ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

น้ำ เย็นใจ
อู๊ดดี้
aswin2495
หนูแดง
ลุงหมอ
thanita
10 posters

มะเฟือง & มะเขือเทศ

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 2 Empty Re: มะเฟือง & มะเขือเทศ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Jul 22, 2011 2:31 am

thanita พิมพ์ว่า:
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า: Very Happy ขอขอบคุณ คุณธนิตามากเลย ที่ช่วยลุงหมอค้นคว้าข้อมูล และนำรูป
    ที่เป็นประโยชน์มาเผยแพร่ให้ชาวหมักค่ะ เมื่อต้นเดือนตุ๊กก็หมักมะเฟืองเพิ่มก็ขึ้นวุ้นแล้วค่ะ
    ยังเหลือต้นทิ้งถ่อน ยังหาไม่เจอเลย จะพยายามเอารูปที่คุณตาลงไว้ ไปถามผู้รู้จะได้นำมาหมักเองค่ะ Laughing

"ทิ้งถ่อนที่เจอมันขึ้นอยู่ข้างทาง แถวช่วงลพบุรีเยอะเลยค่ะ
    ถ้าไม่เจอยังไง เราหมักได้อายุแล้วจะแบ่งให้นะคะ

ตอนนี้คุณตุ๊กหมักอะไรบ้างคะ
    เรา หมัก พริก ไมยราพ มะเขือเทศ มะเฟือง องุ่น ย่านาง ฮว่านง็อก
    รางจืด มะรุม กระชาย มะขามป้อม แอปเปิ้ล ยอ เห็ด สามสี่อย่าง
    เชอรี่ ตะลิงปลิง มะยม มะนาว มะกรูด ตะไคร้หอม มะขาม อัญชัน
    บอระเพ็ด มะระขี้นก"

บางอย่างก็หมักนิดหน่อย บางอย่างก็เยอะพอสมควรค่ืะ

Very Happy Laughing Smile การหมัก หลายๆชนิดดีจ้า แต่ละตัวจะมีจุดเด่น ของตนเองเวลาเอามารวมกันเป็น อาหารเสริม ชั้นยอดเลยละจ้า cheers santa
    น้ำ เย็นใจ
    สมาชิกทั่วไป

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 2 Empty Re: มะเฟือง & มะเขือเทศ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Fri Jul 22, 2011 12:03 pm

สวัสดีค่ะ คุณตุ๊ก คุณตาSmile
    เมื่อวันก่อนดูรายการป้าเช็งเขาไปถ่ายทำแฟนรายการที่หมักเยอะ รายนี้เขาเอามะเฟืองหมักกับตะลิงปลิงค่ะ เขาบอกว่าหลานเขาดื่มประจำ จากที่เคยเวียนหัวไม่เวียนอีกเลยค่ะRolling Eyes Wink Laughing Razz
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Fri Jul 22, 2011 2:46 pm

"ทิ้งถ่อนที่เจอมันขึ้นอยู่ข้างทาง แถวช่วงลพบุรีเยอะเลยค่ะ
    ถ้าไม่เจอยังไง เราหมักได้อายุแล้วจะแบ่งให้นะคะ

ตอนนี้คุณตุ๊กหมักอะไรบ้างคะ
    เรา หมัก พริก ไมยราพ มะเขือเทศ มะเฟือง องุ่น ย่านาง ฮว่านง็อก
    รางจืด มะรุม กระชาย มะขามป้อม แอปเปิ้ล ยอ เห็ด สามสี่อย่าง
    เชอรี่ ตะลิงปลิง มะยม มะนาว มะกรูด ตะไคร้หอม มะขาม อัญชัน
    บอระเพ็ด มะระขี้นก"

