ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

คนขี้ลืม มาแล้ว มาขอปรึกษาเจ้าค่ะ

อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้
    สมาชิกทั่วไป

คนขี้ลืม มาแล้ว มาขอปรึกษาเจ้าค่ะ Empty คนขี้ลืม มาแล้ว มาขอปรึกษาเจ้าค่ะ

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Sun Jun 12, 2011 2:55 pm

ลุงหมอจ๋า ไม่รู้ทำำไมช่วงนี้ขี้หลง ขี้ลืมจังเลย หรืออาจจะเป็นเพราะนอนไม่อิ่ม และก็เครียดบ้าง เพราะคุณพ่อเพิ่งออกจากรพ.ท่านเปลี่ยนเลนส์ตาเจ้าค่ะ ตาท่านขุ้นมัวมากๆ คุณหมอก็ส่องนัยตาของท่านพ่อแล้วให้อู๊ดดี้ดูก็ขุ่นเป็นสิขาวเลย ( ตรงวงตาดำเจ้าค่ะ) ก็ได้หลายวันแล้วละที่ทำนะ พอท่านออกจากรพ.ก็มีคนมาเล่าว่าบางคน ผ่าตาก็ถึงกับพูดไม่ได้ เป็นอัมพฤกต์อีกต่างหาก อู๊ดดี้กลัวย้อนหลังเด้อ ก็ได้แต่ดูแลล้างตา หยอดยาตามเวลา และที่สำคัญต้องสะอาดทุกอย่างเวลาทำความสะอาดล้างตา และวันนี้ก็ได้ยินอีกว่าบางคนตาบอดเลยว่างั้น เห็นบอกติดเชื้อ แต่คุณพ่ออู๊ดดี้เป็นคนขยัน อู๊ดดี้กลัวท่านแอบทำงาน คุณหมอห้ามยกหนัก แม้กระทั้งปัดกวาดก็ห้าม เพราะว่าเคสของคุณพ่ออู๊ดดี้เปลี่ยนเลนส์มิใช่ลอกตาเฉยๆ หมายถึงมีสิ่งแปลกปลอมในดวงตา ก่อนคุณพ่อทำท่านมองไม่เห็นชัดเลย พอท่านผ่าเปลี่ยนเลนส์แล้วท่านบอกเห็นชัดมากๆเลย แต่อีกข้างท่านบอกว่าจะไม่ทำแล้ว อู๊ดดี้ก็กะว่าจะผสมพุทธมหาบัญญัติหยอดล้าง 1/15 Smile Laughing Very Happy
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

คนขี้ลืม มาแล้ว มาขอปรึกษาเจ้าค่ะ Empty Re: คนขี้ลืม มาแล้ว มาขอปรึกษาเจ้าค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Jun 12, 2011 8:48 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:ลุงหมอจ๋า ไม่รู้ทำำไมช่วงนี้ขี้หลง ขี้ลืมจังเลย หรืออาจจะเป็นเพราะนอนไม่อิ่ม และก็เครียดบ้าง เพราะคุณพ่อเพิ่งออกจากรพ.ท่านเปลี่ยนเลนส์ตาเจ้าค่ะ ตาท่านขุ้นมัวมากๆ คุณหมอก็ส่องนัยตาของท่านพ่อแล้วให้อู๊ดดี้ดูก็ขุ่นเป็นสิขาวเลย ( ตรงวงตาดำเจ้าค่ะ) ก็ได้หลายวันแล้วละที่ทำนะ พอท่านออกจากรพ.ก็มีคนมาเล่าว่าบางคน ผ่าตาก็ถึงกับพูดไม่ได้ เป็นอัมพฤกต์อีกต่างหาก อู๊ดดี้กลัวย้อนหลังเด้อ ก็ได้แต่ดูแลล้างตา หยอดยาตามเวลา และที่สำคัญต้องสะอาดทุกอย่างเวลาทำความสะอาดล้างตา และวันนี้ก็ได้ยินอีกว่าบางคนตาบอดเลยว่างั้น เห็นบอกติดเชื้อ แต่คุณพ่ออู๊ดดี้เป็นคนขยัน อู๊ดดี้กลัวท่านแอบทำงาน คุณหมอห้ามยกหนัก แม้กระทั้งปัดกวาดก็ห้าม เพราะว่าเคสของคุณพ่ออู๊ดดี้เปลี่ยนเลนส์มิใช่ลอกตาเฉยๆ หมายถึงมีสิ่งแปลกปลอมในดวงตา ก่อนคุณพ่อทำท่านมองไม่เห็นชัดเลย พอท่านผ่าเปลี่ยนเลนส์แล้วท่านบอกเห็นชัดมากๆเลย แต่อีกข้างท่านบอกว่าจะไม่ทำแล้ว อู๊ดดี้ก็กะว่าจะผสมพุทธมหาบัญญัติหยอดล้าง 1/15 Smile Laughing Very Happy
    Very Happy Laughing Smile อืม...? ถ้ามีของป้าเช็งละก็ อยากให้ใช้ของคุณป้า นะครับ ตาไม่อยากให้ลอง ผมให้ใช้เมื่อ จำเป็นนะครับ Rolling Eyes แต่...ผมเอง จะใช้เองที่ 1 / 10 นะครับ มัน แสบดี Smile ของอู๊ดดี้ ถ้าจะใช้ก็ ให้อ่อนๆ ไว่ก่อนจะดีนะครับ ผมใช้ล้างฆ่าเชื้อ เวลาจำเป็น หรือขี้ตาออกมามากๆจ้า santa tongue
    ??? ????
    ผู้มาเยือน

