ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

แปะตำปึง(จักนารายณ์)

่jira
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

แปะตำปึง(จักนารายณ์) Empty แปะตำปึง(จักนารายณ์)

ตั้งหัวข้อ  ่jira Fri Nov 27, 2015 1:14 am

สวัสดีค่ะ คุณลุงหมอ
    ขอความรู้ มีคำถามคือ อ่านบทความเจอ "เรื่องอาหารที่แสลงกับสมุนไพรจักรนารายณ์ ได้แก่ เนื้อ กุ้ง ปู ปลาทู ปลาหมึก ปลาร้า หูฉลาม ข้าวเหนียว กะปิ หน่อไม้ แตงกวา เผือก หัวผักกาด สาเก ของดอง ชาหรือกาแฟ แอลกอฮอล์ เป็นต้น จึงไม่ควรรับประทานร่วมกัน แต่หากจำเป็นต้องรับประทาน ก็ให้รับประทานสมุนไพรจักรนารายณ์ก่อนหรือหลังประมาณ 2 ชั่วโมง"
    อยากจะนำจักนาราณ์มาหมักค่ะ พออ่านเจอบทความนี้เลยไม่มั้นใจว่าควรจะนำมาหมักทำน้ำเอนไซม์ได้หรือไม่ เพราะขั้นตอนการทำต้องผ่านการหมักดองและเกิดแอลกอฮอล์ คุณลุงหมอมีความเห็นอย่างไรค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
    จิรา
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

แปะตำปึง(จักนารายณ์) Empty Re: แปะตำปึง(จักนารายณ์)

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Nov 27, 2015 3:01 pm

่jira พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะ คุณลุงหมอ
    ขอความรู้ มีคำถามคือ อ่านบทความเจอ "เรื่องอาหารที่แสลงกับสมุนไพรจักรนารายณ์ ได้แก่ เนื้อ กุ้ง ปู ปลาทู ปลาหมึก ปลาร้า หูฉลาม ข้าวเหนียว กะปิ หน่อไม้ แตงกวา เผือก หัวผักกาด สาเก ของดอง ชาหรือกาแฟ แอลกอฮอล์ เป็นต้น จึงไม่ควรรับประทานร่วมกัน แต่หากจำเป็นต้องรับประทาน ก็ให้รับประทานสมุนไพรจักรนารายณ์ก่อนหรือหลังประมาณ 2 ชั่วโมง"
    อยากจะนำจักนาราณ์มาหมักค่ะ พออ่านเจอบทความนี้เลยไม่มั้นใจว่าควรจะนำมาหมักทำน้ำเอนไซม์ได้หรือไม่ เพราะขั้นตอนการทำต้องผ่านการหมักดองและเกิดแอลกอฮอล์ คุณลุงหมอมีความเห็นอย่างไรค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
    จิรา

farao Laughing Rolling Eyes อยากจะนำจักนาราณ์มาหมักค่ะ ? ก็ ถ้ามีปัญหามาก ก็ ไม่ต้อง เอามาหมัก หมดเรื่องละจ้า cheers ของ อาหาร ที่กล่าวเป็นของต้องห้ามของพวกโรค ตับ ไต มะเร็ง เก๊าต์ เบาหวาน ก็ ควรหลีก อยู่ละครับ santa

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 5:30 pm