ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ลุงหมอ
ตุ๊ก บึ่งกุ่ม
6 posters

สรรพคุณของ เห็ด ที่เป็นยา ต้านโรคภัย

สมาชิกทั่วไป

สรรพคุณของ  เห็ด  ที่เป็นยา ต้านโรคภัย Empty สรรพคุณของ เห็ด ที่เป็นยา ต้านโรคภัย

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Thu Dec 22, 2011 2:32 pm

สรรพคุณของ เห็ด ที่มีประโยชน์
    1.เห็ดโคน สรรพคุณทางยา แก้ไอ แก้เจ็บคอ ช่วยขับเสมหะ แก้อาการวิเวียนคลื่นไส้อาเจียน ช่วยแก้เบื่ออาหาร รักษาอาการท้องร่วง เป็นบิด น้ำเห็ดโคนต้านเชื้อไทฟอยด์ได้
    2.เห็ดเข็มทอง สรรพคุณทางยา ช่วยบำบัดโรคกระเพาะอาหาร ป้องกันโรคลำไส้อักเสบ
    ช่วยให้ถ่ายคล่อง ช่วยรักษาตับ
    3.เห็ดหลินจือ สรรพคุณทางยา บรรเทาอาการปวดตามข้อต่าง ๆ แก้ปวดเมื่อยเนื้อตัว บำบัดอาการโรคหลอดลมอักเสบ ช่วยลดความดันโลหิตสูง ลดคอเลสเตอรอล ลดระดับน้ำตาลในเลือด บำรุงตับ ไต ช่วยบำรุงร่างการให้แข็งแรง มีภูมิต้านทานโรคมะเร็ง
    4.เห็ดหอม สรรพคุณทางยา ช่วยกระตุ้นภูมิคุ้มกัน ช่วยต้านสารก่อมะเร็ง เพราะมีเลนติแนน เป็นสารสำคัญ ถ้ากินเห็ดหอมสดเป็นประจำจะไม่เป็นหวัดง่าย ช่วยบำรุงหัวใจ บำรุงโลหิต บำรุงสมอง ต้านพิษงู มีกรดอะมีโนในชนิดที่ช่วยไต ย่อยคอเลสเตอรอล
    5.เห็ดฟาง สรรพคุณทางยา มีสารต้านไวรัสไข้หวัดใหญ่ได้ ป้องกันโรคหัวใจ ช่วยลดคอเลสเตอรอล
    6.เห็ดขอนขาว สรรพคุณทางยา ช่วยแก้ไขพิษ บำรุงตับ เพิ่มพละกำลัง และเสริมการทำงานของระบบขับถ่าย
    7.เห็ดหูหนู(สีน้ำตาล) สรรพคุณทางยา เป็นยาอายุวัฒนะ กินประจำจะช่วยป้องกันโรคโลหิตจาง บำรุงเลือดลมดี แก้ท้องร่วง โรคริดสีดวง แก้ร้อนใน ขับลมในกระเพาะอาหาร ช่วยให้หลับง่าย
    8.เห็ดหูหนูขาว สรรพคุณทางยา ช่วยบำรุงปอด แก้เจ็บคอ แก้ร้อนใน บำบัดการไอเป็นเลือด ขจัดเสมหะ แก้อ่อนเพลีย
    9.เห็ดแครง หรือเห็ดตีนตุ๊กแก สรรพคุณทางยา ช่วยยับยั้งการเติบโตของเซลล์มะเร็ง และช่วยขับปัสสาวะ
    10.เห็ดเป๋าฮื้อ สรรพคุณทางยา ช่วยต้านแบคทีเรียและป้องกันโรคมะเร็ง
    11.เห็ดแชมปิญอง สรรพคุณทางยา ช่วยยับยั้งการเกิดเนื้องอกและเซลล์มะเร็ง ต้านเชื้อไวรัส ลดคอเลสเตอรอล เสริมสร้างภูมิต้านทานโรค
    12.เห็ดเผาะ สรรพคุณทางยา แก้ช้ำใน ช่วยบำรุงร่างกาย
    13.เห็ดนางฟ้า สรรพคุณทางยา ช่วยลดไขมันในเลือด แลป้องกันมะเร็ง
    14.เห็ดตับเต่า สรรพคุณทางยา ช่วยถอนพิษร้อน ถอนพิษไข้ ช่วยให้เลือดลมเดินสะดวก บำรุงร่างกาย
    15.เห็ดนางรม สรรพคุณทางยา ช่วยป้องกันโรคความดันโลหิตสูง โลหิตจาง และช่วยลดน้ำหนัก
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

