ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

น้ำ เย็นใจ
ตุ๊ก บึ่งกุ่ม
6 posters

วิธีดูน้ำผึ้งแท้หรือน้ำผึ้งปลอม

สมาชิกทั่วไป

วิธีดูน้ำผึ้งแท้หรือน้ำผึ้งปลอม Empty วิธีดูน้ำผึ้งแท้หรือน้ำผึ้งปลอม

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Tue Jun 12, 2012 9:27 pm

Laughing น้ำผึ้งแท้หรือน้ำผึ้งปลอม
    ความหวานที่ขึ้นชื่อว่าได้มาจากธรรมชาติและไม่ผ่านกระบวนการทางเคมี ล้วนมีประโยชน์ต่อร่างกายแทบทั้งสิ้น
    โดยเฉพาะความหวาน ที่เรียกกันว่า น้ำผึ้ง ซึ่งเป็นที่รู้กันว่ามีประโยชน์มากมาย
    ทั้งเป็นยาบำรุงร่างกาย และยังเป็นตัวช่วยเสริมความงาม แต่การที่จะเลือกใช้น้ำผึ้ง เพื่อให้เกิดคุณค่าที่แท้จริงกับ
    ร่างกายเรานั้น จะต้องมีการเรียนรู้และวิธีการเลือกน้ำผึ้งให้ถูกหลัก

Laughing วิธีไหนดู น้ำผึ้ง ว่าแท้หรือเทียม
    เปรียบเธอเพชรงามน้ำหนึ่ง….หวานปานน้ำผึ้งเดือนห้า บทเพลงเพราะๆในอดีตที่นำเอาคุณค่าความหอมความหวานของน้ำผึ้งแท้มาเปรียบเปรยกับหญิงสาว ซึ่งเป็นที่ทราบกันดีว่าน้ำผึ้งแท้นั้นมีความหอมหวานและมีคุณค่านานับประการและอยู่คู่กับสังคมไทยมาช้านานตั้งแต่รุ่นบรรพบุรุษมาจนถึงปัจจุบัน แต่ท่านทราบหรือไม่ว่าน้ำผึ้งปลอมหรือการปลอมน้ำผึ้งนั้นก็มีมานานจนอาจพูดได้ว่านานพอๆกับเวลาที่คนรู้จักน้ำผึ้งแท้เลยทีเดียวและวันนี้จะมาแนะนำการตรวจสอบน้ำผึ้งแท้กับน้ำผึ้งเทียมอย่างง่ายกัน

เพราะน้ำผึ้งแท้นั้นจัดเป็นของหายากและมีความต้องการมากกว่าการผลิตได้ตามธรรมชาติ
    ด้วยเหตุนี้จึงเป็นสาเหตุให้มีการปลอมปนน้ำผึ้งกัน
    โดยจะปลอมปนน้ำตาล,แบะแซ,น้ำตาลทรายเคี่ยวหรือคาราเมล ลงไปในน้ำผึ้งแท้

Laughing การตรวจสอบน้ำผึ้งอย่างง่ายๆว่าเป็นน้ำผึ้งแท้หรือไม่นั้น สามารถทำได้ด้วยวิธีนี้

1. Like a Star @ heaven เขย่าขวดดูฟองอากาศและการแยกชั้น โดยน้ำผึ้งแท้จะมีฟองอากาศใหญ่ ลอยตัวเร็ว ไม่เห็นการแยกชั้นของน้ำผึ้ง
    Like a Star @ heaven ส่วนน้ำผึ้งปลอมจะมีฟองอากาศมาก ลอยตัวช้า มองเห็นการแยกตัวเป็นชั้น (การทดสอบการไม่เข้ากันของน้ำตาล)

2. Like a Star @ heaven การหยดน้ำผึ้งลงบนกระดาษทิชชูเพื่อตรวจดูการซึมผ่าน โดยที่น้ำผึ้งแท้นั้นจะซึมผ่านช้ามาก
    Like a Star @ heaven แต่น้ำผึ้งปลอมจะซึมผ่านเร็วหรือทำให้กระดาษทิชชูขาดทะลุเนื่องจากมีปริมาณของน้ำเจือปนมาก (การทดสอบการเจือปนปริมาณน้ำในน้ำผึ้งแต่อาจไม่สามารถใช้จำแนกน้ำผึ้งที่ปนแบะแซหรือคาราเมลได้)

