ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อู๊ดดี้
น้ำ เย็นใจ
ต๊อกพานทอง
winniethepooh
hansli2008
ลุงหมอ
p-lotus
ตุ๊ก บึ่งกุ่ม
12 posters

สูตร น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ อีกซักครั้ง

อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้
    สมาชิกทั่วไป

สูตร น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ อีกซักครั้ง  - Page 2 Empty Re: สูตร น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ อีกซักครั้ง

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Thu Oct 04, 2012 1:38 pm

Razz Razz หายไปไหนจ๊ะ คุณพี่ตุ๊ก บึงกุ่ม และน้องๆพี่ตุ๊กด้วยไปไหนกันจ๊ะ Shocked Sad Crying or Very sad Question Arrow queen flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

สูตร น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ อีกซักครั้ง  - Page 2 Empty Re: สูตร น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ อีกซักครั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Oct 04, 2012 6:23 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Razz Razz หายไปไหนจ๊ะ คุณพี่ตุ๊ก บึงกุ่ม และน้องๆพี่ตุ๊กด้วยไปไหนกันจ๊ะ Shocked Sad Crying or Very sad Question Arrow queen flower

Very Happy Laughing Rolling Eyes เขากำลัง รวมกลุ่ม ทำหนังสือกันอยู่จ้า และบางราย?รวมกลุ่ม ทำประโยชน์ เพื่อส่วนรวมเกียวกับผู้ป่วยจ้า กำลัง ทำกันเงียบๆ รวบรวมผลงาน ความคืบหน้าการใช้น้ำหมักกับ โรคร้าย? cheers santa ลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Thu Oct 04, 2012 9:20 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Razz Razz หายไปไหนจ๊ะ คุณพี่ตุ๊ก บึงกุ่ม และน้องๆพี่ตุ๊กด้วยไปไหนกันจ๊ะ Shocked Sad Crying or Very sad Question Arrow queen flower
    Very Happy Razz Razz ไม่ได้หายไปไหนจ้า เครื่องคอมฯทำพิษไม่ยอมให้เข้ามา ให้ดูเฉยๆ พึ่งเข้ามาได้เอง คิดถึงจ้า Razz king queen

สูตร น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ อีกซักครั้ง  - Page 2 Empty เพิ่ม กระชาย เป็นสมุนไพรหลัก

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Fri Oct 05, 2012 8:09 pm

Very Happy Razz ขอเพิ่ม สมุนไพร กระชาย เป็นตัวสมุนไพรหลักอีก 1 ตัว
    ดังนั้น สูตร น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ จะต้องมีผลไม้และสมุนไพรหลัก 8 ชนิด
    ที่ได้แก้ไขไว้แล้ว ในหัวข้อแรกด้านบน ขอให้สมาชิกได้เข้าไปอ่านและทำความเข้าใจด้วย Razz queen
    manop201278

ตั้งหัวข้อ  manop201278 Fri Oct 05, 2012 9:07 pm

ตอนนี้ผมมี ลูกยอ มะขามป้อม บอระเพ็ด สมอไทย ลิ้นจี่ ลำใย ทิ้งถ่อน (ตัวยาหลัก)

แล้วก็ที่หาเก็บได้ข้างบ้าน ๆ กับซื้อเขามาก็ องุ่น มังคุด ใบมะยม ต้นโสมไทย พลู(กินหมาก) ลูกตำลึง ว่านหางจระเข้ ผลไม้เก้าชนิดรวม 1 ถัง ฟ้าทะลายโจร ผักเสี้ยนผี+ลูกใต้ใบ มะเฟือง มะกรูด มะนาว สับปะรด ชะพลู ใบบัวบก ใบแปะตำปึง ฝักเพกา ขมิ้นชัน ฝักมะรุม (ส่วนใหญ่สองสามเดือนก็จะเริ่มเป็นวุ้น)

