ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ลุงหมอ
อู๊ดดี้
6 posters

ปวดขา ดีขึันด้วยน้ำทิพ์และวุ้นปั่น

อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้
    สมาชิกทั่วไป

ปวดขา ดีขึันด้วยน้ำทิพ์และวุ้นปั่น Empty ปวดขา ดีขึันด้วยน้ำทิพ์และวุ้นปั่น

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Tue Mar 27, 2012 10:49 am

lol! flower เรื่องมีอยู่ว่าคุณอาซึ่งอายุก็มากโขอยู่ท่านปวดขามากไปหาหมอฉีดยาแก้ปวดตลอดจนขาโกงเลยเดินแทบไม่ได้จนต้องคลานในบางครั้ง ท่านมาปรึกษาคุณแม่ที่บ้าน อู๊ดดี้เห็นแล้วสงสารจับใจเลย นึกอะไรไม่ออก ประการแรกน้ำทิพย์ละก่อนหยดให้ดื่มไปเล้ย และแล้วอู๊ดดี้ก็ไปปั่นวุ้นมังคุดที่มีอยู่และก็ไม่ลืมที่จะหยดน้ำทิพย์ลงไปด้วยเพราะตามที่ลุงหมอเคยบอกเอาไว้และคำนี้ศักดิ์สิทธิ์ม๊ากก้องอยู่ในหูตลอดเจ้าค่ะ ให้ไปทานดู ขอโทษครับกลับมาอีกรอบบอกดีขึ้น อ้อ Twisted Evil Arrow ลึมบอกอีกเจ้าค่ะให้พลอยเพชรไปด้วยหากไม่แช่ก็ให้เอาผ้าชุบน้ำวางไว้ตรงที่ปวดเด้อ ว๊า..วๆไม่น่าเชื่อเนอะลุงหมอเนอะ รายคุณอานี้อู๊ดดี้ขอค่าน้ำผึ้งเค้า ไม่ให้ก็จะเกินไปเนอะกว่าเราจะได้มาก ส่วนรายนี้ยังไม่ได้บอกจ๊ะให้ไปใช้ดูก่อนเค้าเป็นกระดูกทับเส้นปวดหลังมากรอดูอาการอยู่ยังไม่มารายงานผลจ๊ะ Sleep flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ปวดขา ดีขึันด้วยน้ำทิพ์และวุ้นปั่น Empty Re: ปวดขา ดีขึันด้วยน้ำทิพ์และวุ้นปั่น

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Mar 27, 2012 1:22 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: lol! flower เรื่องมีอยู่ว่าคุณอาซึ่งอายุก็มากโขอยู่ท่านปวดขามากไปหาหมอฉีดยาแก้ปวดตลอดจนขาโกงเลยเดินแทบไม่ได้จนต้องคลานในบางครั้ง ท่านมาปรึกษาคุณแม่ที่บ้าน อู๊ดดี้เห็นแล้วสงสารจับใจเลย นึกอะไรไม่ออก ประการแรกน้ำทิพย์ละก่อนหยดให้ดื่มไปเล้ย และแล้วอู๊ดดี้ก็ไปปั่นวุ้นมังคุดที่มีอยู่และก็ไม่ลืมที่จะหยดน้ำทิพย์ลงไปด้วยเพราะตามที่ลุงหมอเคยบอกเอาไว้และคำนี้ศักดิ์สิทธิ์ม๊ากก้องอยู่ในหูตลอดเจ้าค่ะ ให้ไปทานดู ขอโทษครับกลับมาอีกรอบบอกดีขึ้น อ้อ Twisted Evil Arrow ลึมบอกอีกเจ้าค่ะให้พลอยเพชรไปด้วยหากไม่แช่ก็ให้เอาผ้าชุบน้ำวางไว้ตรงที่ปวดเด้อ ว๊า..วๆไม่น่าเชื่อเนอะลุงหมอเนอะ รายคุณอานี้อู๊ดดี้ขอค่าน้ำผึ้งเค้า ไม่ให้ก็จะเกินไปเนอะกว่าเราจะได้มาก ส่วนรายนี้ยังไม่ได้บอกจ๊ะให้ไปใช้ดูก่อนเค้าเป็นกระดูกทับเส้นปวดหลังมากรอดูอาการอยู่ยังไม่มารายงานผลจ๊ะ Sleep flower

Very Happy Laughing Smile ทำ ถูกต้องละจ้าถ้า ปล่อยไว้ คงต้องนั่งกิน นอนกินแน่ affraid เดินไม่ได้ เคมีทั้งนั้น ไปให้ฉีดมา ดูเอาละกันถ้า แย่ลง แย่ลง ยังตะบี้ตะบัน เสียเงิน เสียเวลา ให้เขาฉีด อยู่ได้นิ Rolling Eyes

Shocked Smile ขอร้องให้เขาคุมอาหาร เรื่องสำคัญจ้า งดเค็ม มัน กินอาหารที่ มีกระชาย เข้าไปด้วยนิ จะ ดีขึ้นไวจ้า และได้ทาน น้ำหยด น้ำหมัก อะไรๆ จะดีขึ้นเองจ้า cheers santa ลุงหมอ
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ปวดขา ดีขึันด้วยน้ำทิพ์และวุ้นปั่น Empty Re: ปวดขา ดีขึันด้วยน้ำทิพ์และวุ้นปั่น