3. Like a Star @ heaven เอาหัวไม้ขีดไฟมาจุ่มน้ำผึ้ง แล้วนำไปจุดติดไฟที่ข้างกลัก โดยน้ำผึ้งแท้ไม้ขีดนั้นจะสามารถจุดไฟติด
    Like a Star @ heaven ส่วนน้ำผึ้งปลอมจะจุดไฟไม่ติดครับ (การทดสอบการเจือปนปริมาณน้ำในน้ำผึ้งแต่อาจไม่สามารถใช้จำแนกน้ำผึ้งที่ปนแบะแซหรือคาราเมลได้)

4. Like a Star @ heaven การเอาน้ำผึ้งหยดลงในแก้วใส่น้ำเย็น โดยน้ำผึ้งแท้จะรวมเป็นก้อนจมลงก้นแก้วและค่อยละลาย
    Like a Star @ heaven ส่วนน้ำผึ้งปลอมเมื่อหยดลงน้ำจะกระจายตัวทันทีเนื่องจากมีการยึดเหนี่ยวระหว่างโมเลกุลน้อยกว่าน้ำผึ้งแท้ (การทดสอบการเจือปนปริมาณน้ำในน้ำผึ้งแต่อาจไม่สามารถใช้จำแนกน้ำผึ้งที่ปนแบะแซหรือคาราเมลได้)

5. Like a Star @ heaven การทิ้งให้ตกผลึก มีหลายท่านเข้าใจผิดว่าน้ำผึ้งแท้นั้นไม่ตกผลึกแต่น้ำผึ้งปลอมตกผลึก แต่ความจริงแล้วทั้งน้ำผึ้งแท้และน้ำผึ้งปลอมตกผลึกครับ แต่รูปแบบของผลึกที่เกิดขึ้นนั้นจะมีความแตกต่างกัน เช่น น้ำผึ้งแท้จะมีรูปของผลึกเป็นเหลี่ยมเป็นแท่งที่แหลมคม
    Like a Star @ heaven ส่วนผลึกของน้ำผึ้งปลอมที่มีส่วนผสมของน้ำตาลทรายหรือคาราเมล(น้ำตาลเคี่ยว)จะเป็นรูปสี่เหลี่ยมคางหมู แต่ต้องดูด้วยกล้องจุลทัศน์จึงจะมองเห็น ส่วนน้ำผึ้งปลอมที่เกิดจากจากแบะแซจะไม่มีการตกผลึก

จากวิธีการตรวจสอบข้างต้น คงต้องให้วิธีการตรวจสอบร่วมกันหลายๆวิธี เพื่อทำให้แน่ใจว่าท่านได้ซื้อน้ำผึ้งแท้สมราคาและสมใจของท่านผู้บริโภค

Laughing วิธีการเก็บรักษา
    ตามอายุการใช้งานแล้ว ไม่ควรเก็บไว้นานเกิน 2 ปี สามารถเก็บไว้ในอุณหภูมิห้องปกติ ไม่จำเป็นต้องเข้าตู้เย็นให้เสียเวลา แต่ข้อห้ามไม่ควรโดนแสงแดด เพราะจะเกิดปฎิกิริยาทำให้น้ำผึ้งเสียคุณค่าทางอาหารก่อนที่เราจะได้รับประทานเข้าไป

เพียงรู้จักเลือกและสังเกตลักษณะภายนอก คุณก็สามารถจะได้น้ำผึ้งแท้อย่างมีคุณภาพ เวลาทานน้ำผึ้งจะได้ร้องเพลง “เปรียบเธอเพชรงามน้ำหนึ่ง….หวานปานน้ำผึ้งเดือนห้า” ได้อย่างสบายใจ
    ที่มา http://www.foodsciencetoday.com

cherry โดยส่วนตัวได้ซื้อ น้ำผึ้ง จาก OTOP ผลิตภัณฑ์จากฟาร์มผึ้ง ถึงจะเป็นผึ้งเลี้ยงแต่เป็นน้ำผึ้งแท้ และสะอาด cherry

แก้ไขล่าสุดโดย ตุ๊ก บึ่งกุ่ม เมื่อ Fri Jun 15, 2012 8:31 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    น้ำ เย็นใจ