ยังขาด กระชาย
    และที่อยากได้ คือ มะระขี้นก กับ ฝักคูณแก่

เพิ่งหมักได้ไม่กี่เดือนเอง แต่เพลิดเพลินกับการหมักมากกกก เปิดถังดู วุ้นทุกวัน...ไปไหนมาไหนก็มองหาแต่พืชสมุนไพร....แล้วก็เข้ามาเก็บข้อมูลกับลุงหมอไว้ในหัวทุกวันครับ....ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่แชร์ประสบการณ์ด้วยครับ

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Oct 05, 2012 10:15 pm

manop201278 พิมพ์ว่า:ตอนนี้ผมมี ลูกยอ มะขามป้อม บอระเพ็ด สมอไทย ลิ้นจี่ ลำใย ทิ้งถ่อน (ตัวยาหลัก)

แล้วก็ที่หาเก็บได้ข้างบ้าน ๆ กับซื้อเขามาก็ องุ่น มังคุด ใบมะยม ต้นโสมไทย พลู(กินหมาก) ลูกตำลึง ว่านหางจระเข้ ผลไม้เก้าชนิดรวม 1 ถัง ฟ้าทะลายโจร ผักเสี้ยนผี+ลูกใต้ใบ มะเฟือง มะกรูด มะนาว สับปะรด ชะพลู ใบบัวบก ใบแปะตำปึง ฝักเพกา ขมิ้นชัน ฝักมะรุม (ส่วนใหญ่สองสามเดือนก็จะเริ่มเป็นวุ้น)

และที่อยากได้ คือ มะระขี้นก กับ ฝักคูณแก่

เพิ่งหมักได้ไม่กี่เดือนเอง แต่เพลิดเพลินกับการหมักมากกกก เปิดถังดู วุ้นทุกวัน...ไปไหนมาไหนก็มองหาแต่พืชสมุนไพร....แล้วก็เข้ามาเก็บข้อมูลกับลุงหมอไว้ในหัวทุกวันครับ....ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่แชร์ประสบการณ์ด้วยครับ

cheers farao geek ของดีๆ ทั้งนั้นเล้ย? jocolor แค่นี้ก็ ปราบไปได้ ทั่ว ชมภูทวีป ละครับ? 3 ตัวสุดท้าย มีได้ก็ดีครับ ทะยอยทำครับ จะได้ เก็บสุข ไว้ในใจ ได้ตลอดไป ผมคนทีก็ นะโม อิติปิโส ขอพร ครูหมอยา เทวดาผู้ รักษายา ฯลฯ ดีนะครับ โลกส่วนตัวเลย ทุกข์ทั้งหลาย ลืม หายไปหมด? Very Happy cheers santa ลุงหมอ
    manop201278

ตั้งหัวข้อ  manop201278 Fri Oct 05, 2012 10:42 pm

cheers farao geek ของดีๆ ทั้งนั้นเล้ย? jocolor แค่นี้ก็ ปราบไปได้ ทั่ว ชมภูทวีป ละครับ? 3 ตัวสุดท้าย มีได้ก็ดีครับ ทะยอยทำครับ จะได้ เก็บสุข ไว้ในใจ ได้ตลอดไป ผมคนทีก็ นะโม อิติปิโส ขอพร ครูหมอยา เทวดาผู้ รักษายา ฯลฯ ดีนะครับ โลกส่วนตัวเลย ทุกข์ทั้งหลาย ลืม หายไปหมด? Very Happy cheers santa ลุงหมอ[/quote]

อยากเรียนถามลุงหมอว่า ผมมีอ้อย อยู่ข้างบ้าน ตัด เจียก ทั้งเปลือกทั้งข้อ...เอามารองก้นถังหมักได้หรือเปล่าครับ หวาน ๆ เพิ่มความหวาน
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Oct 05, 2012 11:29 pm

manop201278 พิมพ์ว่า: cheers farao geek ของดีๆ ทั้งนั้นเล้ย? jocolor แค่นี้ก็ ปราบไปได้ ทั่ว ชมภูทวีป ละครับ? 3 ตัวสุดท้าย มีได้ก็ดีครับ ทะยอยทำครับ จะได้ เก็บสุข ไว้ในใจ ได้ตลอดไป ผมคนทีก็ นะโม อิติปิโส ขอพร ครูหมอยา เทวดาผู้ รักษายา ฯลฯ ดีนะครับ โลกส่วนตัวเลย ทุกข์ทั้งหลาย ลืม หายไปหมด? Very Happy cheers santa ลุงหมอ

