ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

กราบสวัสดีลุงหมอค่ะ

yui_ka
    yui_ka
    สมาชิกทั่วไป

กราบสวัสดีลุงหมอค่ะ Empty กราบสวัสดีลุงหมอค่ะ

ตั้งหัวข้อ  yui_ka Sat Mar 16, 2013 9:48 am

หนูรบกวนถามลุงหมอค่ะ ลุงหมอพอจะรู้จัักใครที่วัดวังไคร้ อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี บ้างหรือเปล่าคะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

กราบสวัสดีลุงหมอค่ะ Empty Re: กราบสวัสดีลุงหมอค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Mar 17, 2013 1:18 am

yui_ka พิมพ์ว่า:หนูรบกวนถามลุงหมอค่ะ ลุงหมอพอจะรู้จัักใครที่วัดวังไคร้ อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี บ้างหรือเปล่าคะ

Rolling Eyes Wink Very Happy ตามตรงนะ ผมไม่รู้จักใคร ที่วัดนั้นเลยจ้า นอกจากแถวแก่งกระจาน เขาเคยขอ น้ำหมักมาครับ santa
    yui_ka
    yui_ka

กราบสวัสดีลุงหมอค่ะ Empty ไม่เป้นไรค่ะ

ตั้งหัวข้อ  yui_ka Mon Mar 18, 2013 3:35 am

ลุงหมอไม่รู้จักไม่เป็นไร หนูขอโทรถามลุงหมอแล้วกันนะคะ จะขอปรึกษาเรื่องงานนิดนึงค่ะ
    yui_ka
    yui_ka

กราบสวัสดีลุงหมอค่ะ Empty หนูสรุปกันใหม่ตามนี้ค่ะ

ตั้งหัวข้อ  yui_ka Mon Mar 18, 2013 11:58 am

กราบลุงหมอค่ะ

หนูและทีมงานสรุปกันใหม่รบกวนลุงหมอทานให้ค่ะว่าถูกต้องตามนี้หรือเปล่า (เนื่องจากไม่เคยทำงานให้วัดจึงเกรงว่าจะทำอะไรไม่ถูกต้อง )

หนูเกิดวันจันทร์ เวลา 9.26 น. หนูจะเข้าทำงานวันพฤหัสบดีที่ 21 มีนา ที่จะถึงนี้ (เจ้าอาวาสให้เข้าเร็วเกรงจะไม่ทันสงกรานต์)
    โดยหนูจะไหว้ผลไม้ 9 อย่าง บายศรีซ้ายขวา ไหว้กับพระประธาน เวลา 9.00 น.ถูกต้องไหมคะ
    หนูอยากถามค่ะว่า ธูปใช้ 9 ดอกใช่หรือไม่คะ แล้วเทียนต้องใช้ 2 เล่ม ด้วยใช่ไหมคะ

** งานที่หนูรับทำที่นี่คือกรุผนังไม้ รอบโบสถ์ แต่รอบนี้้เนื่องด้วยปัจจัยทางวัดมีจำกัด จึงทำได้แค่ด้านเดียวก่อนค่ะ เดี๋ยวหนูลงรูปให้ดูคร่าวๆนะคะลุงหมอ

กราบขอบพระคุณลุงหมอนะคะที่แนะนำในหลาย ๆ เรื่อง หนูสวดมนต์ไหว้พระแผ่เมตตาตามที่ลุงหมอแนะนำ อะไรหลายๆอย่างก็เริ่มจะดีขึ้นค่ะ

เมื่อสักครู่หนูโอนเงินเข้ากสิกร 900 บาท ทำบุญแล้วแต่ลุงหมอจะเห็นสมควรค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดย yui_ka เมื่อ Mon Mar 18, 2013 1:27 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    yui_ka
    yui_ka

กราบสวัสดีลุงหมอค่ะ Empty Re: กราบสวัสดีลุงหมอค่ะ

ตั้งหัวข้อ  yui_ka Mon Mar 18, 2013 1:25 pm

กราบสวัสดีลุงหมอค่ะ 86286541
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Mar 18, 2013 6:13 pm

Rolling Eyes Wink Very Happy ธูป ใช้ 16 ดอกเลยนะครับเทียน 2 ดอกบัว 16หรือ 32 ก็ได้ ถ้า ชุมนุมเทวดาได้ ก็ สักเค กาเม จรูเป...ฯ ด้วย จะดีครับ ตั้งนะโม 3 จบบอกถวายเครื่อง สการะ บูชา อันได้มาด้วยความบริสุทธิ์ แด่พระประธาน แล้ว บอกกล่าวถึงเทวดา อารักษ์ ที่ดูแลวัด ตลอดจน พระภูมิเจ้าที่วัดด้วยนะครับ ตั้งถวายอาหารคาว หวาน น้ำ ขนมจีน น้ำยาต้องมีทุกๆครั้ง ปูผ้าขาวด้วยนะครับทำที่หน้าพระประธาณเลย ท่านจะได้เป็น สักขีทิพยาน ให้เรา?

