวะ ขับนิ่ว Empty ดีครับ

ตั้งหัวข้อ  sokong1 Thu Mar 21, 2013 4:19 pm

ลุงหมอครับ
    พอดีหลานผมติดไข้หวัด H1N1 ตอนนี้นอนไม่รู้สึกตัวได้เดือนแล้วครับ
    ลุงหมอพอจะแนะนำหน่อยครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

รักษาหูน้ำหนวก ยาขับปัสสาวะ ขับนิ่ว Empty Re: รักษาหูน้ำหนวก ยาขับปัสสาวะ ขับนิ่ว

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Mar 21, 2013 5:20 pm

sokong1 พิมพ์ว่า:ลุงหมอครับ
    พอดีหลานผมติดไข้หวัด H1N1 ตอนนี้นอนไม่รู้สึกตัวได้เดือนแล้วครับ

affraid Shocked Rolling Eyes ด่วนเลย น้ำหมักผลไม้รวม หรือ พลอยเพขร ใช้ผ้าชุบแล้วเช็ดตัวละครับ cheers ให้ใช้ เมื่อใข้ขึ้น รับรองลง ได้แน่นอน เช็ดตัวทุกๆครั้งที่ มีใช้ และมหาบำบัติ + ผลไม้รวม ผสมน้ำทานประจำครับ ปวดหัวก็ ใช้น้ำบระเพ็ต หรือ ฟ้าทะลายโจร ให้ทานครับ เป็นลูกหลานผม เอากลับบ้านละครั หมอ รักษาไม่หาย เซรุ่ม วัคซีน เอาไม่อยู่ครับ เชื้อมันกลายพันธุ์ไปละ santa ลุงหมอ
    sokong1

รักษาหูน้ำหนวก ยาขับปัสสาวะ ขับนิ่ว Empty Re: รักษาหูน้ำหนวก ยาขับปัสสาวะ ขับนิ่ว

ตั้งหัวข้อ  sokong1 Fri Mar 22, 2013 5:43 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

affraid Shocked Rolling Eyes ด่วนเลย น้ำหมักผลไม้รวม หรือ พลอยเพขร ใช้ผ้าชุบแล้วเช็ดตัวละครับ cheers ให้ใช้ เมื่อใข้ขึ้น รับรองลง ได้แน่นอน เช็ดตัวทุกๆครั้งที่ มีใช้ และมหาบำบัติ + ผลไม้รวม ผสมน้ำทานประจำครับ ปวดหัวก็ ใช้น้ำบระเพ็ต หรือ ฟ้าทะลายโจร ให้ทานครับ เป็นลูกหลานผม เอากลับบ้านละครั หมอ รักษาไม่หาย เซรุ่ม วัคซีน เอาไม่อยู่ครับ เชื้อมันกลายพันธุ์ไปละ santa ลุงหมอ

พอดีหลานต้องให้อาหารทางสายอะครับ
    เลยพากลับบ้านไม่ได้ ขอย้าย รพ.หมอยังไม่ให้ย้ายเลยครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Mar 22, 2013 9:11 pm

sokong1 พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

พอดีหลานต้องให้อาหารทางสายอะครับ
    เลยพากลับบ้านไม่ได้ ขอย้าย รพ.หมอยังไม่ให้ย้ายเลยครับ

Shocked Rolling Eyes Wink จะให้ดีก็ ผสมน้ำหมัก ทางอาหาร และ น้ำ ที่ให้ทางสายยาง และ ทา ครับผม cheers santa
    sokong1

รักษาหูน้ำหนวก ยาขับปัสสาวะ ขับนิ่ว Empty ึึครับ

ตั้งหัวข้อ  sokong1 Tue Mar 26, 2013 10:39 am

ครับผม เีดี๋ยวจะลองดูครับ
    ขอบคุณครับ

ว่าแต่ส่งข้อความถึงลงหมอไม่ได้อะครับ
    พอดีน้ำหมักหมดและครับผม
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Mar 26, 2013 8:26 pm

sokong1 พิมพ์ว่า:ครับผม เีดี๋ยวจะลองดูครับ
    ขอบคุณครับ

ว่าแต่ส่งข้อความถึงลงหมอไม่ได้อะครับ
    พอดีน้ำหมักหมดและครับผม

Wink Rolling Eyes Laughing ก็โทรบอก หรือ บอกทางกระทู้ ทางนี้และให้ ที่อยู่ปลายทางได้นะครับ จะจัดส่งให้จ้า cheers santa
    sokong1

รักษาหูน้ำหนวก ยาขับปัสสาวะ ขับนิ่ว Empty ครับ

ตั้งหัวข้อ  sokong1 Wed Mar 27, 2013 12:53 pm

ลุงหมอครับ ถ้าจะให้หยดน้ำใส่ปากน้องเลยได้มั้ยครับ
    เพราะถ้าให้พร้อมอาหารมันมาเป็นถุงสำเร็จรูปอะครับ หยดใส่ไม่ได้

แก้ไขล่าสุดโดย sokong1 เมื่อ Thu Mar 28, 2013 9:19 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Mar 27, 2013 4:35 pm

sokong1 พิมพ์ว่า:ลุงหมอครับ ถ้าจะให้หยดน้ำใส่ปากน้องเลยได้มั้ยครับ
    เพราะถ้าให้พร้อมอาหารมันมาเป็นถุงสำเร็จรูปอะครับ หยดใส่ไม่ได้

(สรพงษ์ คงนิสัย
    เลขที่ 33 ซอยอมรพันธ์ ถนนงามวงศ์วาน
    แขวงลาดยาว เขตจตุจักร กรุงเทพฯ 10900

Rolling Eyes Rolling Eyes Wink ก็คงต้อง แบบนั้นละครับ หยดใส่ปากน้ำตามหรือผสมน้ำ cheers santa

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 1:36 pm