บางอย่างก็หมักนิดหน่อย บางอย่างก็เยอะพอสมควรค่ืะ

Very Happy สวัสดีค่ะคุณตา คุณน้ำ และเพื่อนสมาชิก(ขอออกตัวก่อนนะค่ะปกติใช้คอมฯพิมพ์ไม่ค่อยเป็น
    ส่วนมากได้แต่เปิดดู) ตุ๊กอยู่กรุงเทพฯค่ะ บ้านที่กรุงเทพหมักไว้ใช้นิดหน่อยค่ะเพราะถูกจำกัดในพื้นที
    ส่วนใหญ่หมักไว้ที่บ้านจันทบุรีค่ะ ตามสูตรป้าเช็ง ผลไม้และผักในสวน มังคุด มะเฟือง มะยม มะกรูด
    กระชาย มะรุม ฯ จะว่าตุ๊กเป็นคนหมักคงไม่ถูกต้อง เพราะบ้านที่จันทบุรีพี่สาวเป็นคนหมัก ตุ๊กเป็นคน
    หาข้อมูลและติดตามความเปลี่ยนแปลงของน้ำหมัก ตอนนี้กำลังตามหาต้นทิ้งถ่อนอยู่ ว่าจะนำรูปที่
    คุณตา ลงไว้ไปหาอีกที่ ถ้าไม่เจอคงต้องไปหาที่ เกษตรอำเภอหรือป่าไม้ดู ตามคำแนะนำของลุงหมอ
    แต่คิดว่าน่าจะมี เพียงแต่การเรียกชื่อคงต่างกันค่ะ ถ้าหาเจอจะแจ้งให้ทราบค่ะ Razz
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Fri Jul 22, 2011 11:52 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะ คุณตุ๊ก คุณตาSmile
    เมื่อวันก่อนดูรายการป้าเช็งเขาไปถ่ายทำแฟนรายการที่หมักเยอะ รายนี้เขาเอามะเฟืองหมักกับตะลิงปลิงค่ะ เขาบอกว่าหลานเขาดื่มประจำ จากที่เคยเวียนหัวไม่เวียนอีกเลยค่ะRolling Eyes Wink Laughing :

เดี๋ยวถ้าใครบ่นเวียนหัว จะผสมให้หม่ำเลย
    ขอบคุณน๊าค๊าา

ตอนนี้ยังไม่ได้ดูค่ะ
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Fri Jul 22, 2011 11:58 pm

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า:
    ตอนนี้กำลังตามหาต้นทิ้งถ่อนอยู่ ว่าจะนำรูปที่
    คุณตา ลงไว้ไปหาอีกที่ ถ้าไม่เจอคงต้องไปหาที่ เกษตรอำเภอหรือป่าไม้ดู ตามคำแนะนำของลุงหมอ
    แต่คิดว่าน่าจะมี เพียงแต่การเรียกชื่อคงต่างกันค่ะ ถ้าหาเจอจะแจ้งให้ทราบค่ะ Razz

ขอให้หาเจอนะคะ

ชื่อท้องถิ่น: ถ่อน (กลาง); ส่วน(เชียงใหม่); เชอะบ้อง (กาจนบุรี); ทิ้งถ่อน (กลาง)

ปู่ ของ อายอาย เรียก ถ่อน เฉย ๆ ค่ะ
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Sat Jul 23, 2011 3:02 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    หนูแดง พิมพ์ว่า:ลุงหมอค่ะ หนูแดงส่งรูปต้นทิ้งถ่อนมาให้ลุงหมอดูอีกครั้งค่ะ
    ว่าต้นไหนที่ถูกต้องค่ะ ตอนนี้หนูแดงสับสนเจ้าค่ะ พอดูดอกมัน
    ก็เหมือนกัน แต่พอมาดูใบ ใบมันต่างกันค่ะ เลยส่งรูปมาให้ลุงหมอ
    ดูว่ารูปด้านบน หรือรูปด้านล่างค่ะที่เป็นต้นทิ้งถ่อนตัวจริงเจ้าค่ะ

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 2 3d9a0045265e7fcb2c8211e19a51135f

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 2 184f092168ff992c22666bff6dcbed99

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes รูปข้างล่างนะ ต้นขาว ดอกเหลือง ฝักแบนๆ เขาละ? ทิ้งถอน ไม่ถามหมอยาไทยวุ้ย แถวๆบ้านน่าจะมี santa