วิธีดูน้ำผึ้งแท้หรือน้ำผึ้งปลอม Empty Re: วิธีดูน้ำผึ้งแท้หรือน้ำผึ้งปลอม

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Wed Jun 13, 2012 11:25 am

ดีจังเลยค่ะพี่ตุ๊ก ขอบคุณสำหรับบทความดีๆค่ะVery Happy sunny cheers
    หนูแดง
    หนูแดง

วิธีดูน้ำผึ้งแท้หรือน้ำผึ้งปลอม Empty Re: วิธีดูน้ำผึ้งแท้หรือน้ำผึ้งปลอม

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Thu Jun 14, 2012 7:23 pm

หนูแดงซื้อที่ศูนย์เลี้ยงผึ้งโดยตรงของกระทรวงเกษตรฯจ้า อย่างที่พี่ตุ๊กบอกนั้นล่ะค่ะ
    ถึงจะเป็นผึ้งเลี้ยงแต่ก็เป็นของแท้แน่นอนค่ะ
    p-lotus
    p-lotus

ตั้งหัวข้อ  p-lotus Sun Jun 17, 2012 11:15 pm

สวัสดีครับ คุณตุ๊ก
    ผมทดสอบน้ำผึ้ง โดยหยดใส่จาน แล้วใส่น้ำตาม แล้วจับวน ๆ ได้ภาพดังนี http://image.ohozaa.com/view2/w8fFPS1Yic6FCzRu
    อยากทราบว่า เป็นของแท้หรือปล่าวครับ
    ขอบคุณครับ
    p-lotus

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Mon Jun 18, 2012 3:05 pm

p-lotus พิมพ์ว่า:สวัสดีครับ คุณตุ๊ก
    ผมทดสอบน้ำผึ้ง โดยหยดใส่จาน แล้วใส่น้ำตาม แล้วจับวน ๆ ได้ภาพดังนี http://image.ohozaa.com/view2/w8fFPS1Yic6FCzRu
    อยากทราบว่า เป็นของแท้หรือปล่าวครับ
    ขอบคุณครับ
    p-lotus

cherry ได้ลองหยดใส่แก้วดู ก็ไม่เป็นลายเหมือนของคุณนะ คุณลองใหม่ใส่น้ำในแก้วก่อนแล้วค่อยหยดน้ำผึ้งดู ไม่ทราบว่าคุณซื้อจากที่ไหน ลองดูวิธีอื่นในการตรวจสอบก็ได้นะค่ะ cherry
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Mon Jun 18, 2012 8:40 pm

สวัสดีจ๊ะ อยาก pm หา แต่เวลาส่งล่ะไม่ได้เลยจ๊ะ

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Mon Jun 18, 2012 8:42 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:สวัสดีจ๊ะ อยาก pm หา แต่เวลาส่งล่ะไม่ได้เลยจ๊ะ
    cherry จ้า คิดถึงอยู่เหมือนกัน cherry
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Mon Jun 18, 2012 8:55 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ดีจังเลยค่ะพี่ตุ๊ก ขอบคุณสำหรับบทความดีๆค่ะVery Happy sunny cheers
    lol! หวัดดีจ๊ะคุณน้ำสบายดีนะคะ ตอนนี้พี่เราเป็นผู๊เชี่ยวชาญด้านดูน้ำผึ้งแย้วนะ สักครู่ใหญ่ๆพี่เราก็จะมีฟาร์มสวนผึ้งแย้ว cheers cheers ขอสมัครเป็นคนงานด้วยเด้อflower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jun 18, 2012 9:14 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:
    น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ดีจังเลยค่ะพี่ตุ๊ก ขอบคุณสำหรับบทความดีๆค่ะVery Happy sunny cheers
    lol! หวัดดีจ๊ะคุณน้ำสบายดีนะคะ ตอนนี้พี่เราเป็นผู๊เชี่ยวชาญด้านดูน้ำผึ้งแย้วนะ สักครู่ใหญ่ๆพี่เราก็จะมีฟาร์มสวนผึ้งแย้ว cheers cheers ขอสมัครเป็นคนงานด้วยเด้อflower

