ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

การปลุกเสก

m3m
    สมาชิกทั่วไป

การปลุกเสก Empty การปลุกเสก

ตั้งหัวข้อ  m3m Sat Dec 03, 2011 11:15 am

ลุงหมอค่ะ พอดีว่าหนูไปบูชาพระมาไว้ในบ้านจุดประสงค์เพื่อเอามากราบไหว้สวดมนต์ก่อนนอนน่ะค่ะเเต่ไม่รู้ว่าพระผ่านพิธีปลุกเสกมาหรือยัง ถ้าสมมุติยังจำเป็นต้องนำองค์พระไปเบิกเนตรหรือเปล่าค่ะ และถ้าเรากราบไหว้พระที่ยังไม่ได้ผ่านพิธีปลุกเสกจะได้บุญหรือเปล่าค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

การปลุกเสก Empty Re: การปลุกเสก

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Dec 03, 2011 3:11 pm

m3m พิมพ์ว่า:ลุงหมอค่ะ พอดีว่าหนูไปบูชาพระมาไว้ในบ้านจุดประสงค์เพื่อเอามากราบไหว้สวดมนต์ก่อนนอนน่ะค่ะเเต่ไม่รู้ว่าพระผ่านพิธีปลุกเสกมาหรือยัง ถ้าสมมุติยังจำเป็นต้องนำองค์พระไปเบิกเนตรหรือเปล่าค่ะ และถ้าเรากราบไหว้พระที่ยังไม่ได้ผ่านพิธีปลุกเสกจะได้บุญหรือเปล่าค่ะ

Very Happy Laughing Smile ถ้าคิดดีๆ ใคร จะเสกใคร? ระหว่างคุณธรรม ของพุทธคุณ กับ พระสงฆ์สาวกพระศาสดา ว่า...พระผ่านพิธีปลุกเสกมาหรือยัง ? ความจริงคือ การ อัญเชิญบารมี คุณพระพุทธเจ้า เข้ามาสิงสถิตย์ ด้วยความเคารพ เพื่อเป็น มิ่งมงคล แก่เราเองจ้า cheers เมื่อ เรามีศัทธา เคารพเชื่อมั่น Smile จิต ศัทธานี่ละ เป็นเครื่องเชื่อมต่อ ดุจสายน้ำทิพย์หลั่งใหล มาที่ตัวเราเองจ้า ? ไม่ต้องรอเบิกพระเนตร? พระองค์ตื่นแล้วจ้า อย่าได้สงสัยเลยครับ เมื่อเราเคารพ คุณพระก็จะสถิตย์ ทันที เทพยดาผู้รักษาพระศาสนา ก็ จะเข้ามาดูแล ทันที่เมื่อเรา เริ่มตั้งใจกราบตั้งนะโม 3 จบจ้า สบายใจได้นิ? ได้บุญแน่นอนครับ santa ลุงหมอ
    m3m

การปลุกเสก Empty Re: การปลุกเสก

ตั้งหัวข้อ  m3m Sun Dec 04, 2011 10:23 am

เฮ้อ...หายข้องใจซะทีค่ะ ต่อไปก็จะสวดมนต์ต่อหน้าพระได้อย่างไม่ตะขิดตะขวางใจเเล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Dec 04, 2011 2:23 pm

m3m พิมพ์ว่า: เฮ้อ...หายข้องใจซะทีค่ะ ต่อไปก็จะสวดมนต์ต่อหน้าพระได้อย่างไม่ตะขิดตะขวางใจเเล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Very Happy Laughing Smile พระองค์ตรัสว่า "เจตนาหัง ภิกขะเว" - ภิกษุทั้งหลาย เจตนาเป็นใหญ่ cheers เราไม่ได้บูชาโลหะ หรือดิน ว่าน แต่ อาศัย เป็นเครื่องเชื่อมต่อ เตือนใจ เป็นพุทธานุสติ ธรรมมานุสติ สังฆานุสติ เชื่อมต่อ ถึงพระองค์ไงครับ cheers santa ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Dec 04, 2011 2:24 pm

m3m พิมพ์ว่า: เฮ้อ...หายข้องใจซะทีค่ะ ต่อไปก็จะสวดมนต์ต่อหน้าพระได้อย่างไม่ตะขิดตะขวางใจเเล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Very Happy Laughing Smile พระองค์ตรัสว่า "เจตนาหัง ภิกขะเว" - ภิกษุทั้งหลาย เจตนาเป็นใหญ่ cheers เราไม่ได้บูชาโลหะ หรือดิน ว่าน แต่ อาศัย เป็นเครื่องเชื่อมต่อ เตือนใจ เป็นพุทธานุสติ ธรรมมานุสติ สังฆานุสติ เชื่อมต่อ ถึงพระองค์ไงครับ cheers santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 5:54 am