คนขี้ลืม มาแล้ว มาขอปรึกษาเจ้าค่ะ Empty ขอคุยด้วยคนจ้า

ตั้งหัวข้อ  ??? ???? Mon Jun 13, 2011 2:56 pm

สวัสดีค่ะลุงหมอและคุณอู๊ดดี้ Very Happy
    วันก่อนได้ดูเทปย้อนหลังของป้าเช็งที่ออกอากาศเมื่อวันที่ 6 มิย.54 ป้าออก 2 ช่วง ช่วงแรกตอน5โมงเย็นที่เคยเล่าให้ลุงหมอฟังค่ะว่า ว่าเขามีกฎหมายออกมาว่าต่อไปทำน้ำหมักต้องขออนุญาต(ที่เคยบอกว่าจะมีกฎหมายออกมาน่ะไม่ใช่ค่ะ เขาว่าออกมาแล้ว)ซึ่งป้าว่าเข้าไปตรวจสอบอยู่ แล้วจะต้องทำอย่างไรป้าจะเล่าให้ฟังต่อไปค่ะ Rolling Eyes Exclamation Rolling Eyes
    สำหรับช่วงที่2 ออกตอน2ทุ่ม ตอนนี้มีสอนวิธีทำยาหยอดตาด้วยค่ะ Idea ของป้าผสมน้ำ32ส่วน สำหรับรายละเอียดอยากให้ติดตามด้วยตนเองค่ะ เนื่องจากเป็นเรื่องสำคัญกลัวถ่ายทอดผิดค่ะ(ขออภัยด้วยค่ะ) Embarassed สุดท้ายก็รอลุงหมอสรุปให้ค่ะ Wink Wink Wink
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

คนขี้ลืม มาแล้ว มาขอปรึกษาเจ้าค่ะ Empty Re: คนขี้ลืม มาแล้ว มาขอปรึกษาเจ้าค่ะ

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Mon Jun 13, 2011 4:10 pm

สวัสดีค่ะคุณน้ำเย็น ขอบคุณมากที่บอกข่าว อู๊ดดี้ไม่ได้ดูช่องของคุณป้าเช้งมานานแล้ว ต้องได้ไปดูซะแล้วที่ไม่ได้ดู ตอน 2ทุ่มเนอะ หากมีกฎหมายว่าจะหมักต้องขออนุญาต ก็เหมือนการขอ อย.ละสิ งั้นเราจะทำปุ๋ยก็ต้องขออนุญาตรึ เราหมักก็เหมือนกะเราทำปุ๋ย เราชาวบ้านก็ไม่ค่อยเข้าใจเนอะ ลุงหมอช่วยด้วยเจ้าค่ะ Shocked affraid
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jun 13, 2011 8:55 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะคุณน้ำเย็น ขอบคุณมากที่บอกข่าว อู๊ดดี้ไม่ได้ดูช่องของคุณป้าเช้งมานานแล้ว ต้องได้ไปดูซะแล้วที่ไม่ได้ดู ตอน 2ทุ่มเนอะ หากมีกฎหมายว่าจะหมักต้องขออนุญาต ก็เหมือนการขอ อย.ละสิ งั้นเราจะทำปุ๋ยก็ต้องขออนุญาตรึ เราหมักก็เหมือนกะเราทำปุ๋ย เราชาวบ้านก็ไม่ค่อยเข้าใจเนอะ ลุงหมอช่วยด้วยเจ้าค่ะ Shocked affraid
    Smile Laughing Very Happy จ้า...? santa
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Tue Jun 14, 2011 8:19 pm

ถ้ I love you าเขาออกกฏหมายแล้วน้ำหมักที่สมาชิกหมักกันทุกครัวเรือนจะทำอย่างไรหรือว่าจะต้องไป
    ขอใบอนุญาตการหมักที่สาธารณสุขค่ะ นี่คือประเทศไทย Very Happy Smile Smile
    ลุงหมอ ชี้แนะด้วยเจ้าค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jun 14, 2011 9:32 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า:ถ้ I love you าเขาออกกฏหมายแล้วน้ำหมักที่สมาชิกหมักกันทุกครัวเรือนจะทำอย่างไรหรือว่าจะต้องไป
    ขอใบอนุญาตการหมักที่สาธารณสุขค่ะ นี่คือประเทศไทย Very Happy Smile Smile
    ลุงหมอ ชี้แนะด้วยเจ้าค่ะ
    santa Smile Smile Smile คนที่จะมาออกกฏหมาย? หรือ ควบคุมกรอบ ให้เป็บไป ในรูปใหน ยังอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้? ไม่มีอะไรที่ไม่ถูกเปลี่ยน ไม่มีอะไร ตายตัว เท่าที่ มองดูช่วงนี้ คนชุดเดิมไม่น่าจะได้ออกกฏหมายโง่ๆอีกละ?สมุนไพรพื้นบ้าน พริก ข่า ตะใคร้ ลูกสะเดา ฯลฯ เขาจัดให้เป็นวัตถู หรือ พืชอันตราย? สารพิษ ยาฆ่าแมลง กลับมีการส่งเสริมการขายอย่าง โจ่คลึ้ม? *-* แค่ผลประโยชน์ทางตรง ทางอ้อมเล็กๆน้อยๆ ตายก็กองทิ้งหมด คนที่มี วิศัยทัศน์ ก้าวไกล ทำท่าจะ มาควบคุมการออกกฏหมายซะละ? กฏ คนเป็นผู้เขียน กฏ ย่อมถูกแก้ใข ด้วย ความเห็นและ มือคนได้เช่นกันนิ? กฏหมาย ยังไม่ได้ออก และ ถ้าออกมา ก็ มีทีหลังคนที่ทำน้ำหมัก ย่อมไม่มีผลย้อนหลัง ? และ อีกอย่าง ก็ยังไม่ได้ออกมาในเชิง - หรือ + เลย ทุกข์ใจกันเผื่อไว้แล้ว? งง นะกลัวจะไม่ได้ ทุกข์ใจกันหรอ? ไว้เรื่องมันเกิดก่อนนิ ค่อยมาเดือดร้อนก็ ยังไม่สาย affraid santa
    ??? ????
    ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ  ??? ???? Wed Jun 15, 2011 10:12 am

