ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

ขอบพระคุณและขอความรู้

aswin249
    ผู้มาเยือน

ขอบพระคุณและขอความรู้ Empty ขอบพระคุณและขอความรู้

ตั้งหัวข้อ  aswin249 Fri Jun 17, 2011 5:54 pm

ผมได้รับน้ำหยดพุทธมหาบัญญัติเรียบร้อยแล้วครับ ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ ถ้าไม่ได้รับความกรุณาจากคุณหมอ ไม่รู้สุขภาพจะเป็นอย่างไร คงต้องอยู่กับสารเคมีในตัวยาจากโรงพยาบาลตลอดชีวิตแน่ๆ และผมขอความรู้จากคุณหมออีกนะครับ 1.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติที่ส่งไปให้ผมทำจากอะไรและมีอายุเท่าไรครับ 2.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติสามารถนำไปใช้รักษาบำบัดโรคอะไรได้บ้าง 3.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติสามารถใช้หยอดจมูกเวลาแพ้อากาศได้ไหมครับ ถ้าได้ส่วนผสมกับน้ำเท่าไร (ขณะที่กำลังพิมพ์ข้อความอยู่นี้น้ำมูกกำลังไหลไม่หยุดเพราะแพ้อากาศจากการประชุมในห้องแอร์ครับ)4.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติใช้ที่ผมได้รับจากหมอหยอดตาแก้ต้อลมได้ไหม ถ้าได้ส่วนผสมกับน้ำเท่าไร 5.วิธีใช้น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติกับโรคเบาหวาน ความดันโลหิตสูง เก๊าท์ ทำอย่างไรครับ 6. ผมกลัวน้ำหยดพุทธมหาบัญญัติที่ได้รับจะหมด ผมจะนำไปขยายต่อได้ไหม และทำอย่างไร ขอบพระคุณครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ขอบพระคุณและขอความรู้ Empty Re: ขอบพระคุณและขอความรู้

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Jun 17, 2011 11:10 pm

aswin249 พิมพ์ว่า: ผมได้รับน้ำหยดพุทธมหาบัญญัติเรียบร้อยแล้วครับ ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ ถ้าไม่ได้รับความกรุณาจากคุณหมอ ไม่รู้สุขภาพจะเป็นอย่างไร คงต้องอยู่กับสารเคมีในตัวยาจากโรงพยาบาลตลอดชีวิตแน่ๆ และผมขอความรู้จากคุณหมออีกนะครับ Basketball 2.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติสามารถนำไปใช้รักษาบำบัดโรคอะไรได้บ้าง 3.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติสามารถใช้หยอดจมูกเวลาแพ้อากาศได้ไหมครับ ถ้าได้ส่วนผสมกับน้ำเท่าไร (ขณะที่กำลังพิมพ์ข้อความอยู่นี้น้ำมูกกำลังไหลไม่หยุดเพราะแพ้อากาศจากการประชุมในห้องแอร์ครับ)4.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติใช้ที่ผมได้รับจากหมอหยอดตาแก้ต้อลมได้ไหม ถ้าได้ส่วนผสมกับน้ำเท่าไร 5.วิธีใช้น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติกับโรคเบาหวาน ความดันโลหิตสูง เก๊าท์ ทำอย่างไรครับ 6. ผมกลัวน้ำหยดพุทธมหาบัญญัติที่ได้รับจะหมด ผมจะนำไปขยายต่อได้ไหม และทำอย่างไร ขอบพระคุณครับ