Rolling Eyes Very Happy Smile ดีๆๆ ลุงหมอ จะได้เป็น ลูกค้าถ้ามี จาได้อุดหนุน กันเอง? Wink ลุงหมอ ตุนที อยากน้อยๆ 5 ลัง ขึ้นไป เวลาขยาย สั่งมาที เป็น 10-20 ลังอยู่ที่ กระเป๋า sunny cheers santa ลุงหมอ
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Tue Jun 19, 2012 1:17 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    Rolling Eyes Very Happy Smile ดีๆๆ ลุงหมอ จะได้เป็น ลูกค้าถ้ามี จาได้อุดหนุน กันเอง? Wink ลุงหมอ ตุนที อยากน้อยๆ 5 ลัง ขึ้นไป เวลาขยาย สั่งมาที เป็น 10-20 ลังอยู่ที่ กระเป๋า sunny cheers santa ลุงหมอ

หวัดดีจ้าคุณอู๊ดดี้ น้ำสบายดีจ้าSmile คุณอู๊ดดี้สบายดีนะจ๊ะ อีกหน่อยพี่สาวเรามีฟาร์มสวนผึ้ง มีเรา 2 คนเป็นคนงาน มีลุงหมอเป็นลูกค้า เย้ cheers ว่าแต่ลุงหมอต้องใช้ 10-20 ลังต้องใช้เยอะจริงๆค่ะRolling Eyes พวกเราเหล่าสมาชิกร่วมด้วยช่วยกันทำบุญ เพื่อผู้ป่วยได้หายจากโรคภัยไข้เจ็บ เพื่อความสุขของชาวโลกค่ะsunny albino
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jun 19, 2012 7:28 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:

หวัดดีจ้าคุณอู๊ดดี้ น้ำสบายดีจ้าSmile คุณอู๊ดดี้สบายดีนะจ๊ะ อีกหน่อยพี่สาวเรามีฟาร์มสวนผึ้ง มีเรา 2 คนเป็นคนงาน มีลุงหมอเป็นลูกค้า เย้ cheers ว่าแต่ลุงหมอต้องใช้ 10-20 ลังต้องใช้เยอะจริงๆค่ะRolling Eyes พวกเราเหล่าสมาชิกร่วมด้วยช่วยกันทำบุญ เพื่อผู้ป่วยได้หายจากโรคภัยไข้เจ็บ เพื่อความสุขของชาวโลกค่ะsunny albino

cheers Very Happy Rolling Eyes มีรถเองละ ใคร ไม่มีน้ำผึ้ง ลุงหมอก็ เอาไปส่งให้เลย ตีตรา ลุงหมอ คงพอได้นิ สมาชิกชาวหมัก จาได้ ไม่ปวดหัว เวลา ขยาย?ตั้งชมรมสมุนไพร ไปเลย สุงหมอ จาได้เป็น สมาชิก และ ที่ปรึกษา Shocked Wink Laughing ท่าจะดีเนา๊ะ

Rolling Eyes มีแววว่า พวกๆกัน ที่อยู่ทางเหนือเขาจดทะเบียนยาสมุนไพรไทย? มี ร.ง. แต่เขา สูตรประจำตระกูล? เราสูตร กรูทำเอง? หมักเอง? tongue เขาจะให้ลุงหมอ ใช้ อ.ย. ของเขา มาคุม เพราะเขามี เภสัชด้วย (มี ร.ง.สมุนไพร) ถ้าเป็นอย่างคิดก็ พอได้นะ พวกเรา? Basketball
    Wink เรือนหมักสมุนไพร ลุงหมอ ก็จะกลายเป็น ร.ง. ไปด้วย?ถึงได้ สร้างซะกว้างใหญ่ 180 ต.ร.ม. เลยละ? เทพื้น มุงหลังคา แล้ว?กำลังกั้น รัวรอบๆ และมี ห้องไว้นอนได้ เก็บของได้ 1 ห้อง พักได้ ห้องน้ำพร้อม ในตัว เผื่อ พวกๆเรา สมาชิกลุงหมอไป จาได้อาศัย พักกลางทางกันนิ? ให้พัก ฟรีๆ ได้ทุกๆคน แต่...? ห้ามไปพร้อมๆกัน หลายๆคนนะ? มาก่อน ได้ก่อนด้วยละ? cheers ไว้มีทุน จะ ทำห้องพัก รับรอง ไว้ให้ เพื่มเติมจ้า ว่าจะเพิ่ม ห้องพักเป็น 3 ห้อง ละครับ จะได้ ไว้รองรับ อณาคต? ถ้า มีสารพิษ แพร่กระจายจน ร้ายแรง จริงๆ คง ต้องกลายเป็น ร.พ. ลุงหมอ เพิ่มอีก 1 แห่งละ จะวางถังหมัก รอบๆอาคารเลยละ ไว้ล้างแก้พิษ เมื่อถูกพิษ ป่วยเป็นตรงใหนก็ เปิดถังตรงนั้น ควักตักใส่ปากเลย? affraid คิดว่า คง ไม่เกิน 2 ปี?อากาศ จะเป็นพิษละครับ farao หมักกันไว้นะครับ พวกเรา มีแต่ กำไร กับ เสมอตัว นะครับ? ไม่มีขาดทุนจ้า(ครูบา อาจารย์บอกมา) จะเสีย ชีวิตกัน ถึง ครึ่ง หนึ่ง ของจำนวนคน ที่มีครับ affraid คนมีน้ำหมักก็ รอดไป ถ้า ได้กิน? cherry santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Jun 20, 2012 2:57 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:

