ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

ทำไงดีน๊อ ยุงเยอะจังเลย

อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้
    สมาชิกทั่วไป

ทำไงดีน๊อ ยุงเยอะจังเลย Empty ทำไงดีน๊อ ยุงเยอะจังเลย

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Thu Jun 09, 2011 10:57 am

ข้างบ้านเป็นที่ว่างเปล่าต้นไม้เยอะมาก เวลาฝนตกแต่ละทียุงชอบออกมายุ่ง มารบกวนเลือดจังเลย แถมก่อนกลับพวกก็ฝากตุ่มไว้ให้เราเกา เกาจนมันไปเลย ดีนะที่เราไม่แพ้ แต่สงสารน้องๆหลานๆสิ เค้่าแพ้ ทีนี้มีคำถามแล้ว จะทำไรดีจ๊ะ? ปลูกตะไคร้หอมรึ ปลูกแล้วตั้ง 1 กอ อิอิ ช่วยด้วยจร๊าาา Smile
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ทำไงดีน๊อ ยุงเยอะจังเลย Empty Re: ทำไงดีน๊อ ยุงเยอะจังเลย

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Jun 10, 2011 5:17 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:ข้างบ้านเป็นที่ว่างเปล่าต้นไม้เยอะมาก เวลาฝนตกแต่ละทียุงชอบออกมายุ่ง มารบกวนเลือดจังเลย แถมก่อนกลับพวกก็ฝากตุ่มไว้ให้เราเกา เกาจนมันไปเลย ดีนะที่เราไม่แพ้ แต่สงสารน้องๆหลานๆสิ เค้่าแพ้ ทีนี้มีคำถามแล้ว จะทำไรดีจ๊ะ? ปลูกตะไคร้หอมรึ ปลูกแล้วตั้ง 1 กอ อิอิ ช่วยด้วยจร๊าาา Smile
    cheers Very Happy Smile
    อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:ข้างบ้านเป็นที่ว่างเปล่าต้นไม้เยอะมาก เวลาฝนตกแต่ละทียุงชอบออกมายุ่ง มารบกวนเลือดจังเลย แถมก่อนกลับพวกก็ฝากตุ่มไว้ให้เราเกา เกาจนมันไปเลย ดีนะที่เราไม่แพ้ แต่สงสารน้องๆหลานๆสิ เค้่าแพ้ ทีนี้มีคำถามแล้ว จะทำไรดีจ๊ะ? ปลูกตะไคร้หอมรึ ปลูกแล้วตั้ง 1 กอ อิอิ ช่วยด้วยจร๊าาา Smile

Very Happy Smile Laughing ทำไงดี ตะใคร้หอม จะให้ยุงหนี ต้องเอาไม่เรียว เล็กๆ ไปตีให้ใบขาดช้ำ กลิ่นที่ออกมา ยุงจะไปชอบจ้า แบ่งกอปลูกให้รอบๆบ้านเลยเอ้า? แล้วเดินหวดใบให้ขาด ด้านเหนือลมนะ?กลิ่น จะได้ไล่ยุง Smile มีประโยชน์ ตรงที่ นำมาต้ม ทานน้ำแก้ ใช้ทับฤดู ลดใขมัน ปวดประจำเดือนฯ
    Wink Rolling Eyes มีอีกแบบ เขาเรียกว่า ต้นกันยุง เขาจะปลูกเป็นกระถาง พอยุงออก เขาก็เอามมาตั้ง 4 ทิศทาง ยุงไม่ชอบกลิ่นจ้า จะไม่มารบกวน เป็นไม้พุ่มเล็กๆ แต่ลุงหมอก็ หามานานละ ไม่เจอสักที tongue
    pirat silent bom ยุงเกิดในหนองน้ำ ก็ ไปซื้อปลามาปล่ยเลยจิ อิอิอิ เลื้ยงปลาหมอเลย กินทั้งยุง ทั้งไข่ affraid ลูกน้ำ ก็ไม่เหลือ หน้าแล้ง ชาวบ้าน มีอาหารเสริม แต่ลุงหมอไม่เอาละ [kx...M cherry santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ทำไงดีน๊อ ยุงเยอะจังเลย Empty Re: ทำไงดีน๊อ ยุงเยอะจังเลย