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Thu Mar 29, 2012 7:46 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: lol! flower เรื่องมีอยู่ว่าคุณอาซึ่งอายุก็มากโขอยู่ท่านปวดขามากไปหาหมอฉีดยาแก้ปวดตลอดจนขาโกงเลยเดินแทบไม่ได้จนต้องคลานในบางครั้ง ท่านมาปรึกษาคุณแม่ที่บ้าน อู๊ดดี้เห็นแล้วสงสารจับใจเลย นึกอะไรไม่ออก ประการแรกน้ำทิพย์ละก่อนหยดให้ดื่มไปเล้ย และแล้วอู๊ดดี้ก็ไปปั่นวุ้นมังคุดที่มีอยู่และก็ไม่ลืมที่จะหยดน้ำทิพย์ลงไปด้วยเพราะตามที่ลุงหมอเคยบอกเอาไว้และคำนี้ศักดิ์สิทธิ์ม๊ากก้องอยู่ในหูตลอดเจ้าค่ะ ให้ไปทานดู ขอโทษครับกลับมาอีกรอบบอกดีขึ้น อ้อ Twisted Evil Arrow ลึมบอกอีกเจ้าค่ะให้พลอยเพชรไปด้วยหากไม่แช่ก็ให้เอาผ้าชุบน้ำวางไว้ตรงที่ปวดเด้อ ว๊า..วๆไม่น่าเชื่อเนอะลุงหมอเนอะ รายคุณอานี้อู๊ดดี้ขอค่าน้ำผึ้งเค้า ไม่ให้ก็จะเกินไปเนอะกว่าเราจะได้มาก ส่วนรายนี้ยังไม่ได้บอกจ๊ะให้ไปใช้ดูก่อนเค้าเป็นกระดูกทับเส้นปวดหลังมากรอดูอาการอยู่ยังไม่มารายงานผลจ๊ะ Sleep flower

Very Happy Laughing Smile ทำ ถูกต้องละจ้าถ้า ปล่อยไว้ คงต้องนั่งกิน นอนกินแน่ affraid เดินไม่ได้ เคมีทั้งนั้น ไปให้ฉีดมา ดูเอาละกันถ้า แย่ลง แย่ลง ยังตะบี้ตะบัน เสียเงิน เสียเวลา ให้เขาฉีด อยู่ได้นิ Rolling Eyes

Shocked Smile ขอร้องให้เขาคุมอาหาร เรื่องสำคัญจ้า งดเค็ม มัน กินอาหารที่ มีกระชาย เข้าไปด้วยนิ จะ ดีขึ้นไวจ้า และได้ทาน น้ำหยด น้ำหมัก อะไรๆ จะดีขึ้นเองจ้า cheers santa ลุงหมอ
    เจ้าค่ะก่อนให้น้ำหมักไปอู๊ดดี้ก็บอกไปทุกคนจ๊ะ แถมยังบอกไปอีกว่าหากทำไม่ได้ก็เอามาคืน เพราะน้ำทิพย์มีค่ามากเด้อ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Apr 02, 2012 1:29 am

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:

เจ้าค่ะก่อนให้น้ำหมักไปอู๊ดดี้ก็บอกไปทุกคนจ๊ะ แถมยังบอกไปอีกว่าหากทำไม่ได้ก็เอามาคืน เพราะน้ำทิพย์มีค่ามากเด้อ

Very Happy Laughing Smile ดีละจ้า เขาจะได้ ไม่ทรมาน เค็มงดให้ได้ ตัวร้าย ของอู๊ดดี้มีพอใช้ใหมเอ่ย? santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Mon Apr 02, 2012 9:23 am

Very Happy Laughing Smile ดีละจ้า เขาจะได้ ไม่ทรมาน เค็มงดให้ได้ ตัวร้าย ของอู๊ดดี้มีพอใช้ใหมเอ่ย? santa
    flower กราบสวัสดีลุงหมอเจ้าค่ะ Very Happy Smile Laughing อู๊ดดี้ยังพอมีเหลือเจ้าค่ะ และมีสมาชิกโทรฯหาอู๊ดดี้บอกจะไปรับน้ำทิพย์ไม่เห็นไปหาอู๊ดดี้เลย ท่านที่อยู่ขอนแก่นนะจ๊ะ อย่าลืมนะอู๊ดดี้รออยู่ Sleep Sleep ยินดีรับใช้จ๊ะ cheers
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Apr 02, 2012 10:35 pm

Very Happy Smile Laughing กราบสวัสดีลุงหมอเจ้าค่ะ อู๊ดดี้ยังพอมีเหลือเจ้าค่ะ และมีสมาชิกโทรฯหาอู๊ดดี้บอกจะไปรับน้ำทิพย์ไม่เห็นไปหาอู๊ดดี้เลย ท่านที่อยู่ขอนแก่นนะจ๊ะ อย่าลืมนะอู๊ดดี้รออยู่ ยินดีรับใช้จ๊ะ

Laughing Rolling Eyes cheers ดีละจ้า ขาดก็ บอกนะครับ sunny santa ลุงหมอ สวนโพธิ์ทับคล้อ
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Tue Apr 03, 2012 5:16 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Smile Laughing กราบสวัสดีลุงหมอเจ้าค่ะ อู๊ดดี้ยังพอมีเหลือเจ้าค่ะ และมีสมาชิกโทรฯหาอู๊ดดี้บอกจะไปรับน้ำทิพย์ไม่เห็นไปหาอู๊ดดี้เลย ท่านที่อยู่ขอนแก่นนะจ๊ะ อย่าลืมนะอู๊ดดี้รออยู่ ยินดีรับใช้จ๊ะ

Laughing Rolling Eyes cheers ดีละจ้า ขาดก็ บอกนะครับ sunny santa ลุงหมอ สวนโพธิ์ทับคล้อ
    Very Happy Laughing Surprised cheers flower เจ้าค่ะ กราบขอบพระคุณลุงหมอ flower
    ขอกราบรบกวนเรียนถามลุงหมอเจ้าค่ะ น้องสาวอู๊ดดี้ตรวจสุขภาพประจำปี ทุกอย่างดีหมดยกเว้นค่า เคตินีนจะสูงกว่าปกติ ไม่ทราบต้องทานน้ำหมักตัวไหนดีเจ้าค่ะ ตอนนี้ก็น้ำทิพย์เจ้าค่ะ และก็วุ้นมังคุดปั่นด้วยเจ้าค่ะ ขอกราบรบกวนลุงหมอเจ้าค่ะ flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Apr 03, 2012 5:48 pm

