ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

ถามเรื่องการหมักผลไม้หน่อยคะ

kankan2
    สมาชิกทั่วไป

ถามเรื่องการหมักผลไม้หน่อยคะ Empty ถามเรื่องการหมักผลไม้หน่อยคะ

ตั้งหัวข้อ  kankan2 Tue Apr 23, 2013 12:12 pm

สวัสดีคะ ลุ้งหมอ เป็นสมาชิกใหม่นะคะ สอบถามหน่อยคะ คือว่าสนใจหมักผลไม้รวม อะคะ เราสามารถหมักผลไม้รวมอะไรก็ได้ ลงในถังได้เลยใหมคะ จะเน่าใหม อย่างเช่น กล้วยกับสัปปะรด หมักรวมกันไปเลยได้ใหมอคะ ขอสูตรหน่อยนะคะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ถามเรื่องการหมักผลไม้หน่อยคะ Empty Re: ถามเรื่องการหมักผลไม้หน่อยคะ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Apr 23, 2013 11:13 pm

kankan2 พิมพ์ว่า:สวัสดีคะ ลุงหมอ เป็นสมาชิกใหม่นะคะ สอบถามหน่อยคะ คือว่าสนใจหมักผลไม้รวม อะคะ เราสามารถหมักผลไม้รวมอะไรก็ได้ ลงในถังได้เลยใหมคะ จะเน่าใหม อย่างเช่น กล้วยกับสัปปะรด หมักรวมกันไปเลยได้ใหมอคะ ขอสูตรหน่อยนะคะ

Rolling Eyes Wink Very Happy ยินดีต้อนรับครับผม ก่อนจะหมักเก่า ผมก็ เป็นคนใหม่ มาก่อนละครับ farao หมักผลไม้ พืช ผัก ทุกๆชนิด ผมแนะนำให้ เติมสัปปะรส สับๆๆ ทั้งเนื้อ และ เปลือกลง ไปทุกๆถัง นะครับ เป็นตัวเร่ง เอ็มไซน์จ้า อย่างน้อย สัก 1 ผ่ามือก็ยังดีครับ จะหมักแยกเป็นถังๆไปก็ได้ครับ และ ถ้ามีหลายๆอย่าง แต่ไม่มากนักก็ จับซอยๆ หมักรวมในถังเดียวกันได้ครับ farao ไม่มีการเสียจ้า ใช้สูตรป้าเช็งครับ สำหรับ ประเทศร้อน ใช้ น้ำตาลทรายแดง หรือ น้ำผึ้ง 1 ก.ก. ละลายน้ำ 5 ลิตร วัสดุหมักพืช ผัก ผลไม้ผ่าซอยแล้ว 3 ก.ก. แล้วหมัก ในถังพลาสติกครับ ห้ามเป็นโลหะ หรือ โองปูน จะกัดซึมรั่วจ้า คน ทุกๆวัน เช้า เย็น จนกว่าจะจมหมดครับ ควรผ่า หั่น ซอยให้ได้ทุกๆชิ้นจะละลายตัวไวจ้า จมหมดก็ เลิกคนได้ 3 เดือน ใช้ผสมน้ำทาผิวภายนอกได้ 1 ปี กรอง ผสมน้ำทานได้จ้า farao santa ลุงหมอ
    kankan2

ถามเรื่องการหมักผลไม้หน่อยคะ Empty ขอบคุณคะ

ตั้งหัวข้อ  kankan2 Tue Apr 23, 2013 11:37 pm

ขอบคุณนะคะแล้วผลไม้นี้ เราต้องปลอกเปลือกใหมคะ อย่างเช่น จะหมัก มะละกอ สับปะรด กล้วย อะคะ ลุงหมอ มีสูตรหมักผลไม้ที่กินได้ ห้าวัน เจ็ดวันใหมคะ ห้าห้า ใจร้อน
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ถามเรื่องการหมักผลไม้หน่อยคะ Empty Re: ถามเรื่องการหมักผลไม้หน่อยคะ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Apr 23, 2013 11:49 pm

kankan2 พิมพ์ว่า:ขอบคุณนะคะแล้วผลไม้นี้ เราต้องปลอกเปลือกใหมคะ อย่างเช่น จะหมัก มะละกอ สับปะรด กล้วย อะคะ ลุงหมอ มีสูตรหมักผลไม้ที่กินได้ ห้าวัน เจ็ดวันใหมคะ ห้าห้า ใจร้อน

Rolling Eyes Wink Laughing ล้างสอาด ผ่า ทั้งเปลือกเลยครับ Smile ถ้า จะหมักเอาไว ไม่มีผลครับ จับซอยหั่นๆ ต้มทานน้ำ ก็ได้นิ ทำน้ำผลไม้เลยจ้า cheers santa ลุงหมอ
    kankan2

ถามเรื่องการหมักผลไม้หน่อยคะ Empty ถามอีกนิดนะคะ

ตั้งหัวข้อ  kankan2 Wed Apr 24, 2013 1:04 pm

น้ำหมัก เปลือกสับปะรด นอกจากจะใช้ทำความสะอาดพื้น และต่างๆ แล้ว เราเอามารดน้ำต้้นเพื่อให้ออกดอกออกผล ได้ใหมคะ เราหมักอะไรได้บ้างที่ใช้ได้ทั้ง ทำความสะอาด และ รดต้นไม้ ด้ อะคะ มีใหม -___-
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Apr 24, 2013 3:08 pm

kankan2 พิมพ์ว่า:น้ำหมัก เปลือกสับปะรด นอกจากจะใช้ทำความสะอาดพื้น และต่างๆ แล้ว เราเอามารดน้ำต้้นเพื่อให้ออกดอกออกผล ได้ใหมคะ เราหมักอะไรได้บ้างที่ใช้ได้ทั้ง ทำความสะอาด และ รดต้นไม้ ได้ อะคะ มีใหม -___-

Rolling Eyes Wink Laughing ถ้าแบบนั้นต้องพลอยเพชร ละครับ cheers santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 1:15 pm