คุณตุ๊ก ลองดูรูปและเปรียบเทียบดูนะค่ะ ลุงหมอฟันธงแล้ว ว่าเป็นรูปด้านล่างคือต้นทิ่งถ่อน ที่หนูแดงโพสต์ให้ลุงหมอดู

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Sat Jul 23, 2011 5:57 pm

[b] Very Happy ขอบคุณ คุณหนูแดงค่ะ ว่าจะส่งรูปของคุณหนูแดงไปเปรียบเทียบกับไม้ขี้หนอน
    อยู่ค่ะ ถ้าใช่ก็จะได้เริ่มหมักอีกอย่างค่ะ Very Happy
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Sat Jul 23, 2011 8:16 pm

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า:[b] Very Happy ขอบคุณ คุณหนูแดงค่ะ ว่าจะส่งรูปของคุณหนูแดงไปเปรียบเทียบกับไม้ขี้หนอน
    อยู่ค่ะ ถ้าใช่ก็จะได้เริ่มหมักอีกอย่างค่ะ Very Happy

Very Happy คุณตุ๊ก ถ้ามีก็รีบดำเนินการเลยจ้า เวลาหาซื้อไม่ได้
    I love you sunny santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Jul 24, 2011 2:36 am

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า:[b] Very Happy ขอบคุณ คุณหนูแดงค่ะ ว่าจะส่งรูปของคุณหนูแดงไปเปรียบเทียบกับไม้ขี้หนอน

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes ไม้ ขี้หนอน นั่นละ ทิ้งถ่อนละจ้า ใช้ได้เลย ต้นขาวๆ ละกัน ฤดูฝนเขาจะขาวดี หน้าแล้ง ต้นจะ ตกสะเกร็ด ออกสีน้ำตาลจ้า cheers sunny santa ลุงหมอ
    mimno

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 2 Empty คุณธนิตา

ตั้งหัวข้อ  mimno Sun Jul 24, 2011 2:55 pm

คุณธนิตา ถ้าจะฝากซื้อที่วัดคูเมืองเก่า ของท่านมหาประเสริฐจะได้ไหมเอ่ย
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Mon Jul 25, 2011 10:46 am

mimno พิมพ์ว่า:คุณธนิตา ถ้าจะฝากซื้อที่วัดคูเมืองเก่า ของท่านมหาประเสริฐจะได้ไหมเอ่ย

คุณ mimno อยู่ที่ไหนคะ

ลองดู สถานที่จัดจำหน่ายก่อนนะคะ ว่าใกล้ที่ไหน ก็ไปซื้อที่นั่นจะสะดวกกว่านะ เราว่า

สถานที่จำหน่ายน้ำหมักผลไม้สมุนไพรไทยเพื่อสุขภาพ

วัดป่าคูเมืองเก่า ตำบลหนองงูเหลือม อำเภอเฉลิมพระเกียรติ
    สอบถามเพิ่มเติม ท่านมหาประเสริฐ โทร. 087-875-8308

อำเภอโชคชัย (ถนนพิชิตคเชนทร์)

อำเภอโชคชัย (บ้านบิง)

ซอยระนอง 2 กรุงเทพฯ สามเสน

พี.วี.สกรีน ท่าพระ กรุงเทพฯ (ใกล้เดอะมอลล์)

คุณแอ้ จ.ขอนแก่น บ้านหนองโพธิ์ (หลังวัดมิ่งโพธิ์)