น้ำว่า ทำใช้ในครัวเรือนไม่น่ามีปัญหาหรอกค่ะ เขาน่าจะหมายถึงเชิงพาณิชย์ที่กระทบผลประโยชน์ของใครมากกว่า แต่อีกหน่อยความจริงชัดเจนมากขึ้นๆ ทุกคนยอมรับภาครัฐต้องหันกลับมามองแน่ค่ะ
    กรณีพริก ข่า ตะไคร้ น่าจะเป็นตัวอย่างได้ค่ะ
    ลุงหมอกำลังสอนให้อยู่กับปัจจุบันใช่มั้ยคะ Suspect น้ำลืมตัวประจำค่ะ..ยึดติดกับอดีต..กังวลกับอนาคต..ปัจจุบันเลยไม่มีสมาธิ..ปล่อยวางไม่เป็นค่ะ confused No scratch เฮ้อ Exclamation ยังไม่มีช่องทางสนทนาธรรมเลย แต่อยากขอคำแนะนำจากลุงหมอแล้วค่ะ Rolling Eyes Sad Embarassed Surprised Smile Very Happy Laughing
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jun 15, 2011 12:39 pm

น้ำ เย็น พิมพ์ว่า: น้ำว่า ทำใช้ในครัวเรือนไม่น่ามีปัญหาหรอกค่ะ เขาน่าจะหมายถึงเชิงพาณิชย์ที่กระทบผลประโยชน์ของใครมากกว่า แต่อีกหน่อยความจริงชัดเจนมากขึ้นๆ ทุกคนยอมรับภาครัฐต้องหันกลับมามองแน่ค่ะ
    กรณีพริก ข่า ตะไคร้ น่าจะเป็นตัวอย่างได้ค่ะ
    ลุงหมอกำลังสอนให้อยู่กับปัจจุบันใช่มั้ยคะ Suspect น้ำลืมตัวประจำค่ะ..ยึดติดกับอดีต..กังวลกับอนาคต..ปัจจุบันเลยไม่มีสมาธิ..ปล่อยวางไม่เป็นค่ะ confused No scratch เฮ้อ Exclamation ยังไม่มีช่องทางสนทนาธรรมเลย แต่อยากขอคำแนะนำจากลุงหมอแล้วค่ะ Rolling Eyes Sad Embarassed Surprised Smile Very Happy Laughing
    Very Happy Smile Laughing เหอะๆๆๆ อดีต? เรากลับไปแก้ใข ได้หรือเปล่า ? แค่ 1 นาทีที่ผ่านไปก็ หมดปัญญาละ ? นอกจาก ทำปัจจุบัน แทนสิ่งที่ คั่งค้าง หรือละเลย ของอดีตที่ผ่านมา ให้ดีขึ้น หรือเรียบร้อย เป็นครูแก้ใข ให้ปัจจุบัน Smile อณาคต ? มันคดๆ งอๆ ต่อไปก็ยังไม่มีความแน่นอน เช่น มี เช๊คเงินสดในมือ พรุ่งนี้ ลุงหมอจะไปเบิกเงินจากธนาคาร แต่.. คืนนี้ เดินสวดมนต์ จงกรมมืดๆเจ้ากรรม นายเวร อาจสิ่งสู่ให้ถูกงูเห่ามาขวางทาง กัดตายซะก่อน ก็ได้ "ชีวิตไม่ใช่ข้าวห่อ จะขอสั่งดังใจ?" santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Jun 15, 2011 7:35 pm

อุ๊ย น่ารักเนอะ" ชีวิตไม่ใช่ข้าวห่อ จะขอสั่งได้ดั่งใจ " โดนเลยจ๊ะลุงหมอ ขออนุญาตใช้หน่อยเด้อ ชอบ ๆๆจ๊ะ flowerถูกต้องเลยจ๊ะลุงหมอ อดีตแก้ไขไม่ได้ Crying or Very sad แม้แต่วินาทีเดียว อู๊ดดี้ยังมีเรื่องเสียใจอยู่กะอดีตนี่ละจ๊ะลุงหมอ มันตัดออกไม่ได้เลย ทำไงดี อยากลืมสิ่งที่ตัวเองทำก็ลีมไม่ได้ พูดแล้วเศร้า Crying or Very sad Crying or Very sad และสิ่งที่อยากจะทำแต่ไม่ได้ทำ ก็ทุกข์อีก pale ก็เพื่อนคนที่จากไปนั่นละอู๊ดดี้กะว่าจะหาผ้าแพรไปให้เค้าปูที่นอนเค้าจะได้เย็นสบายไม่ร้อน ยังไม่ได้ไปหาเพื่อนก็ดันรีบไปสะแล้ว Evil or Very Mad โอเคเราก็ได้แต่นึกว่าเค้าไปสบายแล้ว ก็น่าจะสบายเนอะเพราะไม่เห็นมาแจ้งข่าวเราเลย แม้แต่เข้าฝันก็บ่อมา รึเรานอนหลับลึกเพราะน้ำหยดก็มิรู้ได้หลับดีมากเลย ไม่ต้องพึ่งยานอนหลับเด้อจร้า Sleep Sleep
    ??? ????
    ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ  ??? ???? Thu Jun 16, 2011 2:58 pm

ขอบพระคุณค่ะลุงหมอ น้ำจะจดจำคำสอนไว้ค่ะ Smile ..แต่ทำยากจังค่ะ Rolling Eyes คงต้องฝึกจิตอย่างเดียวเลยใช่มั้ยคะ Rolling Eyes เหมือนจะทำได้แต่ถ้าลืมตัวก็ต้องนับ1ใหม่ทุกทีเลยค่ะ No
    ลุงหมอคะสวดมนต์ควรสวดต่อหน้าองค์พระเท่านั้นรึเปล่าคะ ตอนนี้น้ำยุ่งๆอยู่เลยสวดตอนเข้าครัว/ทำงานบ้าน/ระหว่างเดินทางค่ะ แต่สมาธิในการสวดไม่ได้เต็ม100หรอกค่ะ สวด108จบจำเป็นต้องสวดเฉพาะหน้าองค์มั้ยคะ(การนั่งสมาธิด้วยค่ะ) confused Question
    แล้วการสวดมนต์/นั่งสมาธิต่อหน้าองค์พระ ถ้าเรานั่งเก้าอี้ซึ่งทำให้อยู่สูงกว่าโต๊ะหมู่บูชาได้มั้ยคะ/บาปมั้ยคะ
    Embarassed ...ขอบพระคุณค่ะ Smile Very Happy Laughing Wink Razz rendeer

