ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

ป่วยโรคเบาหวาน

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ป่วยโรคเบาหวาน Empty ป่วยโรคเบาหวาน

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Jun 01, 2012 7:28 pm

Very Happy Smile Rolling Eyes มีถามมา? ดิฉันเป็นเบาหวานค่ะ น้ำตาลเกือบสามร้อย เพื่อนแนะนำให้กินมหาบำบัด เริ่มกินมาไ้ด้5 วัน อยากทราบว่านานไหมคะถึงจะเห็นผลว่าน้ำตาลลดลง อ้อแล้วก็ทานน้ำหมักด้วยค่ะ รบ Razz กวนตอบด้วยนะคะ[/quote]

Very Happy Smile Shocked เป็นโรคเบาหวาน เริ่มแรกเลยต้อง งดเค็ม ทุกๆชนิด ตับ ไต ไม่ปกติละครับ เขาจะได้ ทำงานน้อยลงต้นเหตุ เบาหวานเลย? งดคาวจัดๆเช่น เครื่องใน และใขมัน ของหวาน ขนมหวาน งด เด็ดขาด นะครับ ถ้าทำได้ น้ำตาลจะเริ่มลดลง หลังเริ่มทานน้ำหยดมหาบำบัติ ให้หยดทาน 1-2 หยด ต่อน้ำ 1 แก้ว ทุกๆเวลาที่จะดื่มน้ำครับ ควรทานให้น้ำหมดแก้ว? น้ำหมัก ถ้าซื้อมาก็ ผสมน้ำทาน ครั้งละ1 ช้อนคาว ต่อ น้ำ 1 ลิตรใช้ดื่มทั้งวัน ให้ต่อเนื่อง? หมด จึงผสมดื่มใหม่ถ้า ทำได้ แบบนี้ 7 วัน ไมถึงละ น้ำตาล ลด แน่นอนครับ แต่ควรทาน ต่อเนื่องไปเรื่อยๆ จนกว่า ตับ ไต จะเข้าที่ ปกติเช่นเดิม นะครับ หายช้า หรือ ไว อยู่ที่ ตนเองครับ cheers santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    ajansirinapa
    ajansirinapa
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

ป่วยโรคเบาหวาน Empty ทานผลไม้รสหวาน

ตั้งหัวข้อ  ajansirinapa Thu Aug 02, 2012 10:58 pm

เรียนคุณลุงหมอ

ดิฉันได้ปฏิบัติตามคำแนะนำ

ของคุณลุงหมออย่างเคร่งครัดค่ะ

แต่ดิฉันทานผลไม้ เช่น สัปรด

ลูกพลับ แคนตาลูป ทุกวัน

วันละหลายชิ้น จะมีผลต่อ

การรักษาหรือปล่าวคะ

สิรินภา
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ป่วยโรคเบาหวาน Empty Re: ป่วยโรคเบาหวาน

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Aug 03, 2012 12:08 am

ajansirinapa พิมพ์ว่า:เรียนคุณลุงหมอ

ดิฉันได้ปฏิบัติตามคำแนะนำ ของคุณลุงหมออย่างเคร่งครัดค่ะ?

แต่ดิฉันทานผลไม้ เช่น สัปรด ลูกพลับ แคนตาลูป ทุกวัน วันละหลายชิ้น จะมีผลต่อ

การรักษาหรือปล่าวคะ

สิรินภา

Shocked Rolling Eyes Wink มีผลดี นะครับ คนเป็นเบาหวาน เหตุ มาจากตับอ่อนแอ น้ำ ผลไม้ปกติ จะ บำรุงตับครับ ก็ดู หลีกๆประเภท น้ำตาลสูงๆละกันแบบ ขนุน ทุเรียนนี่ อย่าไปยุ่งเลยนิ ดูพวกเนื้อ ฉ่ำน้ำ นะครับ น้ำตาลจะไม่สูงจ้า
    sunny กล้วยน้ำว้า 1 ผล, ฝรั่ง ½ ผลใหญ่, ส้ม 1 ผล (2 ½ นิ้ว)
    กล้วยหอม ½ ผล, แอปเปิ้ล 1 ผลเล็ก, ชมพู่ 2 ผล
    มะม่วงอกร่อง ½ ผล, เงาะ 4-5 ผล, ลองกอง 10 ผล
    มะละกอสุก 8 ชิ้นขนาดคำ, แตงโม 10 ชิ้นขนาดคำ
    Basketball ผลไม้ทุกชนิดมีน้ำตาลเป็นส่วนประกอบ ถึงแม้จะมีใยอาหาร แต่หากรับประทานมากกว่าปริมาณที่กำหนด จะทำให้น้ำตาลในเลือดสูงได้ ผู้ป่วยเบาหวานควรเลือกรับประทานผลไม้ 1 ชนิดต่อมื้อ วันละ 2-3 ครั้งหลังอาหาร ควรหลีกเลี่ยงผลไม้หวานจัด เช่น ทุเรียน ขนุน ละมุด หรือ ผลไม้ตากแห้ง ผลไม้กวน ผลไม้เชื่อม ผลไม้แช่อิ่ม ผลไม้กระป๋อง

การรับประทานผลไม้ครั้งละมากๆ แม้จะเป็นผลไม้ที่ไม่หวาน ก็ทำให้น้ำตาลในเลือดสูงได้ santa

เวลาขณะนี้ Tue May 07, 2024 1:37 am