Very Happy Smile Laughing ก็ดีใจด้วย ที่ถึงปลายทางปรอดภัยจ้า Wink พระพุทธเจ้าบอกว่าอย่าพึ่งเชื่อ แม้เป็นครู อาจารย์ฯลฯ ให้มีเหตุผล ลองพิสูจน์ดูซะก่อน? มีคำถามมาดังนี้?
    sunny 1.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ ที่ส่งไปให้ผมทำจากอะไร? ตอบจ้า...จากพระไตรปิฏก มีพุทธบัญญัติ ว่า ..ให้ภิดษุ ฉันยา ดองด้วยน้ำมูตร เน่า มีสมอ มะขามป้อม เป็นต้น เป็นสมุนไพร?หมายถึงสมุนไพรอื่นๆอีกแต่ได้จากการหมักดองแล้วโบราณน้ำผึ้ง น้ำตาลหายาก ก็ ฉี่เรานี่ละครับ ดองเป็นน้ำมุตรเน่าถ้าเคยบวชเรียนจะเจอคำสอนนี้ในกรณีย์กิจ ๔อย่างที่ ภิกษุพึงกระทำ Rolling Eyes Smile ผมเอง เดินตามแบบป้าเช็งที่นำของพระพุทธเจ้า มาปรับปรุง ได้ใช้สูตรป้าเช็ง เป็นตัวยาหลักปันมี สมอ มะชามป้อม ลูกยอ บอระเพ็ด ลิ้นจี่ ลำใย โดย + สมุนไพรที่เรียนรู้จากพ่อเป็นหมอยาโบราณและหมอดู และครูอาจารย์ คือเพิ่ม ทิ้งถ่อน กระชาย ทองหลาง เป็นหลัก + สมุนไพรอื่นๆจาก พืช ผัก ผลไม้ พืชลงหัว ไทยจีน ตามแต่หาได้แต่เน้นที 9 ตัวหลัก ครับผม tongue และมีอายุเท่าไรครับ?..ตอบครับ...15ปี+ ละกันครับ ส่วน +เท่าไรผมไม่บอก? Wink
    Very Happy 2.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติสามารถนำไปใช้รักษาบำบัดโรคอะไรได้บ้าง ? ...สูตรพระพุทธเจ้าไม่ได้ระบุว่ารักษาโรคอะไรได้บ้าง นะครับ? แล้วแต่บุญของแต่ละคน เพียงแต่ ไปปรับสภาพให้ ร่างกายแข็งแรง ต้านทานต่อโรคได้ เม็ดเลือดขาวในร่างกายก็ จะทำลายตัวเชื้อโรค ได้เองแค่ฟื้นฟูสภาพร่างกาย ระบายพิษสารพิษของเสียออกไปเท่านั้น sunny อวัยวะ ที่ชำรุด เขาได้พักตัวพองแข็งแร็ง ธรรมชาติของร่างกายก็จะฟื้นฟูตัวเอง เข้าสู่ สภาวะปกติ จากเอ็มไซน์ ในน้ำหมักผลไม้รวม มีสารอาหารวิตมินแร่ธาตุจากผลไม้ เป็นตัวฟื้นฟูช่วยเหลือจ้า Basketball แต่จากคนที่ขอแบ่งไปใช้แล้วกลับมาขอเพื่มเติมเมื่อหมดขวด เขารายงานผลที่ได้ว่าเชื่อมะเร็งในกระแสเลือดหายไป หลังจากตรวจจาก ร.พ. 2 แห่งพิจิตร+พิษณุโลกผล ยืนยันมาเช่นนั้น? อีกราย โรคพุ่มพวง เม็ดเลือดเป็นพิษ ใขมันรั่ว ไต ร.พ.ราชวิถี ยืนยันว่า ปกติ ให้กลับไปทานเค็มได้บ้างแล้ว เอ็ดส์ HIV คน จ.พิจิตรปกติแล้ว เบาหวานความดัน หัวใจ เพื่อนๆและหลายๆคนได้ผลไม่ได้ทานยา ร.พ.ต่อไปละ ไซนัส หืด หอบ น้องสาวผมเองเป็นครู และเพื่อนกันเอง ปกติละเมื่อยละวุ้ย อ้อเขาหยอดจมูกเอานะครับ?
    Shocked 3.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติสามารถใช้หยอดจมูกเวลาแพ้อากาศได้ไหมครับ ถ้าได้ส่วนผสมกับน้ำเท่าไร (ขณะที่กำลังพิมพ์ข้อความอยู่นี้น้ำมูกกำลังไหลไม่หยุดเพราะแพ้อากาศจากการประชุมในห้องแอร์ครับ)?..ผมเอง จะใช้หยอดสวนทางเข้าไปทางรูจมูกเวลา มันใหลมากๆ ข้างละ 2 หยดเลยละ ช่วงแรกๆ น้ำมูกจะใหลออกมามากแล้วภายหลังมันแห้ง ไปเอง ผมแพ้อากาศมา 40 กว่าปีละ พึ่งมาหายได้ 3 ปี นี่เอง? ปีที่ผ่านมา มีน้ำมูกเพียง 3 ครั้ง ทั้งปี 555+
    farao 4.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติใช้ที่ผมได้รับจากหมอหยอดตาแก้ต้อลมได้ไหม ถ้าได้ส่วนผสมกับน้ำเท่าไร? ผมแน่ะนำให้ใช้ของป้าเช็งดีกว่านะครับ ของท่านดีมากๆผมก็ใช้อยู่ ? เว้นแต่หมด หาไม่ได้จริงๆ ผมจะผสมใช้เองที่ 1/10 แต่ผมแบ่งซื้อพวกที่ตุนมาใช้เอานะครับ บอกตรงๆ ส่วนที่เคย ส่งไปให้บางท่านนั้น ความจริง ผมซื้อต่อพวกมาอีกทีแล้วส่งให้เขาฟรีๆ affraid ไม่ได้ขอค่ายาล้างตา เกรงเขาจะหาว่าผมขายยา เสียชื่อ ยอมเสียเงินดีกว่า?
    tongue 5.วิธีใช้น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติกับโรคเบาหวาน ความดันโลหิตสูง เก๊าท์ ทำอย่างไรครับ 6. ผมกลัวน้ำหยดพุทธมหาบัญญัติที่ได้รับจะหมด ผมจะนำไปขยายต่อได้ไหม และทำอย่างไร ?....เบาหวานความดัน งดเค็ม มัน หวานให้ได้ ใช้2หยดทุกๆครั้งที่กินน้ำ 1ลิตร ก็ 8 หยด วันแรกๆ เริ่มจาก 4 หยด วัน 2 เพื่มเป็น 5 หยด ต่อไปก็ เพิ่มทุกๆวัน วันละ 1 หยดจนกว่าจะถึง 8 หยดยืนพื้นจ้า เก๊า ? งดสัตว์ปีก ให้ทานอาหารที่มีลูกเดือยผสมอยู่ด้วยจะดีทานประจำจะหายเอง? ไม่ต้องเชื่อผม ลองๆใช้น้ำหยดทานไปก่อน แต่ละขวด ก็เกือบ 1 เดือนนะครับดีก็ ค่อยชอไปใหม่ไม่ได้คิดเงินเลยนะครับ sunny คิดจะทำ ขยายหัวเชื้อ? ไว้ใช้ได้ผลก่อน ค่อยตามไปขอที่พิจิตร ละกันนะ ควรใช้อย่างน้อย ครึ่งลิตรครับ 500 ซีซี ขึ้นไปจึง จะแข็งแรงดีผมไม่ได้หวงนะครับ ลองๆใช้ ให้มีความมั่นใจก่อนก็ไม่สาย? แล้วมาช่วยๆกันหมัก จ้า geek cherry santa
    aswin2495
    สมาชิกทั่วไป

