ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

ต้นว่านฮอก(พญาวานร )และ ต้นแปะตำปึง

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม
    สมาชิกทั่วไป

ต้นว่านฮอก(พญาวานร )และ ต้นแปะตำปึง  Empty ต้นว่านฮอก(พญาวานร )และ ต้นแปะตำปึง

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Mon Sep 12, 2011 8:57 pm

cherry ลุงหมอค่ะ ต้นว่านฮอกและต้นแปะตำปึง เห็นว่าใช้ทานใบเหมือนกัน ลักษณะใบและสรรพคุณใกล้เคียงกัน พอดีที่บ้านมีต้นแปะตำปึง นำมาหมักเลยดีไหมค่ะ cherry
    thanita
    thanita

ต้นว่านฮอก(พญาวานร )และ ต้นแปะตำปึง  Empty Re: ต้นว่านฮอก(พญาวานร )และ ต้นแปะตำปึง

ตั้งหัวข้อ  thanita Mon Sep 12, 2011 9:07 pm

คุณตุ๊ก มีแปะตำปึง แล้วอยากได้พญาวานรป่ะคะ ที่บ้านมีน๊า หักจิ้ม ๆ ก็ขึ้นแล้วว

พญาวานรน่ะ เราหมักแล้วจ้า Very Happy

ต้นว่านฮอก(พญาวานร )และ ต้นแปะตำปึง  Empty Re: ต้นว่านฮอก(พญาวานร )และ ต้นแปะตำปึง

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Mon Sep 12, 2011 9:14 pm

cherry
    thanita พิมพ์ว่า:มีแปะตำปึง แล้วอยากได้พญาวานรป่ะคะ ที่บ้านมีน๊า หักจิ้ม ๆ ก็ขึ้นแล้วว
    อยากได้ค่ะ หาอยู่ค่ะตอนแรกนึกว่ามีต้นที่บ้าน เปิดดูรูปพญาวานรมาเปรียบเทียบที่บ้าน ไม่ใช่ พอคนปลูกมาถามเขา เขาเลยบอกว่าต้นแปะตำปึงค่ะ cherry ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ cherry
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Mon Sep 12, 2011 9:22 pm

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า: cherry
    thanita พิมพ์ว่า:มีแปะตำปึง แล้วอยากได้พญาวานรป่ะคะ ที่บ้านมีน๊า หักจิ้ม ๆ ก็ขึ้นแล้วว
    อยากได้ค่ะ หาอยู่ค่ะตอนแรกนึกว่ามีต้นที่บ้าน เปิดดูรูปพญาวานรมาเปรียบเทียบที่บ้าน ไม่ใช่ พอคนปลูกมาถามเขา เขาเลยบอกว่าต้นแปะตำปึงค่ะ cherry ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ cherry

รักแล้วรอหน่อยน๊า ต้องรอวันเสาร์ก่อนนะคะ Very Happy

สมุนไพรมาแรง ฮว่านง็อก สมุนไพรเดียวที่รักษาโรคได้อเนกอนันต์
    สมุนไพรมาแรง ฮว่านง็อก (HOAN-NGOC)

สมุนไพรฮว่านง็อก

เป็นต้นสมุนไพรถือกำเนิดในประเทศเวียดนามผู้นำเข้ามาใช้เป็นกลุ่มทหารผ่านศึกสมัยสงครามเวียดนามกระถางแรกมีราคาถึง 70,000 บาท (เจ็ดหมื่นบาท) นำมากินใบสด ๆ แก้โรคต่าง ๆ มากมายและเห็นผลเร็ว รู้จักกันในรุ่นของทหารผ่านศึกรุ่นนั้นรุ่นเดียวผู้เขียนได้ข้อมูลและมีความสนิทชิดชอบกับทายาทของนายทหารผู้นั้น ซึ่งไม่ขอเอ่ยนาม (ปัจจุบันอายุ 68 ปี) จึงได้ถามประวัติความเป็นมา การใช้และสรรพคุณซึ่งท่านใช้รักษาอาการเจ็บป่วยของบุคคลในครอบครัวท่าน เช่น ภรรยาของท่านเป็นเบาหวานกินใบสมุนไพรฮว่านง็อกไม่นานก็หายซึ่งจะแจกแจงรายละเอียดต่อไป