อยากเรียนถามลุงหมอว่า ผมมีอ้อย อยู่ข้างบ้าน ตัด เจียก ทั้งเปลือกทั้งข้อ...เอามารองก้นถังหมักได้หรือเปล่าครับ หวาน ๆ เพิ่มความหวาน[/quote]

farao Rolling Eyes Smile อ้อย? เข้าเครื่องบีบ คั้นน้ำ ดีกว่านะครับ หรือ จะควั่นทั้งเปลือก ก็ได้จ้า สรรพคุณ :

ทั้งต้น - แก้ปัสสาวะพิการ แก้ขัดเบา แก้ช้ำรั่ว แก้โรคนิ่ว แก้ไอ

ต้น - แก้อาการขัดเบา แก้ปัสสาวะพิการ แก้ไข้ตัวร้อน แก้พิษตานซาง บำรุงธาตุน้ำ แก้ร้อนใน กระหายน้ำ แก้เสมหะเหนียว ทำให้ชุ่มชื่นในลำคอ ในอก บำรุงกำลัง บำรุงหัวใจ ขับน้ำเหลือง แก้ช้ำใน รักษาโรคไซนัส

น้ำอ้อย - รักษาโรคนิ่ว บำรุงหัวใจ ทำให้ชุ่มชื่นในลำคอ แก้เสมหะ แก้หืด ไอ ขับปัสสาวะ บำรุงกำลัง เจริญอาหาร เจริญธาตุ
    ผิวของต้นอ้อย มี wax เอามาทำยา และเครื่องสำอาง
    วิธีและปริมาณที่ใช้ :
    ขับปัสสาวะ แก้อาการขัดเบา
    ใช้ลำตันทั้งสดและแห้งขออ้อยแดง วันละ 1 กำมือ (สด 70-90 กรัม แห้ง หนัก 30-40 กรัม) หั่นเป็นชิ้นๆ ต้มกับน้ำดื่ม ครั้งละ 1 ถ้วยชา (75 มิลลิลิตร) วันละ 2 ครั้ง ก่อนอาหารเช้า-เย็น
    อ้อยแดงมีฤทธิ์ในทางขับปัสสาวะได้ในหนูขาว กองวิจัยทางการแพทย์ กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ รายงานว่า อ้อยแดงไม่มีพิษเฉียบพลัน

สารเคมี :
    ราก มี Nitrogenase
    ต้น มี Alcohols, Phenolic esters and ethers Alkaloids, Amino acids, Asparagine
    น้ำอ้อย มี Cacium , Potassium, Magnesium, Phosphorus, Sulfur
    ใบ มี 5, 7-Dimethyl-apigenin-4-O-B-D-glycosideส่วน
    ดอก พบ 5-0-Methyl apigenin cheers santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    manop201278

ตั้งหัวข้อ  manop201278 Fri Oct 05, 2012 11:53 pm

งั้นผมก็คงหีบด้วยวิธี ควั่นแล้วเีคี้ยวกลืนน้ำคายกากเหมือนเดิมแหละครับ...ขอบพระคุณมากครับ...
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Oct 06, 2012 11:54 am

manop201278 พิมพ์ว่า:งั้นผมก็คงหีบด้วยวิธี ควั่นแล้วเีคี้ยวกลืนน้ำคายกากเหมือนเดิมแหละครับ...ขอบพระคุณมากครับ...