คุณอ้อย จ.ปทุมธานี

ร้านคุณย่านวดแผนไท ซ.ลาดพร้าว 71

คุณศุภชัย สำเร็จดี บางปู จ.สมุทรปราการ

คุณน้อง บางใหญ่ จ.นนทบุรี

คุณมรกต สรการ (หนิง) จังหวัดสุราษฎร์ธานี อำเภอเมืองสุราษฎร์ธานี

คุณวัลยา โทพล (แอ๊นท์)อำเภอเมือง จังหวัดร้อยเอ็ด

ถ้าไม่ใกล้ และไม่ได้อย่างไร ก็แจ้งมาอีกทีนะคะ

ซึ่งอาจจะต้องรอนานหน่อย

เพราะ เราจะว่างช่วงเสาร์อาทิตย์ ที่เราไปอยู่บ้านที่สูงเนินเท่านั้น

แต่จะส่งไปแบบไหนหว่า 1 ถัง หนัก พอสมควร

คลิ๊กลิ้งค์ข้างล่างนี้ค่ะ (รายละเอียดเพิ่มเติม และเบอร์โทรแต่ละร้านค่ะ)

http://www.pvscreenshop.com/health004.html

piyasak
    piyasak

ตั้งหัวข้อ  piyasak Mon Jul 25, 2011 1:35 pm

พี่ธนิตตาเคยซื้อมาดื่ม-ใช้บ้างหรือเปล่าครับเป็นงัยบ้างของของวัดป่า
    เหมือนน้ำของลุงหมอหรือเปล่าครับ
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Mon Jul 25, 2011 1:39 pm

piyasak พิมพ์ว่า:พี่ธนิตตาเคยซื้อมาดื่ม-ใช้บ้างหรือเปล่าครับเป็นงัยบ้างหมอของวัดป่า

คุณสามี จะเป็นคนดื่มค่ะ
    ดื่มมานานพอสมควรค่ะ

ตาที่เคยเป็นต้อ ก็ยุบเกือบหมดแล้วค่ะ Very Happy

mimno

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 2 Empty คุณธนิตา

ตั้งหัวข้อ  mimno Mon Jul 25, 2011 1:40 pm

อยู่จังหวัดแพร่ค่ะ
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Mon Jul 25, 2011 1:46 pm

mimno พิมพ์ว่า:อยู่จังหวัดแพร่ค่ะ

ไกลมาก ๆ เลยเน๊าะ เอาไงดี

ลองโทรถาม ท่านมหาประเสริฐ ดูก่อนมั๊ยคะ ว่า ทางนั้น พอมีใครรับไปจำหน่ายรึยัง

แต่น้ำหยดที่ขอจาก ลุงหมอไปน่ะ สุดยอดแล้วค่ะ

ย่าจ๋า ของ "อายอาย" ผสมน้ำดื่ม ไปอาทิตย์หนึ่ง

บอกว่า เท้าที่เป็นจี๊ด ๆ มานานน่ะ หายไปเลย รู้สึกดีขึ้นมาก ๆ

แถมไปคุยกะข้างบ้าน ข้างบ้านก็อยากกินด้วย เพราะ เป็นหลายโรค

จนเค้าต้องมาขอ เราก็เลยแบ่งน้ำหยด กะ วุ้นมะขามป้อม

กะน้ำหมัก ที่เราหมักไว้ ให้เ้ค้าไปแช่ ทา ที่ปวดด้วย

เพิ่งให้ไปเมื่อวาน ได้ผลยังไงจะมารายงานนะคะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jul 25, 2011 1:53 pm

Very Happy Smile Mad Laughing Rolling Eyes เก่งจริงๆ ผู้ให้ ย่อมเป็นที่รัก ช่วยๆกันนิ สาธุจ้า? cheers sunny santa
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Mon Jul 25, 2011 2:30 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Smile Mad Laughing Rolling Eyes เก่งจริงๆ ผู้ให้ ย่อมเป็นที่รัก ช่วยๆกันนิ สาธุจ้า? cheers sunny santa

"เปมิกา ผู้เป็นที่รัก"

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 2 1-20100928151727
    อิ อิ หนู เอง ค่าาาาาาาาา

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 2 Empty น้ำหมักผลไม้บำรุงเส้นผม