(ป.ล.ชอบคุณอู้ดดี้จังค่ะ สดใสร่าเริง อ่านแล้วสบายใจจังค่ะ)
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jun 16, 2011 7:50 pm

น้ำ เย็น พิมพ์ว่า: ขอบพระคุณค่ะลุงหมอ น้ำจะจดจำคำสอนไว้ค่ะ Smile ..แต่ทำยากจังค่ะ Rolling Eyes คงต้องฝึกจิตอย่างเดียวเลยใช่มั้ยคะ Rolling Eyes เหมือนจะทำได้แต่ถ้าลืมตัวก็ต้องนับ1ใหม่ทุกทีเลยค่ะ No
    ลุงหมอคะสวดมนต์ควรสวดต่อหน้าองค์พระเท่านั้นรึเปล่าคะ ตอนนี้น้ำยุ่งๆอยู่เลยสวดตอนเข้าครัว/ทำงานบ้าน/ระหว่างเดินทางค่ะ แต่สมาธิในการสวดไม่ได้เต็ม100หรอกค่ะ สวด108จบจำเป็นต้องสวดเฉพาะหน้าองค์มั้ยคะ(การนั่งสมาธิด้วยค่ะ) confused Question
    แล้วการสวดมนต์/นั่งสมาธิต่อหน้าองค์พระ ถ้าเรานั่งเก้าอี้ซึ่งทำให้อยู่สูงกว่าโต๊ะหมู่บูชาได้มั้ยคะ/บาปมั้ยคะ
    Embarassed ...ขอบพระคุณค่ะ Smile Very Happy Laughing Wink Razz rendeer

(ป.ล.ชอบคุณอู้ดดี้จังค่ะ สดใสร่าเริง อ่านแล้วสบายใจจังค่ะ)

Very Happy Smile Laughing เจ้าอู๊ดดี้ เขาสดใสตลอดละ นึกถึง พระฤาษี เลี้ยงลิง เลยวุ้ย? พ่อมดขาว จะเลี้ยงอะไรดีน้า.. Rolling Eyes เลี้ยงพญาอินทรีเลย เป็นไง? Smile ส่วนการสวดมนต์ อยู่หน้าองค์พระ ย่อมได้สติ สมาธิกว่า แน่นอน cheers แต่ไม่สดวกจริงๆ แบ่งสมาธิ ในเวลางาน ทำไป สวดไป ก็ ไม่เสียหายอะไร? ดีกว่า คนหลายๆล้านคน ที่ไม่ได้สวด ละกันนิ clown
    Wink Embarassed Rolling Eyes ส่วนการนั่งสวดมนต์ หรือ นั่งสมาธิ ถ้า นั่งอยู่สูงกว่าองค์พระ? Shocked affraid ไม่สมควรอย่างยิ่ง ครับผม เมื่อเราสวดเป็นการเคารพ สรรเสิรญคุณพระองค์ เรานั่งสูงกว่าโดยจงใจ เป็นการไม่เคารพ Shocked เมื่อเราไปทำงาน หรือ ที่ใหนๆ ผลก็จะออกมาโดย คนอื่นๆ ขาดความเคารพ ไม่ใเกรงใจ เด็ก บริวาร จะขาดความเคารพเราจ้า Surprised ปรับเปลี่ยนใหม่ได้ใหม? หาโต๊ะ ที่แข็งแร็งมาตั้งรองรับ ยกท่านให้สูงกว่าพื้นโต๊ะที่เรานั่ง จะดีกว่าครับ ระดับเดียวกันยังไม่ดีเลย หาวัสดมารองให้สูงกว่าพื้นที่เรานั่งดีกว่านะครับ Smile ทำงาน หากินจะได้รุ่งเรือง ผู้ใหญ่จะเมตตาจ้า cherry santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Fri Jun 17, 2011 3:23 pm

กราบสวัสดีลุงหมอ santa และคุณเย็นจร้า ( ขอเรียกอย่างนี้ได้หรือเปล่าจ๊ะ )ขอบคุณนะจ๊ะที่ชอบจ๊ะ สงสัยเป็นญาติธรรมกันเนอะขอเป็นญาติธรรมนะจ๊ะ ของอู๊ดดี้ก็เหมือนกันเวลาสวดมนต์ไหว่พระมักจะขนลุก ( ยิ่งตอนสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎกนะ ดูหน้งสือจ๊ะ )ขนลุก บางวันนะพอนะโมเท่านั้นละ ความหาวมาเลย ขอกราบเรียนถามลุงหมอเจ้าค่ะเพราะอะไร ? ถึงหาวจ๊ะ แต่อู๊ดดี้ไม่กล้านั่งสมาธิเจ้าค่ะ กลัวจ๊ะ ไม่รู้กลัวอะไรนะ ลุงหมอช่วยชี้แนะคนบุญน้อยดีเจ้าค่ะ tongue I love you
    ??? ????
    ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ  ??? ???? Fri Jun 17, 2011 4:17 pm