cheers Very Happy Rolling Eyes มีรถเองละ ใคร ไม่มีน้ำผึ้ง ลุงหมอก็ เอาไปส่งให้เลย ตีตรา ลุงหมอ คงพอได้นิ สมาชิกชาวหมัก จาได้ ไม่ปวดหัว เวลา ขยาย?ตั้งชมรมสมุนไพร ไปเลย สุงหมอ จาได้เป็น สมาชิก และ ที่ปรึกษา Shocked Wink Laughing ท่าจะดีเนา๊ะ

Rolling Eyes มีแววว่า พวกๆกัน ที่อยู่ทางเหนือเขาจดทะเบียนยาสมุนไพรไทย? มี ร.ง. แต่เขา สูตรประจำตระกูล? เราสูตร กรูทำเอง? หมักเอง? tongue เขาจะให้ลุงหมอ ใช้ อ.ย. ของเขา มาคุม เพราะเขามี เภสัชด้วย (มี ร.ง.สมุนไพร) ถ้าเป็นอย่างคิดก็ พอได้นะ พวกเรา? Basketball
    Wink เรือนหมักสมุนไพร ลุงหมอ ก็จะกลายเป็น ร.ง. ไปด้วย?ถึงได้ สร้างซะกว้างใหญ่ 180 ต.ร.ม. เลยละ? เทพื้น มุงหลังคา แล้ว?กำลังกั้น รัวรอบๆ และมี ห้องไว้นอนได้ เก็บของได้ 1 ห้อง พักได้ ห้องน้ำพร้อม ในตัว เผื่อ พวกๆเรา สมาชิกลุงหมอไป จาได้อาศัย พักกลางทางกันนิ? ให้พัก ฟรีๆ ได้ทุกๆคน แต่...? ห้ามไปพร้อมๆกัน หลายๆคนนะ? มาก่อน ได้ก่อนด้วยละ? cheers ไว้มีทุน จะ ทำห้องพัก รับรอง ไว้ให้ เพื่มเติมจ้า ว่าจะเพิ่ม ห้องพักเป็น 3 ห้อง ละครับ จะได้ ไว้รองรับ อณาคต? ถ้า มีสารพิษ แพร่กระจายจน ร้ายแรง จริงๆ คง ต้องกลายเป็น ร.พ. ลุงหมอ เพิ่มอีก 1 แห่งละ จะวางถังหมัก รอบๆอาคารเลยละ ไว้ล้างแก้พิษ เมื่อถูกพิษ ป่วยเป็นตรงใหนก็ เปิดถังตรงนั้น ควักตักใส่ปากเลย? affraid คิดว่า คง ไม่เกิน 2 ปี?อากาศ จะเป็นพิษละครับ farao หมักกันไว้นะครับ พวกเรา มีแต่ กำไร กับ เสมอตัว นะครับ? ไม่มีขาดทุนจ้า(ครูบา อาจารย์บอกมา) จะเสีย ชีวิตกัน ถึง ครึ่ง หนึ่ง ของจำนวนคน ที่มีครับ affraid คนมีน้ำหมักก็ รอดไป ถ้า ได้กิน? cherry santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    lol! อะอ่ะ หมักกันเยอะๆเนอะ คนที่หมักสองสามโล ก็หมักเพิ่มขึ้นเด้อ cheers flower
    p-lotus
    p-lotus