ขอบพระคุณและขอความรู้ Empty ขอบคุณครับ ครบเดือนผมจะรายงานผลให้ทราบครับ

ตั้งหัวข้อ  aswin2495 Sat Jun 18, 2011 1:31 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    aswin249 พิมพ์ว่า: ผมได้รับน้ำหยดพุทธมหาบัญญัติเรียบร้อยแล้วครับ ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ ถ้าไม่ได้รับความกรุณาจากคุณหมอ ไม่รู้สุขภาพจะเป็นอย่างไร คงต้องอยู่กับสารเคมีในตัวยาจากโรงพยาบาลตลอดชีวิตแน่ๆ และผมขอความรู้จากคุณหมออีกนะครับ Basketball 2.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติสามารถนำไปใช้รักษาบำบัดโรคอะไรได้บ้าง 3.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติสามารถใช้หยอดจมูกเวลาแพ้อากาศได้ไหมครับ ถ้าได้ส่วนผสมกับน้ำเท่าไร (ขณะที่กำลังพิมพ์ข้อความอยู่นี้น้ำมูกกำลังไหลไม่หยุดเพราะแพ้อากาศจากการประชุมในห้องแอร์ครับ)4.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติใช้ที่ผมได้รับจากหมอหยอดตาแก้ต้อลมได้ไหม ถ้าได้ส่วนผสมกับน้ำเท่าไร 5.วิธีใช้น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติกับโรคเบาหวาน ความดันโลหิตสูง เก๊าท์ ทำอย่างไรครับ 6. ผมกลัวน้ำหยดพุทธมหาบัญญัติที่ได้รับจะหมด ผมจะนำไปขยายต่อได้ไหม และทำอย่างไร ขอบพระคุณครับ

Very Happy Smile Laughing ก็ดีใจด้วย ที่ถึงปลายทางปรอดภัยจ้า Wink พระพุทธเจ้าบอกว่าอย่าพึ่งเชื่อ แม้เป็นครู อาจารย์ฯลฯ ให้มีเหตุผล ลองพิสูจน์ดูซะก่อน? มีคำถามมาดังนี้?
    sunny 1.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ ที่ส่งไปให้ผมทำจากอะไร? ตอบจ้า...จากพระไตรปิฏก มีพุทธบัญญัติ ว่า ..ให้ภิดษุ ฉันยา ดองด้วยน้ำมูตร เน่า มีสมอ มะขามป้อม เป็นต้น เป็นสมุนไพร?หมายถึงสมุนไพรอื่นๆอีกแต่ได้จากการหมักดองแล้วโบราณน้ำผึ้ง น้ำตาลหายาก ก็ ฉี่เรานี่ละครับ ดองเป็นน้ำมุตรเน่าถ้าเคยบวชเรียนจะเจอคำสอนนี้ในกรณีย์กิจ ๔อย่างที่ ภิกษุพึงกระทำ Rolling Eyes Smile ผมเอง เดินตามแบบป้าเช็งที่นำของพระพุทธเจ้า มาปรับปรุง ได้ใช้สูตรป้าเช็ง เป็นตัวยาหลักปันมี สมอ มะชามป้อม ลูกยอ บอระเพ็ด ลิ้นจี่ ลำใย โดย + สมุนไพรที่เรียนรู้จากพ่อเป็นหมอยาโบราณและหมอดู และครูอาจารย์ คือเพิ่ม ทิ้งถ่อน กระชาย ทองหลาง เป็นหลัก + สมุนไพรอื่นๆจาก พืช ผัก ผลไม้ พืชลงหัว ไทยจีน ตามแต่หาได้แต่เน้นที 9 ตัวหลัก ครับผม tongue และมีอายุเท่าไรครับ?..ตอบครับ...15ปี+ ละกันครับ ส่วน +เท่าไรผมไม่บอก? Wink
    Very Happy 2.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติสามารถนำไปใช้รักษาบำบัดโรคอะไรได้บ้าง ? ...สูตรพระพุทธเจ้าไม่ได้ระบุว่ารักษาโรคอะไรได้บ้าง นะครับ? แล้วแต่บุญของแต่ละคน เพียงแต่ ไปปรับสภาพให้ ร่างกายแข็งแรง ต้านทานต่อโรคได้ เม็ดเลือดขาวในร่างกายก็ จะทำลายตัวเชื้อโรค ได้เองแค่ฟื้นฟูสภาพร่างกาย ระบายพิษสารพิษของเสียออกไปเท่านั้น sunny อวัยวะ ที่ชำรุด เขาได้พักตัวพองแข็งแร็ง ธรรมชาติของร่างกายก็จะฟื้นฟูตัวเอง เข้าสู่ สภาวะปกติ จากเอ็มไซน์ ในน้ำหมักผลไม้รวม มีสารอาหารวิตมินแร่ธาตุจากผลไม้ เป็นตัวฟื้นฟูช่วยเหลือจ้า Basketball แต่จากคนที่ขอแบ่งไปใช้แล้วกลับมาขอเพื่มเติมเมื่อหมดขวด เขารายงานผลที่ได้ว่าเชื่อมะเร็งในกระแสเลือดหายไป หลังจากตรวจจาก ร.พ. 2 แห่งพิจิตร+พิษณุโลกผล ยืนยันมาเช่นนั้น? อีกราย โรคพุ่มพวง เม็ดเลือดเป็นพิษ ใขมันรั่ว ไต ร.พ.ราชวิถี ยืนยันว่า ปกติ ให้กลับไปทานเค็มได้บ้างแล้ว เอ็ดส์ HIV คน จ.พิจิตรปกติแล้ว เบาหวานความดัน หัวใจ เพื่อนๆและหลายๆคนได้ผลไม่ได้ทานยา ร.พ.ต่อไปละ ไซนัส หืด หอบ น้องสาวผมเองเป็นครู และเพื่อนกันเอง ปกติละเมื่อยละวุ้ย อ้อเขาหยอดจมูกเอานะครับ?
    Shocked 3.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติสามารถใช้หยอดจมูกเวลาแพ้อากาศได้ไหมครับ ถ้าได้ส่วนผสมกับน้ำเท่าไร (ขณะที่กำลังพิมพ์ข้อความอยู่นี้น้ำมูกกำลังไหลไม่หยุดเพราะแพ้อากาศจากการประชุมในห้องแอร์ครับ)?..ผมเอง จะใช้หยอดสวนทางเข้าไปทางรูจมูกเวลา มันใหลมากๆ ข้างละ 2 หยดเลยละ ช่วงแรกๆ น้ำมูกจะใหลออกมามากแล้วภายหลังมันแห้ง ไปเอง ผมแพ้อากาศมา 40 กว่าปีละ พึ่งมาหายได้ 3 ปี นี่เอง? ปีที่ผ่านมา มีน้ำมูกเพียง 3 ครั้ง ทั้งปี 555+
    farao 4.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติใช้ที่ผมได้รับจากหมอหยอดตาแก้ต้อลมได้ไหม ถ้าได้ส่วนผสมกับน้ำเท่าไร? ผมแน่ะนำให้ใช้ของป้าเช็งดีกว่านะครับ ของท่านดีมากๆผมก็ใช้อยู่ ? เว้นแต่หมด หาไม่ได้จริงๆ ผมจะผสมใช้เองที่ 1/10 แต่ผมแบ่งซื้อพวกที่ตุนมาใช้เอานะครับ บอกตรงๆ ส่วนที่เคย ส่งไปให้บางท่านนั้น ความจริง ผมซื้อต่อพวกมาอีกทีแล้วส่งให้เขาฟรีๆ affraid ไม่ได้ขอค่ายาล้างตา เกรงเขาจะหาว่าผมขายยา เสียชื่อ ยอมเสียเงินดีกว่า?
    tongue 5.วิธีใช้น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติกับโรคเบาหวาน ความดันโลหิตสูง เก๊าท์ ทำอย่างไรครับ 6. ผมกลัวน้ำหยดพุทธมหาบัญญัติที่ได้รับจะหมด ผมจะนำไปขยายต่อได้ไหม และทำอย่างไร ?....เบาหวานความดัน งดเค็ม มัน หวานให้ได้ ใช้2หยดทุกๆครั้งที่กินน้ำ 1ลิตร ก็ 8 หยด วันแรกๆ เริ่มจาก 4 หยด วัน 2 เพื่มเป็น 5 หยด ต่อไปก็ เพิ่มทุกๆวัน วันละ 1 หยดจนกว่าจะถึง 8 หยดยืนพื้นจ้า เก๊า ? งดสัตว์ปีก ให้ทานอาหารที่มีลูกเดือยผสมอยู่ด้วยจะดีทานประจำจะหายเอง? ไม่ต้องเชื่อผม ลองๆใช้น้ำหยดทานไปก่อน แต่ละขวด ก็เกือบ 1 เดือนนะครับดีก็ ค่อยชอไปใหม่ไม่ได้คิดเงินเลยนะครับ sunny คิดจะทำ ขยายหัวเชื้อ? ไว้ใช้ได้ผลก่อน ค่อยตามไปขอที่พิจิตร ละกันนะ ควรใช้อย่างน้อย ครึ่งลิตรครับ 500 ซีซี ขึ้นไปจึง จะแข็งแรงดีผมไม่ได้หวงนะครับ ลองๆใช้ ให้มีความมั่นใจก่อนก็ไม่สาย? แล้วมาช่วยๆกันหมัก จ้า geek cherry santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ขอบพระคุณและขอความรู้ Empty Re: ขอบพระคุณและขอความรู้