Very Happy Laughing Smile คิดว่า ถูกต้องละครับ พ.ท. ที่จะใส่กากอ้อย เก็บไว้ใส่ผลไม้ เปรี้ยว-หวาน ข้าวกล้อง+ มะกรูดดีกว่านะครับ คนกิน จะได้ เส้นผมดก ดำ ได้ดังใจ cheers santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    sokong1

สูตร น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ อีกซักครั้ง  - Page 2 Empty ขอบคุณครับ

ตั้งหัวข้อ  sokong1 Sun Oct 07, 2012 2:20 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    sokong1 พิมพ์ว่า:อยากทำจัง แต่ไม่รู้จะหาวัตถุดิบที่ไหนให้ครบ

Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes อย่างที่บอก เท่าที่หาได้ แค่ชื่อคุณก็ จำไม่หมดละ วางอยู่ หลายชนิดคง ไม่รู้จัก ทำไปก่อน เท่าที่มี อีกหน่อย จะหาของให้เอ้า cheers santa ลุงหมอ

ลุงหมอใจดีที่ซู๊ดๆๆๆๆๆๆ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Oct 07, 2012 11:31 pm

sokong1 พิมพ์ว่า:
    sokong1 พิมพ์ว่า:อยากทำจัง แต่ไม่รู้จะหาวัตถุดิบที่ไหนให้ครบ

Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes อย่างที่บอก เท่าที่หาได้ แค่ชื่อคุณก็ จำไม่หมดละ วางอยู่ หลายชนิดคง ไม่รู้จัก ทำไปก่อน เท่าที่มี อีกหน่อย จะหาของให้เอ้า cheers santa ลุงหมอ

ลุงหมอใจดีที่ซู๊ดๆๆๆๆๆๆ

Very Happy Laughing Rolling Eyes ยินดีจ้า cheers farao geek jocolor cherry Wink Laughing santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Oct 10, 2012 9:12 am

manop201278 พิมพ์ว่า:ตอนนี้ผมมี ลูกยอ มะขามป้อม บอระเพ็ด สมอไทย ลิ้นจี่ ลำใย ทิ้งถ่อน (ตัวยาหลัก)

มือโปรการหมักกำลังจะเกิดจ๊ะ นี่สิคนตั้งใจจริงน่ารักจังเลย Arrow อย่าลืมเก็บน้ำฝาถังนะจ๊ะ อิอิ Razz Laughing เผื่ออู๊ดดี้บ้างเน้อ affraid หมักสัปรดสักถังสิจ๊ะ กลิ่นเขาห๊อมน่าดูเลยจ๊ะ queen cheers flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Oct 10, 2012 9:19 am

Very Happy Laughing Rolling Eyes สัปปะรส เน้น ใส่ได้ทุกๆถัง นะครับ ช่วยเร่งการหมักเอ็มไซน์ นะครับ santa
    pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy Wed Oct 10, 2012 8:13 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Rolling Eyes [size=24] สัปปะรส เน้น ใส่ได้ทุกๆถัง นะครับ ช่วยเร่งการหมักเอ็มไซน์ นะครับ santa [/โsize]
    ลุงหมอเจ้าขามีปัญหาอีกแล่ว คือได้เอาน้ำมะพร้าวหากิโล น้ำตาล หนึ่งโล ตีผสมรอไว้หนึ่งคืน เช้ามาน้ำเป็นสีขาวขุ่นคนดูเป็นข้นๆๆเป็นเพราะอะไรเจ้าค่ะยังไม่ได้ใส่วัสดุรอถามลุงหมอ กราบเจ้าค่ะ
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Oct 10, 2012 8:35 pm

