ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

เรื่องหัวเชื้อ

wan
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

เรื่องหัวเชื้อ Empty เรื่องหัวเชื้อ

ตั้งหัวข้อ  wan Wed Nov 09, 2011 3:43 am

ลุงหมอค่ะ ไม่เข้าใจที่ว่าใส่หัวเชื้อค่ะ คือหนูอยู่อังกฤษตอนนี้ได้ทำหมักน้ำผลไม้ได้ 1 อาทิตย์แล้วสังเกตดูมีฟองเกิดขึ้นที่ผิวค่ะแต่ ไม่มีไอน้ำที่ฝาถัง ถ้าเราใส่น้ำส้มสายชูหมักจากผลไม้ลงไปเป็นหัวเชื้อจะได้หรือเปล่า คือหนูทำน้ำหมัก สูตร 1/3/5 ค่ะ สูตรป้าเชงค่ะ และใส่จำนวนเท่าไหรดี
    ขอบคุณค่ะ รวีวรรณ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

เรื่องหัวเชื้อ Empty Re: เรื่องหัวเชื้อ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Nov 09, 2011 7:16 pm

wan พิมพ์ว่า:ลุงหมอค่ะ ไม่เข้าใจที่ว่าใส่หัวเชื้อค่ะ คือหนูอยู่อังกฤษตอนนี้ได้ทำหมักน้ำผลไม้ได้ 1 อาทิตย์แล้วสังเกตดูมีฟองเกิดขึ้นที่ผิวค่ะแต่ ไม่มีไอน้ำที่ฝาถัง ถ้าเราใส่น้ำส้มสายชูหมักจากผลไม้ลงไปเป็นหัวเชื้อจะได้หรือเปล่า คือหนูทำน้ำหมัก สูตร 1/3/5 ค่ะ สูตรป้าเชงค่ะ และใส่จำนวนเท่าไหรดี
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

เรื่องหัวเชื้อ Empty Re: เรื่องหัวเชื้อ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Nov 09, 2011 7:23 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    wan พิมพ์ว่า:ลุงหมอค่ะ ไม่เข้าใจที่ว่าใส่หัวเชื้อค่ะ คือหนูอยู่อังกฤษตอนนี้ได้ทำหมักน้ำผลไม้ได้ 1 อาทิตย์แล้วสังเกตดูมีฟองเกิดขึ้นที่ผิวค่ะแต่ ไม่มีไอน้ำที่ฝาถัง ถ้าเราใส่น้ำส้มสายชูหมักจากผลไม้ลงไปเป็นหัวเชื้อจะได้หรือเปล่า คือหนูทำน้ำหมัก สูตร 1/3/5 ค่ะ สูตรป้าเชงค่ะ และใส่จำนวนเท่าไหรดี

Very Happy Laughing Smile น้ำส้มสายชู เติมลงไปเป็น ตัวช่วยได้ครับเขาหมักมาก่อน จากผลไม้เช่นกัน ใส่ประมาณ 2-3ช้อนคาวต่อ 20 ลิตรโดยประมาณ จะให้ดี ล้างบด สัปปะรส ทั้งปลือก ใส่หมักไปอีกด้วยด้วยจะดีครับ เร่งให้ เอ็มไซน์ เดินดีขึ้นจ้าถังหมัก 20 ลิตรก็ใส่ไปสัก ฝ่ามือ นะครับ Rolling Eyes ผลไม่ที่จะหมัก สีแดงๆ ดำ เหลือง ส้ม ม่วง แครอทสุกๆก็ดีครับ santa

เวลาขณะนี้ Sat May 11, 2024 10:19 am