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jun 18, 2011 7:48 pm

Very Happy Smile Laughing bounce cheers albino cherry santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jun 20, 2011 10:55 am

Very Happy Laughing Smile ต้องขออภัย ตอบไม่ละเอียด Wink ?
    1.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ ที่ส่งไปให้ผมทำจากอะไร? ตอบจ้า...จากพระไตรปิฏก มีพุทธบัญญัติ ว่า ..ให้ภิดษุ ฉันยา ดองด้วยน้ำมูตร เน่า มีสมอ มะขามป้อม เป็นต้น เป็นสมุนไพร?หมายถึงสมุนไพรอื่นๆอีกแต่ได้จากการหมักดองแล้วโบราณน้ำผึ้ง น้ำตาลหายาก ก็ ฉี่เรานี่ละครับ ดองเป็นน้ำมุตรเน่าถ้าเคยบวชเรียนจะเจอคำสอนนี้ในกรณีย์กิจ ๔อย่างที่ ภิกษุพึงกระทำ ผมเอง เดินตามแบบป้าเช็งที่นำของพระพุทธเจ้า มาปรับปรุง ได้ใช้สูตรป้าเช็ง เป็นตัวยาหลักปันมี สมอ มะชามป้อม ลูกยอ บอระเพ็ด ลิ้นจี่ ลำใย โดย + สมุนไพรที่เรียนรู้จากพ่อเป็นหมอยาโบราณและหมอดู และครูอาจารย์ คือเพิ่ม ทิ้งถ่อน กระชาย ทองหลาง เป็นหลัก + สมุนไพรอื่นๆจาก พืช ผัก ผลไม้ พืชลงหัว ไทยจีน ตามแต่หาได้แต่เน้นที 9 ตัวหลัก ครับผม