pimmy พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Rolling Eyes [size=24] สัปปะรส เน้น ใส่ได้ทุกๆถัง นะครับ ช่วยเร่งการหมักเอ็มไซน์ นะครับ santa [/โsize]
    ลุงหมอเจ้าขามีปัญหาอีกแล่ว คือได้เอาน้ำมะพร้าวหากิโล น้ำตาล หนึ่งโล ตีผสมรอไว้หนึ่งคืน เช้ามาน้ำเป็นสีขาวขุ่นคนดูเป็นข้นๆๆเป็นเพราะอะไรเจ้าค่ะยังไม่ได้ใส่วัสดุรอถามลุงหมอ กราบเจ้าค่ะ
    คุณพี่จ๋า อู๊ดดี้ว่าน้ำมะพร้าวอ่ะจ๊ะ เอาผสมตอนเราจะเอาน้ำหมักหรือวุ้นมาใช้ประโยชน์มิดีกว่ารึจ๊ะทำทีละน้อยทีละลูกหมดแล้วทำใหม่ และลองชิมดูน้ำมะพร้าวที่ผสมน้ำตาลดูยังว่าเป็นอย่างไร Question เคยได้ยินแต่เอาน้ำมะพร้าวใส่วุ้นทานจ๊ะคุณพี่ ยังไงชิมแล้วช่วยบอกทีนะจ๊ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Oct 11, 2012 5:09 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Rolling Eyes สัปปะรส เน้น ใส่ได้ทุกๆถัง นะครับ ช่วยเร่งการหมักเอ็มไซน์ นะครับ santa [/โsize]

[size=18] tongue Very Happy Laughing เช้ามาน้ำเป็นสีขาวขุ่นคนดูเป็นข้นๆๆเป็นเพราะอะไรเจ้าค่ะ? farao sunny เอ็มไซนเขา เดินแล้ว แยกใขมัน และโปรตีน ในมะพร้าว ออกมาลอยหน้าจ้า ใช้ได้นะครับ? หมักได้จ้า farao ลุงหมอ
    pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy Thu Oct 11, 2012 10:05 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:
    คุณพี่จ๋า อู๊ดดี้ว่าน้ำมะพร้าวอ่ะจ๊ะ เอาผสมตอนเราจะเอาน้ำหมักหรือวุ้นมาใช้ประโยชน์มิดีกว่ารึจ๊ะทำทีละน้อยทีละลูกหมดแล้วทำใหม่ และลองชิมดูน้ำมะพร้าวที่ผสมน้ำตาลดูยังว่าเป็นอย่างไร Question เคยได้ยินแต่เอาน้ำมะพร้าวใส่วุ้นทานจ๊ะคุณพี่ ยังไงชิมแล้วช่วยบอกทีนะจ๊ะ
    ชิมดูหวานจ้า แซ่บอยู่คือพี่อยากลองหมักด้วยน้ำมะพร้าวดู อู๊ดดี้สัมบายดีบ่อ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Oct 12, 2012 12:41 am

ชิมดูหวานจ้า แซ่บอยู่คือพี่อยากลองหมักด้วยน้ำมะพร้าวดู อู๊ดดี้สัมบายดีบ่อ

farao sunny Rolling Eyes Wink ไม่ลองไม่รู้ Laughing Very Happy Smile cherry santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Fri Oct 12, 2012 8:01 am

farao sunny Rolling Eyes Wink ไม่ลองไม่รู้ Laughing Very Happy Smile cherry santa
    อ่ะ Arrow ไม่ลองไม่รู้ตามที่ลุงหมอ santa ท่านว่า และไม่เสียหายสมุนไพรทั้งนั้นแล้วจะหมักอะไร Question ละพี่จ๋า และแซ่บขนาดไหนจะตามไปซิ..ม อ้อ ลืมบอกซำบายดีจ๊ะ พี่เป็นไงบ้างหมักเยอะๆนะจ๊ะ ที่สร้างคอมอู๊ดดี้ติดใจยำคะน้ากุ้งสดแซ่บบบหลาย (เมื่อหลายปีล่ะจ๊ะน้องสาวมาทำงานที่นี่จ๊ะ)
    ปล.ใส่หมากนัดลงไปนำเด้อคือสิทั้งหอมทั้งหวานและสำคัญลุงหมอท่านว่าบำรุงไตหรือล้างไตอะไรประมาณนั้นอ่ะจ๊ะ
    Sleep
    pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy Fri Oct 12, 2012 10:25 pm