Very Happy Laughing farao ก็ ขอให้ทำงานได้ทัน ลุล่วงด้วยดี ปราศจากภัย อันตราย นานาประการ ขอให้เป็นที่ชอบใจของเทวดา แล มนุษทั้งหลาย ขอทุกๆพระองค์ ทรงพระเมตตาด้วยดี ด้วยเทอญฯ สาธุ ๆ ๆ
    farao ทำได้ส่วน 1 ก่อน ก็ยังดี วันงาน ชาวบ้านมาดู เห็น ถูกใจ จะได้ สงสาร มีศัทธาเพิ่มเติม นะครับ cheers ทำให้เขา สงสารดีละจ้า

Shocked Rolling Eyes Wink ช่วงสาท จนถึงตรุดสงกานต์ อยากให้ทำ กระทง 3 เหลี่ยม ใส่อาหาร คาว หวาน ขนมจีน น้ำ เลี้ยงสรรพวิญญาณ สัมภเวสี ที่ทาง 3แพร่ง หรือ 3 แยกเข้าวัด ปั้นตุ๊กตา ของแต่ละคนแทนตัวเอง ปั้นด้วยดิน ใส่ได้ด้วยจะดี จะได้ไม่มีอันตราย หรือ เหตุ รุณแรง เพราะเขา ปล่อยวิญญาณ มารับบุญ จะได้ไม่รังแก พวกเราจะอยู่สบาย ถ้ามี เจ้ากรรมนายเวรก็ จะไปทำร้ายที่ตุ๊กตาดิน แทนละจ้า santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    yui_ka
    yui_ka

ตั้งหัวข้อ  yui_ka Tue Mar 19, 2013 11:17 am

สาธุ สาธุ สาธุ เจ้าค่ะ
    ขอถามเพิ่มอีกนิดนึงค่ะ
    1. ตุ๊กตาและกระทงถ้าหนูทำวันที่เข้าเลยได้หรือเปล่าคะ หรือต้องรอให้ถึงช่วงวันสาท-สงการ์นก่อนจะดีกว่าค่ะ
    2. ระหว่างทำงานหนูควรแผ่เมตตาให้เจ้าที่ วิญญาณแถวนัี้้นด้วยหรือเปล่าค่ะ

กราบขอบพระคุณลุงหมออีกครั้งค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Mar 21, 2013 1:02 am

yui_ka พิมพ์ว่า:สาธุ สาธุ สาธุ เจ้าค่ะ
    ขอถามเพิ่มอีกนิดนึงค่ะ
    1. ตุ๊กตาและกระทงถ้าหนูทำวันที่เข้าเลยได้หรือเปล่าคะ หรือต้องรอให้ถึงช่วงวันสาท-สงการ์นก่อนจะดีกว่าค่ะ
    2. ระหว่างทำงานหนูควรแผ่เมตตาให้เจ้าที่ วิญญาณแถวนัี้้นด้วยหรือเปล่าค่ะ

กราบขอบพระคุณลุงหมออีกครั้งค่ะ

Rolling Eyes Wink Laughing 1. ควรรอวันสาทก่อนนะครับ ค่อยทำ เขาถึง จะได้รับครับ รอเขาปล่อยวิญญาณก่อนจ้า

farao geek 2. ระหว่างทำงานหนูควรแผ่เมตตาให้เจ้าที่ วิญญาณแถวนัี้้นด้วยหรือเปล่าค่ะ jocolor ให้ไหว้พระประธาณ ขอพร แล้วจึงแผ่เมตตาครับ ควรทำให้ได้ทุกๆวันจะได้ราบ ลื่น นะค
    รับ cheers santa
    yui_ka
    yui_ka

ตั้งหัวข้อ  yui_ka Thu Mar 28, 2013 2:13 pm

กราบขอบพระคุณค่ะลุงหมอ cheers
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Mar 29, 2013 10:35 am

yui_ka พิมพ์ว่า:กราบขอบพระคุณค่ะลุงหมอ cheers

Laughing Very Happy Smile Wink cheers farao geek jocolor santa

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 11:47 pm