Rolling Eyes Rolling Eyes และมีอายุเท่าไรครับ?..ตอบครับ...15ปี+ ละกันครับ ส่วน +เท่าไรผมไม่บอก? เอาเป็นว่า ป้าเช็ง ได้หัวเชื้อมาจาก ด๊อกเตอร์ นำมาขยายต่อ เร่งน้ำหมัก เพื่อดึงอายุ ถังหมักใหม่ ให้มีอายุตามหัวเชื้อ แล้วนับต่อเนื่อง? ขณะนี้ ของป้าเช็ง อายุได้ประมาณ 18 ปี+ ละครับ affraid ผมเองก็ ไป แบ่งมาจากด๊อคเตอร์ ท่านเดียวกัน ถังหมัก ที่ป้าเช็งแบ่งไปนั้น หมดละครับ ผมได้ถังในสุดๆ ที่เหลือเป็นถัง สุดท้าย? ( โชคดียังไปทัน) ด๊อคเตอร์ท่านเมตตา ให้มาเกือบๆ 5 ลิตร สภาพขุ่นคลั่ก เพราะยัง ไม่ได้กรอง มีเนื้อวัสดุผลไม้หมัก ติดมาด้วยเพราะเป็นก้นถัง? ได้จากมือของท่านเอง ถัง ที่ได้บรรจุมา ยังอยู่ที่ห้องผมเลยครับ? แกบอก" เป็นถังในสุด และถังสุดท้าย?" Rolling Eyes Embarassed แรกๆผมยอมรับว่า ไม่ค่อยเข้าใจคำพูดนี้เท่าไร? Smile ภายหลังผมก็ขยายหัวเชื้อที่ได้มา ด้วยน้ำผึ้ง(ขณะนั้นผมซื้อตุนไว้ 20 โหล?) ใจเย็นๆทำให้ดีที่สุด cheers
    affraid bom sunny วันหนึ่ง ผม มองไปที่ถังหมัก ที่ผมหมักตั้งเรียงรายไว้ จากในสุดๆถังแรกๆ ที่ผมเริ่มหมักสมอ และมะขามป้อม ลูกยอ บอระเพ๊ด สมุนไพรฯลฯ cheers Rolling Eyes Smile ผม Idea เข้าใจคำพูดเขาละ ? แกบอก" เป็นถังในสุด และถังสุดท้าย?" ความหมายก็คือ เป็นถังแรกๆ ที่เริ่มหมักนั่นเอง? affraid ภ้า...ถังที่ป้าเช็ง ได้ไปแบ่งหัวเชื้อมา อยู่นอกถัดออกมา อายุปัจจุบัน 18 ปี + Very Happy แล้วหัวเชื้อ ถังที่ผมได้มา เป็นถังที่เริ่มหมัก อยู่ถังด้านใน เป็นถังสุดท้ายที่นำออกมา ความหมายคือ ถังเริ่มต้น? ในการเริ่มหมักของเขา Wink Rolling Eyes อายุน้ำหมัก ถังนั้น ผมมั่นใจ ละครับว่า ไม่ต่ำกว่า 10 กว่าปี แน่นอนครับผม ด้วยความเตารพคุณป้าเช็ง เต็มหัวใจ ผมจึงจะพูดแค่ว่า "น้ำห้วเชื้อ อายุ 10 กว่าปี +เสมอมาครับผม" เดิม*-*แรกๆที่ผมทุ่มเท หาหัวเชื้อน้ำหมัก ได้มา ชุดแรกๆก็ ได้อายุแค่ 12 ปี และ 14 ปีมานะครับ ยอมรับหมดเงิน ไปหลายหมื่นเลยละ? แต่ยังไม่พอใจ เพราะชิมดู เขาจืดจางมากๆ ครั้งหลังสุดท้าย ที่ได้มานี้จากต้นทางเอง รับมา ด้วยมือ ตัวเอง และได้ทดลองความเข้มข้นดูแล้วจึงพอใจ ได้ทั้งเนื้อและน้ำและมั่นใจครับผม cheers santa "เพื่อความสุขของชาวโลก" santa
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Mon Jun 20, 2011 1:25 pm

ขออนุญาต ลุงหมอ และุคุณ aswin249 นะคะ
    คืออยากจะขยาย ตัวอักษร ที่ลุงหมอ ตอบ คุณ aswin249

เพื่อ ชาวหมัก สว ทั้งหลายจะได้ อ่านง่ายขึ้นค่ะ Very Happy
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Mon Jun 20, 2011 2:47 pm

1.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ ที่ส่งไปให้ผมทำจากอะไร?

ตอบจ้า...จากพระไตรปิฏก มีพุทธบัญญัติ ว่า ..
    ให้ภิกษุ ฉันยา ดองด้วยน้ำมูตร เน่า มีสมอ มะขามป้อม เป็นต้น

เป็นสมุนไพร?หมายถึงสมุนไพรอื่นๆอีกแต่ได้จากการหมักดอง
    แล้วโบราณน้ำผึ้ง น้ำตาลหายาก ก็ ฉี่เรานี่ละครับ ดองเป็นน้ำมุตรเน่า
    ถ้าเคยบวชเรียนจะเจอคำสอนนี้ในกรณีย์กิจ ๔อย่างที่ ภิกษุพึงกระทำ

ผมเอง เดินตามแบบป้าเช็งที่นำของพระพุทธเจ้า มาปรับปรุง
    ได้ใช้สูตรป้าเช็งเป็นตัวยาหลักปันมี สมอ มะขามป้อม ลูกยอบอระเพ็ด
    ลิ้นจี่ ลำไย โดย + สมุนไพรที่เรียนรู้จากพ่อเป็นหมอยาโบราณ
    และหมอดู และครูอาจารย์ คือเพิ่ม ทิ้งถ่อน กระชาย ทองหลาง เป็นหลัก
    + สมุนไพรอื่น ๆจาก พืช ผัก ผลไม้ พืชลงหัว ไทยจีน ตามแต่หาได้
    แต่เน้นที 9 ตัวหลัก ครับผม

1.1 และมีอายุเท่าไรครับ?