อ่ะ Arrow ไม่ลองไม่รู้ตามที่ลุงหมอ santa ท่านว่า และไม่เสียหายสมุนไพรทั้งนั้นแล้วจะหมักอะไร Question ละพี่จ๋า และแซ่บขนาดไหนจะตามไปซิ..ม อ้อ ลืมบอกซำบายดีจ๊ะ พี่เป็นไงบ้างหมักเยอะๆนะจ๊ะ ที่สร้างคอมอู๊ดดี้ติดใจยำคะน้ากุ้งสดแซ่บบบหลาย (เมื่อหลายปีล่ะจ๊ะน้องสาวมาทำงานที่นี่จ๊ะ)
    ปล.ใส่หมากนัดลงไปนำเด้อคือสิทั้งหอมทั้งหวานและสำคัญลุงหมอท่านว่าบำรุงไตหรือล้างไตอะไรประมาณนั้นอ่ะจ๊ะ
    Sleep
    หมักหลายอย่างอยุ่แต่อย่างละน่อย กะคนบ่มีเงินเดือน ชาวนาจนๆๆท่อนั่น แต่ใจมักหลายเด้อขั่นเฮ็ดนาปังใชปุ๋ยสูตรลุงหมอได้ผลกะสิไคจักหน่อยตอนนี่ตอ้งประหยัดภาระกะหลายเว่าแล่วเมือยแต่ใจสู่เด้อค่ะเด้อ 5555 Laughing บักนัดกะใส่สู่ถังอยู่หล่า ยินดีต้อนรับเด้อแวะมายามเถียงนาน่อยเอื้อยแล้วสิติดใจยำคะน้าเอื้อยเฮ็ดให้กินแห่งสิแซบมาแม่สิเฮ็ดให่กิน ในถังน้ำบักพร้าวว่าสิหมักตันถ่อนใส่ดีปลีทองหลางผักเสี้ยนผีอย่างละน่อยว่าสั่นลองเบิ่งน๊อ cheers
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Oct 12, 2012 11:27 pm

flower หมักหลายอย่างอยุ่แต่อย่างละน่อย กะคนบ่มีเงินเดือน ชาวนาจนๆๆท่อนั่น แต่ใจมักหลายเด้อขั่นเฮ็ดนาปังใชปุ๋ยสูตรลุงหมอได้ผลกะสิไคจักหน่อยตอนนี่ตอ้งประหยัดภาระกะหลายเว่าแล่วเมือยแต่ใจสู่เด้อค่ะเด้อ 5555 บักนัดกะใส่สู่ถังอยู่หล่า ยินดีต้อนรับเด้อแวะมายามเถียงนาน่อยเอื้อยแล้วสิติดใจยำคะน้าเอื้อยเฮ็ดให้กินแห่งสิแซบมาแม่สิเฮ็ดให่กิน ในถังน้ำบักพร้าวว่าสิหมักตันถ่อนใส่ดีปลีทองหลางผักเสี้ยนผีอย่างละน่อยว่าสั่นลองเบิ่งน๊อ queen

farao geek jocolor ดีละจ้า หมักโลด..ด..ด..ด? cheers cherry santa
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Wed Oct 31, 2012 4:32 pm

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า:มาศึกษาเกี่ยวกับ สูตร น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ อีกซักครั้ง
    เพื่อได้ทราบ การนำผลไม้และสมุนไพร ตัวหลักมาทำการหมัก น้ำหมักสูตร พุทธมหาบัญญัติ เพื่อให้ถูกต้องและได้ผลที่ดี
    โดยได้คัดลอกข้อมูลที่ ลุงหมอ ได้ให้ไว้ดังนี้