สวัสดีค่ะลุงหมอ และคุณอู๊ดดี้
    น้ำไม่เคยนั่งอย่างนั้นหรอกค่ะ Smile เพียงแต่เคยคุยกับพี่ที่ทำงานค่ะว่าเดี๋ยวนี้ขาไม่ค่อยดีเลยนั่งพื้นไม่ค่อยไหว พี่เขาแนะนำว่าสวดมนต์นั่งเก้าอี้ได้ไม่บาปมีคนแนะนำพี่เขามาค่ะ ..ถึงว่าพี่เขาไม่ค่อยมีใครเกรงใจเลยค่ะ (ดีว่าปรึกษาลุงหมอก่อนนะคะ..เกือบแล้วเรายายน้ำ) Rolling Eyes
    คุณอู๊ดดี้เรียกน้ำว่าน้ำนะจ๊ะ Wink เย็นเป็นนามสกุลเต็มๆว่าเย็นใจ(แต่เว็ปใหม่พิมพ์"ใจ"ไม่ได้จ้า)เราเป็นญาติธรรมกันนะจ๊ะ Razz ของน้ำนั่งสมาธิไม่กลัวจ้า แต่นั่งไปทำไมเกร็งบ่าทั้ง2ข้างไม่รู้ ปวดหมดเลยค่ะแทนที่จะผ่อนคลาย No แล้วบางครั้งก็นั่งไม่ได้เลยค่ะ confused สรุปยังนั่งไม่เป็นค่ะ Rolling Eyes scratch ...ลุงหมอคะช่วยสั่งสอนด้วยค่ะ Neutral Shocked rabbit cheers sunny
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jun 18, 2011 12:16 am

Smile Smile Smile ของอู๊ดดี้ เวลาเริ่ม สวดมนต์ จิต จะรวมตัวเพ่งไปข้างหน้า จิต จะรวมเป็น 1 ชื่อว่าสมาธิ อุปาทาน จิตเริ่ม แหวกตัวออกนิวรธรรม( เครื่องยึดเหนี่ยวจิต ) จะเข้าอุปจารสมาธิ การหาว ขนพองสยองกล้า สะท้าน บางคนน้ำตาใหล หรือ กายสั่น โยกคลอน แล้วแต่จะไม่เหมือนกัน แต่ถ้าจิตมีกำลังดี ชำนาญเป็นวสีก็ จะผ่านได้ไวเป็นปกติ โดย ไม่มีอาการ มันเป็นช่องว่างรอยต่อของจิต ที่กำลังจะผ่านเข้า ปฐมณาญ จ้า ก่รสวดมนต์ก็ เป็นสมาธิ เป็น พุทธานุสติไง? cheers และ สิ่งที่มองไม่เห็น จอขอเรียกว่า "เทวดาผู้ดูแลรักษาบุญ " ละกันนิ เขาปลื้มใจ ปิติยินดีด้วยที่จะสวดมนต์ ปิติ เกิด ผลจิต มีกำลังส่งผล ถึงตัวเราจึงเกิดการหาวและบางทีน้ำตาใหลเอง โดยไม่ทราพสาเหตุ เป็นน้ำตาจากผลจิตที่มีปิติสุข จะเป็นน้ำดีหล่อเลี้ยงรักษาตาจ้า
    Rolling Eyes Wink rabbit ส่วน ของน้ำ? ความมุ่งมั่น ตั้งใจก่อนจะนั่งสมาธิ ที่มีมาก ทำให้เกิด อาการเกร็ง โดยไม่รู้ตัว จิตแรงกล้าไปนะครับผล จึงออกมาที่กาย โดยไม่รู้ตัว ทำให้เกิดอาการเกร็งไปที่กล้ามเนื้อหัวใหล่ ให้วางจิตใหม่? ปล่อยกาย ใจ สบายๆ วางมือบนตัก แล้วหลับตาลงช้าๆ หัวแม่มือ จรดกัน เบาๆ แค่ พอรู้สึก ตั้งกายให้ตรง ไม่ตึง ไม่หย่อน ปล่อยจิต เดินไปตามลม ปล่อยลม ให้เดินไปตาม วิธีทางของเขา เดินลมหายใจ ช้าๆ ยาวๆ ทั้งเข้า และออก ช้าๆ 3 ครั้ง..ดูทีความรู้สึกที่ลมผ่านจนถึง สุดท้าย ของกองลม ปลายสุด จะลงไปรู้สึกอยู่ ที่ สดือ? เราวางจิต รู้อยู่ที่ปลายกองลม ตั้งองค์ ภาวณา เรีบกความรู้สึกที่ปลายกองลมด้วย องค์ภาวณา ผมเอง ทำความรู้สึกรู้ เรียกปลายกองลมภาวณาว่า อะ..ระ..หัง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ส่วนคนอื่นๆ จะใช้คำ ภาวณาว่าอะไรก็ ตามสดวก วางจิต อยู่กลางสุด รู้อยู่ ปลายกองลมเท่านั้น ไม่ปล่อยจิต ให้สัดส่าย ไม่ไปไกล้อะไร ไม่ไป ไม่มา ไม่ตึง ไม่หย่อน อยู่ในระหว่างทุกข์ ระหว่างสุข ระหว่างธาตุ ระหว่างอากาศ ระหว่างตัวรู้ กับ ตัวไม่รู้เมื่อสงบ พิจาราณาตามผม ขน เล็บ ฟัน ฟนัง ของเราเอง ไปๆกลับๆ ตามความเป็นจริง ที่เริ่มเกิดขึ้น ตั้งอยู่ เสื่อมคลาย เปลี่ยนแปลง ดับไป ตามธรรมชาติ affraid ไม่มีอะไรห้ามได้?บังคับไม่ได้?อยู่นิ่งอย่างเดิมไม่ได้? ทุกๆสิ่งที่เกิดในสมาธิ ดับเองได้ ทั้งสิ้น ไม่มีอันตรายไดๆสามารถทำร้ายเราได้ sunny เมื่อจะพัก ก็ค่อยๆ ทำความรู้สึกให้ทั่วๆตัว คลายสมาธิ ตรวจน้ำ แผ่เมตตา สบายๆ ลองๆทำดูนะครับ Smile Smile Smile albino cheers santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Sat Jun 18, 2011 11:22 am