..ตอบครับ...15ปี+ ละกันครับ ส่วน +เท่าไรผมไม่บอก?

เอาเป็นว่า ป้าเช็ง ได้หัวเชื้อมาจาก ด๊อกเตอร์ นำมาขยายต่อ เร่งน้ำหมัก
    เพื่อดึงอายุ ถังหมักใหม่ ให้มีอายุตามหัวเชื้อ แล้วนับต่อเนื่อง?
    ขณะนี้ ของป้าเช็ง อายุได้ประมาณ 18 ปี+ ละครับ

ผมเองก็ ไป แบ่งมาจากด๊อกเตอร์ ท่านเดียวกัน ถังหมัก ที่ป้าเช็งแบ่งไปนั้น
    หมดละครับผมได้ถังในสุดๆ ที่เหลือเป็นถัง สุดท้าย? ( โชคดียังไปทัน)
    ด๊อกเตอร์ท่านเมตตา ให้มาเกือบๆ 5 ลิตร สภาพขุ่นคลั่ก
    เพราะยัง ไม่ได้กรอง มีเนื้อวัสดุผลไม้หมัก ติดมาด้วยเพราะเป็นก้นถัง?
    ได้จากมือของท่านเอง ถัง ที่ได้บรรจุมา ยังอยู่ที่ห้องผมเลยครับ?
    แกบอก" เป็นถังในสุด และถังสุดท้าย?

" แรกๆผมยอมรับว่า ไม่ค่อยเข้าใจคำพูดนี้เท่าไร?
    ภายหลังผมก็ขยายหัวเชื้อที่ได้มา ด้วยน้ำผึ้ง(ขณะนั้นผมซื้อตุนไว้ 20 โหล?)
    ใจเย็นๆทำให้ดีที่สุด

วันหนึ่ง ผม มองไปที่ถังหมัก ที่ผมหมักตั้งเรียงรายไว้ จากในสุดๆถังแรกๆ
    ที่ผมเริ่มหมักสมอและมะขามป้อม ลูกยอ บอระเพ๊ด สมุนไพรฯลฯ

ผม Idea เข้าใจคำพูดเขาละ ? แกบอก" เป็นถังในสุด และถังสุดท้าย?"
    ความหมายก็คือเป็นถังแรกๆ ที่เริ่มหมักนั่นเอง?

ถ้า...ถังที่ป้าเช็งได้ไปแบ่งหัวเชื้อมา อยู่นอกถัดออกมา อายุปัจจุบัน 18 ปี +

แล้วหัวเชื้อ ถังที่ผมได้มา เป็นถังที่เริ่มหมัก อยู่ถังด้านใน
    เป็นถังสุดท้ายที่นำออกมา ความหมายคือ ถังเริ่มต้น?
    ในการเริ่มหมักของเขา อายุน้ำหมัก ถังนั้น
    ผมมั่นใจ ละครับว่า ไม่ต่ำกว่า 10 กว่าปี แน่นอนครับผม
    ด้วยความเตารพคุณป้าเช็ง เต็มหัวใจ
    ผมจึงจะพูดแค่ว่า "น้ำห้วเชื้อ อายุ 10 กว่าปี +เสมอมาครับผม

" เดิม*-*แรกๆที่ผมทุ่มเท หาหัวเชื้อน้ำหมัก ได้มา ชุดแรกๆ
    ก็ ได้อายุแค่ 12 ปี และ 14 ปีมานะครับ
    ยอมรับหมดเงิน ไปหลายหมื่นเลยละ?
    แต่ยังไม่พอใจ เพราะชิมดู เขาจืดจางมากๆ

ครั้งหลังสุดท้าย ที่ได้มานี้จากต้นทางเอง รับมา ด้วยมือ ตัวเอง
    และได้ทดลอง ความเข้มข้นดูแล้วจึงพอใจ
    ได้ทั้งเนื้อและน้ำและมั่นใจครับผม
    "เพื่อความสุขของชาวโลก"

2.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติสามารถนำไปใช้รักษาบำบัดโรคอะไรได้บ้าง ?

..สูตรพระพุทธเจ้าไม่ได้ระบุว่ารักษาโรคอะไรได้บ้าง นะครับ?

แล้วแต่บุญของแต่ละคน เพียงแต่ ไปปรับสภาพให้ ร่างกายแข็งแรง
    ต้านทานต่อโรคได้ เม็ดเลือดขาวในร่างกายก็ จะทำลายตัวเชื้อโรค ได้เอง
    แค่ฟื้นฟูสภาพร่างกายระบายพิษสารพิษของเสียออกไปเท่านั้น
    อวัยวะ ที่ชำรุด เขาได้พักตัวพองแข็งแรงธรรมชาติของร่างกายก็จะ
    ฟื้นฟูตัวเอง เข้าสู่ สภาวะปกติ

จากเอ็นไซน์ ในน้ำหมักผลไม้รวม มีสารอาหารวิตมินแร่ธาตุจากผลไม้
    เป็นตัวฟื้นฟูช่วยเหลือจ้า

แต่จากคนที่ขอแบ่งไปใช้แล้วกลับมาขอเพื่มเติมเมื่อหมดขวด

เขารายงานผลที่ได้ว่าเชื้อมะเร็งในกระแสเลือดหายไป
    หลังจากตรวจจาก ร.พ. 2 แห่งพิจิตร+พิษณุโลกผล ยืนยันมาเช่นนั้น?