ลักษณะของต้น

เป็นต้นไม้ชนิดใบอ่อนปลายแหลม ส่วนล่างของใบจะหยาบสีเขียวเข้ม ด้านบนสีเขียวอ่อนเป็นต้นไม้ที่มีใบมากสักหน่อย แตกกิ่งก้านทรงพุ่มได้ดีการขยายพันธุ์เพียงตัดยอดปักชำลงดินก็เกิดรากตั้งตัวได้เร็ว ย้ายลงปลูกในกระถางใส่ปุ๋ยพรวนดินรดน้ำก็จะเจริญงอกงาม

วิธีใช้

ส่วนสำคัญคือ ใบใช้เคี้ยวกินสด ๆ หรือคั้นและกรองเอาน้ำข้น ๆ รับประทานหรือต้มเป็นน้ำแกงรับประทานก็ได้ ส่วนเปลือกและรากไม้สามารถต้มกลั่นเป็นสุราได้ด้วย ใบไม้ไม่มีกลิ่นและรส สามารถต้มเอาน้ำใส ๆ ดื่มได้ส่วนการรับประทานมากหรือน้อย อยู่ที่ธาตุ หนัก-เบา ของแต่ละคนโดยทั่วไปจะรับประทานกัน 1-4 ใบ คนที่มีอาการหน้ามืดตาลายหลังรับประทาน 15 นาทีจะหาย ให้รับประทานติดต่อกัน 7 วัน วันละ 2 ครั้งก่อนอาหาร

จากหลักฐานคนไข้รายหนึ่งหลังจากรักษาโรคมะเร็งตับจากยานานาชนิดไม่หาย เมื่อได้รับประทานใบสดของต้นฮว่านง็อกคนไข้มีปฏิกิริยาตอบรับอย่างไม่น่าเชื่อ จากการมีไข้สูงถึง 40 องศา ลดลงเหลือ 37 องศา การเจ็บปวดลดลงมาก ผิวหนังเคยเหลืองก็ลดลง หน้าท้องแฟบลงตัวเบาทำให้คนไข้ลุกขึ้นมาสนทนาได้

ทำไม คนไข้จึงฟื้นตัวเร็วขนาดนั้นหลังจากรับประทานได้ 20 นาที ยาได้ออกฤทธิ์ รับประทาน 5 ใบ จะลดความเจ็บปวดได้ 3 ชั่วโมง รับประทาน 7 ใบ ลดได้ 5 ชั่วโมงเสมือนหนึ่งยาวิเศษเพราะคนไข้โรคตับได้เจ็บป่วยมาถึงวาระสุดท้ายแล้วกลับฟื้นและมีความหวัง ต้นฮว่านง็อกเป็นต้นไม้ใบยาที่มีคุณค่าสูงส่งเป็นของขวัญจากสวรรค์ มอบให้แก่มวลมนุษย์ ก่อนหน้านี้เรียกว่าต้นลิงเพราะพวกลิงอยู่ในป่า เมื่อเป็นอะไรมันจะกินใบของต้นไม้ชนิดนี้ ทำให้หายได้ในทุก ๆโรค ต่อมาได้เปลี่ยนชื่อเป็น HOAN-NGOC เนื่องจากมีเด็ก 2 คน ทะเลาะวิวาทและตีกันจนทำให้ลูกอัณฑะหายไป เมื่อรับประทานใบไม้นี้ทำให้ลูกอัณฑะกลับคืนเป็นปกติ

