ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

รบกวนลุงหมอช่วยด้วยครับ

piyasak
    piyasak
    สมาชิกทั่วไป

รบกวนลุงหมอช่วยด้วยครับ Empty รบกวนลุงหมอช่วยด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ  piyasak Fri Jul 01, 2011 11:11 am

สวัสดีครับลุงหมอ
    ผมโทรมาหาลุงหมอแล้วครับได้คุยกันแล้ว
    คือว่าตอนนี้แม่ของผมแกมีอาการชาตามแขนตามมือเป็นบ้างครั้งแต่หลังๆมาเริ่มบ่อยขึ้น
    ผมก็เลยอยากให้ลุงหมอช่วยแนะนำนะครับ แต่ที่ผมคุยกับลุงหมอเอาไว้ ลุงหมอให้มา
    ลองโพสต์ในเวฟดูว่าใครมีน้ำหยดพอจะแบ่งให้แม่ผมได้บ้างครับ ผมอยู่ที่ จังหวัด นครราชสีมา
    หรือ โคราช นั้นล่ะครับ ถ้าใครมีพอแบ่งปันให้ได้ช่วยแจ้งผมด้วยนะครับ
    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
    ปิยะศักดิ์
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

รบกวนลุงหมอช่วยด้วยครับ Empty Re: รบกวนลุงหมอช่วยด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Fri Jul 01, 2011 12:29 pm

piyasak พิมพ์ว่า: สวัสดีครับลุงหมอ
    ผมโทรมาหาลุงหมอแล้วครับได้คุยกันแล้ว
    คือว่าตอนนี้แม่ของผมแกมีอาการชาตามแขนตามมือเป็นบ้างครั้งแต่หลังๆมาเริ่มบ่อยขึ้น
    ผมก็เลยอยากให้ลุงหมอช่วยแนะนำนะครับ แต่ที่ผมคุยกับลุงหมอเอาไว้ ลุงหมอให้มา
    ลองโพสต์ในเวฟดูว่าใครมีน้ำหยดพอจะแบ่งให้แม่ผมได้บ้างครับ ผมอยู่ที่ จังหวัด นครราชสีมา
    หรือ โคราช นั้นล่ะครับ ถ้าใครมีพอแบ่งปันให้ได้ช่วยแจ้งผมด้วยนะครับ
    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
    ปิยะศักดิ์
    สวัสดีจ๊ะคุณปิยะศักดิ์ ขอที่อยู่ด้วยนะจ๊ะ อู๊ดดี้ยินดีจะจัดการส่งไปให้จ๊ะ Very Happy flower อยู่ไม่ไกลเลยเด้อ 200 ก่าโลเอง Evil or Very Mad
    piyasak
    piyasak

รบกวนลุงหมอช่วยด้วยครับ Empty Re: รบกวนลุงหมอช่วยด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ  piyasak Fri Jul 01, 2011 12:54 pm

สวัสดีครับคุณอู๊ดดี้

ตอนนี้ผมทำงานอยู่ที่บริษัท เจวีซีครับ ผมจะกลับบ้านวันอาทิตย์

ที่อยู่นะครับ ( ส่งที่บ้านกลัวไม่มีคนรับครับ )

นาย. ปิยะศักดิ์ ร่างทะเล

บริษัท เจวีซี คอมโพเน้นท์ส ( เขตอุตสาหกรรมสุรนารี )

189 หมู่ 3 ต.หนองบัวศาลา อ.เมือง จ. นครราชสีมา 30000

ค่าใช้จ่ายในการส่งคุณอู๊ดดี้ช่วยแจ้งด้วยนะครับเดี๋ยวผมจะโอนเงินไปให้นะครับไม่อยากรบกวนมากครับเกรงใจครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
    ปิยะศักดิ์
    piyasak
    piyasak

ตั้งหัวข้อ  piyasak Fri Jul 01, 2011 12:56 pm

ผมลืมไปครับคุณอู๊ดดี้ ช่วยแนะนำวิธีใช้ด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากครับ
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Fri Jul 01, 2011 1:00 pm