ตั้งหัวข้อ  p-lotus Sun Jun 24, 2012 4:49 pm

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า:
    p-lotus พิมพ์ว่า:สวัสดีครับ คุณตุ๊ก
    ขอบคุณครับ
    p-lotus

cherry ได้ลองหยดใส่แก้วดู ก็ไม่เป็นลายเหมือนของคุณนะ คุณลองใหม่ใส่น้ำในแก้วก่อนแล้วค่อยหยดน้ำผึ้งดู ไม่ทราบว่าคุณซื้อจากที่ไหน ลองดูวิธีอื่นในการตรวจสอบก็ได้นะค่ะ cherry
    ขออภัยที่ตอบช้าครับ ผมทดลอง ตามที่แนะนำคือ ใส่น้ำในชามก่อน แล้วหยดน้ำผึ้ง ก็ได้ผลเช่นเดียวกันครับ คือ เห็นน้ำผึ้งแยกออกคล้าย ๆ รวงผึ้ง ผมซื้อจาก Otop ครับ

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Mon Jun 25, 2012 5:23 pm

p-lotus พิมพ์ว่า:
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า:
    ขอบคุณครับ
    p-lotus

ขออภัยที่ตอบช้าครับ ผมทดลอง ตามที่แนะนำคือ ใส่น้ำในชามก่อน แล้วหยดน้ำผึ้ง ก็ได้ผลเช่นเดียวกันครับ คือ เห็นน้ำผึ้งแยกออกคล้าย ๆ รวงผึ้ง ผมซื้อจาก Otop ครับ

cherry ในกรณีที่ซื้อจาก otop ก็น่าจะเป็นน้ำผึ้งแท้ เพราะผลิตภัณฑ์ชุมชน ต้องตรวจสอบและผ่านการพิจารณาจากคณะกรรมการ หนึ่งตำบล หนึ่งผลิตภัณฑ์ แห่งชาติ (มผช.)เสียก่อนค่ะ หรือลองทดลองวิธีตรวจสอบในหัวข้อทดสอบอื่นก็ได้นะค่ะ ที่ใช้อยู่ก็จาก otop และจากฟาร์มเลี้ยงqueen cherry
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jun 30, 2012 12:09 am

Very Happy Laughing Smile น้ำผึ้ง ประโยชน์ของน้ำผึ้ง ในน้ำผึ้งมีวิตามิน บี ซี และแร่ธาตุต่างๆ เช่น ฟอสฟอรัส แคลเซียม เกลือแร่ กรดอะมิโนจำเป็น รวมถึงสารเอนติออกซิเดนท์
    เช่นเดียวกับที่พบในอาหารประเภทผักใบเขียว หรือชาเขียวซึ่งมีประโยชน์ต่อสุขภาพและช่วยชะลอความเสื่อมของเซลล์ แร่ธาตุที่กล่าวมาล้วนมีความจำเป็นต่อร่างกายที่จะเข้าไปซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอ บำรุงโลหิต ช่วยปรับสมดุลร่างกาย และควบคุมน้ำหนัก ผู้ที่รักสุขภาพและผู้ที่มีปัญหาสุขภาพ
    เช่น โรคปวดข้อ เป็นตะคริวอยู่บ่อย ๆ หรือโรคอ้วน สามารถนำวิธีนี้ไปใช้ดื่มเป็นประจำ เพื่อสุขภาพที่ดี และช่วยบรรเทาโรคต่าง ๆ ได้ ซึ่งได้มีการพิสูจน์และใช้กันมานานในอเมริกาและยุโรป โดยนำน้ำผึ้ง (Raw Organic Honey) 3 ช้อนชา และน้ำส้มสายชูหมักแอปเปิ้ล
    (Apple Cider Vinegar) 3 ช้อนชา ผสมน้ำเปล่า 1 แก้ว ดื่มทุกเช้าหลังตื่นนอน และระหว่างมื้อเป็นประจำทุกวัน จะทำให้ร่างกายสมบูรณ์แข็งแรงและสดชื่น