Smile Very Happy Laughing sunny อยากนั่งได้จังเลยจ๊ะ ก็จะพยายามเด้อ ลุงหมอเจ้าขาทำไมอู๊ดดี้เสียวหลัง เวลานั่งสวดมนต์ เลยไม่กล้าที่จะนั่งสมาธิเจ้าค่ะ ( อิอิ ผอสระอี )แต่ที่สำคัญจะทำอย่างไรให้กำจัดจิตที่วอกแวกได้ ชอบปล่อยจิตไปโน้นไปนี่ เรื่อยเปื่อยเลย มารรึป่าวจ๊ะ รึเค้าเรียกชอบปรุงแต่งจิต อ้าวว่าไปนั่น tongue พูดจริงๆจ๊ะอยากได้สมาธิให้ได้ เห็นบอกเป็นสุขมาก Idea แต่จะพยายามเหมือนที่ลุงหมอแนะเจ้าค่ะ ที่บ้านของอู๊ดดี้ห้องพระก็เป็นสัดส่วนอยู่แต่ไม่เป็นห้องไม่มีประตู ที่บ้านมีลักษณะเป็นบ้านแฝดเจ้าค่ะห้องพระก็เลยได้อยู่ตรงระหว่างห้องพอดีหันหน้าพระไปทางทิศเหนือเจ้าค่ะ ไม่ทราบโอเครึไม่ Question น่าทึ่งเหมือนกันนะจ๊ะหากวันไหนที่อู๊ดดี้สวดมนต์พอรุ่งเช้ารู้สึกมีอะไรดีๆตามมา cheers cheers
    ยินดีที่ได้รู้จักกะคุณน้ำนะจ๊ะ สาธุญาติธรรม ดีเนอะนั่งสมาธิได้เรานะเคยนั่งแต่ไม่สงบ จิตเป็นลิงวอกแว๊ก ต้องรบกวนลุงหมอเจ้าค่ะให้หาวิธีไล่ลิงไปจ๊ะ เราไม่ได้เกิดปีลิงสักกะหน่อย เราเกิดปีงูเล็ก หรือจิตเราเลื่อยเหมือนงูฮึ จะพยายามสงบจิตจ๊ะ cheers sunny flower lol! วุ๊ย study sunny cheers
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jun 18, 2011 6:16 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Smile Very Happy Laughing sunny อยากนั่งได้จังเลยจ๊ะ ก็จะพยายามเด้อ ลุงหมอเจ้าขาทำไมอู๊ดดี้เสียวหลัง เวลานั่งสวดมนต์ เลยไม่กล้าที่จะนั่งสมาธิเจ้าค่ะ ( อิอิ ผอสระอี )แต่ที่สำคัญจะทำอย่างไรให้กำจัดจิตที่วอกแวกได้ ชอบปล่อยจิตไปโน้นไปนี่ เรื่อยเปื่อยเลย มารรึป่าวจ๊ะ รึเค้าเรียกชอบปรุงแต่งจิต อ้าวว่าไปนั่น tongue พูดจริงๆจ๊ะอยากได้สมาธิให้ได้ เห็นบอกเป็นสุขมาก Idea แต่จะพยายามเหมือนที่ลุงหมอแนะเจ้าค่ะ ที่บ้านของอู๊ดดี้ห้องพระก็เป็นสัดส่วนอยู่แต่ไม่เป็นห้องไม่มีประตู ที่บ้านมีลักษณะเป็นบ้านแฝดเจ้าค่ะห้องพระก็เลยได้อยู่ตรงระหว่างห้องพอดีหันหน้าพระไปทางทิศเหนือเจ้าค่ะ ไม่ทราบโอเครึไม่ Question น่าทึ่งเหมือนกันนะจ๊ะหากวันไหนที่อู๊ดดี้สวดมนต์พอรุ่งเช้ารู้สึกมีอะไรดีๆตามมา cheers cheers
    ยินดีที่ได้รู้จักกะคุณน้ำนะจ๊ะ สาธุญาติธรรม ดีเนอะนั่งสมาธิได้เรานะเคยนั่งแต่ไม่สงบ จิตเป็นลิงวอกแว๊ก ต้องรบกวนลุงหมอเจ้าค่ะให้หาวิธีไล่ลิงไปจ๊ะ เราไม่ได้เกิดปีลิงสักกะหน่อย เราเกิดปีงูเล็ก หรือจิตเราเลื่อยเหมือนงูฮึ จะพยายามสงบจิตจ๊ะ cheers sunny flower lol! วุ๊ย study sunny cheers
    Very Happy Smile Laughing นั่งไม่สงบ ก็ รู้ตัวนี่นาว่า ไม่สงบ?รู้เฉยๆ นั่งดูจิตมัน จะส่ายไปหาอะไร แต่ อย่ามีความเห็นกะมัน และไม่ต้องบังคับเขา ดู รู้ตามเฉยๆพอ ถ้า จิตมันจะคิด ให้มันคิดไปเอง ผมเอง จะนั่งดู ยุจิต มันส่งไปเลย ว่า? เอ้า...?อยากคิด คิดเข้าไป ดูซิ มันจะคิดไปได้แค่ใหน นั่งดู นานๆเข้า มันหยุดเอง ? cheers สำคัญ เราต้องหยุด และ รู้ทันมันจ้า รู้แค่ว่า คิดดี เลว?
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Mon Jun 20, 2011 10:39 am

Razz Razz เจ้าคร้า อู๊ดดี้ก็จะบอกตัวเองว่า คิดหนอ คิดหนอ drunken ช่วงนี้ก็ได้เปิดฟังวิทยุคลื่นที่เค้าเอาเทปธรรมมาเปิดเจ้าค่ะ ก็ใจเย็นลงบ้างเด้อจร้า เมือ่นะหากได้ยินอะไรไม่ถูกใจนี่ไม่อยากจะบอกเลย แต่ก็ขอบอกหน่อยเจ้าค่ะ หูร้อนวู๊บ วูบ วาบๆ โป้งออกไปเลย affraid บางครั้งเวลาเดินก็เรียกสติ อย่าวอกแวก เดี๋ยวจะล้มเอาได้ หากเราไม่เตือนเราแล้วใครจะเตือนเนอะ Like a Star @ heaven Like a Star @ heaven Like a Star @ heaven Like a Star @ heaven Like a Star @ heaven หากเราเอาสติเป็นเพื่อนได้ป่าวจ๊ะลุงหมอ อ้าวแถมเงาให้ตามตัวอีกต่างหากนะจ๊ะ cheers queen flower lol!
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jun 20, 2011 11:13 am