สรรพคุณของต้นสมุนไพร (จากเอกสาร ฮานอย 2-9-1995 ถ่ายทอดจากต้นฉบับจริง)
    1. รักษาคนสูงอายุ ปวดเมื่อยตามร่างกายทำงานหนัก เกิดประสาทหลอน
    2. รักษาเป็นไข้หวัด ความดันโลหิตสูงท้องไส้ไม่ปกติ
    3. รักษาอาการมีบาดแผล เคล็ด ขัด ยอก กระดูกหัก
    4. รักษาอาการทางเดินอาหารไม่ปกติ
    5. รักษาอาการโรคกระเพาะอาหารโรคเลือดออกในลำไส้เกี่ยวกับกระเพาะปัสสาวะ
    6. รักษาอาการคอพอกตับอักเสบ
    7. รักษาอาการไตอักเสบ ปัสสาวะเป็นเลือด ปัสสาวะขุ่นข้น
    8. รักษาอาการโรคมะเร็งปอด มีอาการปวดต่าง ๆ โดยไม่ทราบสาเหตุ ให้รับประทานต่อไป 100-200 ใบ อาการจะหายขาด
    9. รักษาโรคตาทุกชนิด เช่น ตาแดง ตาต้อตาห้อเลือด
    10. รักษาอาการมดลูกหย่อนของหญิงคลอดบุตรใหม่ ได้ผลดีช่วยให้มดลูกเข้าอู่
    11. รักษาโรคความดันโลหิตสูง ความดันโลหิตต่ำโรคประสาทอ่อน ๆ (เพื่อเป็นการสนับสนุนเหตุผลโรคความดันโลหิตสูง ซึ่งผู้เขียนก็เป็นจึงกินเข้าไปครั้งละ 5 ใบ เช้า-เย็น 1 วัน อาการหน้ามืดหนักหัวหายไป รู้สึกสบายเบาสมอง)
    12. สามารถใช้กับสัตว์ได้จากเอกสารระบุว่าใช้กับไก่ชนหลังจากชนไก่แล้ว ต้องการให้ไก่ฟื้นจากอาการบาดเจ็บให้ไก่กินใบของต้นสมุนไพรฮว่านง็อกจะฟื้นตัวได้เร็ว

รายละเอียดในการใช้รักษาแต่ละโรค

1. โรคกระเพาะอาหารเป็นแผล รับประทานครั้งละไม่เกิน 7 ใบ วันละ 2 ครั้งรับประทานติดต่อกันไปจนครบ 50 ใบ
    2. โรคเลือดออกในลำไส้ รับประทานใบสด 7-13 ใบ หรือคั้นเอาน้ำ วันละ 2 เวลา
    3. โรคเกี่ยวกับลำไส้ใหญ่เป็นบิดรับประทานครั้งละไม่เกิน 7 ใบ วันละ 2 ครั้ง รับประทานติดต่อกันไปประมาณ 100 ใบ
    4. โรคตับอักเสบ คอพอก รับประทานครั้งละ 7 ใบ วันละ 3 ครั้งรับประทานติดต่อกันไปจนครบ 150 ใบ
    5. โรคไตอักเสบ ปวดเป็นประจำรับประทานครั้งละ 3-4 ใบ วันละ 3 ครั้ง รับประทานไปจนครบ 30 ใบ
    6. อาการท้องไส้ไม่ปกติ รับประทาน 7-14 ใบ 2 ครั้ง หาย
    7. ปวดเมื่อยตามร่างกายรับประทาน 7-14 ใบ 2 ครั้ง หาย
    8. อาการปัสสาวะแสบ ปัสสาวะเป็นเลือดรับประทาน 14-21 ใบ โดยการคั้นเอาน้ำข้น ๆ รับประทาน
    9. โรคตาแดง รับประทาน 7 ใบ และบด 3 ใบ ปิดที่ตา เวลานอน 1 คืน จะหาย
    10. โรคความดันสูงจะลดทันทีเมื่อรับประทาน 5-9 ใบ (ผู้เขียนได้ทดลองด้วยตนเองดีสมราคาคุย)
    11. แก้โรคเบาหวานผู้ชายรับประทานวันละ 7 ใบ ผู้หญิงรับประทานวันละ 9 ใบ ภายใน 90 วัน หาย
    12. ใช้กับสัตว์ เช่น ไก่เหงา เป็นอหิวาต์ หรือนิวคาสเซิล ให้ไก่กิน 2-3 ใบไก่ชนหลังจากการชนแล้วให้กิน 2-3 ใบ (น่าจะประยุกต์ใช้กับสัตว์อื่น ๆได้)
    13. สตรีหลังคลอด รับประทานวันละ 1 ใบรับประทานทุกวันจะทำให้ฟื้นสุขภาพได้เร็ว