ผู้ที่นอนไม่ค่อยหลับ ผสมน้ำผึ้งกับน้ำอุ่น หรือนมอุ่นๆ จะช่วยให้คุณหลับสบาย แต่ถ้าได้ร่วมกับการนั่งสมาธิซัก 5 นาทีก่อนนอน เพื่อให้ท่านได้หยุดพักความคิดและปล่อยวางลงบ้าง จะยิ่งทำให้คืนนั้นเป็นคืนที่คุณได้พักผ่อนเต็มที่

สมัยก่อนไม่มีเครื่องสำอางมากมายอย่างในสมัยนี้ แต่ว่าคนสมัยโบราณก็รู้จักใช้น้ำผึ้งเป็นเครื่องบำรุงความงามได้ดีมากทีเดียว และเครื่องสำอางสมัยนี้ก็มีอยู่หลายอย่างที่ใช้น้ำผึ้งเป็นส่วนประกอบเพื่อทำเป็นเครื่องบำรุงผิวให้งดงามชุ่มชื้น

สำหรับผิวแห้งแตก เมื่ออากาศหนาวเย็นผิวก็จะแห้งง่าย เอาน้ำผึ้งแท้ไม่ต้องผสมอะไรนะคะ ทาผิวจะช่วยป้องกันผิวแห้งได้ ผิวก็จะไม่แตกด้วย

สำหรับริมฝีปากแห้งและแตกง่าย ถ้าทาน้ำผึ้งบ้างก็จะสามารถป้องกันไม่ให้แตกเป็นแผลได้คะ
    เพื่อผิวหน้าสดใส ผู้ที่มีปัญหาสิวเสี้ยนหรือต้องการบำรุงผิวหน้าให้ดูอ่อนเยาว์ มีวิธีง่าย ๆ ดังนี้ หลังจากล้างหน้าด้วยน้ำอุ่นและเช็ดให้แห้งแล้ว
    นำกล้วยหอม 1/2 ลูก นำมาบดผสมกับน้ำผึ้งไม่ผ่านความร้อน แล้วนำมาทาบนหน้า ทิ้งไว้ซัก 10-15 นาที แล้วล้างออก
    น้ำผึ้งไม่ผ่านความร้อน หรือที่เรียกว่า Raw Organic Honeyจะมีเอ็นไซน์ ซึ่งทำให้หน้าคุณชุ่มชื่นและนุ่มนวลขึ้น

เพื่อผมเงางาม หลังสระผมเสร็จนำน้ำผึ้งไม่ผ่านความร้อนผสมกับน้ำมะกอกอย่างละ 3 ช้อนโต๊ะ นำมาชโลมผมแล้วทิ้งไว้ซัก 3-5 นาที จึงล้างออกด้วยน้ำสะอาด ผมคุณจะนิ่มและเงางามตามธรรมชาติปราศจากสารเคมีใด ๆ

sunny cheers จะเห็นได้ว่า "น้ำผึ้ง" มีคุณประโยชน์มากมายต่อร่างกายอย่างมาก ซึ่งตั้งแต่สมัยโบราณหมอชาวบ้านหรือแพทย์แผนโบราณจะนำน้ำผึ้งเดือน 5 หรือน้ำผึ้งแท้มาเป็นส่วนผสมในการปรุงยา หรือเป็นตัวประสานในยา เช่น นำมาปั้นเป็นลูกกลอน เป็นน้ำกระสายละลายผงยา และน้ำผึ้งจัดเป็นตัวยาสมุนไพรสำคัญอย่างหนึ่งทีเดียวในการเอามาทำยาอายุวัฒนะในทุก ๆ ครั้ง นั่นก็เป็นเพราะคุณค่าอันมีประโยชน์อย่างมากมายที่ทำให้ร่างกายสมบูรณ์แข็งแรงอายุยืนยาวมากกว่าปกติ กล้วย แข่น้ำผึ้งบำรุงร่างกายให้แข็งแรง? แต่ กล้วย หมักน้ำผึ้ง ข้ามปี ใช้ครั้งละ เล็กน้อย Wink จำทำให้ร่างกาย แข็งแรง กลับคืนสู่ วัยหมุ่ม โดยเร็ว? Embarassed santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 7:36 pm