ได้เลยจ๊ะ คุณปิยะศักดิ์ รอรับได้เลยจ๊ะ ยินดีจ๊ะ [/b] Very Happy จ๊ะแล้วจะเขียนจดหมายน้อยแนบมาด้วยจ๊ะflower ยังไง คุณปิยะศักดิ์ ก็ลองอ่านดูในโพส์ตของแต่ละคนก็ได้นะจ๊ะ ยิ่งของลุงหมอ พ่อมดขาว ท่านเจ้าตำรับจร้า อู๊ดดี้จะส่งให้วันนี้เลย จร้า ส่งแบบธรรมดาก็คงได้เนอะ เพราะติดเสาร์-อาทิตย์ อาจจะได้รับวันอังคาร ประมาณนั้นจ๊ะ เพราะอู๊ดดี้ส่งให้น้องชายอยู่หนองคายก็ราวๆนั้นจ๊ะ flower
    piyasak
    piyasak

ตั้งหัวข้อ  piyasak Fri Jul 01, 2011 1:07 pm

คุณ อู๊ดดี๊ครับ ยังงัยส่งแล้วช่วยแจ้งค่าใช้จ่ายด้วยนะครับ ผมเกรงใจครับ

แค่คุณให้มาผมก็เกรงใจมากแล้วครับ

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Fri Jul 01, 2011 1:38 pm

เพิ่งเข้ามาเห็นโพสต์นี้

เสาร์อาทิตย์นี้ อยู่ปากช่อง ติดเลือกตั้ง ไม่งั้น
    มาเอากะเราที่สูงเนิน ก็ได้เน๊าะ Very Happy

ถ้าน้ำหยดที่คุณอู๊ดดี้ส่งมาหมด
    แล้วใช้แล้ว คุณแม่ดีขึ้น
    ก็มาแ่บ่งกะเราก็ได้นะคะ

อย่าลืมหมักเองด้วยนะคะ แล้วให้คุณแม่แช่
    เวลาหาซื้อไม่ได้ค่ะ

อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Fri Jul 01, 2011 2:28 pm

ส่งให้เรียบร้อยแล้วนะจ๊ะ อู๊ดดี้ส่ง อีเอ็มเอสจ๊ะ และก็อย่าลืมหมักด้วยนะ 1:3:5 คุณแม่ท่านจะได้นอนแช่จ๊ะ 4 เดือนเท่านั้นจ๊ะ เป็นกำลังใจขอให้คุณแม่หายโดยเร็วพลัน สาธุ flower flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Jul 01, 2011 8:10 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:ส่งให้เรียบร้อยแล้วนะจ๊ะ อู๊ดดี้ส่ง อีเอ็มเอสจ๊ะ และก็อย่าลืมหมักด้วยนะ 1:3:5 คุณแม่ท่านจะได้นอนแช่จ๊ะ 4 เดือนเท่านั้นจ๊ะ เป็นกำลังใจขอให้คุณแม่หายโดยเร็วพลัน สาธุ flower flower

Very Happy Smile Laughing santa ดีละจ้า ร่วมด้วย ช่วยกัน? ถูกต้องละครับ แช่บ้างได้จะดี จะหายไวขึ้น 2 เท่าจ้า
    piyasak
    piyasak

ตั้งหัวข้อ  piyasak Fri Jul 01, 2011 11:02 pm

ต้องขอขอบคุณทุกท่านด้วยนะครับ ขอขอบคุณอย่างมากๆครับสำหรับน้ำใจของทุกๆท่าน
    ผมมาทำงานที่โคราชครับแต่จริงๆ บ้านผมอยู่ที่ อำเภอ ปากช่องครับ thanita
    piyasak
    piyasak

ตั้งหัวข้อ  piyasak Fri Jul 01, 2011 11:08 pm

คุณอู๊ดดี้ครับ ถ้าผมได้รับน้ำหยดแล้วผมจะรีบแจ้งให้ทราบทันทีเลยครับ
    ขอบคุณมากครับ bounce bounce Very Happy Very Happy
    piyasak
    piyasak