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Razz Razz เจ้าคร้า อู๊ดดี้ก็จะบอกตัวเองว่า คิดหนอ คิดหนอ drunken ช่วงนี้ก็ได้เปิดฟังวิทยุคลื่นที่เค้าเอาเทปธรรมมาเปิดเจ้าค่ะ ก็ใจเย็นลงบ้างเด้อจร้า เมือ่นะหากได้ยินอะไรไม่ถูกใจนี่ไม่อยากจะบอกเลย แต่ก็ขอบอกหน่อยเจ้าค่ะ หูร้อนวู๊บ วูบ วาบๆ โป้งออกไปเลย affraid บางครั้งเวลาเดินก็เรียกสติ อย่าวอกแวก เดี๋ยวจะล้มเอาได้ หากเราไม่เตือนเราแล้วใครจะเตือนเนอะ Like a Star @ heaven Like a Star @ heaven Like a Star @ heaven Like a Star @ heaven Like a Star @ heaven หากเราเอาสติเป็นเพื่อนได้ป่าวจ๊ะลุงหมอ อ้าวแถมเงาให้ตามตัวอีกต่างหากนะจ๊ะ cheers queen flower lol!

Rolling Eyes Very Happy Smile Laughing คนเรามักมองออกนอกตัว ถ้า" นั่งมองตัวเอง เหมือน มองในกระจกเงา" ไม่ได้สนใจฝ่ายตรงข้ามนะ อะไรก็ทำเรา ไม่ได้ จิตใจ ไม่เสีย กริยา วาจา ก็จะไม่หลุดออกมาเรี่ยราดจ้า "ความโกรธ ฆ่าตัวเองและผู้อื่น" santa
    ??? ????
    ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ  ??? ???? Mon Jun 20, 2011 2:38 pm

สวัสดีค่ะลุงหมอ
    ขอบพระคุณลุงหมอค่ะ Razz น้ำจะพยายามทำตามที่ลุงหมอสอนค่ะ ตอนอ่านน้ำลองทำไปด้วยผ่อนคลายค่ะแต่แป๊บเดียวไหล่ต้นคอค่อยเริ่มเกร็งไปด้วยอีกแล้ว หลังที่ตรงค่อยๆค่อม ต้องคอยยืดหลังค่ะ Neutral และน้ำมีข้อสงสัยเรียนถามลุงหมอค่ะ confused

"เดินลมหายใจ ช้าๆ ยาวๆ ทั้งเข้า และออก ช้าๆ 3 ครั้ง..ดูทีความรู้สึกที่ลมผ่านจนถึง สุดท้าย ของกองลม ปลายสุด จะลงไปรู้สึกอยู่ ที่ สดือ? เราวางจิต รู้อยู่ที่ปลายกองลม ตั้งองค์ ภาวณา เรีบกความรู้สึกที่ปลายกองลมด้วย องค์ภาวณา ผมเอง ทำความรู้สึกรู้ เรียกปลายกองลมภาวณาว่า อะ..ระ..หัง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ"
    ลุงหมอคะ จำเป็นมั้ยคะที่จะต้องกำหนดลมหายใจเข้าท้องป่อง ลมหายใจออกท้องแฟบน่ะค่ะ น้ำฝึกมานานแล้วแต่ทำไม่ได้ค่ะ แต่ถ้าเผลอตัวแล้วนึกได้จะพบว่าเราก็หายใจถูกแต่ถ้าตั้งใจทำจะทำไม่ได้ค่ะ เหมือนกับการนั่งสมาธิบางครั้งดิ่งนิ่งสงบรู้สึกสบาย จิตจะวืดคิดได้ว่าเราทำได้ดีจัง ทำให้จิตกระตุกออกจากความสงบนั้น..น้ำเป็นอย่างนี้ประจำเลยค่ะการประกอบกิจทุกอย่างที่เราว่ายากต้องตั้งใจถ้าทำได้แล้วแทนที่จะนิ่งๆไม่หรอกค่ะ ต้องอุ๊ยเราทำได้แล้ว เมื่อคิดเสร็จ..หลุดค่ะทำไม่ได้แล้ว น้ำต้องคุมจิตให้นิ่งใช่มั้ยคะ Exclamation Question Shocked
    ลุงหมอคะ จิตไม่นิ่งจะเป็นเรื่องเดียวกับที่ลุงหมอบอกว่า "รู้เฉยๆ นั่งดูจิตมัน จะส่ายไปหาอะไร แต่ อย่ามีความเห็นกะมัน และไม่ต้องบังคับเขา ดู รู้ตามเฉยๆพอ ถ้า จิตมันจะคิด ให้มันคิดไปเอง ผมเอง จะนั่งดู ยุจิต มันส่งไปเลย ว่า? เอ้า...?อยากคิด คิดเข้าไป ดูซิ มันจะคิดไปได้แค่ใหน นั่งดู นานๆเข้า มันหยุดเอง ? สำคัญ เราต้องหยุด และ รู้ทันมันจ้า รู้แค่ว่า คิดดี เลว?" มั้ยค่ะ แล้วตรงนี้เรารู้เท่าทันแต่ถือว่ายังไม่เข้าสมาธิมั้ยคะ การเข้าสมาธิคือสงบนิ่งลึกมั้ยคะ Suspect Rolling Eyes
    แล้วที่ลุงหมอบอกว่า" เมื่อสงบ พิจาราณาตามผม ขน เล็บ ฟัน ฟนัง ของเราเอง ไปๆกลับๆ ตามความเป็นจริง ที่เริ่มเกิดขึ้น ตั้งอยู่ เสื่อมคลาย เปลี่ยนแปลง ดับไป ตามธรรมชาติ "นั้น คือการพิจารณาสังขาร ซึ่งยังไม่เข้าสมาธิใช่มั้ยคะ Rolling Eyes Rolling Eyes
    สรุป การเข้าถึงสมาธิคือการนิ่งสงบว่างเปล่าไม่คิดถึงอะไรเลยหรือเปล่าคะ น้ำยังสับสนอยู่มากค่ะ No confused ..ลุงหมอช่วยดึงบัวใต้น้ำให้พ้นน้ำด้วยค่ะ Idea sunny ..ขอบพระคุณค่ะ cheers cheers cheers