santa น้ำหมักสูตร น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ เพื่อปรับความสมดุลย์ ของร่างกาย ให้แข็งแรง จะได้ทราบการนำ ผลไม้และสมุนไพร หลักที่นำมาหมักได้อย่างถูกต้อง น้ำหมักสูตร พุทธมหาบัญญัติ สูตรน้ำหมักไม่หวงนะครับ ก็ พื้นฐาน มาจากป้าเช็งเป็นหลักครับ จะให้ดี วิเศษ ควรใช้ น้ำผึ้ง นะครับผม ไม่มีจริงๆ ค่อยใช้ น้ำตาลทรายแดง ผลไม้และสมุนไพร ที่ใช้หมัก เท่าที่ นึกๆได้มา อาจจะไม่ครบตัว ขออภัยนะครับผม
    1. มะขามป้อม
    2. สมอไทย
    3. ลูกยอ
    4. บอระเพ็ด
    5. ลิ้นจี่
    6. ลำใย
    7. ทิ้งถ่อน
    8. กระชาย ทุกๆชนิด

1 ถึง 8 เป็นตัวหลัก นะครับถือ เป็น 1 ส่วนที่ควรมี
    9 โสมไทย โสมจีน โสมเกาหลี
    10. ขิง
    11. ข่า
    12. ตระไคร้หอม
    13. ใบ กิ่ง ทองหลาง
    14. ผักบุ้งไทย
    15. ใบต้นกากระทิง
    16. เครื่องยาจีน ต่างๆ ชวนป๋วย ตังเซียม โป้ยกั๊ก ฯลฯ
    17. ลูกจันท์
    18. ดอกจันทน์
    19. กระวาน
    20. ดีปลี
    21. มะนาว
    22. ส้ม ทุกๆชนิด
    23. มะกรูด
    24. โด่ไม่รู้ล้ม
    25. ต้น ใบ ของหูลิง หรือ พญาวานร
    26. หัวหญ้า แห้วหมู
    27. ลูกใต้ใบ
    28. พริกไทดำ
    29. หญ้าหนวดแมว
    30. หญ้าคา
    31. สัปปะรส
    32. ดีบัว เม็ดบัว
    33. ใบมะยม
    34. ใบหญ้านาง
    35. มะระขี้นก
    36. มะรุม
    37. แอ๊ปเปิ้ล
    38. โหระพา
    39. กล้วย
    40. ใบรางจีด
    41. มังคุด
    42. ขมิ้นชัน
    และ โอ้ย...ย...ย..ย..? จำมะไหว

ตัวผลไม้และสมุนไพร 9 ถึง 42 นี้ จะ รวมกัน เป็น 1 ส่วน เช่นกันนะครับ ได้ครบ หรือไม่ ไม่สำคัญนิ ถือเป็น ตัวเสริมครับ สรุป 1ถึง 8 เป็นตัวหลัก 1 ส่วน ที่ควรมี 9 ถึง 42 ก็ จับรวมเป็น 1ส่วน น้ำไปผสม รวมกัน 1 ต่อ 1 ผลที่ออกมา เป็น พุทธมหาบัญญัติ ครับผม
    ยอมแพ้ จบแค่นี้ละครับผม ไม่ได้ปิดบังนะครับผม เพื่อได้ทราบตัวผลไม้และสมุนพรหลักในการหมัก น้ำหมักสูตร พุทธมหาบัญญัติ santa

-*สมาชิกที่ได้รับหัวเชื้อไป ขอให้ขยายก่อนนำไปใช้ และศึกษาวิธีการขยายด้วย [color=blue]การนำหัวเชื้อใส่เติมใน ถังน้ำหมักผลไม้ ที่มีผลไม้เป็นตัวหลัก เพื่อเป็นตัวช่วยเร่ง ดึงอายุการหมักน้ำผลไม้รวม* ให้เป็น 16 ปี+ ภายในเวลา 16 เดือน ถึง 2ปีขึ้นไป cheers ให้กลายเป็นน้ำหมัก พุทธมหาบัญญัติ affraid เป็นทางลัดจ้า Very Happy หัวเชื้อ เขามีเอ็มไซน์ อายุ 16ปี+และมีสมุนไพรอยู่เพียงเล็กน้อย เท่านั้น* เราจึงต้องเติม สมุนไพรลงไปด้วยในการหมัก แล้วเร่งอายุโดยหัวเชื้อ 16ปี+ sunny