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jul 25, 2011 2:38 pm

Very Happy Laughing Smile สำหรับพวกเรา ถ้า ใครผมบาง มีรังแค คันศรีษะ ผมร่วงนะ หลังสระผมแล้ว เช็ดหมาดๆและ เอาน้ำหมัก ผลไม้ อายุ 3 เดือน กรองซะก่อนเอากากออก มาหมักผมหลังสระ พักเดียว รากผมจะสมบูรณ์ ทำประจำ ผมงามเลยละ? santa ลุงหมอ
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Mon Jul 25, 2011 2:49 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Smile สำหรับพวกเรา ถ้า ใครผมบาง มีรังแค คันศรีษะ ผมร่วงนะ หลังสระผมแล้ว เช็ดหมาดๆและ เอาน้ำหมัก ผลไม้ อายุ 3 เดือน กรองซะก่อนเอากากออก มาหมักผมหลังสระ พักเดียว รากผมจะสมบูรณ์ ทำประจำ ผมงามเลยละ? santa ลุงหมอ

ขอบพระคุณค่ะ หมักทิ้ง ไว้ ไม่ต้องล้างก็น่าจะได้นะคะ

ได้ฟังคนโทรมาเล่าประสบการณ์กะป้าเช็ง

เห็นบอกว่า ไปเคี่ยวรวมกะ น้ำมันมะพร้าว

ผมก็หงอก (เอ้ย! งอก) ดีเหมือนกันค่ะ Very Happy
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jul 26, 2011 2:29 am

Very Happy Smile Mad Rolling Eyes ไม่ต้องดัดแปลง นะครับ หมักไป สดๆ ตอนผมเปียกชื้น ..พอใจเมื่อไรเกรงมีกลิ่นก็ล้างออกได้ ผู้ชายสบาย ผมสั้นนิ แห้งไว แต่ ลุงหมอ ไม่เคยล้างออกเลย 5555 ปล่อยไว้จนแห้งข้ามวันเลย เหอะๆ เสียดายวุ้ย? santa
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Tue Jul 26, 2011 2:52 pm

ลุงหมอคะ ช่วยให้ผมขาวเปลี่ยนเป็นดำด้วยมั้ยคะ (ตอนนี้เริ่มเยอะขึ้นเรื่อยๆค่ะ)affraid Rolling Eyes Wink
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jul 26, 2011 11:17 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ ช่วยให้ผมขาวเปลี่ยนเป็นดำด้วยมั้ยคะ (ตอนนี้เริ่มเยอะขึ้นเรื่อยๆค่ะ)affraid Rolling Eyes Wink

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes ก็ หมักดอกอัญชัญไง? โกรกผม หมักประจำก็ ดกดำละจ้า เห็ด ถั่วลิสง ลูกพรุนหมักใช้ ส่วน เห็ด หอยนางรม เนื้อซี่โครงหมู ปลาซาร์ดีนกินบ่อยๆ จมูกข้าวสาลี ข้าวปลาย ข้าวกล้อง พิเศษ Smile กระเม็งแดง ฟักทอง แครอท ปวยเล้ง( ผักโขม) มะเพือง กระชาย มะกรูดของดีๆทั้งนั้นใช้ได้ผลหยดน้ำวุ้น ไปเร่งสักนิด จะดีจ้า พวกนี้ หมัก 3 เดือน ได้ผลละ cheers santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Jul 27, 2011 12:24 pm