สรรพคุณของ  เห็ด  ที่เป็นยา ต้านโรคภัย Empty Re: สรรพคุณของ เห็ด ที่เป็นยา ต้านโรคภัย

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Dec 22, 2011 6:09 pm

Very Happy Laughing Smile ที่แน่ๆ ลุงหมอ รับรองได้ 1 อย่างคือ ถ้า ทานเห็ด ประจำเป็นอาหาร ใน 100 คน จะมีโอกาศเป็นมะเร็ง ไม่เกิน 1 คนจ้า cheers สรุป 1 ใน 100 จ้า วางใจ ได้หรือยัง? อาหารโปรด ลุงหมอคือ ต้มยำเห็ด ทุกๆชนิดที่ ไม่มีพิษครับ Smile ขอบคุณ เจ้าของ กระทู้ครับผม sunny santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

สรรพคุณของ  เห็ด  ที่เป็นยา ต้านโรคภัย Empty Re: สรรพคุณของ เห็ด ที่เป็นยา ต้านโรคภัย

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Sat Dec 31, 2011 2:52 pm

lol! สวัสดีปีใหม่ค่ะพี่ตุ๊กที่รัก ปีใหม่มาอีกแล้วจ๊ะ อู๊ดดี้ขออนุญาตอวยพรพี่ตุีกนะจ๊ะ ขอพี่ตุ๊กและครอบครัวสุขภาพแข็งแรงเป็นที่รักของทุกๆคนเงินทองไหลมาเทมา cheers รักพี่ตุ๊กมากมายจ๊ะ อู๊ดดี้ flower
    บุญธรรม
    บุญธรรม

ตั้งหัวข้อ  บุญธรรม Mon Jan 09, 2012 7:37 pm

หนังสือสมุนไพรถึงมือเรียบร้อยแล้วจ้า ขอบคุณและอนุโมทนากับคุณตุ๊กมากๆจ้า จะอ่านจดจำหมดไหมเนียะ อิอิ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jan 10, 2012 7:56 pm

บุญธรรม พิมพ์ว่า:หนังสือสมุนไพรถึงมือเรียบร้อยแล้วจ้า ขอบคุณและอนุโมทนากับคุณตุ๊กมากๆจ้า จะอ่านจดจำหมดไหมเนียะ อิอิ

Very Happy Laughing Rolling Eyes เอ... แล้วลุงหมอ อดเลย ลำเอียงปะนะ? affraid santa

แก้ไขล่าสุดโดย ลุงหมอ เมื่อ Fri Aug 17, 2012 10:44 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Jan 11, 2012 12:21 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    บุญธรรม พิมพ์ว่า:หนังสือสมุนไพรถึงมือเรียบร้อยแล้วจ้า ขอบคุณและอนุโมทนากับคุณตุ๊กมากๆจ้า จะอ่านจดจำหมดไหมเนียะ อิอิ

Very Happy Laughing Rolling Eyes เอ... แล้วลุงหมด อดเลย ลำเอียงปะนะ? affraid santa
    lol! cheers ใช่แย้...วคุณพี่ตุ๊กรำข้างๆอิอิก้อ..ลำเอียงงัย ไม่นะจ๊ะ Razz พูดเล่นจ๊ะรักดอกจึงหยอกเล่น Arrow Arrow พี่ตุ๊กจ๋าอู๊ดดี้โอเคแล้วนะเริ่มเข้าที่เข้าทางแล้วล่ะจ๊ะนิ้วมืออ่ะค่ะคุณน้ำด้วยเด้อขอบคุณมากนะจ๊ะที่เป็นเป็นห่วง นิ้วกระดิกได้ด้วยพุทธมหาบัญญัติ ของดีอยู่ใกล้ตัวจ๊ะ กราบขอบพระคุณลุงหมอท่านด้วยเจ้าค่ะ ขอกราบงามๆๆเจ้าค่ะ flower flower
    pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy Fri Aug 17, 2012 8:38 pm