*น้ำหยดพุทธมหาบำบัติ เป็นเพียง ตัวสมุนไพรช่วยในการซ่อมส่วนที่สึกหรอเช่นตับ ไต หรือส่วนอื่นๆของร่างกาย โดยปรับความสมดุลย์ ของร่างกาย ให้แข็งแรงกลับคืนสู่ปกติ

*น้ำหมักผลไม้รวม/พลอยเพชร เป็นตัวเสริมสร้างสุขภาพ เปรียบเช่น วิตามิน ช่วยให้คนป่วยแข็งแรง ยิ่งขึ้น

วิธีใช้ น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ วิธีใช้ น้ำหยด 2หยด ต่อน้ำ 1 แก้ว(ไม่ร้อนไม่เย็น) ทุกๆครั้งที่ ดื่มน้ำจ้าทานได้ ทั้งวัน แต่..? ใน 2 วันแรกๆ ควรใช้ 1 หยด ต่อน้ำ 1 แก้วก่อนก็จะดีนะ อย่าไปดูถูกว่า น้ำหยดเดียวนะครับ มัน น้ำหยดเข้มข้น ไม่ได้ผสมมา ให้จางนะครับ sunny เมื่อปรับสภาพร่างกายได้ดีแล้ว จึงค่อย ๆ เพิ่มปริมาณ เป็น 2-3-4 หยด ถ้าจำเป็น หรือป่วยหนัก sunny
    น้ำหมักผลไม้ วิธีใช้ 1 ช้อนกาแฟ ต่อน้ำ 1 แก้ว(ไม่ร้อนและไม่เย็น) ดื่มทานได้ทั้งวัน จะช่วยเสริมคุณภาพ น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ sunny

(* Very Happy ได้โปรดรู้ไว้ก่อนนะครับ ในบางราย ที่ใช้น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ เมื่อเริ่มใช้ ถ้าร่างกายมีโรคมากป่วย ตรงไหน จะมีอาการเจ็บ ปวด ตรงจุดที่ป่วย ? อาจมึนศรีษะ ปวดท้อง ถ่าย อาเจียร? ปวดตามร่างกายถ้า ฝืนใจดื่มกินให้พ้น 7-10 วัน จะหายไปเอง ถ้าทำได้ ก็ได้ผล นะครับ แต่...บางราย อาจ ไม่มีอาการเช่นนี้เลย? santa ลุงหมอ)

Very Happy ได้นำมาเผื่อจะเป็นประโยชน์บ้าง ไม่มากก็ น้อย? นะค่ะ Very Happy queen

flower cherry เรียนท่านสมาชิกทราบนะค่ะ king หากท่านจะหมักสูตรพุทธมหาบำบัติ ต้องไม่ให้ขาดผลไม้และสมุนไพร 8 ตัวหลัก ตามข้างต้นเป็นสำคัญ lol! หากท่านหมักผลไม้อย่างอื่นที่ไม่มี 8 ตัวหลัก ก็คงหมายถึง น้ำหมักผลไม้จ๊ะเมื่อครบ 1ปีขึ้นไป ท่านก็จะได้น้ำหมักที่เรียกว่า น้ำหมักผลไม้รวม มิใช่ น้ำหยดพุทธมหาบำบัติจ๊ะ affraid อย่างไรก็อ่านทำความเข้าใจตามข้างต้นดูนะค่ะ Very Happy เพราะสมาชิกบางท่านอาจจะเข้าใจว่าได้หัวเชื้อไปผสมหมักผลไม้และสมุนไพรอื่น ๆ ก็จะเป็นน้ำหยดพุทธมหาบำบัติไปด้วยทุกอย่าง นั่นเป็นการเข้าใจผิดจ๊ะ โปรดทำความเข้าใจดีๆนะจ๊ะ flower
    อยากให้ทบทวนกันอีกครั้งค่ะ จะได้เข้าใจมากยิ่งขึ้นและจำได้ขึ้นใจค่ะ

เวลาขณะนี้ Fri May 17, 2024 10:39 am