Very Happy Smile ถูกต้องแล้วจ๊ะ ตามที่ลุงหมอท่านบอกเลย เพราะว่ามีเพื่อนชาวหมักเค้ามีประสบการณ์ เอาผมหัว อิอิ กลัวคุณน้ำไม่เชื่อพูดไปทั้งผมทั้งหัวเนอะ เอาผมอันดกดำมาโชว์เลยกลัวอู๊ดดี้ไม่เชื่อ จริงตามนั้น อัญชันจ๊ะ แถมยังมาบอกอู๊ดดี้อีกว่านี่ วุ้นปั่นนะเอามาพอกหน้าสิ แน่ะ ! ช่างน่ารักอะไรเช่นนั้น แต่ถ้าจะให้น่ารักกว่านี้น่าจะถือวุ้นมาด้วยเนอะจะ อู๊ดดี้เป็นคนไม่งกดอกเด้อ แต่ได้ก็ดี 555 Idea ไม่ต้องห่วงเนอะเรามีลุงหมออยู่ทั้งคน แต่ช่วงนี้อู๊ดดี้ไม่ได้น้ำฝาถังเลย ที่มีก็แจกพักพวกไปหมดแล้ว ตัวเองก็หงอยเลยจ๊ะ แต่ลุงหมอท่านเคยบอกอู๊ดดี้ว่าน้ำหมักนะจะดีเลิศกว่า cheers อู๊ดดี้ก็เลยไปเอาน้ำหมักส้มชิ มาล้างหน้า วุ๊ย Arrow ไม่อยากจะพูดเด้อ ไม่มีให้เห็นเลยจ๊ะสิว บางทีจะสะกดคำว่าสิวไม่เป็นด้วยซ้ำ น้าน ก็ว่าไป่ 555+
    ***อู๊ดดี้ว่าสูตรลุงหมอแจ๋วนะ ลองดู อู๊ดดี้นะผมดกดำเกินไปหล่ะ เพราะใช้น้ำหมักมะกรูดจ๊ะ ก็โอเคนะ ผมขาวก็มีบ้างเหมือนกันจ๊ะ ( อย่าคิดมากนะจ๊ะคุณน้ำ คิดมากผมขาวยิ่งมาเยือน ใครคิดมากผมหงอกขาวก็รักมากอยากมาอยู่ด้วย อิอิ 5555+++
    ***และถามคุณหนูแดงชิ รายนั้นเจ้าแม่สูตรทุกอย่างครบเครื่อง อู๊ดดี้ตามไม่ทันเลยละ คุณหมอหนูแดง ( ซาหวัดดีจ๊ะ Very Happy Razz Wink ซำบายดีบ่ คุณแม่มาอยู่ด้วยมีความสุขหลายเนาะ ดีใจ๋น่ำเด้อ )
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Wed Jul 27, 2011 4:31 pm

ตอนนี้ใช้น้ำหมักดอกอัญชันหมักอยู่ค่ะ แต่ไม่ได้ค้างคืนแค่หมักหลังกลับจากงานตอนเย็นประมาณชม.กว่าก็สระออกค่ะ ก็ทำมาหลายเดือนแล้วค่ะยังไม่เห็นผลค่ะBasketball

เห็ด ถั่วลิสง ลูกพรุนหมักใช้ - เป็นเห็ดอะไรก็ได้ใช่มั้ยคะRolling Eyes แล้วถั่วลิสงกับลูกพรุนสดหาได้ที่ไหนเอ่ย..ที่ตลาดไม่เคยเห็นค่ะมีแต่แห้งRolling Eyes กระเม็งแดง น้ำก็ไม่รู้จักค่ะNo นอกนั้นกำลังหมักถังใหม่พอดีค่ะWink แต่น้ำวุ้นขยายยังไม่ได้ที่ค่ะ งั้นรอถังต่อไปก็ได้ค่ะ แล้วอีกอย่างลุงหมอบอกว่าต้องใส่ตอนตีน้ำกับน้ำตาลน้ำจำได้ค่ะLaughing

[size=16]น้ำต้องทานเห็ดกับปลาซาร์ดีนเพิ่มล่ะค่ะ ส่วนหอยนางรมกับเนื้อซี่โครงหมูก็พอสมควรเพราะมันคาวใช่มั้ยคะลุงหมอRazz Razz Razz [/size]

