ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

กระชาย ประโยชน์ของชายและหญิง?

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

กระชาย ประโยชน์ของชายและหญิง? Empty กระชาย ประโยชน์ของชายและหญิง?

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jul 02, 2011 7:26 pm

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes กระชาย...? ครูหมอยาอาจารย์ ที่สอนผมมา เน้น บอกเสมอว่า เป็นโสม เมืองไทย? ท่านสั่งมาว่า " กระชาย ขิง ข่า เป็นพิชตระกูลโสม จะมีสรรพสมุนไพรดุจเดียวกับโสม หมุนเวียนไปทั่วร่าง แต่จะระบายออกตามธรรมชาติ" ส่วน*-* ...โสม? ถ้าดื่มกิน เป็นประจำ จะค้างติดหมุนเวียน อยู่ในกระแสเลือด ไม่มีการขับถ่ายออก? เกิดโทษในภายหลังคือ ...เลือด จะเหนียว ข้น ระบบการใหลเวียนของโลหิต จะติดขัด ชาวจีน หันมาทานกระชาย แต่ พี่ไทย ไปซื้อโสมมาทาน ? *-* ...จุดเด่นของกระชาย?รักษาโรคกระดูกกลวง หรือกระดูุุุุุกฟ่าม ได้ดี ดื่มน้ำกระชายทุกๆวัน 1 เดือนขึ้นไป กระดูกจะตัน เต็มได้โดยเร็ว? ดีสำหรับหญิง ที่เคยมีบุตร มีอายุมากๆแล้วจะขาดแคลเซี่ยม ทำให้กระดูกหัก แตกง่ายๆ ประโยชน์ ย่อๆคือ..น้ำกระชายดื่มเปล่า ๆ ได้ผลน้อยกว่าการหมักน้ำตาล (น้ำหมัก กระชาย )
    *-*กระชายปั่นนั้น ต้องการฤทธิ์แอลกอฮอลล์เล็กน้อย เพื่อทำให้เกิดฤทธิ์ทางยาขึ้นฯ

*-* และหรือการทานพร้อมของหวาน ก็จะเกิดการหมักขึ้นในท้อง แล้วฤทธิ์ของกระชายปั่น ก็จะมีผลสมบูรณ์? ส่วนมะนาวนั้น ใส่เพื่อรสชาดครับ ไม่ใส่ก็ได้

สรรพคุณของกระชายนั้น เล่าไปแล้วคนที่ไม่เข้าใจ เขาหาว่าโกหกแน่นอน ?แต่คนที่ทดลองแล้ว พูดกันมากที่สุดมีอยู่ 3 เรื่อง
    1. ผมแข็งแรง ผมขาวกลับดำ ผมบางกลับหนา
    2. ช่วยย่อยอาหาร
    3. เสริมสมรรถทาพทางเพศอย่างเห็นได้ชัด

สรรพคุณอื่น ๆ มีอีกเยอะ แต่คนชอบพูดกันถึง 3 เรื่องนี้
    *-* สรรพคุณที่เป็นประโยชน์ที่สุดคือ เป็น agent ในการประสาน เอสโตรเจน เข้ากับ แคลเซี่ยม และ วิตามินดี
    *-* * บำรุงกระดูก (เพราะมีแคลเซียมสูง)
    * บำรุงสมอง(เลือดเลี้ยงสมองส่วนกลางดีขึ้น)
    * ปรับสมดุลของความดันโลหิต ( ความดันโลหิตที่สูงจะลดลง ความดันโลหิตที่ต่ำจะสูงขึ้น)
    * ปรับสมดุลของฮอร์โมน
    * แก้ปัญหาผมหงอก ผมร่วง
    * แก้โรคไต : ทำให้ไตทำงานดีขึ้น
    * ป้องกันไทรอยด์เป็นพิษ
    * บำรุงมดลูก ( เพศหญิง )
    * ควบคุมไม่ให้ต่อมลูกหมากโต ( เพศชาย )
    * แก้ปัญหาไส้เลื่อน ( เพศชาย )
    * กระเพาะปัสสาวะเกร็ง ( กรณีนี้อาจใช้เม็ดบัวที่ต้มแล้ว นำมา
    รับประทานร่วมกัน)

ซึ่งทำให้กระดูกหนาขึ้น เสริมกระดูกแก้ปวดเมื่อย กระดูกแข็งแร็ง ดีกว่าทานนมหลายเท่า...ก็สั้นๆง่ายๆครับ ลงมือหมักกันได้ละจ้า ตอนนี้ หน้าฝน กระชายถูกๆ 555+ ในก้นถังผสมรวมน้ำหยดของผม ซ่อนกระชายและขิง ข่าไว้เกือบครึ่งถัง?
    Smile santa
    thanita
    thanita
    สมาชิกทั่วไป

กระชาย ประโยชน์ของชายและหญิง? Empty Re: กระชาย ประโยชน์ของชายและหญิง?

