ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

น้ำหมักเปลี่ยนสี กลิ่น ทำไงดีเจ้าคะ

chuti
    สมาชิกทั่วไป

น้ำหมักเปลี่ยนสี กลิ่น ทำไงดีเจ้าคะ Empty น้ำหมักเปลี่ยนสี กลิ่น ทำไงดีเจ้าคะ

ตั้งหัวข้อ  chuti Thu Apr 25, 2013 7:19 pm

หมักพลอยเพชร ตอนแรก หอม น้ำสีเหลือง แต่ตอนนี้ น้ำเริ่มดำ กลิ่นแรงมาก
    ต้องแก้ไขอย่างไรดีคะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

น้ำหมักเปลี่ยนสี กลิ่น ทำไงดีเจ้าคะ Empty Re: น้ำหมักเปลี่ยนสี กลิ่น ทำไงดีเจ้าคะ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Apr 26, 2013 12:01 am

chuti พิมพ์ว่า:หมักพลอยเพชร ตอนแรก หอม น้ำสีเหลือง แต่ตอนนี้ น้ำเริ่มดำ กลิ่นแรงมาก
    ต้องแก้ไขอย่างไรดีคะ

Very Happy Laughing Laughing Smile หมักพลอยเพชร ตอนแรก หอม Rolling Eyes น้ำสีเหลือง แต่ตอนนี้ น้ำเริ่มดำ กลิ่นแรงมาก Shocked เป็นไปได้ใหม? มี กระดูกปนอยู่ ? และ ใข ในใส้กระดู หรือก้าง กำลังละลายออกมา ละครับ จึงเริ่มเป็น สีดำ จากใขมันที่ออกมาจากกระดูก ละจ้า น้ำตาล น้อย จะให้ดี เอาผ้าที่ ซักสะอาดดีละ ช้อนดำๆออก ละครับ ใขมัน ปน แน่นอน จะได้ติดผ้าออกมา เอาผ้าช้อน ตักหน้าที่ดำๆ ทิ้งเลยละครับ แล้ว ผสมน้ำตาล + น้ำ 1 * 5 เติมให้เต็ม ล้นออกมาเลยจ้า เติม ช้าๆ ที่ลอยคือ ของเสีย มันจะลอยตัวใหลออกมาเองครับ Rolling Eyes Rolling Eyes Wink แล้วอย่าลืม ควานหากระดูก ของมันออกด้วยจ้า santa
    chuti

น้ำหมักเปลี่ยนสี กลิ่น ทำไงดีเจ้าคะ Empty Re: น้ำหมักเปลี่ยนสี กลิ่น ทำไงดีเจ้าคะ

ตั้งหัวข้อ  chuti Fri Apr 26, 2013 10:33 pm

ไม่มีค่ะ ในถังเป็นผักสด ผลไม้ ข้าวสาร เปลือกไข่ต้ม ไม่มีเนื้อสัตว์เลยค่ะ แล้วต้องทำไงดีค่ะ แนะนำหน่อยเจ้าค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Apr 27, 2013 1:41 am

chuti พิมพ์ว่า:ไม่มีค่ะ ในถังเป็นผักสด ผลไม้ ข้าวสาร เปลือกไข่ต้ม ไม่มีเนื้อสัตว์เลยค่ะ แล้วต้องทำไงดีค่ะ แนะนำหน่อยเจ้าค่ะ

Very Happy Laughing Rolling Eyes ตักของเสีย ที่ลอยหน้าทิ้งครับ แล้วเติมสัปปะรส และน้ำตาลน้ำหวานจ้า เขาขาด น้ำตาลครับ เอ็มไซน์ยังไม่พอกิน อีกอย่างบางคน เผลอใส่ผลไม้เน่า เสียปน หรือ ใส่ผัก มากเกิน ลงไป เลยกลายเป็น ของเสียจ้า santa
    chuti

ตั้งหัวข้อ  chuti Sat Apr 27, 2013 3:53 am

ขอบพระคุณจ้า
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Apr 30, 2013 3:51 pm

chuti พิมพ์ว่า:ขอบพระคุณจ้า

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes Wink cheers santa
    ok

ตั้งหัวข้อ  ok Wed May 01, 2013 3:06 pm

ขอแจมครับ
    ของผมเหมือนกัน เพิ่งเปิดดูเมื่อวาน อ่านกระทู้นี้รู้แล้วครับสาเหตุเปลือกไข่แน่นอน แก้ไขแบบลุงหมอว่านั่นแหละ แต่ผมใช้น้ำตาล 1 กิโล น้ำ 2 ลิตร(คิดว่าหวานมันหมดไปแล้วละ)และทิ้งถ่อนสดๆประมาณ 1 กิโล ผมว่าไม่น่าเกิน 2 สัปดาห์ ดีขึ้นแน่นอน ผมหมักสับปะรด ไว้เกือบปี เปิดดูผงะเลยละ เหม็นสุดๆ ว่าจะเททิ้งแล้ว เสียดายเลยลองทำดูแบบว่านี่ละ ไม่ถึง 2 เดือนดีด้วยซ้ำตอนนี้พวกเกิดวุ้นหนาเฉยเลย
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed May 01, 2013 5:39 pm

ok พิมพ์ว่า:ขอแจมครับ
    ของผมเหมือนกัน เพิ่งเปิดดูเมื่อวาน อ่านกระทู้นี้รู้แล้วครับสาเหตุเปลือกไข่แน่นอน แก้ไขแบบลุงหมอว่านั่นแหละ แต่ผมใช้น้ำตาล 1 กิโล น้ำ 2 ลิตร(คิดว่าหวานมันหมดไปแล้วละ)และทิ้งถ่อนสดๆประมาณ 1 กิโล ผมว่าไม่น่าเกิน 2 สัปดาห์ ดีขึ้นแน่นอน ผมหมักสับปะรด ไว้เกือบปี เปิดดูผงะเลยละ เหม็นสุดๆ ว่าจะเททิ้งแล้ว เสียดายเลยลองทำดูแบบว่านี่ละ ไม่ถึง 2 เดือนดีด้วยซ้ำตอนนี้พวกเกิดวุ้นหนาเฉยเลย

Laughing Very Happy Smile cheers Wink farao geek jocolor cherry santa

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 12:14 pm