[size=16]คุณอู๊ดดี้จ๋าSmile ของน้ำล้างหน้าอาบน้ำด้วยน้ำพลอยเพ็ชรจ้า วันก่อนไปหาคุณหมอครบกำหนดตรวจ ปรากฎว่าคุณหมอทักว่า หน้าตาขาวใสเรื่อเป็นสีชมพู ผิวพรรณดีมาก ผิดกับแต่ก่อนหน้าดำมาเลย โหดีใจมากเลยจ้าcheers แล้วยาฮอร์โมนก็ไม่ต้องแล้ว คุณหมอก็ยิ้มแก้มปริคนไข้สุขภาพดีอารมณ์ดี แล้วน้ำก็บอกตรงๆว่าไปทำอะไรมาบ้างจ้า คุณหมอบอกคนเราพอสบายใจอะไรก็ดีไปหมดเนอะWink ก็ต้องขอบคุณลุงหมอของเรานะจ๊ะsunny ...santa ลุงหมอคะ กราบขอบพระคุณค่ะLaughing Laughing [/size]
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jul 27, 2011 5:21 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ตอนนี้ใช้น้ำหมักดอกอัญชันหมักอยู่ค่ะ แต่ไม่ได้ค้างคืนแค่หมักหลังกลับจากงานตอนเย็นประมาณชม.กว่าก็สระออกค่ะ ก็ทำมาหลายเดือนแล้วค่ะยังไม่เห็นผลค่ะBasketball

เห็ด ถั่วลิสง ลูกพรุนหมักใช้ - เป็นเห็ดอะไรก็ได้ใช่มั้ยคะRolling Eyes แล้วถั่วลิสงกับลูกพรุนสดหาได้ที่ไหนเอ่ย..ที่ตลาดไม่เคยเห็นค่ะมีแต่แห้งRolling Eyes กระเม็งแดง น้ำก็ไม่รู้จักค่ะNo นอกนั้นกำลังหมักถังใหม่พอดีค่ะWink แต่น้ำวุ้นขยายยังไม่ได้ที่ค่ะ งั้นรอถังต่อไปก็ได้ค่ะ แล้วอีกอย่างลุงหมอบอกว่าต้องใส่ตอนตีน้ำกับน้ำตาลน้ำจำได้ค่ะLaughing

[size=16]น้ำต้องทานเห็ดกับปลาซาร์ดีนเพิ่มล่ะค่ะ ส่วนหอยนางรมกับเนื้อซี่โครงหมูก็พอสมควรเพราะมันคาวใช่มั้ยคะลุงหมอRazz Razz Razz [/size]

[size=16]คุณอู๊ดดี้จ๋าSmile ของน้ำล้างหน้าอาบน้ำด้วยน้ำพลอยเพ็ชรจ้า วันก่อนไปหาคุณหมอครบกำหนดตรวจ ปรากฎว่าคุณหมอทักว่า หน้าตาขาวใสเรื่อเป็นสีชมพู ผิวพรรณดีมาก ผิดกับแต่ก่อนหน้าดำมาเลย โหดีใจมากเลยจ้าcheers แล้วยาฮอร์โมนก็ไม่ต้องแล้ว คุณหมอก็ยิ้มแก้มปริคนไข้สุขภาพดีอารมณ์ดี แล้วน้ำก็บอกตรงๆว่าไปทำอะไรมาบ้างจ้า คุณหมอบอกคนเราพอสบายใจอะไรก็ดีไปหมดเนอะWink ก็ต้องขอบคุณลุงหมอของเรานะจ๊ะsunny ...santa ลุงหมอคะ กราบขอบพระคุณค่ะLaughing Laughing [/size]

Very Happy Laughing Rolling Eyes พวก อาหาร ที่เป็นของคาวก็ ทำต้มยำซิจ๊ะ แม่คุณทั้งหลาย เป็นยาแก้พิษอีกตะหาก ? สมุนไพร ทั้งนั้น ก็ พอๆกะ สูตรผักปั่นเลยไง แค่ เติม เนื้อแอ๊ปเปิ้ล เข้าไปนิ สับๆ บดๆ ปนเข้าไป เป็น ต้มยำ สมุนไพร สูตรล้างพิษไง เปรี้ยว มะนาว เหอะๆ พาหิวเลย ใขมันก็จะน้อย และ Smile น้ำวุ้น อณุญาติให้ใช้ได้เลยจ้า เมื่อขยายแล้ว ตอนที่ส่งให้ มันเข้มข้นไงตักผสมน้ำทานได้เลย 1 ช้อนกาแฟ น้ำ 1 แก้ว เช้า เย็นก่อนอาหารนะ? จะดีจ้า สุขภาพดีก็ สบายใจไปอย่างงิ santa

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 10:14 am