Very Happy Laughing Smile การตรวจครีเอตินิน (Creatinine) เพื่อตรวจสอบการทำหน้าที่ของไต และติดตามการรักษาผู้ป่วยโรคไต ซึ่งครีเอตินินเป็นผลผลิต (waste product) ของครีเอติน (creatine) และฟอสโฟครีเอติน (phosphocreatine) ในกล้ามเนื้อลาย โดยโมเลกุลของครีเอตินฟอสเฟต (creatine phosphate) พบมากในกล้ามเนื้อโครงสร้างและเป็นบ่อเกิดของพลังงานในร่างกาย

ระดับครีเอตินินในเลือดจะชี้บ่งการทำงานของไต โดยสะท้อนให้เห็นอัตราระหว่างการสร้าง การกรอง การขับ และการหลั่งครีเอตินินทางไตในแต่ละวันระดับครีเอตินินค่อนข้างคงที่ ซึ่งปกติจะมีอัตราคงที่สม่ำเสมอ สมดุลและเป็นสัดส่วนกับพื้นที่ส่วนผิว (surface area) ของร่างกาย ระดับครีเอตินินในเลือดไม่ขึ้นอยู่กับอาหารที่รับประทานเช่นที่เกิดกับยูเรียไนโตรเจน (urea nitrogen)

ปัจจัยที่มีผลต่อระดับของครีเอตินินคือมวลกล้ามเนื้อ (muscle mass) อายุ และเพศ โดยปกติร่างกายของคนเราจะผลิตครีเอตินินวันละประมาณ 20 มก./กก.ของน้ำหนักตัว ครีเอตินินในกระแสเลือดจะถูกกำจัดออกจากร่างกายทางไตโดยร้อยละ 85 ผ่านทางการกรองโดยเส้นเลือดฝอยของไต (glomeruli) ส่วนที่เหลือขับออกทางท่อไต (renal tubules) เมื่อครีเอตินินถูกกำจัดออกจากพลาสม่าโดยการกรองของกรวยไต และขับออกมาทางปัสสาวะ โดยไม่มีการดูดกลับที่กรวยไต (สำหรับยูเรียจะมีการดูดกลับ) ซึ่งจะเป็นเหตุทำให้อัตราความเร็วของการกำจัด (creatinine clearance) มีค่าค่อนข้างสูง (ค่าเฉลี่ย = 125 มิลลิกรัม/นาที) เมื่อเทียบกับอัตราความเร็วของการกำจัดยูเรีย (ค่าเฉลี่ย = 70 มิลลิกรัม/นาที)

ผู้ป่วยที่มีไตเสียหมายถึง การมีอัตราเร็วของการกรองผ่านกรวยไตลดลง ดังนั้นการดูอัตราการกำจัดครีเอตินิน (creatinine clearance) จะมีความแม่นยำมากกว่าการตรวจครีเอตินินในเลือดเพียงอย่างเดียว เพราะการใช้ค่าครีเอตินินในเลือดมาแปลผลในผู้ป่วยโรคไตนั้น จะต้องเปรียบเทียบกับค่าเดิม(baseline) ที่เคยตรวจวัดไว้ก่อนเป็นโรคไต เช่น ผู้ป่วย 2 คน เดิมมีค่าครีเอตินินในเลือดเท่ากับ 1.0 และ 8.0 มิลลิกรัม/เดซิลิตร ตามลำดับ เมื่อมีอาการของโรคไตตรวจพบค่าครีเอตินินในเลือดเท่ากับ 2.0 และ 9.0 มิลลิกรัม/เดซิลิตร แสดงว่าผู้ป่วยคนแรกมีไตเสีย 50% ส่วนคนที่สองมีไตเสียไป 10% ดังนั้นการวิเคราะห์ค่าครีเอตินินในเลือดอย่างเดียว จึงมีความหมายในการวินิจฉัยโรคน้อยกว่าการทดสอบหาค่าอัตราของการกำจัดครีเอตินิน

โดยปกติการหาค่าอัตราส่วนระหว่างค่า urea nitrogen กับค่า creatinine มีความสำคัญมาก(ปกติจะมีอัตราส่วนระหว่าง 15/1 ถึง 24/1) ผู้ป่วยโรคไตจะมีค่า urea nitrogen เพิ่มขึ้นอย่างเด่นชัดกว่าค่าcreatinine และกรณีที่มีการคั่งของ urea nitrogen ซึ่งสาเหตุดังกล่าวไม่ได้เกิดจากไตเสื่อมสภาพ (เช่นในผู้ป่วยที่มีเลือดออกในลำไส้อย่างรุนแรง) พบว่าอัตราส่วนระหว่างค่า urea nitrogen กับค่า creatinine มีค่าสูงถึง 40/1 ดังนั้นระดับ urea nitrogen จะสูงขึ้นได้ขณะที่ creatinine จะปกติ และไตยังคงทำงานปกติได้โดยค่า urea nitrogen อาจสูงถึง 40 มิลลิกรัม/เดซิลิตร ในทางตรงกันข้ามถ้าการคั่งของสารดังกล่าว เกิดขึ้นจากทางเดินปัสสาวะอุดตันก็จะเป็นเหตุให้ทั้งค่า urea nitrogen และ creatinine มีระดับสูงกว่าปกติ และในกรณีที่ท่อไตถูกทำลายอย่างรุนแรง อัตราส่วนระหว่าง urea nitrogen และ creatinine อาจมีค่าต่ำกว่า 10/1

ตรวจเมื่อใด

การสั่งตรวจครีเอตินินอาจใช้สั่งตรวจเป็นการทดสอบประจำ (routein) ในการตรวจสุขภาพผู้ป่วยทั่ว ๆ ไปที่ไม่มีอาการจำเพาะ หรือเมื่อแพทย์สงสัยผู้ป่วยมีความผิดปกติของไต ลักษณะและอาการของผู้ที่มีความผิดปกติของไตเช่น อ่อนเพลีย เบื่ออาหาร นอนไม่หลับ มีอาการบวมโดยเฉพาะรอบ ๆ ดวงตา หรือใบหน้า ข้อมือ ท้อง เข่า ปัสสาวะเป็นสีเลือดหรือสีกาแฟ ปัสสาวะลดลง มีความผิดปกติระหว่างการปัสสาวะและมีการเปลี่ยนแปลงจำนวนครั้งในการปัสสาวะโดยเฉพาะช่วงเวลากลางคืน ปวดบริเวณกลางหลังด้านข้างใต้ซึ่โครง ซึ่งเป็นตำแหน่งของไต และมีความดันโลหิตสูง

