ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

ไม่มีพระมารบกวน แต่ขอเป็นกระทู้ขอความรู้เกี่ยวกับพระสมเด็จนะครับลุงหมอ

alphamint
    สมาชิกทั่วไป

ไม่มีพระมารบกวน แต่ขอเป็นกระทู้ขอความรู้เกี่ยวกับพระสมเด็จนะครับลุงหมอ Empty ไม่มีพระมารบกวน แต่ขอเป็นกระทู้ขอความรู้เกี่ยวกับพระสมเด็จนะครับลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  alphamint Thu May 31, 2012 3:33 pm

มันเป็นคำถามที่ติดค้างในใจผมครับระหว่าง พระสมเด็จยุคปลาย กับยุคหลังนี่แตกต่างกันไหมครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ไม่มีพระมารบกวน แต่ขอเป็นกระทู้ขอความรู้เกี่ยวกับพระสมเด็จนะครับลุงหมอ Empty Re: ไม่มีพระมารบกวน แต่ขอเป็นกระทู้ขอความรู้เกี่ยวกับพระสมเด็จนะครับลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Jun 03, 2012 1:44 am

alphamint พิมพ์ว่า:มันเป็นคำถามที่ติดค้างในใจผมครับระหว่าง พระสมเด็จยุคปลาย กับยุคหลังนี่แตกต่างกันไหมครับ

Very Happy Laughing Laughing Smile ยุคปลายคือ ช่วงที่ท่านจะสิ้น ประมาณ พ.ศ.2415 คือ ทัน สมเด็จโต? ยุคหลัง มี 2 คำคือ หลังจากสมเด็จโต ท่านมรณะภาพ อีกความหมายคือ ยุคที่สมเด็จสร้างพระใหม่ๆ แกะพิมพ์ กันเอง เรียกพระนอกพิมพ์ สมเด็จสร้างจริง แต่ ไม่ใช่พิมพ์ ที่คนขายพระมันเอามาเล่นขายกัน จะไม่ค่อยสวย ยุคหลัง ช่าง 10 หมู่ จากวังหลวง สร้าง แกะแม่พิมพ์ให้ จึงสวย ก็ เรียกยุคหลัง ชื่อดังก็ หล้วงวิจารย์ และ หลวงสิทธิ์ ตรง พิมพ์สวยลงตัว ก่อนสมเด็จโต ท่านจะมรณะภาพครับ santa ลุงหมอ
    alphamint

ไม่มีพระมารบกวน แต่ขอเป็นกระทู้ขอความรู้เกี่ยวกับพระสมเด็จนะครับลุงหมอ Empty Re: ไม่มีพระมารบกวน แต่ขอเป็นกระทู้ขอความรู้เกี่ยวกับพระสมเด็จนะครับลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  alphamint Sun Jun 03, 2012 11:37 am

ขอบพระคุณครับลุงหมอ ถ้าผมมีข้อสงสัยผมจะมาถามลุงหมอในกระทู้นี้เรื่อยๆนะครับ

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 7:02 pm