อนึ่งการรับประทานหรือกินใบสมุนไพร ให้กินก่อนอาหารเสมอ

ขอขอบคุณ คุณทศทิศแก่นสุข ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลโดยละเอียดของสมุนไพรฮว่านง็อก

ข้อมูลจาก หนังสือเทคโนโลยีชาวบ้าน
    วันที่ 15 เมษายน พ.ศ. 2546 ปีที่ 15 ฉบับที่ 309 หน้า 32
    เล่าขานตำนานว่าน
    สมุนไพรมาแรงฮว่านง็อก (HOAN-NGOC)

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Mon Sep 12, 2011 9:30 pm

[quote="thanita"]
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า: cherry

รักแล้วรอหน่อยน๊า ต้องรอวันเสาร์ก่อนนะคะ Very Happy

[size=18]สมุนไพรมาแรง ฮว่านง็อก สมุนไพรเดียวที่รักษาโรคได้อเนกอนันต์
    สมุนไพรมาแรง ฮว่านง็อก (HOAN-NGOC)

cherry ขอบคุณค่ะ
    แป๊ะตำปึงหรือจักรนารายณ์หรือจินฉี่เหมาเยี่ย
    สรรพคุณ ของใบยา จะฟอกเลือด ปรับระบบเลือดให้ดีขึ้น น้ำเหลืองจะดีขึ้น รักษาแผลภายใน - ภายนอก ชะล้างสารพิษภายในร่ายกายออกทาง (อุจจาระ ปัสสาวะ และทางตา) ทำให้กินข้าวใด้นอนหลับอาการปวดต่าง ๆ ก็จะหาย ระบบหายใจจะดีขึ้นไม่เหนื่อยหอบ ขับลมแน่นภายในช่องท้อง โรคที่ใบยาแปะตำปึง ได้รักษาหายมาแล้ว ได้แก่โรคเบาหวาน ความดันสูง-ต่ำ โรคหืดหอบ-ภูมิแพ้ โรคมะเร็งทุกชนิด ริดสีดวงทวารหนัก งูสวัด โรคเก๊า ขับนิ่ว แผลสะเก็ดเงิน แผดฝีหนองทั่วไป โรคหัวใจ โรคโลหิตจาง เนื้องอกต่าง ๆ ในไต ปวดเหงือก ปวดฟันแผลอักเสบ ปวดท้องประจำเดือน คอเรสเตอรอล ไขมันในเส้นเลือด ไทรอยท์ ปวดเส้น ปวดหลัง โรคกระเพาะ ดวงตาที่เป็นต้อ ดวงตาอับเสบ ขุ่นมัว โรคผิวหนังทั่วไป (สิว ฝ้า เป็นด่าง) <โรคเอดส์ถ้าทานใบยาก็จะมีผลให้สุขภาพดีขึ้น>