ตั้งหัวข้อ  piyasak Sat Jul 02, 2011 5:30 pm

คุณพี่อู๊ดดี้ครับ ผมได้รับน้ำหยดมหาบำบัดแล้วนะครับ ประมาณบ่ายสองโมงครับ
    ต้องขอขอบคุณคุณพี่อู๊ดดี้อีกครั้งนะครับ และผมจะรีบหมักไว้ใช้นะครับ แต่ที่พี่บอกผมว่า
    การทำน้ำหยดต้องใช้เวลาถึง 15 ปี โอ้โห้
    Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad แต่ผมก็จะพยายามรีบหมักครับ ตอนนี้ผมก็หมักแล้วนะครับพี่
    ผมลองหมักถังเล็กๆดู ได้ประมาณ 10 ถังแล้วครับ แต่ก็เป็นผลไม้ทั่วไปครับ
    ยังไม่มีผลไม้ตามสูตรของเค้า 5 อย่างเลยครับ จะว่าไม่ได้ก็มีอยู่ 1 อย่างครับ
    เป็นลิ้นจี่ครับ แต่ก็ยังเป็นถังเล็กอยู่ครับ กำลังรีบพยายามหมักอยู่ครับ
    piyasak
    piyasak

ตั้งหัวข้อ  piyasak Sat Jul 02, 2011 5:35 pm

คุณพี่ ธนิตา ครับผมจะติดต่อกับพี่ได้ยังงัยครับ
    เผื่อพี่พอจะแบ่งให้ผมมาขยายได้บ้างครับ ในส่วนของคุณพี่
    อู๊ดดี้ ผมโทรคุยกับพี่เค้าแล้วพี่เค้าบอกยังไม่อยากให้ขยาย
    อยากให้ใช้แบบหยดกินไปก่อนครับ ขอบคุณครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jul 02, 2011 6:34 pm

piyasak พิมพ์ว่า: คุณพี่ ธนิตา ครับผมจะติดต่อกับพี่ได้ยังงัยครับ
    เผื่อพี่พอจะแบ่งให้ผมมาขยายได้บ้างครับ ในส่วนของคุณพี่
    อู๊ดดี้ ผมโทรคุยกับพี่เค้าแล้วพี่เค้าบอกยังไม่อยากให้ขยาย
    อยากให้ใช้แบบหยดกินไปก่อนครับ ขอบคุณครับ

Very Happy Laughing Smile เขา แน่ะนำได้ถูกต้องละครับ ใช้หยด ผสมน้ำ รับประทานไปก่อนได้ผลตรงๆ การขยาย เป็นการหมักแบ่งขยายหัวเชื้อ เท่านั้น? เป็นการเริ่มเตรียมตัว จะหมักอย่างจริงจัง ในวันข้างหน้า?
    Rolling Eyes Wink Idea สำหรับวันนี้ สิ่งที่ควรทำ คือเตรียมหาถังใหญ่ สำหรับหมัก 1.สัปปะรสทั้งเปลือก และ เนื้อ สักลูกสับใส่หมักนำหน้าไปก่อน Wink จะช่วยเพิ่มเร่งการหมักเอ็มไซน์ ให้ได้ผลดี?
    2. ข้าวกล้อง หรือข้าวปลายที่ใช้เลี้ยงหมู ซื้อมาสักถุง ใส่ลงไป ( รักษากระดูกดี) Smile
    3. มะเฟือง เพิ่มลงไป มีสารต้านอนุมูลอิสระ เปรี้ยวยิ่งดี ไม่เปรี้ยว ก็เอาได้นะ? Basketball
    4. สมอ ลูกยอ มะขามป้อม ลิ้นจี่ ลำใย ผลไม้ เปรี้ยว หรือหวาน ทุกๆชนิด เปลือกมะนาว มะกรูด ในครัว ใส่ได้หมดจ้า ขิงข่า กระชาย ก็ได้เป็นพวกตระกูลโสม?
    5 . ผักโขม ผักขม ผักคน้า หรือพวกผักรสขม ใช้ได้จ้าช่วยดูแลกระดูกทั้งนั้น? cheers