สวัสดีจ๊ะคุณอู๊ดดี้
    น้ำนั่งสมาธิได้บางครั้งเท่านั้นยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่จ้า บางวันอย่าว่าแต่นั่งสมาธิเลยจ้า สวดมนต์ยังสวดไม่ได้เลย สับสนไปหมด ยิ่งวันไหนอดนอนยิ่งไปกันใหญ่สมองเลอะเลือนสมาธิหดหายหมดเลยจ้า พอสวดมนต์ไปหน่อยหรือนั่งสมาธิไปนิดก็ทำความเคารพ(สัปหงกน่ะจ่ะ)ซะแล้ว Sleep Very Happy Very Happy Very Happy
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Tue Jun 21, 2011 1:56 pm

Exclamation Question จะพยายามนั่งดูจิตเจ้าค่ะ ลุงหมอ santa ก่อนอื่นต้องไล่ความง่วงงาวหาวนอน เนอะ cheers

สวัสดีจ๊ะคุณน้ำ
    สบายดีมั๊ยค่ะ ส่วนอู๊ดดี้ก็เรื่อยจ๊ะ ดีเนอะคุณน้ำนั่งได้อู๊ดดี้จะพยายามตามคุณน้ำจ๊ะ แม้จะไปอย่างเต่าก็เถอะ คุณน้ำเก่งเนอะ Wink sunny
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jun 21, 2011 6:38 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Exclamation Question จะพยายามนั่งดูจิตเจ้าค่ะ ลุงหมอ santa ก่อนอื่นต้องไล่ความง่วงงาวหาวนอน เนอะ cheers

สวัสดีจ๊ะคุณน้ำ
    สบายดีมั๊ยค่ะ ส่วนอู๊ดดี้ก็เรื่อยจ๊ะ ดีเนอะคุณน้ำนั่งได้อู๊ดดี้จะพยายามตามคุณน้ำจ๊ะ แม้จะไปอย่างเต่าก็เถอะ คุณน้ำเก่งเนอะ Wink sunny

Smile Very Happy Laughing ช้าๆ ได้พร้า เล่มงาม?ทำไปเรื่อยๆ อย่าติด รูปแบบ มันจะบังคับ ตัวเองเกินไป ทำสบายๆทำๆไป แล้วดีเองจ้า santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Jun 22, 2011 1:52 pm

Razz เจ้าค่ะ tongue flower lol!
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jun 22, 2011 7:36 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Razz เจ้าค่ะ tongue flower lol!

Very Happy Smile Laughing วันนี้ ขอแอ๊ดมีน ให้เขาเปิด ช่องธรรมมะละนะครับไม่นาน คงได้ เรื่องสมาธิ ที่คุณน้ำ ถามมา พึ่งจะเเปิดเจอ ข้ามมา หลายวันเลย? เอาไว้ตอบ ในหน้า ธรรมมะเลยนิ ?" ปุจฉา - วิปัสนา" กันได้เต็มที่ Rolling Eyes แต่ผมจะตอบแบบ ธรรมมะดิบๆ ใช้ บาลี ให้น้อยที่สุด อาจมีประกอบบ้าง เล็กน้อย Embarassed เราคนไทย ใช้ภาษาไทย? เจอบาลีก็ ต้องนั่งแปล? จะกลายเป็น ติดศัพย์บาลี พูดไทย แปลไทย ยังเหนื่อยเลย แล้ว affraid จริงๆ เราคนไทย เวลาคิดธรรมมะ ก็ จะคิดเป็น ภาษาไทย? ไม่ได้คิดเป็น ภาษาบาลี หากพูดบรรยายธรรมมะ พูดบาลีคำ1 แล้ว ไทย คำ1 สลับไปมา แบบอาจารย์บางท่าน? ไม่ทำให้เกิดอรรถรส มัวแต่แปล ทำความเข้าใจภาษาบาลี เลย ไม่ต้องรู้เรื่องกัน จะสดุดขาดตอนเปล่าๆ Smile
    sunny king queen ไม่ว่าหญิง - ชาย ถามมา เป็นประโยคธรรมมะ ของพระพุทธเจ้า หรือ บางคำ หรือ สุภาษิต ใน วินัย ชาดก พระสูตร พระอภิธรรม ก็ จะพยายามหามาตอบให้นิ ตอบให้ไทยๆ มากที่สุด เพื่อ ความเข้าใจ เว้นพระอภิธรรม ผมไม่เก่งศัพย์ตำรา เบื่อท่องจำ เอามาชนะ คะคานกัน เรื่อง จิต เจตสิต รูป นิพาน เป็นของพระสารีบุตร ขยายความไว้ ผมมิอาจมีปัญญาเช่นนั้น ในหมวดพระอภิธรรม จะตอบ พอ เข้าใจ เท่านั้น เป็น" ปัจจะตัง " รู้เฉพาะตน รู้ระดับเดียวกัน จึงจะพูดเรื่องเดียวกัน เข้าใจง่ายนะครับ? ส่วนตอนใหน ตอบแล้วไม่เข้าใจ ถามได้เต็มที่ จะขยายความให้ดีที่สุดจ้า ยินดีตอบซ้ำครับ santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Jun 22, 2011 7:52 pm

อิอิ เจ้าอู๊ดดี้มันตามไปรออยู่แล้ว tongue Wink แต่ยังไม่มีปุจจานเจ้าค่ะ Sleep

เวลาขณะนี้ Mon Apr 29, 2024 7:51 am