วิธีการรับประทาน ใบสด ควรรับประทานวันละ 1 ครั้ง ประมาณ 2,3 หรือ 5 ใบ เวลาที่ควรรับประทานใบยาที่ดีที่สุดคือ ตี 5-7 โมงเช้า เพราะลำไส้เริ่มทำงาน ท้องยังว่างอยู่จะได้ผลเร็ว ถ้าบางท่านที่ปวดเหงือก - ปวดฟัน ปากเป็นแผลลำคออักเสบ ควรรับประทานใบยาในเวลากลางคืน (แปรงฟันให้เรียบร้อย) ค่อยรับประทานใบยาเคี้ยวและอมทิ้งไว้สักระยะเวลาหนี่งแล้วค่อยกลืน ผลที่จะได้รับคือ ตื่นเช้าอาการปวดจะหายไป จะขับถ่ายโล่งสบาย จะมีขี้ตาออกมาเยอะหน่อย เพราะใบยาจะขับสารพิษออกทางตา ถ้าใครปวดท้องและเป็นโรคกระเพาะให้รับประทานใบยาเดี่ยวนั้น สักพักหนึ่งอาการปวดของโรคกระเพาะก็จะหายไป ยังช่วยขับลมแก๊สที่แน่นในท้องออกด้วย ยังสามารถนำใบยาแปะตำปึงใปใช้ประโยชน์อย่างอื่นได้อีก คือนำมากินเป็นผักเกร็ดขนมจีน หรือน้ำพริก แกงเผ็ด หรือใส่เป็นผักสลัดก็อร่อยดี ใบมีกลิ่นหอม ๆ เห็นว่าใส่แกงจืดก็ได้ ที่สำคัญคือไม่ต้องซื้อผัก เพราะสามารถปลูกกินเองได้ ไม่มีสารพิษ
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Mon Sep 12, 2011 9:45 pm

กระทู้นี้ http://www1.mod.go.th/heritage/nation/tour/hoanngoc.htm

เค้าบอกว่่าเค้าตรวจมะเร็ง

- มาดูการเตรียมตัวส่วนตัวของผมเอง ไม่มีใครแนะนำ ผมมีเวลา ๑๕ วัน
    กินขมิ้นชันก่อนอาหาร และออกกำลังกายด้วยการขี่จักรยานให้มากขึ้น
    กินอาหารประเภทเนื้อสัตว์ให้น้อยที่สุด กินแต่ปลา กับผัก เนื้อวัว งดเด็ดขาด

ผมมีคาถาอยู่บทหนึ่ง ไม่แน่ใจว่าเคยเขียนเล่าไปแล้วหรือยัง แต่ผมเที่ยวบอกเขาไปเรื่อย
    และเวลาข้ามสะพานข้ามแม่น้ำลพบุรี ข้ามไปยังฝั่งวัดมณีชลขันธ์ หรือข้ามกลับมา
    ผมจะยกมือไหว้ที่ศาลหลวงปู่แสง ที่สร้างอยู่เชิงสะพานขาข้ามไปอยู่ฝั่งซ้ายมือ หลวงปู่แสง
    คือ พระอาจารย์ของสมเด็จพุฒาจารย์ โต พรหมรังษี ดูเหมือนจะเป็นอาจารย์ท่านแรกของสมเด็จโต เลยทีเดียว
    หลวงปู่แสง มีคาถาอยู่บทหนึ่งบอกว่า ใครเป็นมะเร็งท่องบ่น จะไม่ลุกลามต่อไป และอาจจะหายได้
    ผมเคยเล่าให้หมอ นายพลหมอ บอกว่าเป็นไปได้เพราะหากท่องคาถาด้วยความเชื่อมั่น จิตสงบ
    มะเร็งมันไม่มีเชื้อโรคติดต่อใคร มันจะหยุดการเติบโต แต่ยิ่งกลัวมันมาก ไปกินอาหารที่มันชอบ
    มันจะลุกลามอย่างรวดเร็ว คาถาบทนี้ของหลวงปู่แสงคือ "ระโช หะระนัง ระชัง หะระติ"
    สั้นแค่นี้ผมท่องทุกครั้งที่ผ่านหน้าวัดมณี ฯ ผ่านหน้าศาลหลวงปู่แสง และก็ขอบารมีหลวงปู่แสง
    อย่าให้ผมเป็นโรคร้ายนี้เลย พอมาคราวนี้รู้ตัวว่า จะต้องไปตรวจมะเร็ง ตรวจเพราะมีอาการแล้ว
    ไม่ใช่อยากไปตรวจ ผมก็ท่องคาถาหลวงปู่แสง เรียกว่าท่องกันทั้งวัน ว่างเมื่อไร นึกถึงเมื่อไร
    เป็นท่องเมื่อนั้น ทำติดต่อตลอด ๑๕ วัน ก่อนวันไปส่องกล้อง เมื่อทำจิตให้สงบแล้ว
    ท่องคาถาก็ทำให้เกิดความสงบขึ้นในใจเรียกว่า "กูไม่กลัวมึง" นายพลหมอ
    เคยบอกว่าพี่ไม่ต้องท่องคาถาหลวงปู่แสงก็ได้ แต่ท่องว่า "กูไม่กลัวมึง"
    อ้ายมะเร็งร้ายก็จะหยุดเติบโต เช่นกัน เพราะไม่กลัว จิตสงบ