Smile Shocked Rolling Eyes เมื่อจะหมักผลไม้ทุกๆชนิด เมื่อเริ่มผสมน้ำตาล 1 ต่อ 5 ควรมีน้ำหมัก อายุมากที่สุดเท่าที่หาได้ เติมลงไปด้วย สัก 1 ถ้วย จะช่วยเร่งอายุ น้ำหมัก ที่ได้มามีอายุ เริ่มต้น เท่ากับน้ำหมักที่เรานำมาเป็นหัวเชื้อนะครับเมื่อครบ 1 ปี และ ตีน้ำทิ้งไว้ให้ข้ามวันก่อนหลายวันยิ่งดี cheers ถ้าทำได้ ควรหั่น ซอย หรือ บดย่อย ให้เล็กลงก่อน จะช่วยให้สมุนไพร สารอาหารที่เป็นยา ละลายตัว ออกมาได้ดี ยิ่งๆขึ้น drunken

Rolling Eyes Smile Laughing Rolling Eyes วุ้น ที่เกิดจากการหมัก? ...เป็นสารอาหาร ที่เป็นประโยชน์มากๆ สำหรับผู้ป่วย ที่ สูงอายุ เราะเป็น ยอดยาสมุนไพร มารวมตัวกัน สามมารถ นำมาปั่นวุ้น 3 ส่วน + น้ำผึ้ง 1 ส่วน +น้ำ 5 ส่วน เป็นยาสมุนไพรและ อาหารเสริมได้ อย่างแท้จริง? affraid

Very Happy Laughing Smile จากตัวอย่างกระทู้ ของคุณ
    cheers Re: น้ำหมักบอระเพ็ด
    yong162 Yesterday at 8:52 pm

น้องสาวผมเป็นรูมาตอยด์ 3 ปี รักษาโรงพยาบาลไม่หายแฟนผมปั่นวุ้นบอระเพ็ด 9 เดือน
    ไปให้กินประมาณ 2-3 เดือน แล้วไปตรวจเลือดใหม่ หมอบอกว่า ค่าอักเสบของเลือดเกือบหายปกติ ดีใจมาก...
    santa
    piyasak
    piyasak

ตั้งหัวข้อ  piyasak Sat Jul 02, 2011 7:53 pm

ขอบคุณๆ ลุงหมอ และพี่ๆ ที่ช่วยกระผมด้วยนะครับ ผมเป็นเหมือนเด็กใหม่ที่เพิ่ง
    หัดเดินหนะครับ ต้องรบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ผมจะรีบทำตามคำแนะนำโดยด่วนครับ
    ว่าแต่ ลุงหมอครับ จะเอาถังใบใหญ่สักขนาดไหนดีครับ ( กี่ลิตรดีครับ ที่เค้าใช้กันนะครับ )
    piyasak
    piyasak

ตั้งหัวข้อ  piyasak Sat Jul 02, 2011 10:27 pm

รบกวนลุงหมอช่วยด้วยครับ 010720111054

ผมลองลงรูปโหลหมักส้มที่ผมหมักไว้ตั้งแต่วันที่ 24 - 6 - 54 ให้ดูครับ ไม่รู้เป็นงัยบ้างครับ
    piyasak
    piyasak

ตั้งหัวข้อ  piyasak Sat Jul 02, 2011 10:52 pm

รบกวนลุงหมอช่วยด้วยครับ 010720111051

อีกรูปครับ เป็นรูปโหลมังคุดที่ผมลองหมักดูครับ วันเดียวกันเลยครับ 24 - 6 - 54 แต่โหลนี้เป็นโหลที่มี

ฟองสีน้ำตาลมากครับ ล้นจนถึงฝาเลยครับ จะทำยังงัยดีครับ ยังไม่ค่อยมีประสบการณ์ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jul 02, 2011 11:17 pm