อีกราย โรคพุ่มพวง เม็ดเลือดเป็นพิษ ใขมันรั่ว ไต ร.พ.ราชวิถี
    ยืนยันว่า ปกติ ให้กลับไปทานเค็มได้บ้างแล้ว

เอ็ดส์ HIV คน จ.พิจิตรปกติแล้ว เบาหวานความดัน หัวใจ
    เพื่อนๆและหลายๆคนได้ผลไม่ได้ทานยา ร.พ.ต่อไปละ

ไซนัส หืด หอบ น้องสาวผมเองเป็นครู และเพื่อนกันเอง ปกติละเมื่อยละวุ้ย
    อ้อเขาหยอดจมูกเอานะครับ? Shocked

3.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติสามารถใช้หยอดจมูกเวลาแพ้อากาศได้ไหมครับ
    ถ้าได้ส่วนผสมกับน้ำเท่าไร ?..

ผมเอง จะใช้หยอดสวนทางเข้าไปทางรูจมูกเวลา มันไหลมาก ๆ
    ข้างละ 2 หยดเลยละช่วงแรก ๆ น้ำมูกจะไหลออกมามาก
    แล้วภายหลังมันแห้ง ไปเอง
    ผมแพ้อากาศมา 40 กว่าปีละ พึ่งมาหายได้ 3 ปี นี่เอง?
    ปีที่ผ่านมา มีน้ำมูกเพียง 3 ครั้ง ทั้งปี 555+

4.น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติใช้ที่ผมได้รับจากหมอหยอดตาแก้ต้อลมได้ไหม
    ถ้าได้ส่วนผสมกับน้ำเท่าไร?

ผมแน่ะนำให้ใช้ของป้าเช็งดีกว่านะครับ ของท่านดีมากๆผมก็ใช้อยู่ ?
    เว้นแต่หมด หาไม่ได้จริงๆ ผมจะผสมใช้เองที่ 1/10
    แต่ผมแบ่งซื้อพวกที่ตุนมาใช้เอานะครับ

บอกตรงๆ ส่วนที่เคย ส่งไปให้บางท่านนั้น ความจริง
    ผมซื้อต่อพวกมาอีกทีแล้วส่งให้เขาฟรีๆ
    ไม่ได้ขอค่ายาล้างตา เกรงเขาจะหาว่าผมขายยา
    เสียชื่อ ยอมเสียเงินดีกว่า?tongue

5.วิธีใช้น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติกับโรคเบาหวาน ความดันโลหิตสูง
    เก๊าท์ ทำอย่างไรครับ

6. ผมกลัวน้ำหยดพุทธมหาบัญญัติที่ได้รับจะหมด
    ผมจะนำไปขยายต่อได้ไหม และทำอย่างไร ?....

เบาหวานความดัน งดเค็ม มัน หวานให้ได้
    ใช้2หยดทุกๆครั้งที่กินน้ำ1ลิตร ก็ 8 หยด วันแรกๆ
    เริ่มจาก 4 หยด วัน 2 เพื่มเป็น 5 หยด ต่อไปก็
    เพิ่มทุกๆวัน วันละ 1 หยดจนกว่าจะถึง 8 หยดยืนพื้นจ้า

เก๊า ? งดสัตว์ปีก ให้ทานอาหารที่มีลูกเดือยผสมอยู่ด้วยจะดี
    ทานประจำจะหายเอง?

ไม่ต้องเชื่อผม ลองๆใช้น้ำหยดทานไปก่อน แต่ละขาด ก็เกือบ 1 เดือนนะครับ
    ดีก็ค่อยขอไปใหม่ ไม่ได้คิดเงินเลยนะครับ

คิดจะทำ ขยายหัวเชื้อ? ไว้ใช้ได้ผลก่อน ค่อยตามไปขอที่พิจิตร ละกันนะ

ควรใช้อย่างน้อย ครึ่งลิตรครับ 500 ซีซี ขึ้นไปจึง
    จะแข็งแรงดีผมไม่ได้หวงนะครับ

ลองๆใช้ ให้มีความมั่นใจก่อนก็ไม่สาย? แล้วมาช่วยๆกันหมัก จ้า
    Very Happy cheers
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jun 21, 2011 6:46 pm

Very Happy Smile Laughing Rolling Eyes Wink อ่านง่ายดีเน๊า๊ะ sunny albino cherry santa
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Tue Jun 21, 2011 7:08 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Smile Laughing Rolling Eyes Wink อ่านง่ายดีเน๊า๊ะ sunny albino cherry santa

หนูว่า ลุงหมอ นี่ ต้องสายตาดี มาก ๆ เลยอ่ะค่ะ
    ที่สามารถ พิมพ์ และ อ่าน ตัวเล็ก ๆ เห็น study
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jun 22, 2011 8:23 pm

thanita พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Smile Laughing Rolling Eyes Wink อ่านง่ายดีเน๊า๊ะ sunny albino cherry santa

หนูว่า ลุงหมอ นี่ ต้องสายตาดี มาก ๆ เลยอ่ะค่ะ
    ที่สามารถ พิมพ์ และ อ่าน ตัวเล็ก ๆ เห็น study

แวนตา อย่างเดียวเลยจ้า ที่ช่วยลุงหมอมาตลอด อิอิ
    Very Happy Smile Laughing Embarassed Shocked Rolling Eyes
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Thu Jun 23, 2011 2:46 pm

ขอแจมด้วยเจ้าค่ะ tongue อู๊ดดี้ว่าลุงหมอ เพิ่มตัวหนังสือให้ตัวใหญ่ขึ้นส้กกะหน่อยก็ดีเนอะ Evil or Very Mad เพราะว่าหลังจากการอ่านข้อความเสร็จนะเจ้าค่ะ หน้านิ่วคิ้วขมวดทุกทีเด้อ Crying or Very sad อิอิ ขอแสดงความคิดเห็นจร้า pig flower lol!
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jun 25, 2011 1:04 am

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:ขอแจมด้วยเจ้าค่ะ tongue อู๊ดดี้ว่าลุงหมอ เพิ่มตัวหนังสือให้ตัวใหญ่ขึ้นส้กกะหน่อยก็ดีเนอะ Evil or Very Mad เพราะว่าหลังจากการอ่านข้อความเสร็จนะเจ้าค่ะ หน้านิ่วคิ้วขมวดทุกทีเด้อ Crying or Very sad อิอิ ขอแสดงความคิดเห็นจร้า pig flower lol!