อ่างทอง สิงห์บุรี ผมมีธุรกิจที่ต้องไปเกือบทุกสัปดาห์ อาศัยแต่เงินบำนาญนั้นไม่พอกิน เมื่อตอนปลดเกษียณอายุราชการ ทองคำบาทละสี่พันบาท ทุกวันนี้ก๋วยเตี๋ยวชามละยี่สิบบาทขึ้นไป ทองคำหนักบาทละหมื่นบาทเศษ แต่บำนาญขึ้นมา ๕ % ประมาณ ๒,๐๐๐ บาท ต้องอยู่อย่างอดทน ค่าเรื่องที่เขียนก็พอใช้เป็นค่าใช้จ่ายในการเดินทาง ค่าอาหาร ค่าที่พัก ผมไปอ่างทอง ลพบุรี ก็มักจะไปซื้อยา จากร้านตลาดล่าง อ.เมืองลพบุรี ชื่อร้านลพบุรีเภสัช พอผมเล่าให้ฟังว่า ผมจะไปตรวจมะเร็งในลำไส้ คุณลพบุรีเภสัชก็แนะนำว่า ลองไปคุยกับคุณ "ฉ่าง" ลูกค้าประจำของเขา ดูบ้างไหม เขามีสมุนไพรดี และเขาเป็นโรคมะเร็งในลำไส้ขั้นสุดท้าย ชนิดหมอสั่งเมียให้เตรียมใจว่า ไม่เกิน ๓ เดือน แต่เขารักษาด้วยสมุนไพร นี่เกินปีแล้วไม่ตาย กลับอ้วนท้วนแข็งแรงดี ผมก็ไปหาคุณฉ่าง

คุณฉ่างก็เล่าให้ฟังว่า เขาไปตรวจช้าไป มะเร็งในลำไส้ใหญ่ลุกลามไปมากแล้ว และเป็นในลำไส้ใกล้ทวารหนักด้วย ทำให้ตัดไส้ทิ้งไม่ได้ และต้องเจาะช่องท้องต่อท่ออุจจาระ ออกทางช่องท้องที่เจาะ ออกมาแล้วก็จะอยู่ในถุง เมื่อรักษาหมอโรงพยาบาลก็ให้สารเคมี ฉายแสง แต่ไม่ร่วงเพราะไปได้ยาดี และมีผู้แนะนำให้กินสมุนไพรจากเวียดนาม คุณฉ่าง ก็ไปดูถึงเวียดนามว่าเขารักษากันอย่างไร แล้วนำต้นฮว่านง็อกมาด้วย คงจะซื้อมาหลายต้น และกลับมากว้านซื้อในเมืองไทยอีกอย่างคือ ว่านขันหมากเศรษฐี รักษาด้วยการกินใบฮว่านง็อก สด ๆ มื้อละ ๗ ใบ ก่อนอาหาร และซื้อต้นฮว่านง็อกตากแห้ง เอามาต้มทั้งราก ทั้งโคนและใบ เอาต้นขันหมากเศรษฐีทั้งต้น และใบมาต้มกินต่างน้ำ ใบฮว่านง็อก รักษามะเร็งในลำไส้ ส่วนขันหมากเศรษฐีจะรักษามะเร็งในต่อมน้ำเหลือง บอกว่าหากมันลามเข้าต่อมน้ำเหลืองแล้ว จะแพร่ไปทั่วร่างกายได้ ผมฟังคุณฉ่างอธิบายแล้ว ต้องกินมื้อละ ๗ ใบ วันละ ๒๑ ใบ ส่วนน้ำขันหมากเศรษฐีต้มนั้นถุงละ ๗๕๐ ซีซี กินวันละถุง