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes อืม..?ก็ ดีครับ โถหมัก น่ารักดีผมใช้ทาตัว หลังอาบน้ำ ไม่กี่วันคงหมด? affraid เล็กสุดๆ ที่ผมใช้ เป็นโถพลาสติกมีฝา ขนาด 5 ลิตร ซื้อร้านขายเครื่องพลาสติกมา ลูกละ25บาท ถ้าจำได้ไม่ผิด ปัจจุบัน ใช้ หมักโชว์ ผลไม้ และสมุนไพร ชนิดต่างๆ เรียงแถวบนชั้นไกล้ที่รับแขกผมต่อมาก็ ถังบรรจุกระปิ ขนาด 20 ลิตรมีสัก 20กว่าลูก ตอนนี้แบ่งพวกไปใช้เหลือไม่ถึง 10 ละ ถัง 30 ลิตร ไว้ขยาย มี 20 กว่าใบเอง ตอนนี้?ไล่ขึ้นไปก็ 100 ลิตร ไม่ต่ำ20ลูก 120 ลิตร กว่า 10 ลูก และ 200 ลิตร มีสัก 10กว่าลูกได้ ก็ เลือกๆเอาละกันสดวก แบบใหน ผมเน้นที่ หาได้มากกว่าครับ ช่วงหลังๆนี่ ใช้ 100 ลิตรมากกว่า สั่งมาลงทีละ 20 ลูก พวกแบ่งหมด ใบละ 250 บาทถือว่า ถูกมากละครับ ตก ลิตรละ 2.50 บาทติดขัดเรื่อง ที่จะวางถัง มากกว่านิ เพราะเราจะตั้งไว้ นานๆ

Very Happy Laughing Rolling Eyes พวกมือใหม่ผวคิดว่า เริ่มจาก 20 ลิตรจะดี ขอแบ่งซื้อถังกระปิ กระเทียมดอง จากแม่ค้าในตลาดขายให้ไม่แพงประมาณ 30 บาท คิดแล้ว ลิตรละไม่ถึง 2 บาทผมกลับชอบนะครับ ขนย้าย สดวกดีวางซ้อน 2 ชั้นเลย สบายๆเวลาผสมตีน้ำก็ น้ำครึ่งถัง น้ำตาล 2 ก.ก. ใส่วัสดุหมัก เกือบเต็มก็ปิดได้ละลองดูจ้า ผลไม้ที่หมักหั่น ผ่าเสียก่อนจะดีครับ เว้นว่างปากถังไว้นิดเวลาเกิดฟอง ได้ไม่ล้นนิ cherry santa
    piyasak
    piyasak

ตั้งหัวข้อ  piyasak Sat Jul 02, 2011 11:32 pm

ลุงหมอครับ แล้วฟองในรูปที่เห็นควรจะทำยังงัยดีครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jul 02, 2011 11:44 pm

piyasak พิมพ์ว่า:ลุงหมอครับ แล้วฟองในรูปที่เห็นควรจะทำยังงัยดีครับ
    Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes ไม่ต้องทำ คอยกดผลไม้ให้จมมั่งดีกว่า? cherry santa
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Mon Jul 04, 2011 2:01 pm