Very Happy Smile Laughing อยากทำได้เหมือนกันจ้า อู๊ดดี้จ๋า แต่ ไม่เป็น Embarassed bounce bounce bounce santa
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Sat Jun 25, 2011 9:55 am

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:ขอแจมด้วยเจ้าค่ะ tongue อู๊ดดี้ว่าลุงหมอ เพิ่มตัวหนังสือให้ตัวใหญ่ขึ้นส้กกะหน่อยก็ดีเนอะ Evil or Very Mad เพราะว่าหลังจากการอ่านข้อความเสร็จนะเจ้าค่ะ หน้านิ่วคิ้วขมวดทุกทีเด้อ Crying or Very sad อิอิ ขอแสดงความคิดเห็นจร้า pig flower lol!

Very Happy Smile Laughing อยากทำได้เหมือนกันจ้า อู๊ดดี้จ๋า แต่ ไม่เป็น Embarassed bounce bounce bounce santa

คลุมตัวอักษรที่เราต้องการขยาย แล้ว แล้วจิ้มตรง อักษร A 2 ตัว เอียง ๆ น่ะค่ะ
    คลิก แค่นี้ก็เรียบร้อย

ถ้าเปลี่ยนสีก็ คลุมแล้วเลือกตารางสี ใกล้ ๆ อักษร A 2 ตัว เอียง ๆ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jun 25, 2011 10:50 pm

Very Happy Laughing Smile ดีจีง ค่อยๆลองไป เรื่อยๆ 5555+ albino sunny cherry santa
    ??
    ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ  ?? Fri Jul 15, 2011 12:30 am

สวัสดีค่ะลุงหมอ

ดิฉัน daranee (มดชื่อเล่นลูกสาว) ตามอ่านกระทู้ต่างๆ ของลุงหมอ

แล้วประทับใจ ในความตั้งใจจริงของลุงหมอ ลุงหมออย่าท้อซะก่อนนะคะ

(เพราะในบางครั้งดิฉันก็เกิดความท้อใจ ที่เราอธิบายในสิ่งที่ดีแล้วเขามองว่า
    ไม่ดี)

ลุงหมอพยายามมากกว่าเราเป็นล้านเท่า แล้วเราจะท้อทำไม

ดิฉันเชื่อว่าในสิ่งที่ลุงหมอตั้งใจ หรือ พยายามพิมพ์ พิมพ์ พิมพ์ ให้ความรู้

มันจะเป็นประโยชน์กับผู้คนในวันข้างหน้า เป็นกำลังใจ และ จะช่วยเหลือ

ผู้คนตามกำลังที่เราพอมีค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Jul 15, 2011 12:45 am

มด พิมพ์ว่า:
    สวัสดีค่ะลุงหมอ

ดิฉัน daranee (มดชื่อเล่นลูกสาว) ตามอ่านกระทู้ต่างๆ ของลุงหมอ

แล้วประทับใจ ในความตั้งใจจริงของลุงหมอ ลุงหมออย่าท้อซะก่อนนะคะ

(เพราะในบางครั้งดิฉันก็เกิดความท้อใจ ที่เราอธิบายในสิ่งที่ดีแล้วเขามองว่า
    ไม่ดี)

ลุงหมอพยายามมากกว่าเราเป็นล้านเท่า แล้วเราจะท้อทำไม

ดิฉันเชื่อว่าในสิ่งที่ลุงหมอตั้งใจ หรือ พยายามพิมพ์ พิมพ์ พิมพ์ ให้ความรู้

มันจะเป็นประโยชน์กับผู้คนในวันข้างหน้า เป็นกำลังใจ และ จะช่วยเหลือ

ผู้คนตามกำลังที่เราพอมีค่ะ

santa Very Happy Smile Laughing ขอบคุณครับ คุณด่ราณี สำหรับ กำลังใจ ? ใจจริง ผมถือว่า ทุกๆท่าน เป็นญาติผม ญาติร่วมโลกก็ตาม?ญาติส่วนตัวเราก็ตามเมื่อทุกข์ร้อน เราก็ยังไม่สบายใจเลย เขาก็ชีวิต เรา ก็ชีวิต เมื่อญาติเขาป่วย ก็ย่อม ทุกข์ร้อนใจ เช่นเดียวกับญาติเราเมื่อป่วยเช่นกัน แต่ที่แน่ๆ ชาวโลกทุกๆท่าน อยากมีความสุข เรา อยากช่วยเขา ให้มีความสุขเช่นเดียวกับเรา ถ้าเราทำได้ จะทำให้ ขาวโลกทั้งหลายมีความสุขจ้า? เสมอด้วยญาติเราเช่นกัน วันหนึ่งเมื่อ เรามีญาติป่วยเช่นเขา ความรู้สึกเช่นนั้น ไม่อยากให้เกิดกับใครเลย? ทำอย่างไร จะช่วยเขาได้ ถ้า เขายอมให้เราช่วย? sunny santa

เวลาขณะนี้ Mon Apr 29, 2024 4:18 am