ผมกินได้ ๑๕ วัน ก็ไปตรวจส่องกล้อง ที่ต้องถ่ายกระเพาะอาหาร ลำไส้หนักยิ่งกว่าคราวเอกซ์เรย์ จับนอนตะแคง ฉีดยาให้หลับ แต่ประสาทผมคงจะแข็งเลยไม่หลับ นอนดูจอทีวีเฉยเลย ถึงเวลาคุณหมอหลายคนก็จัดการนำกล้องที่ติดไฟฉาย สอดเข้าไปทางทวารหนัก เข้าไปในลำไส้ใหญ่ เข้าไปลึกมากจึงพบเนื้องอกมีสีแดง เหมือนแผลกำลังจะหาย คุณหมอก็พูดกันเองว่า ทำไมสีแดง ต้องตัด โดยไม่ทราบว่าผมมองดูอยู่ตลอดเวลา มีคีมยื่นผ่านไฟออกมา ตัดฉับเข้าให้ เป็นอันเสร็จวิธีการส่องกล้อง หมอถามว่าจะส่องกล้องกระเพาะอีกไหวไหม ผมก็รับว่าไหว คราวนี้เอายางมาครอบปากกันไม่ให้กัดกล้อง สอดกล้องและไฟเข้าไปในปาก ลงไปส่องดูในกระเพาะและลำไส้เล็ก สักพักก็บอกว่าไม่มีอะไร เรียบร้อย อีก ๑๕ วัน ให้ผมมาฟังผลการตรวจเนื้อที่ตัดออกไป ว่าเนื้องอกหรือเนื้อร้าย หากเนื้อมะเร็งก็ต้องรักษากัน แต่บอกว่าผมเป็นส่วนลึกของลำไส้ ตัดต่อได้

ผมกลับมาหาคุณฉ่างอีก ขอซื้อใบฮว่านง็อก และน้ำยาขันหมากเศรษฐีมาอีก และขอต้นขันหมากเศรษฐีมาได้ ๑ ต้น ฮว่านง็อก ๑ ต้น แล้วไปหาซื้อแถวจตุจักร ซื้อได้แต่ขันหมากเศรษฐีมาต้นเดียว บอกว่ามีคนมากว้านซื้อกันไปหมด ฮว่านง็อกหาซื้อไม่ได้เลย พรรคพวกไปหามาได้จากบางขุนนนท์ ต้นนิดเดียวมีไม่ถึง ๑๐ ใบ ราคาต้นละ ๑๕๐ บาท ต่อมาผมไปหาซื้อได้จากสวนศรัณพันธุ์ไม้ ที่โคกกระเทียมลพบุรี ราคาต้นละ ๑๐๐ บาท แต่เขามีไม่มาก บอกว่าปลูกงายเพียงแต่แยกกิ่งชำเท่านั้น เลยขายกันแพงเพราะหายาก ปลูกง่าย

ต้นฮว่านง็อก ผมถ่ายต้นที่ผมขอพันธุ์จากคุณฉ่างมาปลูกไว้ แต่กินลดลงเหลือมื้อละ ๕ ใบ วันละ ๒ มื้อ เพราะตรวจ C E A ครั้งสุดท้ายลดลงมาเหลือไม่ถึงสิบแล้ว ผลการตรวจเนื้อที่ตัดออกมา ไม่ใช่เนื้อร้าย เป็นเนื้องอกธรรมดา และระบบขับถ่ายเกือบปกติ แต่เห็นว่าดี รักษาท้องก็เลยกินต่อไป ไม่มีรส จืด ๆ กินเหมือนกินผัก กินคู่กับใบสมุนไพรจีนที่ลดน้ำตาล รักษาเบาหวานคือ "แปะ ตำ ปึง" กินตอนเช้ามื้อละ ๕ ใบ แปะตำปึง หาซื้อง่าย ที่สวนศรัณ ก็น่าจะมี ราคาไม่แพง เหมือนฮว่านง็อก

