ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

เป็นตับอักเสบ

Amyt
    สมาชิกทั่วไป

เป็นตับอักเสบ Empty เป็นตับอักเสบ

ตั้งหัวข้อ  Amyt Mon May 06, 2013 4:17 pm

สวัสดีคุณลุงหมอค่ะ ดิฉันขอเรียนถามผู้หญิงวัย 47 ปี ก่อนหน้านี้กินน้ำหมักที่หมักเองประมาณปีกว่าแล้วค่ะ เพิ่งตรวจเจอเป็นโรคตับอักเสบ ไม่ทราบว่าจะกินน้ำหมักตัวไหนดีคะ
    ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่ได้ทานยาบำรุงมากจนเกินไป ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะสาเหตุใด ขอคำแนะนำจากคุณลุงหมอค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

เป็นตับอักเสบ Empty Re: เป็นตับอักเสบ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon May 06, 2013 8:38 pm

Amyt พิมพ์ว่า:สวัสดีคุณลุงหมอค่ะ ดิฉันขอเรียนถามผู้หญิงวัย 47 ปี ก่อนหน้านี้กินน้ำหมักที่หมักเองประมาณปีกว่าแล้วค่ะ เพิ่งตรวจเจอเป็นโรคตับอักเสบ ไม่ทราบว่าจะกินน้ำหมักตัวไหนดีคะ
    ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่ได้ทานยาบำรุงมากจนเกินไป ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะสาเหตุใด ขอคำแนะนำจากคุณลุงหมอค่ะ

Very Happy Laughing Smile ต้องถามเขา ละครับ ทาน มากเกินไปหรือเปล่า? แบบที่ ทานโชว์ ในเวบ ป้าเช็ง? ทีละครึ่งแก้ว แอลกอฮอ เข้มไป จะ ทำลายตับ? อยากหายไว? ทานกี่รอบไม่รู้ ผมถึงห้าม มานเพียวๆ affraid แต่ ตับ จะพังละครับ ของผม ให้ใช้แค่ 1 ช้อนชา ผสม น้ำ 1 ขวดลิตร หมักมาเกิน 1 ปีละครับ? หมดก็ผสมใหม่ Rolling Eyes Wink ให้งดอาหาร เค็ม มัน ทุกๆชนิด และที่ มีกลินแรงเช่น สะตอ เมล็ดกถิน สะระแหน่ฯลฯ ไปทานต้มยำ เปรี้ยวมะนาว ต้มจืด เผ็ดได้ครับ ให้ทานมหาบำบัติ ที่ อายุหมักเกิน 10 ปี นะครับ ทาน 2 หยด น้ำ 1 แก้ว ทาน ได้ ทั้งวันจ้า cheers santa
    Amyt

เป็นตับอักเสบ Empty Re: เป็นตับอักเสบ

ตั้งหัวข้อ  Amyt Mon May 06, 2013 10:08 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    Amyt พิมพ์ว่า:สวัสดีคุณลุงหมอค่ะ ดิฉันขอเรียนถามผู้หญิงวัย 47 ปี ก่อนหน้านี้กินน้ำหมักที่หมักเองประมาณปีกว่าแล้วค่ะ เพิ่งตรวจเจอเป็นโรคตับอักเสบ ไม่ทราบว่าจะกินน้ำหมักตัวไหนดีคะ

Very Happy Laughing Smile ต้องถามเขา ละครับ ทาน มากเกินไปหรือเปล่า? แบบที่ ทานโชว์ ในเวบ ป้าเช็ง? ทีละครึ่งแก้ว แอลกอฮอ เข้มไป จะ ทำลายตับ? อยากหายไว? ทานกี่รอบไม่รู้ ผมถึงห้าม มานเพียวๆ affraid แต่ ตับ จะพังละครับ ของผม ให้ใช้แค่ 1 ช้อนชา ผสม น้ำ 1 ขวดลิตร หมักมาเกิน 1 ปีละครับ? หมดก็ผสมใหม่ Rolling Eyes Wink ให้งดอาหาร เค็ม มัน ทุกๆชนิด และที่ มีกลินแรงเช่น สะตอ เมล็ดกถิน สะระแหน่ฯลฯ ไปทานต้มยำ เปรี้ยวมะนาว ต้มจืด เผ็ดได้ครับ ให้ทานมหาบำบัติ ที่ อายุหมักเกิน 10 ปี นะครับ ทาน 2 หยด น้ำ 1 แก้ว ทาน ได้ ทั้งวันจ้า cheers santa

ทานที่ตัวเองหมักสัดส่วน 1 ช้อนชาเพียว ต่อน้ำเปล่า 1 แก้วค่ะ วันละ 2-3 ครั้ง เริ่มกินตั้งแต่น้ำหมักอายุ 10 เดือน ทานมาประมาณ 7-8เดือนได้แล้วค่ะ แบบนี้มากเกินไปจนทำให้ตับอักเสบหรือเปล่าคะ
    ถ้าทานมหาบำบัติตามที่ลุงหมอแนะนำอาการจะดีขึ้นไหมคะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue May 07, 2013 11:30 am