ตั้งหัวข้อ  thanita Mon Jul 04, 2011 2:15 pm

หนูหมักกระชายแดง บ้าน ๆ เรานี่แหละค่ะ
    หมักค่อนข้างเยอะ เพราะบ้านป้าปลูก
    อายุการหมัก ก็ปีครึ่งค่ะ

แต่ถังงนี้
    จะรวมหลายอย่าง เช่น มะขามป้อม
    กระชาย ยอ บอระเพ็ด มะเขือเทศ
    น้ำหมัก วัดป่าคูเมืองเก่า เป็นหัวเชื้อค่ะ

ให้คนที่หนูไปขอมะเฟืองเค้ากินแลกกะมะเฟือง
    เมื่อวันก่อนเจอป้า ป้าบอกว่า
    เค้ากินแล้วเชิงดี
    เจ้าของมะเฟืองโดนพี่เค้าดุด้วยนะคะ
    ว่าไปเอาเงินเค้าทำไม
    ลุงแกแบ่งให้พี่แกกินด้วยค่ะ ถึงหมดเร็ว

อิ อิ แบบว่าหนูยัดเยียดให้เค้าเองแหละเงินน่ะ
    เพราะจริง ๆ แล้วมะเฟืองที่ตลาดขายโลตั้ง 20 บาท
    เค้าเลยขอแลกกะกระท้อนที่กำลังสุก Very Happy Very Happy Very Happy

ธนิตา ยินดี ปรีดา Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
    thanita
    thanita

กระชาย ประโยชน์ของชายและหญิง? Empty Re: กระชาย ประโยชน์ของชายและหญิง?

ตั้งหัวข้อ  thanita Mon Jul 04, 2011 2:17 pm

กระชายดำ ที่ปลูกไว้นิดหน่อย กำลังโตค่ะ
    แล้วก็มีคนจะเอามาแบ่งให้อีกนิดหน่อย
    คนนี้ หนูก็ให้น้ำหมักสูตรกระชายนี่แหละค่าไปกินนนน Very Happy Very Happy
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jul 04, 2011 3:10 pm

thanita พิมพ์ว่า:กระชายดำ ที่ปลูกไว้นิดหน่อย กำลังโตค่ะ
    แล้วก็มีคนจะเอามาแบ่งให้อีกนิดหน่อย
    คนนี้ หนูก็ให้น้ำหมักสูตรกระชายนี่แหละค่าไปกินนนน Very Happy Very Happy

Very Happy Laughing Razz Rolling Eyes กระชายดำ? อืม... ไม่ควรใส่ หมัก หรือกินโดยตรงมากๆ นะครับ จะ ปวดไต? ต้องทำงานหนัก ใส่เติมผสมวัสดุอื่นๆ ไม่ควรเกิน 10 เปอร์เซนต์ แต่ ใจผม 5 เปอรเซนต์ของวัสดุจะดีจ้า น้ำกระชายผลไม้รวม+น้ำผึ้งเป็นยาอายุวัฒนะครับ santa
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Mon Jul 04, 2011 5:15 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    thanita พิมพ์ว่า:กระชายดำ ที่ปลูกไว้นิดหน่อย กำลังโตค่ะ

Very Happy Laughing Razz Rolling Eyes กระชายดำ? อืม... ไม่ควรใส่ หมัก หรือกินโดยตรงมากๆ นะครับ จะ ปวดไต? ต้องทำงานหนัก ใส่เติมผสมวัสดุอื่นๆ ไม่ควรเกิน 10 เปอร์เซนต์ แต่ ใจผม 5 เปอรเซนต์ของวัสดุจะดีจ้า น้ำกระชายผลไม้รวม+น้ำผึ้งเป็นยาอายุวัฒนะครับ santa
    เฉพาะกระชายดำเท่านั้นใช่มั้ยคะ Rolling Eyes กระชายเหลืองที่ลุงหมอให้ปั่นรวมกับกระเทียมผสมน้ำผึ้งไม่เป็นไรใช่มั้ยคะ..มีแต่ดีกับดีใช่มั้ยคะ cheers bom drunken sunny cherry queen afro
    มด
    มด

ตั้งหัวข้อ  มด Thu Oct 13, 2011 12:00 am

เฉพาะกระชายดำเท่านั้นใช่มั้ยคะ Rolling Eyes กระชายเหลืองที่ลุงหมอให้ปั่นรวมกับกระเทียมผสมน้ำผึ้งไม่เป็นไรใช่มั้ยคะ..มีแต่ดีกับดีใช่มั้ยคะ cheers bom drunken sunny cherry queen afro

รอคำตอบลุงหมอด้วย อิอิ cyclops
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Oct 13, 2011 12:06 am

มด พิมพ์ว่า:เฉพาะกระชายดำเท่านั้นใช่มั้ยคะ Rolling Eyes กระชายเหลืองที่ลุงหมอให้ปั่นรวมกับกระเทียมผสมน้ำผึ้งไม่เป็นไรใช่มั้ยคะ..มีแต่ดีกับดีใช่มั้ยคะ cheers bom drunken sunny cherry queen afro

รอคำตอบลุงหมอด้วย อิอิ cyclops

cheers Very Happy Laughing ถูกต้องละจ้า เฉพาะ กระชายดำ ส่วน เหลือง ขาว แดง ไม่มีปัญหา นะครับ Rolling Eyes และผมเอง เคยใช้ กระชายดำไปทั้งหมด ประมาณ 1.5 ก.ก. เท่านั้นเอง ตั้งแต่ หมักมา? ถือว่า น้อย มากๆ santa
    มด
    มด

ตั้งหัวข้อ  มด Thu Oct 13, 2011 12:52 am

ขอบคุณขาาาา ลุงหมอน่ารักจัง Razz

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 7:34 pm