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Mon Sep 12, 2011 9:48 pm

thanita พิมพ์ว่า:คุณตุ๊ก มีแปะตำปึง แล้วอยากได้พญาวานรป่ะคะ ที่บ้านมีน๊า หักจิ้ม ๆ ก็ขึ้นแล้วว

พญาวานรน่ะ เราหมักแล้วจ้า Very Happy
    cherry คุณตาค่ะ แล้วคุณตามีต้นแปะตำปึงแล้วยังค่ะ ถ้ายังไม่มีตุ๊กส่งให้ค่ะ cherry
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Sep 13, 2011 12:04 am

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า:
    thanita พิมพ์ว่า:คุณตุ๊ก มีแปะตำปึง แล้วอยากได้พญาวานรป่ะคะ ที่บ้านมีน๊า หักจิ้ม ๆ ก็ขึ้นแล้วว

cherry คุณตาค่ะ แล้วคุณตามีต้นแปะตำปึงแล้วยังค่ะ ถ้ายังไม่มีตุ๊กส่งให้ค่ะ cherry

Very Happy Laughing Smile หมักกัน ได้เลย ไมต้องถาม สมุนไพร ติดอีนดับจ้า และ พรุ่งนี้ น้ำหยด คงถึง ละนะครับส่งแล้วจ้า santa
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Tue Sep 13, 2011 12:56 pm

มีแล้วค่ะ แต่รอให้มันเยอะกว่านี้หน่อยค่อยหมัก ขอบคุณนะคะ Very Happy
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Tue Sep 13, 2011 1:12 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

Very Happy Laughing Smile หมักกัน ได้เลย ไมต้องถาม สมุนไพร ติดอีนดับจ้า และ พรุ่งนี้ น้ำหยด คงถึง ละนะครับส่งแล้วจ้า santa

Very Happy Very Happy ที่บ้านหมักเหมือนกัน พญาวานร (ว่านฮ็อก)และแปะตำปึง แต่รู้สึกว่า พญาวานร (ว่านฮ็อก)หมักแล้วมีกลิ่นแปลก ๆ
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ลุงหมอเจ้าขาขอคำแนะนำด้วยค่ะ santa flower
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Sat Sep 17, 2011 5:25 pm

ป้าตุ๊ก วันนี้ อายอาย ส่งง็อก ไปให้แล้วนะคะ

ต้นว่านฮอก(พญาวานร )และ ต้นแปะตำปึง  167
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Sep 17, 2011 6:38 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

Very Happy Very Happy ที่บ้านหมักเหมือนกัน พญาวานร (ว่านฮ็อก)และแปะตำปึง แต่รู้สึกว่า พญาวานร (ว่านฮ็อก)หมักแล้วมีกลิ่นแปลก ๆ
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ลุงหมอเจ้าขาขอคำแนะนำด้วยค่ะ santa flower

Very Happy Laughing Smile น่าจะหมัก ปนกะผลไม้ หวานและ เปรี้ยว สัปปะรสด้วยจะดี ดีกว่าหมักเดียวๆนะ คนกดด้วยนะครับ santa

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Sun Sep 18, 2011 2:20 pm

[quote="thanita"]ป้าตุ๊ก วันนี้ อายอาย ส่งง็อก ไปให้แล้วนะคะ

cherry อายอายจ๊ะ ป้าตุ๊กได้รับต้นง็อกแล้ว ต้นแข้งแรงดีลงปลูกเรียบร้อยแล้วจ้า ฝากขอบคุณ
    คุณแม่อายอายด้วยค่ะ cherry
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Sun Sep 18, 2011 11:27 pm

[quote="ตุ๊ก บึ่งกุ่ม"]
    thanita พิมพ์ว่า:ป้าตุ๊ก วันนี้ อายอาย ส่งง็อก ไปให้แล้วนะคะ

cherry อายอายจ๊ะ ป้าตุ๊กได้รับต้นง็อกแล้ว ต้นแข้งแรงดีลงปลูกเรียบร้อยแล้วจ้า ฝากขอบคุณ
    คุณแม่อายอายด้วยค่ะ cherry

Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 8:01 pm