การสั่งตรวจครีเอตินินในเลือดอาจสั่งร่วมกับการทดสอบบียูเอ็น (BUN) และไมโครอัลบูมิน (microalbumin) ซึ่งระดับจะเพิ่มขึ้น เมื่อผู้ป่วยมีความผิดปกติหรือเป็นโรคที่มีผลต่อการทำงานของไต และการทดสอบบียูเอ็น (BUN) และครีเอตินินจะสั่งตรวจร่วมกันก่อนที่ผู้ป่วยทำ CT scan และระหว่างการรักษาและการล้างไตเพื่อติดตามและประเมินผลการรักษา

สิ่งส่งตรวจที่ต้องใช้

เลือด, ปัสสาวะชนิดสุ่มครั้งเดียว (random) หรือปัสสาวะ 24 ชั่วโมง

การแปลผล

ระดับครีเอตินินในเลือดสูงกว่าปกติ พบในผู้ป่วย

โรคไตทุกชนิดที่ร้อยละ 50 ของหน่วยไต (nephron) ถูกทำลายทั้งชนิดเฉียบพลันและเรื้อรัง
    ติดเชื้อในทางเดินปัสสาวะ (Urinary tract infection)
    ระดับครีเอตินินในเลือดต่ำกว่าปกติ พบใน

ตั้งครรภ์ (Pregnancy)
    มีการทำลายของกล้ามเนื้ออย่างเรื้อรัง (Chronic muscle wasting)

Rolling Eyes คลีเอตินิน สูง ไต่เริ่มไม่ดี งดเค็ม มันและรสจัก ฉุนจัดกลิ่นแรง ทุกๆชนิด ไต ได้พักตัว ทานน้ำหยดประจำ วันละ 2 ลิตร เขาก็ กลับเข้าที่เอง ง่ายๆ แต่ ผมอาจจะ อ่านผิด ก็ได้นิ เขาดูแลตัวเองเป็น? cheers santa ลุงหมอ
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Mon Apr 09, 2012 2:58 pm

lol! ลืมเรียนลุงหมอเจ้าค่ะ เมื่อก่อนน้องสาวจะทานพาราเซตตามอลเป็นประจำก่อนนอน เหตุเพราะน้องชอบตัวร้อนไม่สบายตอนเย็นเจ้าค่ะ ตั้งแต่ได้น้ำทิพย์ก็ลดลงเจ้าค่ะหันมาดื่มน้ำทิพย์แทนเจ้าค่ะ Laughing flower
    Idea ปล.ตอนนี้อู๊ดดี้มีอาการแสบร้อนที่ขาข้างขวาเจ้าค่ะ ไม่ทราบเป็นอะไรเจ้าค่ะ เป็นๆหายๆ มาเป็นช่วงๆ บางวันก็ไม่เป็น รึวัยทองมาหาอู๊ดดี้แย้..ว Rolling Eyes Evil or Very Mad อิอิลืมดูแลตัวเอง Crying or Very sad
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Apr 09, 2012 7:30 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: lol! ลืมเรียนลุงหมอเจ้าค่ะ เมื่อก่อนน้องสาวจะทานพาราเซตตามอลเป็นประจำก่อนนอน เหตุเพราะน้องชอบตัวร้อนไม่สบายตอนเย็นเจ้าค่ะ ตั้งแต่ได้น้ำทิพย์ก็ลดลงเจ้าค่ะหันมาดื่มน้ำทิพย์แทนเจ้าค่ะ Laughing flower
    Idea ปล.ตอนนี้อู๊ดดี้มีอาการแสบร้อนที่ขาข้างขวาเจ้าค่ะ ไม่ทราบเป็นอะไรเจ้าค่ะ เป็นๆหายๆ มาเป็นช่วงๆ บางวันก็ไม่เป็น รึวัยทองมาหาอู๊ดดี้แย้..ว Rolling Eyes Evil or Very Mad อิอิลืมดูแลตัวเอง Crying or Very sad

Very Happy Laughing Rolling Eyes ทองกำลังแพง ทองมาไว ก็ดีนิได้แบ่งขาย Shocked อายุยังเหลือน้อยอยู่้ลยเน๊าะ? ไมใ่น่าจะเป็น วัยทองได้น้า? 2-3 วันนี้ได้ ทิ้งถอ่น มาเต็มรถ 3 ล้อจนเก็บไม่หมดเลย ถือโอกาศหมัก จนถังไม่พอ นึกได้ บางถังเราหลงลืมเลย ตรวจสอบ เช็คน้ำ เติม ลงไปทุกถัง และ ถังใหนๆขาดก็เติมน้ำหวาน 1-5 + หัวเชื้อ 16+10 เข้าไป affraid หมด หัวเชื้อไป 5 ลิตร น้ำตาลทรายแดง ร่วม 100 โลได้ละครับ ทั้งยก ย้าย ถ่ายน้ำ ผสมเติม ทีละ 20 ลิตร ทั้งวัน จะใช้น้ำผุ้งก็ ยอมแพ้ กระเทียม กระชาย ลูกปูหอมแดง หอมใหญ่ ได้จากคณะเชียงใหม่ นำไปฝาก หมักเกือบหมด บางส่วน ส่งเขา โรงครัว? เอาบุญมาฝากแบ่งให้ ทุกๆท่านจ้า Laughing ไปดูของเก่าๆหมักปี 2552 หลงค้างไว้ ในถังขนาด 20- 30 -40-50 ลิตรทั้งสมอลูกยอ ลำใย มะนาว กระชายกฤษนา มะระ ย่านางแดง เถาวัลย์เปียง ฯลฯ น้ำขาด เลยต้องเติม ทั้งหอบ หิ้ว ยก ย้าย กลางวัน ไม่เหนื่อยนิ แต่ พอค่ำมา 555 หลับดีจังRolling Eyes Wink sunny santa ลุงหมอ ลวนโพธิ์
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Tue Apr 10, 2012 7:19 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: lol! ลืมเรียนลุงหมอเจ้าค่ะ เมื่อก่อนน้องสาวจะทานพาราเซตตามอลเป็นประจำก่อนนอน เหตุเพราะน้องชอบตัวร้อนไม่สบายตอนเย็นเจ้าค่ะ ตั้งแต่ได้น้ำทิพย์ก็ลดลงเจ้าค่ะหันมาดื่มน้ำทิพย์แทนเจ้าค่ะ Laughing flower