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Sun Jun 12, 2011 2:01 pm

กราบสวัสดีเจ้าค่ะลุงหมอ ช่วงนี้อู๊ดดี้เดินสาย (ยังกะนักร้องเด้อ) ไปบวชลูกน้าชายที่โคราชมาเจ้าค่ะ เอาบุญมาฝากจร้า สนุกมาก มากเลยจ๊ะ แปลกดีเพราะธรรมเนียมก็มีต่างกับทางบ้านอู๊ดดี้ แต่สุดท้ายก็ได้บุญกุศลเช่นกันทั้งสนุกทั้งเหนื่อย รำกะเค้าด้วยอิอิ ( ไม่อายเด้อ เค้าบอกมาว่าคนรำนะได้บุญหลายเด้อ ใช่รึเปล่าจ๊ะลุงหมอ ฮิฮิ ) พูดถึงเรื่องยุงนะ อ่านตอนแรกนึกว่าลุงหมอให้อู๊ดดี้เอาไม้เรียวไปไล่ตียุง (ใจร้าย)ที่แท้ลุงหมอให้เอาไปทุบตีใบตะไคร้หอม ตอนนี้อู๊ดดี้ก็เอาธูปมาจุดไล่ยุงเด้อ เอามาใช้ผิดประเภท ลุงหมอคงว่าเจ้าอู๊ดนี้บ้าอะป่าว แต่ใช้ได้ผลเด้อลุงหมอ พอหมดยุงก็มาเหมือนเดิม เห็นทีต้องเอาใบตะไคร้มาช่วยอีกแรง มะก่อนไม่ได้ทุบได้ตีเค้า เค้าเลยไม่ทำงาน จะทำดูจ๊ะ คงไม่เข้าเกณฑ์ ปานาเนอะ ถึงเข้าก็ขออภัยเด้อยุงเด้อ ท่านกัดเราเจ็บมากและยังแถบความคันไว้ให้เราอีก โหสิ โหสิ เด้อ งั้นเราก็เอาใบทุบด้วยไม้เอาไปคั้นเอาน้ำมาใส่ฟ๊อกซี่ฉีดเลยน่าจะเข้าท่าเนอะ Very Happy Laughing
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Jun 12, 2011 8:34 pm

Very Happy Smile Laughing สาธุด้วยจ้า คนบวชลูกชาย จะเกิด วิมาณแก้วมณีอยู่ในสวรรค์ ให้ปิดามารดาอยุ่ คนร่วมบุญก็ ได้มีสิทธิ พักอาศัยได้ด้วยจ้า Smile เพียงแต่ ไม่มีสิทธิ์ เป็นเจ้าของ คนรำอย่างน้อนๆ ก็ได้ความสุขละไงยิ้มหวาน ลอยหน้าลอยตาเฉิบๆ Wink
    Embarassed Rolling Eyes กลิ่นตะใคร้หอม ปกติ ไม่ได้ฆ่ายุงนะครับ แต่กลิ่นเขา ยุงไม่ชอบจะหนีไปเท่านั้น cherry santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Mon Jun 13, 2011 3:55 pm