Amyt พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

Rolling Eyes ทานที่ตัวเองหมักสัดส่วน 1 ช้อนชาเพียว ต่อน้ำเปล่า 1 แก้วค่ะ วันละ 2-3 ครั้ง เริ่มกินตั้งแต่น้ำหมักอายุ 10 เดือน ทานมาประมาณ 7-8เดือนได้แล้วค่ะ แบบนี้มากเกินไปจนทำให้ตับอักเสบหรือเปล่าคะ
    ถ้าทานมหาบำบัติตามที่ลุงหมอแนะนำอาการจะดีขึ้นไหมคะ

Shocked Rolling Eyes Wink ทานที่ตัวเองหมักสัดส่วน 1 ช้อนชาเพียว ต่อน้ำเปล่า 1 แก้วค่ะ วันละ 2-3 ครั้ง เริ่มกินตั้งแต่น้ำหมักอายุ 10 เดือน ?
    farao Rolling Eyes Wink ถ้า เป็นคนร่างกายปกติจะ ไม่มีปัญหา แต่...? geek น้ำหมักใหม่ อายุ ไม่เกิน 1 ปี ยังมี อี๊ทฑิล แอลกอฮอล อยู่มากพอๆกับ ไวน์ คือ ประมาณ 5 % ถ้าทานมากแบบนั้น จะมีผลเสีย ต่อตับ นะครับ ? pale แบบบางรายที่ ทานโชว์ ครั้งละ ครึ่งแก้ว ถ้ามีโรคตับละก็ น่าหล้วมากๆเชียวละครับ? affraid ยิ่งรายที่เป็นกรรมพันธุ์ ติดเชื้อมา และ รอการ ฟักตัวแพร่กระจาย

farao jocolor sunny สำหรับ รายที่มีปัญหาใน ตับแบบนี้ ? ควรทานน้ำหมัก สูตรมหาบำบัติ ที่มี อายุเกิน 10 ปี เขาจะเป็นมหาบำบัติแล้วละคับ (ไม่ถึง 10 ปี ยังเป็นผลไม้รวม ละครับ) และใช้การผสม เจือจางโดยใช้ น้ำหยด เริ่มจาก 1-2 หยด ต่อน้ำ 1แก้ว เท่านั้นละครับ และคุมอาหาร งดเค็ม มัน คาวเครื่องใน ทุกๆชนิด? ทานเปรี้วผลไม้เช่น ต้มยำเห็ด - ปลามีเกร็ด ใส่มะนาว หรือแกงส้มใส่มะขามเปียก เผ็ดได้ จืดได้ครับ น้ำผลไม้ คั้นสดๆ บำรุงตับ ดีมากๆ cheers santa
    Amyt

ตั้งหัวข้อ  Amyt Tue May 07, 2013 2:49 pm

ขอบคุณมากครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Amyt เมื่อ Sat May 11, 2013 9:35 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue May 07, 2013 3:31 pm

Amyt พิมพ์ว่า:ขอบคุณมากครับ
    ก่อนหน้านี้ดิฉันเอาน้ำหมักขยายด้วยน้ำผึ้งยังไม่ถึง2เดือนมากิน
    อย่างนี้ยังมีแอลกออล์เหลืออยู่หรือเปล่าค่ะ

Rolling Eyes Wink Laughing ในขณะที่เอ็มไซน์ ทำงาน 2 เดือน ความหวาน ยังไม่หมด เอลกอฮอล มี แน่นอนครับ มาก หรือน้อย เท่านั้น ? farao อายุ เติมน้ำหวาน 2 เดือนนี่ มีแน่นอนครับ แต่ ถ้าผสมน้ำมากๆ เกินกว่า 100 เท่า พิษของมันจะ ละลายหายไปเองจ้า? cheers จะเจือจางจน ไม่มีผลละครับ? ผมจึง ให้ใช้แค่ 1 ช้อน ผสมน้ำ 1 ลิตรไงครับ เพื่อความไม่ประมาท แต่จะมีผลมากต่อคนที่ มีโรคตับ อ่อนแอ ละครับ คนที่ ตับยังแข็งแรง จะยังไม่มีผลจ้า นอกจากทานเข้มๆ แล้ว ต่อเนื่องก็ จะเหมือนกับคน ที่ ทานไวน์ หรือเบียร์ พิษแอลกอฮอล จึงจะสะสม แล้วมีพิษใน ภาหลังละครับ santa
    Amyt

ตั้งหัวข้อ  Amyt Tue May 07, 2013 7:04 pm

ขอบคุณลุงหมอมากค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue May 07, 2013 8:35 pm

Amyt พิมพ์ว่า:ขอบคุณลุงหมอมากค่ะ

tongue Wink Laughing Very Happy Smile geek jocolor farao cherry santa

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 10:45 am