Very Happy Laughing Rolling Eyes ทองกำลังแพง ทองมาไว ก็ดีนิได้แบ่งขาย Shocked อายุยังเหลือน้อยอยู่้ลยเน๊าะ? ไมใ่น่าจะเป็น วัยทองได้น้า? 2-3 วันนี้ได้ ทิ้งถอ่น มาเต็มรถ 3 ล้อจนเก็บไม่หมดเลย ถือโอกาศหมัก จนถังไม่พอ นึกได้ บางถังเราหลงลืมเลย ตรวจสอบ เช็คน้ำ เติม ลงไปทุกถัง และ ถังใหนๆขาดก็เติมน้ำหวาน 1-5 + หัวเชื้อ 16+10 เข้าไป affraid หมด หัวเชื้อไป 5 ลิตร น้ำตาลทรายแดง ร่วม 100 โลได้ละครับ ทั้งยก ย้าย ถ่ายน้ำ ผสมเติม ทีละ 20 ลิตร ทั้งวัน จะใช้น้ำผุ้งก็ ยอมแพ้ กระเทียม กระชาย ลูกปูหอมแดง หอมใหญ่ ได้จากคณะเชียงใหม่ นำไปฝาก หมักเกือบหมด บางส่วน ส่งเขา โรงครัว? เอาบุญมาฝากแบ่งให้ ทุกๆท่านจ้า Laughing ไปดูของเก่าๆหมักปี 2552 หลงค้างไว้ ในถังขนาด 20- 30 -40-50 ลิตรทั้งสมอลูกยอ ลำใย มะนาว กระชายกฤษนา มะระ ย่านางแดง เถาวัลย์เปียง ฯลฯ น้ำขาด เลยต้องเติม ทั้งหอบ หิ้ว ยก ย้าย กลางวัน ไม่เหนื่อยนิ แต่ พอค่ำมา 555 หลับดีจังRolling Eyes Wink sunny santa ลุงหมอ ลวนโพธิ์
    lol! อยากไปนั่งข้างๆถังปี 52 จังเยัย Sleep flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Apr 10, 2012 7:38 pm

Very Happy Laughing Smile วันนี้ ได้ ใบบัวบก 8 ถุงใหญ่ หมักที เต็มถัง 140 ลิตรเลย? เหลือ ลูกท้อ เห็นละ ไม้ท้อใจ ชิมละ อร่อย มากๆ ชิมไปหมักไป 555 ได้มา 1 ลังว้าววว รากบัวหิมะ อีก 1 ลัง สุดท้าย ลูกไรหว่า คล้ายๆ มังคุดเปลือกแข็ง ชื่อฝรั่งจำยาก อีก 3 ถุงใหญ่ หมักไม่ทันหมดน้ำตาลไป 20 โลละ พรุ่งนี้ หมักท้อ บ้วย บัวหิมะ ต่อละผม หมดแรง หิ้วน้ำ ร่วม 100 ลิตร น้ำตาลอีก โชคดี สมาชิกที่มาจากเชียงใหม๋ ถวายค่าน้ำตาลมาให้อีก ลงตัวพรุ่งนี้ หมดแน่ๆ ขอบคุณสมาชิก ชาวหมัก รู้ใจ หาของถูกใจไปให้ ขอบคุณมากๆจ้า cheers santa ลุงหมอ
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Tue Apr 10, 2012 7:58 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Smile วันนี้ ได้ ใบบัวบก 8 ถุงใหญ่ หมักที เต็มถัง 140 ลิตรเลย? เหลือ ลูกท้อ เห็นละ ไม้ท้อใจ ชิมละ อร่อย มากๆ ชิมไปหมักไป 555 ได้มา 1 ลังว้าววว รากบัวหิมะ อีก 1 ลัง สุดท้าย ลูกไรหว่า คล้ายๆ มังคุดเปลือกแข็ง ชื่อฝรั่งจำยาก อีก 3 ถุงใหญ่ หมักไม่ทันหมดน้ำตาลไป 20 โลละ พรุ่งนี้ หมักท้อ บ้วย บัวหิมะ ต่อละผม หมดแรง หิ้วน้ำ ร่วม 100 ลิตร น้ำตาลอีก โชคดี สมาชิกที่มาจากเชียงใหม๋ ถวายค่าน้ำตาลมาให้อีก ลงตัวพรุ่งนี้ หมดแน่ๆ ขอบคุณสมาชิก ชาวหมัก รู้ใจ หาของถูกใจไปให้ ขอบคุณมากๆจ้า cheers santa ลุงหมอ
    lol! อู๊ดดี้ขอส่งกำลังใจมาช่วยเด้อ สู็ สู้ เจ้าค่ะ flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Apr 10, 2012 10:54 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Smile วันนี้ ได้ ใบบัวบก 8 ถุงใหญ่ หมักที เต็มถัง 140 ลิตรเลย? เหลือ ลูกท้อ เห็นละ ไม้ท้อใจ ชิมละ อร่อย มากๆ ชิมไปหมักไป 555 ได้มา 1 ลังว้าววว รากบัวหิมะ อีก 1 ลัง สุดท้าย ลูกไรหว่า คล้ายๆ มังคุดเปลือกแข็ง ชื่อฝรั่งจำยาก อีก 3 ถุงใหญ่ หมักไม่ทันหมดน้ำตาลไป 20 โลละ พรุ่งนี้ หมักท้อ บ้วย บัวหิมะ ต่อละผม หมดแรง หิ้วน้ำ ร่วม 100 ลิตร น้ำตาลอีก โชคดี สมาชิกที่มาจากเชียงใหม๋ ถวายค่าน้ำตาลมาให้อีก ลงตัวพรุ่งนี้ หมดแน่ๆ ขอบคุณสมาชิก ชาวหมัก รู้ใจ หาของถูกใจไปให้ ขอบคุณมากๆจ้า cheers santa ลุงหมอ
    lol! อู๊ดดี้ขอส่งกำลังใจมาช่วยเด้อ สู็ สู้ เจ้าค่ะ flower