เจ้าค่ะ ขอพักพิงอาศัยก็ได้ อย่างน้อยเราก็มีความสุขในชาตินี้เนอะลุงหมอ ได้รำเฉิบๆๆ อิอิ
    ที่เค้าโฆษณาว่าคนชอบแต่ยุงเกียจเหมือนกลิ่นลาเวนเดอร์นะรึเจ้าค่ะ อู๊ดดี้จะจัดการแบ่งปลูกต้นตะไคร้หอมปลูกเจ้าค่ะ cheers sunny
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jun 13, 2011 7:20 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:เจ้าค่ะ ขอพักพิงอาศัยก็ได้ อย่างน้อยเราก็มีความสุขในชาตินี้เนอะลุงหมอ ได้รำเฉิบๆๆ อิอิ
    ที่เค้าโฆษณาว่าคนชอบแต่ยุงเกียจเหมือนกลิ่นลาเวนเดอร์นะรึเจ้าค่ะ อู๊ดดี้จะจัดการแบ่งปลูกต้นตะไคร้หอมปลูกเจ้าค่ะ cheers sunny
    Very Happy Smile Laughing ปลูกให้รอบๆบ้านเลย แก้ใข้ ฟอกเลือด ลดใขมัน ต้มกินแก้อัมพฤกษ์ ขับปัสสะวะ santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Tue Jun 14, 2011 10:57 am

จร้า แล้วเค้าต่างกะตะไคร้เครื่องอย่างไร?จ๊ะลุงหมอ อู๊๊ดดี้รู้อยู่อย่างจ๊ะ คือความหอม ต่างกันจ๊ะ Sleep flower lol!
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jun 14, 2011 12:37 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:จร้า แล้วเค้าต่างกะตะไคร้เครื่องอย่างไร?จ๊ะลุงหมอ อู๊๊ดดี้รู้อยู่อย่างจ๊ะ คือความหอม ต่างกันจ๊ะ Sleep flower lol!
    Rolling Eyes Smile Smile Smile สรรพคุณ ทางยาเขาดีกว่า ตะใคร้ แดงหรือขาว บอกต่อๆกันได้เลย ถ้า ใคร เริ่มเป็นโรคอัมพฤกษ์ หรือชา ครึ่งร่าง ซีกซ้าย หรือขวา ล่าง บน มือ เท้า ผิดปกตินะ ต้มตะใคร้หอม หรือ ตะใคร้แกงก็ได้เท่าที่หาได้ ทานให้ได้ใน 7 วันแรกๆ ที่เริ่มเป็น ต่างน้ำทุกๆวัน จืดแล้ว ค่อยเปลี่ยนใหม่ จนกว่าจะหายสนิท cheers ห้ามพาไปหาหมอฉีดยา เด็ดขาดนะครับ รู้ตัวว่า เริ่มเป็น ควรต้มน้ำอุ่นอาบ ต้มตะใคร้ทานต่างน้ำ งดเค็ม และ มัน ทันทีกิน อาบ น้ำอุ่น พักเดียวหายครับผม flowerพวกที่ป่วย เป็นมานานแล้ว ไม่แน่ใจจ้า ให้ทีเด็ดไปละนะครับ cherry santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Sat Jun 18, 2011 3:50 pm

Idea สาธุรู้ช้าไปเนอะ Evil or Very Mad
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jun 18, 2011 7:51 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Idea สาธุรู้ช้าไปเนอะ Evil or Very Mad
    Very Happy Smile Laughing รู้ช้า ก็ ยังได้รู้นิ เบื้องหน้า หนทาง ยังอีกยาวไกลจ้า..? albino cherry santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Jun 22, 2011 1:41 pm

albino flower เจ้าค่ะลุงหมอ อู๊ดดี้ก็จะขอแบ่งปันเรื่องนี้ให้กะชาวโลกได้รับรู้ต่อไปเจ้าคร้า geek santa flower lol!
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jun 22, 2011 6:44 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: albino flower เจ้าค่ะลุงหมอ อู๊ดดี้ก็จะขอแบ่งปันเรื่องนี้ให้กะชาวโลกได้รับรู้ต่อไปเจ้าคร้า geek santa flower lol!
    Very Happy Smile Laughing cherry sunny santa

เวลาขณะนี้ Mon Apr 29, 2024 1:23 pm