piyasak พิมพ์ว่า: คุณพี่ ธนิตา ครับผมจะติดต่อกับพี่ได้ยังงัยครับ

ด้วยความกรุณาของลุงหมอ

น้ำหยด หัวเชื้อ ของคุณอู๊ดดี้ คุณหนูแดง และของเรา
    ได้มาพร้อมกันเลยค่ะ

ถ้าจะนำไปขยาย ก็คือ อย่างที่ลุงหมอบอก

"ใช้น้ำหัวเชื้อสักถ้วย ไปผสมกับ ที่เราจะหมัก
    เมื่อจะหมักผลไม้ทุกๆชนิด

เมื่อเริ่มผสมน้ำตาล 1 ต่อ 5 ควรมีน้ำหมัก
    อายุมากที่สุดเท่าที่หาได้ เติมลงไปด้วย สัก 1 ถ้วย
    จะช่วยเร่งอายุ น้ำหมัก ที่ได้มามีอายุ เริ่มต้น
    เท่ากับน้ำหมักที่เรานำมาเป็นหัวเชื้อนะครับเมื่อครบ 1 ปี
    และ ตีน้ำทิ้งไว้ให้ข้ามวันก่อนหลายวันยิ่งดี cheers
    ถ้าทำได้ ควรหั่น ซอย หรือ บดย่อย ให้เล็กลงก่อน
    จะช่วยให้สมุนไพร สารอาหารที่เป็นยา
    ละลายตัว ออกมาได้ดี ยิ่งๆขึ้น"

หัวเชื้อที่เราได้มา เรานำมาขยายแล้ว
    ยังไม่ครบหนึ่่งเดือนเลยค่ะ
    ถ้าอยากได้หัวเชื้อ รออีกนิดนะคะ
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Mon Jul 04, 2011 2:07 pm

piyasak พิมพ์ว่า: ต้องขอขอบคุณทุกท่านด้วยนะครับ ขอขอบคุณอย่างมากๆครับสำหรับน้ำใจของทุกๆท่าน
    ผมมาทำงานที่โคราชครับแต่จริงๆ บ้านผมอยู่ที่ อำเภอ ปากช่องครับ thanita

"อยู่ไกล จากโรงเรียนปากช่องมากรึเปล่าคะ"
    piyasak
    piyasak

ตั้งหัวข้อ  piyasak Mon Jul 04, 2011 6:09 pm

ผมอยู่แถวๆ หลังวัดไตรรัตน์ครับ เมื่อก่อนผมอยู่ในวอลด๊อกครับ ( ศูนย์การสุนัขทหารครับ )

เมื่อก่อนผมก็เรียนที่โรงเรียนปากช่องครับ ถ้าคุณธนิตาสะดวก ผมรบกวนขอเบอร์ได้หรือเปล่าครับ

ตอนนี้แม่กับยายผมแกไม่ค่อยสบายครับ ผมก็เลยอยากลองเอาไปให้กินดูนะครับ ซึ่งตอนนี้ก็ได้รับ

ความกรุณาจากคุณพี่อู๊ดดี้ช่วยส่งมาให้ 2 ขวด ผมก็ได้แบ่งให้แม่ 1 ขวด แล้วก็ให้ยายผมไป 1 ขวด

ผมก็กลับบ้านไปที่ปากช่องในวันเลือกตั้งนั่นละครับ เอาไปให้ยายที่ท่างอย คุณพี่ธนิตา น่าจะขับรถผ่าน

ทางนั้นใช่หรือเปล่าครับ ไม่รู้ว่าน้ำหยดที่พี่อู๊ดดี้ให้ไปจะผสมน้ำได้ประมาณกี่ลิตรครับ

ต้องขอขอบคุณทุกท่านไว้ด้วยนะครับ

piyasak
    piyasak

ตั้งหัวข้อ  piyasak Mon Jul 04, 2011 6:11 pm

คำว่าตีน้ำ คือ อะไรครับ ต้องขอโทษด้วยครับ ไม่รู้จริงๆ
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Tue Jul 05, 2011 3:13 pm

piyasak พิมพ์ว่า: คำว่าตีน้ำ คือ อะไรครับ ต้องขอโทษด้วยครับ ไม่รู้จริงๆ
    ก็เอาน้ำตาลไปผสมกับน้ำนะ ก็อย่างที่เราจะหมักนั่นละ เราก็ต้องละลายน้ำตาลก่อนใช่มั๊ยละน้องจ็า พี่เข้าใจอย่างนี้ ไม่ได้ต้องร้องถามลุงหมอของเราแร้ว กรุณาด้วยเจ้าคร้า santa santa Question Question เอ้อ แล้วเอาคำว่าตีน้ำมาจากไหนละ Exclamation Question

เวลาขณะนี้ Mon Apr 29, 2024 9:42 am