Very Happy Shocked Rolling Eyes วันนี้ ส่งของคุณประทุม โคราช มีมหาบำบัติ และ กวาวเคลือขาว + สมนไพร นานาชนิด * คุณบุษรินทร์ ราชบุรี หัวเชื้อส่งให้ละนะครับ วันนี้เอง ส่วนน้ำผึ้ง ของคุณเดชวัฒฯ์ ต้องรอ รุ่งขึ้น เพราะขวด ยังไม่แห้ง เกรงจะไปพาน้ำผึ้ง เปรี้ยวครับ งาน พาเดินหน้า ตอนนี้ถังหมักแทบไม่เหลือ หมักยา เรามีความสุข จริงๆมีแต่ ความรู้สึก ดีๆเมื่อมองเห็นประโยชน์ ในวันข้างหน้านะครับ sunny santa ลุงหมอ
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Apr 11, 2012 8:23 pm

Very Happy Shocked Rolling Eyes วันนี้ ส่งของคุณประทุม โคราช มีมหาบำบัติ และ กวาวเคลือขาว + สมนไพร นานาชนิด * คุณบุษรินทร์ ราชบุรี หัวเชื้อส่งให้ละนะครับ วันนี้เอง ส่วนน้ำผึ้ง ของคุณเดชวัฒฯ์ ต้องรอ รุ่งขึ้น เพราะขวด ยังไม่แห้ง เกรงจะไปพาน้ำผึ้ง เปรี้ยวครับ งาน พาเดินหน้า ตอนนี้ถังหมักแทบไม่เหลือ หมักยา เรามีความสุข จริงๆมีแต่ ความรู้สึก ดีๆเมื่อมองเห็นประโยชน์ ในวันข้างหน้านะครับ sunny santa ลุงหมอ
    ฮือ ภาระกิจลุงหมอเยอะจังเลย ไหนจะทำน้ำหมัก ฯลฯ ลุงหมอเจ้าขาพักผ่อนบ้างเน้อ Sleep Sleep flower
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Thu Apr 12, 2012 2:56 pm

ลุงหมอคะ ได้อ่านลุงหมอเล่าแล้ว โรงหมักของลุงหมอเล็กไปแล้วหรือเปล่าคะLaughing

เมื่อไหร่บุญหนูจะมาให้ได้ไปกราบลุงหมอและได้ไปชมโรงหมักของลุงหมอบ้างน๊อRolling Eyes cat
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Thu Apr 12, 2012 5:01 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:[quote="ลุงหมอ Very Happy Laughing Rolling Eyes ทองกำลังแพง ทองมาไว ก็ดีนิได้แบ่งขาย Shocked อายุยังเหลือน้อยอยู่้ลยเน๊าะ? ไมใ่น่าจะเป็น วัยทองได้น้า? 2-3 วันนี้ได้ ทิ้งถอ่น มาเต็มรถ 3 ล้อจนเก็บไม่หมดเลย ถือโอกาศหมัก จนถังไม่พอ นึกได้ บางถังเราหลงลืมเลย ตรวจสอบ เช็คน้ำ เติม ลงไปทุกถัง และ ถังใหนๆขาดก็เติมน้ำหวาน 1-5 + หัวเชื้อ 16+10 เข้าไป affraid หมด หัวเชื้อไป 5 ลิตร น้ำตาลทรายแดง ร่วม 100 โลได้ละครับ ทั้งยก ย้าย ถ่ายน้ำ ผสมเติม ทีละ 20 ลิตร ทั้งวัน จะใช้น้ำผุ้งก็ ยอมแพ้ กระเทียม กระชาย ลูกปูหอมแดง หอมใหญ่ ได้จากคณะเชียงใหม่ นำไปฝาก หมักเกือบหมด บางส่วน ส่งเขา โรงครัว? เอาบุญมาฝากแบ่งให้ ทุกๆท่านจ้า Laughing ไปดูของเก่าๆหมักปี 2552 หลงค้างไว้ ในถังขนาด 20- 30 -40-50 ลิตรทั้งสมอลูกยอ ลำใย มะนาว กระชายกฤษนา มะระ ย่านางแดง เถาวัลย์เปียง ฯลฯ น้ำขาด เลยต้องเติม ทั้งหอบ หิ้ว ยก ย้าย กลางวัน ไม่เหนื่อยนิ แต่ พอค่ำมา 555 หลับดีจังRolling Eyes Wink sunny santa ลุงหมอ ลวนโพธิ์
    lol! อยากไปนั่งข้างๆถังปี 52 จังเยัย Sleep flower [/quote]

cherry อยากอยู่ใกล้สวนโพธิ์จัง จะได้ช่วยแบ่งเบาภาระของลุงหมอค่ะ เช่นเดียวกันกับ อู๊ดดี้ อยากไปชมใกล้ๆถังปี 52 และถังกฤษณาคงจะหอมสมชื่อไม้เค้าค่ะ ลุงหมอ พักผ่อนมาก ๆ บ้างนะค่ะ cherry
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Apr 12, 2012 5:28 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ ได้อ่านลุงหมอเล่าแล้ว โรงหมักของลุงหมอเล็กไปแล้วหรือเปล่าคะLaughing