[quote="ลุงหมอ"][size=18] Very Happy Laughing Smile ที่แน่ๆ ลุงหมอ รับรองได้ 1 อย่างคือ ถ้า ทานเห็ด ประจำเป็นอาหาร ใน 100 คน จะมีโอกาศเป็นมะเร็ง ไม่เกิน 1 คนจ้า cheers สรุป 1 ใน 100 จ้า วางใจ ได้หรือยัง? อาหารโปรด ลุงหมอคือ ต้มยำเห็ด ทุกๆชนิดที่ ไม่มีพิษครับ Smile ขอบคุณ เจ้าของ กระทู้ครับผม sunny santa ลุงหมอ สวนโพธิ์ [เห็ดหลินจือที่ขึ้นตามขอนไม้ทั่วไปใช้มาหมักได้ไหมเจ่าค่ะ เห็นมีเยอะมากเลย
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Aug 17, 2012 10:55 pm

[quote="pimmy"]
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Smile ที่แน่ๆ ลุงหมอ รับรองได้ 1 อย่างคือ ถ้า ทานเห็ด ประจำเป็นอาหาร ใน 100 คน จะมีโอกาศเป็นมะเร็ง ไม่เกิน 1 คนจ้า cheers สรุป 1 ใน 100 จ้า วางใจ ได้หรือยัง? อาหารโปรด ลุงหมอคือ ต้มยำเห็ด ทุกๆชนิดที่ ไม่มีพิษครับ Smile ขอบคุณ เจ้าของ กระทู้ครับผม sunny santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

[size=18][เห็ดหลินจือที่ขึ้นตามขอนไม้ทั่วไปใช้มาหมักได้ไหมเจ่าค่ะ เห็นมีเยอะมากเลย

Rolling Eyes Wink Very Happy จะเชื่อหรือไม่? ครูหมอยา ของลุงหมอ ท่านเคยกล่าวไว้ เมือ 30 ปีก่อน จำ ไม่ลืม Surprised ท่านบอกว่า ที่ดินใหนๆ มีต้นยาขึ้น มากมายหลายชนิด และ ดู ที่เห็ดหลินจือ ถ้า มี ขึ้นมามาก แผ่นดิน ตรงนั้น เป็น มงคล ละครับ cheers เทวดา ผู้ดูแลยา จึง นำยา มาขึ้นในเขต นั้น มากเป็นพิเศษ ฮวงจุ้ย ดี นั่นเองครับ ต่อไป บริเวรนั้น จะเจริญ? farao ลุงหมอ ก็ หั่นเห็ดหลินจือ เข้าไปหมักรวมกับ สมุนไพรด้วยละครับ ระวังนิ้ว นะครับ เขาจะ เหนียว และ มีดหั่น ต้องคมครับ มี ก็เก็บมาหั่น ใส่ไป ผสมกระจาย หมักไปหลายๆถังก็ได้ครับ ไม่แน่ะนำให้หมักเดี่ยว เอ็มไซน์จะไม่ค่อยเดินครับ เติมน้ำหวาน ด้วยนะครับ cherry sunny santa
    jipijung

ตั้งหัวข้อ  jipijung Sat Aug 18, 2012 2:17 am

เห็นพูดเรื่องเห็ดกันพอดีไปเจอกระทู้มีรูปเห็ดเต็มเลย จึงนำมาแบ่งปันจ้า

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=40055.0
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Aug 18, 2012 10:01 am

jipijung พิมพ์ว่า:เห็นพูดเรื่องเห็ดกันพอดีไปเจอกระทู้มีรูปเห็ดเต็มเลย จึงนำมาแบ่งปันจ้า

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=40055.0

Very Happy Laughing Rolling Eyes ขอบคุณ ที่ แบ่งปัน ความรู้ ครับผม แต่ ลุงหมอเน้น เพื่อพออยู่ พอกิน เห็ดนางฟ้า นางรม ราคาเบาๆ ก็ได้ผลละ ในการต้าน ทำลายมะเร็ง? farao ชาวโลกเรา จะได้ อยู่ดี มีสุข จ้า ลุงหมอชอบทำต้มยำมากกว่า เปรี้ยว...มะนาว น้ำลายสอ ป้องกันหวัด ใข้หัวลม แก้ภูมิแพ้ มะเร็งเมิน แล้ว รอบครอบหน่อยนะครับ มีคุณก็ มีโทษ เห็ด แปลกๆ สี กลิ่น ไม่แน่ใจ ของป่า อย่าเอามาลอง นะครับ อันตราย? cheers santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Tue May 07, 2024 4:03 am