เมื่อไหร่บุญหนูจะมาให้ได้ไปกราบลุงหมอและได้ไปชมโรงหมักของลุงหมอบ้างน๊อRolling Eyes cat

Rolling Eyes Very Happy Smile อยากไปนั่งข้างๆถังปี 52 จังเยัย [/quote]

อยากอยู่ใกล้สวนโพธิ์จัง จะได้ช่วยแบ่งเบาภาระของลุงหมอค่ะ เช่นเดียวกันกับ อู๊ดดี้ อยากไปชมใกล้ๆถังปี 52 และถังกฤษณาคงจะหอมสมชื่อไม้เค้าค่ะ ลุงหมอ พักผ่อนมาก ๆ บ้างนะค่ะ ? Very Happy

santa คำนวนดูละ ถ้าวางเต็มๆ คงเหลือแค่ทางเดิน Wink เสร็จก็หาที่ เพิ่มถัง 1 คิวดีกว่า ได้พ.ท. และปริมาณ ถ่ายถังไปหมักรวม 1 คิว 1.000 ลิตรก็ พอได้เลย ไม่งั้นต้อง หาที่หมักยาใหม่ละ Shocked santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Thu Apr 12, 2012 7:37 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ ได้อ่านลุงหมอเล่าแล้ว โรงหมักของลุงหมอเล็กไปแล้วหรือเปล่าคะLaughing

Rolling Eyes Very Happy Smile อยากไปนั่งข้างๆถังปี 52 จังเยัย

อยากอยู่ใกล้สวนโพธิ์จัง จะได้ช่วยแบ่งเบาภาระของลุงหมอค่ะ เช่นเดียวกันกับ อู๊ดดี้ อยากไปชมใกล้ๆถังปี 52 และถังกฤษณาคงจะหอมสมชื่อไม้เค้าค่ะ ลุงหมอ พักผ่อนมาก ๆ บ้างนะค่ะ ? Very Happy

santa คำนวนดูละ ถ้าวางเต็มๆ คงเหลือแค่ทางเดิน Wink เสร็จก็หาที่ เพิ่มถัง 1 คิวดีกว่า ได้พ.ท. และปริมาณ ถ่ายถังไปหมักรวม 1 คิว 1.000 ลิตรก็ พอได้เลย ไม่งั้นต้อง หาที่หมักยาใหม่ละ Shocked santa [size=18]สวัสดีจ๊ะคุณน้ำ ต้องมีสักวันละนะที่เราจะได้ไปกราบลุงหมอท่าน ตอนนี้เราฝากกำลังใจไปกับนกกับลมไปช่วยลุงหมอท่านก่อนละกัน ถึงตัวพวกเราจะอยู่ไกลก็เถอะ เนอะพี่ตุ๊กผู้แสนดี สวัสดีปีใหม่นะค่ะ ขอทุกท่านอย่าเจ็บ อย่าจน รักนะ I love you flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Apr 12, 2012 10:28 pm

Very Happy Laughing Smile อู๊ดดี้ก็ หาถังไปแบ่งจิ อย่างละถังๆ ทั้งเนื้อ ทั้งน้ำ แค่นี้ก็ ได้มหาบำบัติมา ผสมเอง ขยายเองละ santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Fri Apr 13, 2012 7:47 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Smile อู๊ดดี้ก็ หาถังไปแบ่งจิ อย่างละถังๆ ทั้งเนื้อ ทั้งน้ำ แค่นี้ก็ ได้มหาบำบัติมา ผสมเอง ขยายเองละ santa
    lol! ขับรถไปตอนนี้เลยดีอ่ะป่่าวหรือนั่งเครื่องไปดี (คูโบต้า อิอิ) จะได้นำไปเป็นมูลมังจากลุงหมอ santa เจ้าค่ะ เหมือนกับที่พ่อแม่ให้สมบัติกับลูกหลานนะเจ้าค่ะ แต่เอ cyclops Arrow ต้องผ่านภูเขาหรือเปล่าค่ะลุงหมออู๊ดดี้ไปเมื่อหลายๆๆปีก่อนจำไม่ได้เจ้าค่ะ อู๊ดดี้ขับรถไม่ค่อยแข็งแรงจร้า อู๊ดดี้ sunny flower ต้องมีโอกาสไปหาลุงหมอแน่นอนจ๊ะแต่ไม่ทราบว่าเมื่อไหร่ Question drunken sunny flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Apr 14, 2012 1:00 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Smile อู๊ดดี้ก็ หาถังไปแบ่งจิ อย่างละถังๆ ทั้งเนื้อ ทั้งน้ำ แค่นี้ก็ ได้มหาบำบัติมา ผสมเอง ขยายเองละ santa
    lol! ขับรถไปตอนนี้เลยดีอ่ะป่่าวหรือนั่งเครื่องไปดี (คูโบต้า อิอิ) จะได้นำไปเป็นมูลมังจากลุงหมอ santa เจ้าค่ะ เหมือนกับที่พ่อแม่ให้สมบัติกับลูกหลานนะเจ้าค่ะ แต่เอ cyclops Arrow ต้องผ่านภูเขาหรือเปล่าค่ะลุงหมออู๊ดดี้ไปเมื่อหลายๆๆปีก่อนจำไม่ได้เจ้าค่ะ อู๊ดดี้ขับรถไม่ค่อยแข็งแรงจร้า อู๊ดดี้ sunny flower ต้องมีโอกาสไปหาลุงหมอแน่นอนจ๊ะแต่ไม่ทราบว่าเมื่อไหร่ Question drunken sunny flower

Shocked Smile Very Happy ถ้าไม่ข้ามเขาทางน้ำหนาว จ.เลย ก็ ต้องเขาชัยภูมิ ละครับ เดินแบกถังก็ คงไม่ใหวกันแน่ ไม่งั้นก็ แบ่ง อย่างละ เท่าๆกันทำ 1 ถังงิ แต่ไม่มีน้ำผึ้งกันก็ เท่านั้นละครับ อิอิ cheers santa ลุงหมอ
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Tue Apr 17, 2012 4:12 pm

[quote="อู๊ดดี้"]

Rolling Eyes Very Happy Smile อยากไปนั่งข้างๆถังปี 52 จังเยัย

santa คำนวนดูละ ถ้าวางเต็มๆ คงเหลือแค่ทางเดิน Wink เสร็จก็หาที่ เพิ่มถัง 1 คิวดีกว่า ได้พ.ท. และปริมาณ ถ่ายถังไปหมักรวม 1 คิว 1.000 ลิตรก็ พอได้เลย ไม่งั้นต้อง หาที่หมักยาใหม่ละ Shocked santa สวัสดีจ๊ะคุณน้ำ ต้องมีสักวันละนะที่เราจะได้ไปกราบลุงหมอท่าน ตอนนี้เราฝากกำลังใจไปกับนกกับลมไปช่วยลุงหมอท่านก่อนละกัน ถึงตัวพวกเราจะอยู่ไกลก็เถอะ เนอะพี่ตุ๊กผู้แสนดี สวัสดีปีใหม่นะค่ะ ขอทุกท่านอย่าเจ็บ อย่าจน รักนะ I love you flower [/quote

สวัสดีปีใหม่จ้าคุณอู๊ดดี้ พี่ตุ๊กค่ะ ใช่แล้วค่ะสักวันเราจะได้ไปกราบลุงหมออย่างแน่นอนค่ะ cheers

ที่พี่ตุ๊กบอกว่า [size=16]ถังกฤษณาคงจะหอมสมชื่อไม้เค้าค่ะ จริงด้วยค่ะอยากเห็นอยากสูดดมจริงค่ะ ลุงหมอหมักทั้งใบกิ่งก้านเปลือกต้นเลยหรือคะ แล้วลุงหมอหาได้จากที่ไหนคะVery Happy
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Apr 17, 2012 8:28 pm

Very Happy Laughing Smile ที่พี่ตุ๊กบอกว่า ถังกฤษณาคงจะหอมสมชื่อไม้เค้าค่ะ จริงด้วยค่ะอยากเห็นอยากสูดดมจริงค่ะ ลุงหมอหมักทั้งใบกิ่งก้านเปลือกต้นเลยหรือคะ แล้วลุงหมอหาได้จากที่ไหนคะ lol!

farao santa ลืมบอกคุณตุ๊ก เจ้าแอ้ ไม่เจอกันนะครับ เลยไม่ได้ฝากน้ำหมัก สมุนไพร+ กวาวเคลือ ไปให้ ใส่ขวดรอไว้ละนะ แจก ไปหลายขวดละ อิอิ และ กำลัง ให้ลองๆกินกันอยู่ ตัวยา แรงจัง ขนาดใสบางๆ
    Rolling Eyes ตอนนี้ จับทิ้งถ่อนรวมหมักลงไปด้วย ละครับ พอดีพวกๆกันเขาหมักไว้ ตั้งแต่ปี 53 ผมซื้อต่อมา หมดไป 1 หมื่น 7 พันบาท ละครับ เลย สร้าง โรงหมักไม่จบ ซะที นี่ก็ สั่งน้ำผึ้งมา เพิ่มเติม? โชคดี เขาไม่ว่างมาเลย ไม่เสียเงิน Smile ไม้กฤษณา ตั้งใจ จะเอามาผสม ไว้แก้ใขเรื่อง โรคมะเร็งโพลงกระดูก ละครับ บางที่ก็ ถามตัวเองอยู่เหมือนกันว่า เราทำไปทำไมนักหนา? affraid santa ลุงหมอ
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Apr 18, 2012 7:49 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Smile ที่พี่ตุ๊กบอกว่า ถังกฤษณาคงจะหอมสมชื่อไม้เค้าค่ะ จริงด้วยค่ะอยากเห็นอยากสูดดมจริงค่ะ ลุงหมอหมักทั้งใบกิ่งก้านเปลือกต้นเลยหรือคะ แล้วลุงหมอหาได้จากที่ไหนคะ lol!

farao santa ลืมบอกคุณตุ๊ก เจ้าแอ้ ไม่เจอกันนะครับ เลยไม่ได้ฝากน้ำหมัก สมุนไพร+ กวาวเคลือ ไปให้ ใส่ขวดรอไว้ละนะ แจก ไปหลายขวดละ อิอิ และ กำลัง ให้ลองๆกินกันอยู่ ตัวยา แรงจัง ขนาดใสบางๆ
    Rolling Eyes ตอนนี้ จับทิ้งถ่อนรวมหมักลงไปด้วย ละครับ พอดีพวกๆกันเขาหมักไว้ ตั้งแต่ปี 53 ผมซื้อต่อมา หมดไป 1 หมื่น 7 พันบาท ละครับ เลย สร้าง โรงหมักไม่จบ ซะที นี่ก็ สั่งน้ำผึ้งมา เพิ่มเติม? โชคดี เขาไม่ว่างมาเลย ไม่เสียเงิน Smile ไม้กฤษณา ตั้งใจ จะเอามาผสม ไว้แก้ใขเรื่อง โรคมะเร็งโพลงกระดูก ละครับ บางที่ก็ ถามตัวเองอยู่เหมือนกันว่า เราทำไปทำไมนักหนา? affraid santa ลุงหมอ
    Very Happy Laughing อันดับแรกได้ความสุขใจเจ้าค่ะ Arrow ที่ได้ทำ ตามมาด้วยความสบายใจ ความฯลฯ ที่ได้ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ อู๊ดดี้ไม่เข้าใจเวลาที่เราบอกให้เพื่อนมนุษย์ช่วยกันหมัก ได้รับคำตอบมาอย่างที่ไม่น่ารัก.. Crying or Very sad Shocked Mad ทำไม่เป็น ไม่มีเวลา เอ..รึเป็นคำตอบที่น่ารัก ฮึ บ่เข้าใจ๋เด้อ Evil or Very Mad

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 5:11 pm